ผู้เขียน หัวข้อ: ร้านไหนมีเครื่องถ่วงล้อแบบ Road Force บ้าง  (อ่าน 3980 ครั้ง)

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
อยากจะลองเอารถไปถ่วงล้อแบบนี้ครับ
ไม่ทราบว่ามีร้านไหนในกรุงเทพมีบ้างไหม
เข้าใจว่าน่าจะดีกว่าเครื่องถ่วงธรรมดาปกติ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ร้านไหนมีเครื่องถ่วงล้อแบบ Road Force บ้าง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 09:02:14 »
เคยเห็นที่ไฮเทคๆ จะมีที่ Nsport มั้ง เพิ่งลงเครื่องใหม่ แต่รู้สึกจะไม่ใช่ Hunter

เรื่องถ่วงล้อนี่ ปัจจัยเยอะ นะครับ ไล่ตั้งแต่ คุณภาพของตะกั่วถ่วง คนถ่วง การปรับตั้งความละเอียดของเครื่องถ่วง สังเกตนะ เวลาถ่วงล้อหน้า หลังลง 0 แล้ว เค้าจะกดดูค่าทศนิยม ถ้าไม่ 0 จะถ่วงใหม่ให้ลง 0 แต่ถ้าล้อหลัง ลง 0 แล้วก็จบ ซึ่งบางร้านก็ไม่กดดูทศนิยมแม้เป็นการถ่วงล้อหน้าก็ตาม ผลคือ ถ้าลูกค้าความรู้สึกไวก็จะรำคาญเพราะมันจะมีนิดๆ

ร้านที่เทพเรื่องถ่วง สมัยก่อน ชอบ prodrive สมัยอยู่ตรงรัชดา ครับ แปะตะกั่วทีเป็นแผงเลย ตะกั่วคุณภาพสูง ถามเค้า เค้าบอกเค้าตั้งเครื่องให้ถ่วงละเอียดที่สุด ซึ่งก็ตามนั้น ถ่วงทีเดียว วิ่งยันเปลี่ยนยางได้เลย ไม่ต้องถ่วงใหม่ นิ่งสนิท พอมาตอนหลังปิดไป ย้ายตามไปตรงมอเตอร์เวย์ .. ไม่ผ่านครับ ติวานนท์ ยังถ่วงดีกว่าเลยอ่ะ

ปัจจุบัน ที่เข้าอยู่ จะเป็น United Tire ตรงรามอินทรา นี่ก็ถ่วงดี ตะกั่วคุณภาพสูง นิ่งสนิท แต่ค่าถ่วงไม่ถูกนะ

ส่วน Nsport สมัยใช้เครื่องตัวเก่า เคยลองมา 2 - 3 รอบ ออกมาปุ๊บ ก็วิ่งไปติวานนท์ถ่วงใหม่อยู่ดี สั่นเละ แต่เครื่องใหม่ ยังไม่เคย คิดว่า เค้าไม่น่าจะรับลูกค้าจรที่ไม่ได้เปลี่ยนล้อกับเค้าด้วยแหละ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ร้านไหนมีเครื่องถ่วงล้อแบบ Road Force บ้าง
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 10:25:28 »
ตามคห.ด้านบนครับ เรื่องถ่วงล้อ ปัจจัยเยอะจริงๆ
เคยเจอแบบร้านที่ทันสมัยมากๆ ล้อสามารถหมุนทำความเร็วบนเครื่องถ่วงได้ แต่ก็ยังสั่นอยู่ จนเพื่อนแนะนำให้ไปถ่วงร้านที่เครื่องถ่วงเก่าๆ คนถ่วงมีฝีมือ ปรากฏว่าหายสั่นเป็นปลิดทิ้ง

คนถ่วงบอกว่า ถ้าเครื่องรุ่นใหม่ๆ แล้วคนใช้งานใช้ไม่เป็น ผลคือ มันจะไม่ตก 0 หรือตก 0 แล้วแต่แปะตะกั่วไม่เป็น ก็ไม่มีประโยชน์ เผลอๆอาจสั่นหนักขึ้น

อันนี้เจอมากับตัว ประมาณ สามารถทำให้ล้อขอบ 15 ยางสแตนดาร์ด​สั่นได้ สุดยอดมาก

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 10:39:43 »
ร้าน N มีครับ

แต่.....ต้องเป็นลูกค้าที่ซื้อล้อหรือยาง กับทางร้านเขาเท่านั้น

ลูกค้าจร ที่วิ่งไปกะจะไปถ่วงล้อ เขาไม่รับครับ

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 10:42:48 »
เพิ่งไปลองถ่วงล้อ Road force ที่ N Sports มาครับ ถ่วงนิ่งจริงๆแต่รู้สึกจะรับแค่รถที่เปลี่ยนล้อหรือยางกับที่ร้านเค้าเท่านั้น ส่วนตามความเห็นด้านบนถ่วงแบบธรรมดาที่ United Tires ก็ดีครับแต่ยังไม่ถึงกับนิ่งเท่าแบบ road force
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ oryor

