ผู้เขียน หัวข้อ: ต่อคิวเข้าช่องทางหลักวิภาวดีคันหลังที่แซงออกไปก่อนคันหน้า ถือว่าขับรถไม่มีมารยาทไหม  (อ่าน 12662 ครั้ง)

ออฟไลน์ ติ่งมาเต็ม

• Full Member
สงสัยมานานแล้วว่าเวลาต่อคิวกันเข้าช่องหลักจากเลนคู่ขนานของวิภาวดีรังสิต ประมาณว่าเลนซ้ายจะมีรถวิ่งติดๆกัน แล้วจะมีเว้นช่วงว่างๆ พอที่จะให้รถที่รอเข้าตัดเลนเข้าไปช่องทางหลักได้ แต่มักจะเจอแบบว่ารถคันข้างหลังสักคนที่ 4 หรือ 5 ที่ตามออกมาจะพุ่งออกไปตรงพื้นที่ว่าของเลนซ้ายเพราะว่ารถเลนซ้ายวิ่งผ่านรถตัวเองก่อนทำให้มีช่องว่างก่อน รถคันหน้าสุดก็จะออกไม่ได้เพราะคันนี้รีบมาปิดช่อง รถคันที่อยู่ก่อนคันที่รีบออกไปก่อนก็รีบแซงออกไปปิดช่องคันแรกกับคันที่สองอีก อยากรู้มานานแล้วสำหรับคนทั่วไปในสังคมขับแบบนี้คือยอมรับได้คันแรกโง่เอง หรือ เป็นพวกขับรถไม่มีมารยาท

ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ

ออฟไลน์ XMSL

• Sr. Member
การแตกแถวมาแซงคนที่รออยู่ก่อนแล้วยังงัยคนมีมารยาทเขาก็ไม่ทำกันครับ ยกเว้นว่าคันหน้าสุดเงอะงะจนเกินทน แต่มาจากคิวที่ 4 หรือ 5 อันนั้นนิสัยถาวรไม่ดีแล้วครับ.

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

• Hero Member
ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดคือ ทางเบี่ยงเข้าช่องทางหลักใช่ไหมครับ เลนซ้ายเบี่งจากช่องทางคู่ขนาน ถ้าทุกคันสลับกันไป ก็จะโฟลว ทีนี้จะมีบางคัน ขวาว่าง พุ่งออกเลยแล้วเร่งความเร็ว คันข้างหน้าที่กำลังจะออกขวาก็ต้องสะดุด

ผมก็ไม่ค่อยโอเคนะถ้าจะอะไรแบบนี้ เปิดแอร์เย็นๆ ฟังเพลงเพราะๆ ทำใจให้สบายครับ เค้าอาจรีบ มีธุรด่วน ถ้าเราล้ำออกไปโดนเค้าชนท้าย เราก็ผิดอีก เพราะเค้าอยู่ในเลนส์แล้วกลายเป็นเราปาดหน้าเค้าอีก

เอาจริงๆผมก็เคยทำคล้ายๆกันนะนะ บางคัน กล้าๆ กลัวๆ มือใหม่ ไม่ชินทาง ไม่กล้าออก ก็ออกไปบังรถให้เขา แล้วค่อยแซงเขาไป
แต่บางคันก็ไม่เข้าใจว่าทำอะไรอยู่ หงึกๆหงักๆ จะออกดีไม่ออกดี ผมก็แซงเค้าไปเหมือนกัน...

ออฟไลน์ Mos37257

ผมเคยจะออกจากช่องทางหลัก วิ่งตามเลนซ้ายมาเรื่อยๆช่วงรถติดก็มีเเต่คนพวกวิ่งไหล่ทางเพียบประเด็นคือ พวกไหล่ทางเนี่ยมันปิดไม่ให้เลนผมเข้าเเถมเบียดเลนผมอีกทำให้รถที่มาเลนถูกไม่โฟลไปเท่าที่ควร ผมได้เเต่ปลงกับคนพวกนี้เขาคิดว่าตัวเองถูกจริงๆหรอ นี่ยังไม่รวมคนที่วิ่งไหไล่ทางเเล้วมาบีบเเตรไล่นะ ทั้งที่ไหล่ทางเเคบเท่ารถครึ่งคันถ้าใครอ่านเเล้วมีพฤตืกรรมนี้ผมเเนะนำอย่ามีลูกเลยคุณสอนใครไม่ได้หรอก สงสารลูกคุณ

