ผู้เขียน หัวข้อ: Remap แก้เรื่องท่อโล่ง แรงหาย ได้จริงมั้ยครับ  (อ่าน 10147 ครั้ง)

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
เรื่องท่อกับรถเกียออโต้
สมัยก่อนเวลาทำท่อต้องดูขนาดไม่ให้ใหญ่ไป พักปลายต้องมีอั้นบ้างไม่โล่งไป ถ้าโล่งไปรอบกวาดจริงแต่แรงหายช่วงรอบต่ำ
แต่ช่วงหลังๆเห็นมีคนบอก Remap แก้ได้หมดอันนี้จริงมั้ยครับ

ออฟไลน์ the kit

• Hero Member
Re: Remap แก้เรื่องท่อโล่ง แรงหาย ได้จริงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 09:46:51 »
ถ้าท่อมันโล่งไป ในรอบต่ำ รถจะไม่มีแรง
ต้อง "ลากรอบ" ให้สูงและส่งต่อเนื่อง ไม่งั้นห้อย!!
หรือต่อให้ "วิ่งรอบสูง" ตลอด มันก็อาจจะไม่วิ่ง!!
ถ้าท่อมัน "Oversize" มาตั้งแต่ Head

เมื่อ Remap มาแล้ว อาการที่ว่าก็จะดีขึ้น แต่ไม่ใช่หายไปเลย
แต่ทั้งนี้ คำว่า "ท่อโล่ง" มันต้องดูว่ามันโล่งขนาดไหน
ถ้าโล่งแต่ขนาดไม่ใหญ่เกินไป Remap มา "อาจจะ" แก้หายได้
แต่ถ้าทั้งโล่งทั้งใหญ่ แค่ Remap "ไม่พอ"  ต้องทำอีกหลายส่วน เพื่อให้เข้ากับท่อ

แต่คน "โมรถ" เขาจะทำเครื่องในระดับ "ความแรง" ที่เขาต้องการก่อน  จึงมาคำนวนขนาดท่อที่เหมาะสม
ไม่ใช่ทำเครื่องเพื่อไปเหมาะกับท่อ!!

มันจึงมีวลีที่ว่า "ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน"
แต่ที่น่าจะเหมาะมากกว่า คือ "ใหญ่แต่ท่อ ห้อไม่แรง"

ปล.เคยขับตามรถแต่งไหม? เช่น Lancer ท้ายเบนซ์ แต่ง Evo
ที่ท่อท่อนหลัง+ปลายใหญ่ๆ แล้วคิดตามว่า "มันทำอะไรมาบ้าง กี่ร้อย ม้าว่ะเนี่ย"
ลองดูหน่อย "แพ้" ไม่ "เขอะเขิน" พอ "แหย่" ไปนิด 
ที่แท้ ไม่ 1500 ก็ 1800  "ท่อหญ่ายยยยย" นี่หว่า!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ tom46

Re: Remap แก้เรื่องท่อโล่ง แรงหาย ได้จริงมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 09:50:03 »
เท่าที่ดูกับรถรุ่นผมนะครับ สมัยก่อนเขาจะบอกกัน เกียร์ออโต ต้องเอาแคทไว้ นู้นนี่นั่น ก็ว่ากันไป แต่เดี๋ยวนี้เห็นเขาทำกัน เอาออกกันหมด แล้วจูนเก็บเอา ก็ใช้ได้อยู่นะครับ

เรื่องท่อ ทำไม่ดี ต้นไม่มีแรงอันนี้ผมก็เคยเป็น แต่น่าจะเป็นเพราะผมทำผิดสูตรเอง ตอนหลังมาแก้เรื่องท่อนิดหน่อย ทำแค่ X pipe ซ่อนไว้ในหม้อพักกลางก็ใช้ได้เหมือนกันครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ jeeper

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 10:13:48 »
remap แล้วไปทำให้ท่อโล่งได้ยังไงยังงง น่าจะเป็นพวกกล่องปรับคันเร่งไฟฟ้าที่ไปสั่งให้ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดเร็วและกว้างขึ้นทำให้อัตราเร่งดีขึ้นคงเลยอุปทานว่าท่อโล่ง แต่ก็กินน้ำมันเพิ่มขึ้นกับความนุ่มนวลในการออกตัวลดลง ผมเคยใช้อยู่กล่องไม่กี่พันต่อเข้า OBD ใช้สนุกดีเหมือนกัน

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 10:21:11 »
remap แล้วไปทำให้ท่อโล่งได้ยังไงยังงง น่าจะเป็นพวกกล่องปรับคันเร่งไฟฟ้าที่ไปสั่งให้ลิ้นปีกผีเสื้อเปิดเร็วและกว้างขึ้นทำให้อัตราเร่งดีขึ้นคงเลยอุปทานว่าท่อโล่ง แต่ก็กินน้ำมันเพิ่มขึ้นกับความนุ่มนวลในการออกตัวลดลง ผมเคยใช้อยู่กล่องไม่กี่พันต่อเข้า OBD ใช้สนุกดีเหมือนกัน