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 11:08:53 »
พอมีร้านอื่นอีกมั้ยครับ
ร้าน N เหมือนจะไม่รับขาจร ต้องเปลี่ยนล้อเปลี่ยนยางกับที่เค้าเท่านั้น

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 11:27:34 »
ผมเห็นเครื่องเหมือนกันๆอยู่บีควิก สาขาถนนนราธิวาส ผมถ่วงที่นี่ประจำ นิ่งทุกขนาดล้อตั้งแต่ 17-20

2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ lonely

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 11:38:25 »
เคยเห็นที่ไฮเทคๆ จะมีที่ Nsport มั้ง เพิ่งลงเครื่องใหม่ แต่รู้สึกจะไม่ใช่ Hunter

เรื่องถ่วงล้อนี่ ปัจจัยเยอะ นะครับ ไล่ตั้งแต่ คุณภาพของตะกั่วถ่วง คนถ่วง การปรับตั้งความละเอียดของเครื่องถ่วง สังเกตนะ เวลาถ่วงล้อหน้า หลังลง 0 แล้ว เค้าจะกดดูค่าทศนิยม ถ้าไม่ 0 จะถ่วงใหม่ให้ลง 0 แต่ถ้าล้อหลัง ลง 0 แล้วก็จบ ซึ่งบางร้านก็ไม่กดดูทศนิยมแม้เป็นการถ่วงล้อหน้าก็ตาม ผลคือ ถ้าลูกค้าความรู้สึกไวก็จะรำคาญเพราะมันจะมีนิดๆ

ร้านที่เทพเรื่องถ่วง สมัยก่อน ชอบ prodrive สมัยอยู่ตรงรัชดา ครับ แปะตะกั่วทีเป็นแผงเลย ตะกั่วคุณภาพสูง ถามเค้า เค้าบอกเค้าตั้งเครื่องให้ถ่วงละเอียดที่สุด ซึ่งก็ตามนั้น ถ่วงทีเดียว วิ่งยันเปลี่ยนยางได้เลย ไม่ต้องถ่วงใหม่ นิ่งสนิท พอมาตอนหลังปิดไป ย้ายตามไปตรงมอเตอร์เวย์ .. ไม่ผ่านครับ ติวานนท์ ยังถ่วงดีกว่าเลยอ่ะ

ปัจจุบัน ที่เข้าอยู่ จะเป็น United Tire ตรงรามอินทรา นี่ก็ถ่วงดี ตะกั่วคุณภาพสูง นิ่งสนิท แต่ค่าถ่วงไม่ถูกนะ

ส่วน Nsport สมัยใช้เครื่องตัวเก่า เคยลองมา 2 - 3 รอบ ออกมาปุ๊บ ก็วิ่งไปติวานนท์ถ่วงใหม่อยู่ดี สั่นเละ แต่เครื่องใหม่ ยังไม่เคย คิดว่า เค้าไม่น่าจะรับลูกค้าจรที่ไม่ได้เปลี่ยนล้อกับเค้าด้วยแหละ

Prodrive ย้ายร้านไปที่มอเตอร์เวย์ แต่ถ่วงล้อได้แย่ลง = เกิดจากอะไรครับ เปลี่ยนยี่ห้อเครื่องถ่วงล้อ หรือเปลี่ยนช่างครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ panjap

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 04, 2020, 13:57:41 »
ถ้าเจ๋งสุดที่เคยเห็นผมว่า n sport

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 05, 2020, 22:00:13 »

Prodrive ย้ายร้านไปที่มอเตอร์เวย์ แต่ถ่วงล้อได้แย่ลง = เกิดจากอะไรครับ เปลี่ยนยี่ห้อเครื่องถ่วงล้อ หรือเปลี่ยนช่างครับ ??

อันนี้ไม่รู้แฮะ แต่หน้าตาเครื่อง ก็ไม่ใช่เครื่องเดิม ทีมช่างก็คนละทีม ครับ เข้าทีเดียวเลิก อุตส่าห์ยอมจ่ายยางแพง สุดท้าย วิ่งไป united tire อยู่ดี (ตอนนั้น united tire หายางให้ไม่ได้เลย ทั้ง B/S และ ML)

ออฟไลน์ mothsan

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2020, 21:57:08 »
N sport นี้เทพจริงครับ ถ่วงเนียนสุดเท่าที่เคยถ่วงแล้วครับ
ส่วนร้าน United แถวรามอินทรานี้แย่สำหรับผมนะครับ ขันน็อตล้อเป็นรอยเพียบ ขนาดกำชับแล้ว เป็นหลายคันด้วยครับ ไม่ใช้คันเดียว ล้อดีๆเป็นรอยหมดเซ็งมากครับ