ออฟไลน์ akewizard

โดยมารยาทและการปฎิบัติที่ดี  ควรให้คันหน้าเข้าช่องทางหลักไปก่อนคับแล้วคันหลังค่อยตามๆไป
การที่คันหลังชิงความได้เปรียบพุ่งออกไปก่อน โดยที่คันหน้าก็ออกเหมือนกันมันจะชนท้ายเอาได้

ออฟไลน์ Nott1959

โครตเกลียด โครตเบื่อ โครตหงุดงิด

แต่ทำได้แค่ "ทำใจ"ครับ

ดูจากเส้นการจราจรก็รู้แล้วว่าออกไม่ได้(เส้นทึบ)เราคันแรกอยู่ตรงเส้นปะ แล้วรถที่มาทางด้านขวามันจะผ่านคันที่แซงออกไปก่อน ที่จะมาถึงคันเรา เขาจึงได้จังหวะออกไปก่อนไงล่ะครับ
แต่บางคันเขาก็รู้กฏรู้มารยาท

แต่ที่เบื่อที่สุดคือ เรากำลังจอดรอให้รถที่มาทางเลนซ้ายสุดผ่านเราไปก่อน แล้วค่อยขับเข้าไปในทางหลัก
แต่คันที่อยู่ด้านหลังเรากลับไม่เข้าใจว่าจะจอดรออะไร ทำไมไม่ขับเข้าทางหลักไปเลย เดี๋ยวรถเลนซ้ายสุดก็เบี่ยงขวาออกไปเอง (เพื่อ) แบบนี้แหละครับที่มันทำให้เกิดอุบัติเหตุบ่อยๆ เพราะคนขับรถมึนๆแบบนี้อีกเยอะ รอไม่เป็น จะไปอย่างเดียว

แล้วพอได้ไปนะ ก็ไม่เห็นจะเร่งรีบอะไร ขับรถเนิบๆ เนิบ เนิบบบบบบบ ยิ่งกว่าเราอีก สรุปว่า วอท ดา ฟั.......................
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ mongolias

ผมตามหลัง ด้านหลังว่างถ้าคันหน้าออก ก็ตามไปครับ
แต่ถ้าคันหน้าไม่ออก ตามไปสักพักและยังคงวิ่งช้าๆ ผมก็จะเปิดไฟเลี้ยวแล้วเบนหัวออกครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
น่าเกลียดมากครับ ที่ ตจว. ก็จะมียูเทิร์นแซงคิว ผมต้องคอยมองกระจกตลอด ถ้าบังได้ก็จะบัง ถ้าบังไม่ได้ก็รอออกพร้อมกัน

ออฟไลน์ CarameLon

ทำจัย หาอะไรเย็นๆดื่ม แล้วปล่อยพวกห่านี้ไป
ผมเคยอยากจะวัดโคว.25ในรถมันสั่นๆไปหมดเจอแบบนี้  8)
ปาดมาเบรกอัดแล้วหักเข้าซอย สุดท้ายก็ตามมันไม่ทัน
เหมือนพวกนี้เป็นเจ้าถิ่นรู้ทิศทางหนีทีไล่ ซอยมุดได้ออกตรงไหน
ซอยไหนตัน ซอยไหนมีซ้อมทางอยู่ หนีไปอย่างว่อง
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Ruksadindan

ยอมรับว่าการรับรู้ของข้าพเจ้าเมื่อไม่มี illustration มันลำบากนิดนึง แต่

การแตกแถวมาแซงคนที่รออยู่ก่อนแล้วยังงัยคนมีมารยาทเขาก็ไม่ทำกันครับ
แค่นี้ละกันครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

ตามมารยาท เเละสังคมโดยรวม ควรต่อคิวครับไม่ว่าเข้าทางหลัก-ออกทางรอง-  กลับรถยูเทิน  เเละมันจะทำให้รถflow กว่าด้วย เพราะสลับกันไปทางเอก กับทางโทผลัดๆกันง่ายๆ   เเต่พอมามีตัวเล่นที่สาม กลายเป็นขัดกันไปหมด  ระหว่างทางเอก-ทางโท-พวกไม่ตามคิว

ยิ่งเวลารอยูเทินเกาะกลาง เเล้ว มีพวกไม่ต่อคิวเเต่มาซ้อนทางซ้าย กลายเป็นบังมุมมองคันที่กำลังจจะกลับรถอีก  พอรถว่างจะกลับรถได้ก็กั้กจังหวะต้องวัดใจกันเองอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 09, 2020, 19:59:20 โดย r0u0g0e0k »