เท่าที่ผมเข้าใจ การรีแมพจะจ่ายน้ำมันหนาขึ้น จากกล่องเดิมแมพเดิมที่ท่อมันโล่งไปนิดๆ หลังรีแมพเมื่อได้ไอเสียมากขึ้นทำให้เกิดความสมดุลมากขึ้น ไม่โล่งเกินไปครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ tatum0022

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 10:27:32 »
ตอบในฐานนะใช้ Benz รีแมบ นะครับ รถผมทำท่อครับ แต่พักกลางต้องอยู่ครับ ถ้าหายแรงม้าร่วงครับ ลองกันทั้งคลับเลย ทั้ง c200 250 ยัน Cla45 สรุปถอดออกเอาดัง แต่ม้าตก เอากลับมาใส่ท่อพักกลางกันหมดแล้ว วิ่งดีกว่าพอควรเลยครับ ท่อเกียร์ออโต้โล่งมากไม่ได้ครับ
E220d AMG 17' BBS RI-D
C200 AMG Carlsson add on 12'
Fortuner 2.8 E4 16'
Camry Hybrid 10'
Jazz JP 12'
vios 13'
Preruner 08'
Austin Mini Mark1 1962

ออฟไลน์ wa330

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 10:45:19 »
เสียงบางทีก็ทำให้เรารู้สึกเหมือนวิ่งห้อย แต่จริงๆไม่ต่างเดิม
คือท่อดังแต่ไม่ได้แรงขึ้น แต่เสียงมันดังเกินรถวิ่งไปแล้ว เราเลยรู้สึกไม่วิ่ง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 12:28:53 »
ผมขอตอบบนี้นะครับ ตามประสาเคยทำรถอยู่บ้าง

ถ้าท่อโล่ง (ย้ำว่า โล่ง คือ วัดมาแล้วว่า air flow โล่ง หรือ ไหลมากจริงๆ ไม่ใช่คิดเอาเองว่าโล่งนะ) มัน Tuning หรือ Remap ไม่ได้

เพราะคำว่า โล่ง คือ ไอเสียถูกคาย หรือ ปล่อยไหลออกเร็วเกินไป ส่วนมากที่มีปัญหาคือ รอบต่ำ อันนี้หลายคนที่ใช้ NA น่าจะเข้าใจดี จึงต้องให้มันอั้นๆ บ้าง (แต่อั้นไปปลายก็ไม่เดิน)

ซึ่งการ ป้อนไอดี และ คายไอเสีย มันเป็นหน้าที่ของ "วาล์ว" ดังนั้น เราคุม "วาล์ว" ไม่ได้ครับ(เป็นหน้าที่ของแคม)

1. อากาศเข้า ใช้ ลื้นปีกผีเสื้อคุม แต่ก็คุมว่าไหลกี่ % (ตามที่เราสั่งลิ้นปีกผีเสื้อ) ไม่ได้คุมปริมาณหรือปริมาตรนะ ถ้าอยากได้อากาศประมาณหรือปริมาตรเยอะๆ มันถึงต้องมีอุปกรณ์ air compression เข้ามานั้นเอง
2. น้ำมัน ที่หัวฉีด เพื่อให้เหมาะสมกับประมาณอากาศ ตามข้อ 1.
3. องศาไฟจุดระเบิด ที่หัวเทียน

ซึ่งรถ NA คงเข้าใจจุดนี้ก่อนเลย เรื่องท่อ เรื่องไอดี ไอเสีย นี่ค่อนข้าง sensitive มากพอสมควร

ขนาดรถ Turbo เขายังต้องปรับขนาด ใบหน้า กับ ใบหลัง (และโข่งหลัง) มันให้มันสัมพันธ์กันเลยครับ เพราะมันเป็นเรื่องของ mechanic ล้วนๆ เลย (ที่เขาเรียกว่า การไล่เบอร์ หรือ สูตร นั้นละครับ)

ดังนั้น สรุปตามความเข้าใจของผม ไอเสีย เอา remap มาคุมไม่ได้ (ยกเว้นว่าคุณจะมีอุปกรณ์อะไรสักอย่าง มาคุมที่ฝั่งไอเสีย)

ผิดตรงไหน ขออภัยไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2020, 13:14:54 โดย DiKiBoyZ »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 12:46:25 »
ท่อใหญ่เกินสเปคไปมาก มันก็ต้องถอดออกครับ รีแมพช่วยไม่ได้แน่ ๆ ครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 15:59:06 »
มันเหมือนปวดหัว แต่ไปรักษาโรคเหงือกนะครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 16:09:45 »

เท่าที่ผมเข้าใจ การรีแมพจะจ่ายน้ำมันหนาขึ้น จากกล่องเดิมแมพเดิมที่ท่อมันโล่งไปนิดๆ หลังรีแมพเมื่อได้ไอเสียมากขึ้นทำให้เกิดความสมดุลมากขึ้น ไม่โล่งเกินไปครับ

รีแมพน้ำมันหนาขึ้น เข้าใจผิดแล้วนะครับ รีแมพน้ำมันต้องบางลง ถ้าไม่เชื่อลองค้นคว้าหรือคุยกับจูนเนอร์ก็ได้

เรื่องท่อง่ายๆว่ารีแมพแล้วไอเสียแยอะขึ้น ท่อต้องโล่งขึ้นเพื่อระบายไอเสียให้ทัน แต่ถ้าไม่ทำท่อจูนเนอร์ก็ปรับให้พอดีกับท่อที่ใช้อยู่ก็ได้ แค่แรงม้าอาจมาไม่เท่ากับคันทำท่อแค่นั้นเอง

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 16:43:26 »

ผมว่าจริงๆ ส่วนใหญ่มันคืออาการ มโน จากเสียงที่ดังขึ้นมหาศาลแต่ไม่ได้ได้แรงเลย กรณี ตัด แคททิ้ง
แต่มันมีผล ตามหลักการคือ หลักการเดียวกับ การบิดแคม ช่วย นั่นละ
จริงๆ ควรวัด ขึ้น Dyno ดูครับ ว่าตกลง มันโล่ง ม้าหาย หรือ มโน ก่อน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 21:36:21 »

รีแมพน้ำมันหนาขึ้น เข้าใจผิดแล้วนะครับ รีแมพน้ำมันต้องบางลง ถ้าไม่เชื่อลองค้นคว้าหรือคุยกับจูนเนอร์ก็ได้

เรื่องท่อง่ายๆว่ารีแมพแล้วไอเสียแยอะขึ้น ท่อต้องโล่งขึ้นเพื่อระบายไอเสียให้ทัน แต่ถ้าไม่ทำท่อจูนเนอร์ก็ปรับให้พอดีกับท่อที่ใช้อยู่ก็ได้ แค่แรงม้าอาจมาไม่เท่ากับคันทำท่อแค่นั้นเอง

Remap จ่ายได้ทั้งหนาขึ้น และ บางลง ได้หมดละครับ

แต่พอท่อโล่ง บอกว่า จะเพิ่มน้ำมันให้จ่ายหนาขึ้น เพื่อชดเชยเรื่องท่อโล่ง?

อากาศเข้า หรือ ไอดีเท่าเดิม แล้วจะมาจ่ายน่ำมันเพิ่มเพื่ออะไรเหรอครับ ให้มันกินน้ำมันเล่นๆ ให้น้ำมันท่วม ให้หัวเทียนบอดเฉยๆ แต่ไม่ได้แรงขึ้นเลย(เพราะอากาศเท่าเดิม) งี้เหรอครับ ผมว่าไม่ใช่นะ

เพราะถ้าจะปริมาณไอดีเพิ่ม(จะจากการเปลี่ยนท่อร่วมไอดี หรือ ขัดพอร์ท หรือ เพิ่มระบบอัดอากาศ หรือ เปลี่ยนแคม ว่าไปอย่าง) อันนี้ค่อยมีนั่งจับ A/F แล้วปรับการจ่ายน้ำมันเพิ่ม มันจะ make sense กว่านะครับ

ผมว่าแก้ให้ตรงจุดดีกว่า ถูกสุดง่ายสุด ก็ติด silencer ครับ จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนยกท่อ

ออฟไลน์ luzifur

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 02:01:56 »

คันผมต้องจูนน้ำมันหนาขึ้น ประมาณ15% เลยนะครับ เนื่องจากใช้ E85 และ ทางจูนเน่อบอก จังหวะจุ่มคันเร่งจะหนาขึ้นไปอีก ไม่ว่าจะเป็นน้ำมันชนิดไหน เนื่องจากต้องฉีดน้ำมันล่อ ตอนช่วงแรก กรณีบางลง ก็มีครับ แต่เนื่องจากได้ Ignition timing มาช่วย เวลาคันเร่งเบาๆ แต่จูนแบบ Lean burn จริงๆ บ้านเราไม่น่าจะเป็นที่นิยมนะครับ เพราะบาง โอกาส ใส้แตก กลับบ้านเก่าสูง

ท่อโล่งไป แก้ท่อครับ Hardware ผิด เขียน software เข้าไป optimize ยังไงก็ไม่โอเคครับ

ด้วยความเคารพ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 08:29:58 »
ไหนๆจะทำท่อ แล้วมีการจูน ก็เจาะท่อไว้แถวหน้าแคท เพื่อเอาไว้วัด afr ด้วยก็ดีครับ ดู afr ไว้ไงก็ดีกว่าครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN