โพลล์

รู้สึกดูดี หล่อ สวย เท่ห์ เวลาไม่คาด
2 (7.7%)
ชอบความขยับหลุดที่นั่ง เวลาไม่คาด
0 (0%)
รู้สึกเหมือนมือใหม่ เวลาคาด
0 (0%)
รู้สึกไม่ปลอดภัย เวลาคาด
0 (0%)
รู้สึกอึดอัดรำคาญ เวลาคาด
16 (61.5%)
เค้าบอกไม่ต้องคาดก็ได้ ..
3 (11.5%)
อื่นๆ ...
5 (19.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 25

ปิดการโหวต: พฤษภาคม 21, 2020, 15:19:45

ผู้เขียน หัวข้อ: ค่านิยมอะไร หรือต้องรู้สึกยังไง ถึงไม่คาดเข็มขัดนิรภัยกันครับ?  (อ่าน 4983 ครั้ง)

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
ผมเคยเถียงในเว็ปบอร์ดนึง สมัยที่กฏหมายบังคับรัดเข็มขันนิรภัยคู่หน้าพึ่งออก ว่า ...

รัด กับ ไม่รัด เข็มขัด สามารถลดอุบัติเหตุได้หรือไม่ ... และการที่ผู้ขับขี่ไม่รัดในพาหนะส่วนตัว  ถือเป็นการสร้างความเดือดร้อนให้ผู้ใช้รถใช้ถนนรายอื่นหรือเปล่า ...

สุดท้ายก็หาทางลงกันยากครับ เพราะฝั่งไม่รัดก็บอกว่า คนรัดเข็มขัดแต่ขับซิ่งเมาแล้วขับ กับคนไม่รัดแต่ขับอย่างมีสติอย่างไหนแย่กว่ากัน .. และถ้าขับรถแล้วไม่รัดเข็มขัด มันสร้างความเดือนร้อนให้คนอื่นอย่างไร ....

ซึ่งผมก็เห็นด้วยในมุมที่ว่า การที่มีคนไม่รัดเข็มขัดขับรถเค้าเอง จะสร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่นอย่างไร และก็ไม่มีอะไรพิสูจน์ได้ว่าการรัดเข็มขัดมันลดอุบัติเหตุได้ ...

เพราะการรัดเข็มขัดมันลดการเสียชีวิตในขณะที่เกิดอุบัติเหตุไปแล้วเท่านั้น ...

ดังนั้นถ้ามีคนไม่รัด ผมก็ไม่ว่าเค้านะเพราะถือเป็นสิทธิส่วนตัว รถเค้า ชีวิตเค้าครับ
สมมุติเราชนกับรถที่คนนั่งอีกฝั่งไม่คาดเข็มขัด (และเป็นกรณีเราผิด) ซึ่งเป็นการชนที่ไม่ได้รุนแรงมาก (ประมาณว่าเราก็แค่เคล็ด มีรอยเข็มขัด) แต่อีกฝ่ายตายเพราะหน้าอกกระแทกพวงมาลัย ... แบบนี้เราย่อมต้องโดนตั้งข้อหาทำให้คนตายโดยประมาท ... แค่นี้ก็เดือดร้อนคนอื่นแล้วครับ

ถ้าจะให้เห็นภาพขึึ้นไปอีก ลองนึกกรณีเราเบียดมอเตอร์ไซค์ ที่ไหลซอกแซกๆมาล้มแปะ แต่ดันไม่ใส่หมวกกันน๊อค ตายหรือพิการขึ้นมา ... ถามว่าเราซวยแบบเรื่องไม่เป็นเรื่องไหม  :-X

มุมนี้น่าคิดครับ แต่ผมเห็นต่างตรงสาเหตุการชนมากกว่า

ส่วนในกรณีที่เราผิด คือเราเป็นฝ่ายชน แต่คันมาปรกติเสียชีวิตเพราะไม่คาดเข็มขัด อันนี้ก็คนผิดยังไงก็ต้องเดือนร้อนครับ ตามมูลค่าความเสียหายอยู่แล้ว แต่ถ้ามีเสียชีวิตเพิ่มยิ่งโทษหนัก ....
แต่กรณีนี้แสดงให้เห็นชัดเจนว่า คนที่รัดเข็มขัดไม่ได้ลดอุบัติเหตุ เพราะเป็นฝ่ายผิด .... และฝ่ายไม่รัดเข็มขัดกลับต้องมาตายเพราะคนที่รัดเข็มขัด .... พอมองภาพออกไหมครับ ...

ดังนั้นคนไม่รัด ผมจึงเคารพสิทธิเค้า รถตัวเอง ขับเอง และไม่รัดเข็มขัด ก็เป็นสิทธิของเค้า ... ชีวิตเค้าของเค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2020, 23:09:43 โดย apinui »

ออฟไลน์ หมูป่า

• Jr. Member
  • **
รถชนถ้าจะตายหรือเจ็บก็มีหมอเข้ามาเกี่ยวข้องอยู่ดี งานเค้าเพิ่ม ภาษีก็ไปเบียดเบียนคนอื่นเพราะต้องใช้บริการ รพ. หรือนิติเวช มองกว้างๆคนไทยตายเจ็บพิการจากอุบัติเหตุเยอะ ยิ่งบั่นทอนกำลังของประเทศไปอีก จะเหลือใครจะขับเคลื่อนเศรษฐกิจ ใครจะดูแลผู้สูงอายุที่บ้านต่อจากเรา?

ออฟไลน์ XaNaX

• Sr. Member
สมัยนี้ยังมีอีกเหรอครับ รอบๆตัวผมไม่เจอเลยนะ

ออฟไลน์ 20TRF

เพราะคาดตั้งแต่หัดขับรถเลยครับ ตอนนี้ผ่านมาจะสิบปีแล้ว ไม่คาดแล้วขับไม่ได้เลยครับรู้สึกว่าตัวมันไม่ยึดกับเบาะแล้วมันโยกซ้ายโยกขวา มันหวิวๆยังไม่บอกไม่ถูก
ยิ่งถ้าโดยสารนี่ยิ่งแล้วใหญ่

ออฟไลน์ PaPaMan

ผมเคยเถียงในเว็ปบอร์ดนึง สมัยที่กฏหมายบังคับรัดเข็มขันนิรภัยคู่หน้าพึ่งออก ว่า ...

รัด กับ ไม่รัด เข็มขัด สามารถลดอุบัติเหตุได้หรือไม่ ... และการที่ผู้ขับขี่ไม่รัดในพาหนะส่วนตัว  ถือเป็นการสร้างความเดือดร้อนให้ผู้ใช้รถใช้ถนนรายอื่นหรือเปล่า ...

สุดท้ายก็หาทางลงกันยากครับ เพราะฝั่งไม่รัดก็บอกว่า คนรัดเข็มขัดแต่ขับซิ่งเมาแล้วขับ กับคนไม่รัดแต่ขับอย่างมีสติอย่างไหนแย่กว่ากัน .. และถ้าขับรถแล้วไม่รัดเข็มขัด มันสร้างความเดือนร้อนให้คนอื่นอย่างไร ....

ซึ่งผมก็เห็นด้วยในมุมที่ว่า การที่มีคนไม่รัดเข็มขัดขับรถเค้าเอง จะสร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่นอย่างไร และก็ไม่มีอะไรพิสูจน์ได้ว่าการรัดเข็มขัดมันลดอุบัติเหตุได้ ...

เพราะการรัดเข็มขัดมันลดการเสียชีวิตในขณะที่เกิดอุบัติเหตุไปแล้วเท่านั้น ...

ดังนั้นถ้ามีคนไม่รัด ผมก็ไม่ว่าเค้านะเพราะถือเป็นสิทธิส่วนตัว รถเค้า ชีวิตเค้าครับ
สมมุติเราชนกับรถที่คนนั่งอีกฝั่งไม่คาดเข็มขัด (และเป็นกรณีเราผิด) ซึ่งเป็นการชนที่ไม่ได้รุนแรงมาก (ประมาณว่าเราก็แค่เคล็ด มีรอยเข็มขัด) แต่อีกฝ่ายตายเพราะหน้าอกกระแทกพวงมาลัย ... แบบนี้เราย่อมต้องโดนตั้งข้อหาทำให้คนตายโดยประมาท ... แค่นี้ก็เดือดร้อนคนอื่นแล้วครับ

ถ้าจะให้เห็นภาพขึึ้นไปอีก ลองนึกกรณีเราเบียดมอเตอร์ไซค์ ที่ไหลซอกแซกๆมาล้มแปะ แต่ดันไม่ใส่หมวกกันน๊อค ตายหรือพิการขึ้นมา ... ถามว่าเราซวยแบบเรื่องไม่เป็นเรื่องไหม  :-X

มุมนี้น่าคิดครับ แต่ผมเห็นต่างตรงสาเหตุการชนมากกว่า

ส่วนในกรณีที่เราผิด คือเราเป็นฝ่ายชน แต่คันมาปรกติเสียชีวิตเพราะไม่คาดเข็มขัด อันนี้ก็คนผิดยังไงก็ต้องเดือนร้อนครับ ตามมูลค่าความเสียหายอยู่แล้ว แต่ถ้ามีเสียชีวิตเพิ่มยิ่งโทษหนัก ....
แต่กรณีนี้แสดงให้เห็นชัดเจนว่า คนที่รัดเข็มขัดไม่ได้ลดอุบัติเหตุ เพราะเป็นฝ่ายผิด .... และฝ่ายไม่รัดเข็มขัดกลับต้องมาตายเพราะคนที่รัดเข็มขัด .... พอมองภาพออกไหมครับ ...

ดังนั้นคนไม่รัด ผมจึงเคารพสิทธิเค้า รถตัวเอง ขับเอง และไม่รัดเข็มขัด ก็เป็นสิทธิของเค้า ... ชีวิตเค้าของเค้าครับ

จะมาอ้างสิทธิไม่ได้หรอกครับถ้ากฏหมายบังคับ คุณมีหน้าที่ต้องทำตามที่กฎหมายกำหนด ถ้ากฎหมายไม่บังคับถึงจะถือว่าเป็นสิทธิได้
ถ้าจะมาอ้างว่าเป็นสิทธิส่วนบุคคลคุณก็ต้องไปขับในที่ของตัวเอง ห้ามออกมาบนถนนหรือทางสาธารณะที่ใช้ร่วมกับผู้อื่น

เรื่องชนขึ้นมาใครผิดถูกยังไงก็เรื่องนึง แต่ถ้ามีเจ็บมีตายขึ้นมาก็เกิดความสูญเสียมากกว่าไม่มีอยู่ดี แล้วใครเสียล่ะครับ นอกจากครอบครัวคนเจ็บตายแล้วยังเดือดร้อนหมอให้ต้องมีภาระเพิ่มขึ้น เดือดร้อนงบประมาณสาธารณสุขไทยที่ต้องเอามารักษาคนที่ไม่รับผิดชอบต่อตัวเองและผู้อื่นแบบนี้ คนเจ็บต้องขาดงานหรือพิการทำงานไม่ได้ก็เดือดร้อนสังคมเดือดร้อนงบประมาณรัฐต้องมาอุดหนุนอีก บลา ๆ ๆ เห็นมั้ยครับว่ามันสร้างความเดือดร้อนกระทบไปหมดจะมาอ้างสิทธิ์ไม่ได้หรอกครับ

ปล. ผมเลือกอี่นๆ ความมักง่าย ไร้จิตสำนึก ไร้ความรับผิดชอบ เห็นแก่ตัว
เมื่อก่อนตอนผมขับรถแรกๆก็ไม่ได้คาดหรอกครับ ตอนนี้ต้องคาดตลอด ถ้าไม่คาดจะรู้สึกโหวงๆแปลกๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 09:20:10 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ 3ankok

• Full Member
Safety issue เป็นเรื่องที่คนไทยหลายๆคน​ แทบไม่นึกถึงเลย​   ผมเพิ่งรู็ว่า​ faceshield อันไม่ถึง100บาทเลย​ แต่ที่ผ่านมาเห็นคนอ๊อกเหล็กไฟแล็บ​ ไม่ใส่รัยป้องกันเลย​  ทำงานช่างกันแทบไม่เห็นใครใส่รองเท้าsafety.    ในขนาดที่โรงงานฝรั่งไม่ใส่ไม่ให้เข้าสถานที่​     

เวลาคนมานั้งรถผมแล้วไม่ยอมคาด​  ผมไล่ลงเลยนะ​ เพราะเคยดูคลิบที่นั้งกันมา4คนแล้ว​ รถเกิดอบัติเหตุ​ ร่างของคนที่ไม่คาด  กระเด็นใส่ร่างคนที่คาดอย่างแรง​ สรุปก้อตายหมด​  ทั้งๆที่การชน​ ไม่ได้แรงมากนัก

ของผมก็ตามนี้ครับ
2008 city 1.5 (sold)
2010 civic fd 1.8 LPG (sold)
2012 almera 1.2 (sold)
2014 ninja zx10r
2018 mazda2 1.3 my18
2019 civic fc 1.8 mc
2020 pajero sport 2.4 4wd mc

ออฟไลน์ xcalibur

ประมาทครับ ผมรู้สึกดีรถผมมันยังดังเตือนเวลาวิ่งเกิน 25 แล้วไม่คาดเข็มขัด ยิ่งไม่คาดยิ่งยังถี่จนคนต้องรัดทุกคน

ออฟไลน์ SM.

เพื่อนผมไม่คาด เพราะว่าอึดอัด

ผมนั่งรถมัน มันคาดตลอด ก็ดูแปลกๆดีครับ ที่คนขับไม่คาด แต่คนนั่งข้างๆ คาด

ออฟไลน์ kabutoro

พี่ผมเคยไม่คาดครั้งนึงครับ โดนตำรวจเรียก เสียตัง เข็ดจนทุกวันนี้555555 ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ khunpan33

• ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
คิดว่าส่วนใหญ่น่าจะอึดอัดครับ  กับญาติๆเราคนแก่ที่ไม่ค่อยได้นั่งรถไปไหน ขึ้นมาก็จะไม่คาด จนรถร้องเตือน เราต้องบอกให้คาด  ส่วนผมที่เป็นคนขับ คาดตลอดครับ  8)

ออฟไลน์ bravo

สมมุติว่า ขับรถไปเฉี่ยวรถคันอื่น ทำให้รถเขาพุ่งไปชนต้นไม้ข้างทาง(เป็นแค่การยกตัวอย่างนะครับ)
1. รถคันนั้น คนขับคาดเข็มขัดนิรภัย ได้รับบาดเจ็บ
2. รถคันนั้น คนขับไม่คาดเข็มขัดนิรภัย กระเด็นออกไปนอกรถ เสียชีวิต

แบบนี้คิดว่า การคาดหรือไม่คาด มีผลต่อคนอื่นหรือป่าวครับ
ปล.พวกไม่สวมหมวกกันน๊อค ก็เช่นเดียวกันครับ

จากข้อ 2 ครับ คนขับไม่คาด -> รถชน -> ตัวคนขับเองกระเด็นไปตายนอกรถ -> คนขับตายเพราะไม่คาดเข็มขัด .. .ตกลงมีใครตายเพิ่มไหมครับนอกจากคนขับ ... ชีวิตเค้าเองครับไม่รักใครจะรัก

ป.ล.ไม่ได้กวนนะครับ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ... ถ้าไม่ถูกใจขออภัยด้วยครับ

1)ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 291 ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตายโทษจำคุกไม่เกิน 10ปี หริอปรับไม่เกิน 20,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
2)ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 300 ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายสาหัส โทษจำคุกไม่เกิน 3 ปี หริอปรับไม่เกิน 6,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
 3)ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 390 ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นไต้รับอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจ โทษจำคุกไม่เกิน 1 เดือน หริอปรับไม่เกิน 1,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ(เป็นความผิดลหุโทษ)

ลองคิดดูครับ ถ้าวันไหนคุณหรือผมพลาดไปชนคันอื่นขึ้นมา จะรู้เลยว่า การคาดเข็มขัดของเขา เกี่ยวกับเรายังไง
ปล.ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ :)

ออฟไลน์ HHHsung

ใส่มานานจนรู้สึกเหมือนลิงคล้องโซ่ที่คอแล้วครับ ไม่คาดรู้สึกโหวงๆ ตัวลอยๆ แปลกๆ พอใส่แล้วหายเป้นปกติ 555

ออฟไลน์ Turin

สมมุติว่า ขับรถไปเฉี่ยวรถคันอื่น ทำให้รถเขาพุ่งไปชนต้นไม้ข้างทาง(เป็นแค่การยกตัวอย่างนะครับ)
1. รถคันนั้น คนขับคาดเข็มขัดนิรภัย ได้รับบาดเจ็บ
2. รถคันนั้น คนขับไม่คาดเข็มขัดนิรภัย กระเด็นออกไปนอกรถ เสียชีวิต

แบบนี้คิดว่า การคาดหรือไม่คาด มีผลต่อคนอื่นหรือป่าวครับ
ปล.พวกไม่สวมหมวกกันน๊อค ก็เช่นเดียวกันครับ

จากข้อ 2 ครับ คนขับไม่คาด -> รถชน -> ตัวคนขับเองกระเด็นไปตายนอกรถ -> คนขับตายเพราะไม่คาดเข็มขัด .. .ตกลงมีใครตายเพิ่มไหมครับนอกจากคนขับ ... ชีวิตเค้าเองครับไม่รักใครจะรัก

ป.ล.ไม่ได้กวนนะครับ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ... ถ้าไม่ถูกใจขออภัยด้วยครับ

1)ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 291 ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นถึงแก่ความตายโทษจำคุกไม่เกิน 10ปี หริอปรับไม่เกิน 20,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
2)ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 300 ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นได้รับอันตรายสาหัส โทษจำคุกไม่เกิน 3 ปี หริอปรับไม่เกิน 6,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ
 3)ประมวลกฎหมายอาญา มาตรา 390 ประมาทเป็นเหตุให้ผู้อื่นไต้รับอันตรายแก่ร่างกายหรือจิตใจ โทษจำคุกไม่เกิน 1 เดือน หริอปรับไม่เกิน 1,000บาท หรือทั้งจำทั้งปรับ(เป็นความผิดลหุโทษ)

ลองคิดดูครับ ถ้าวันไหนคุณหรือผมพลาดไปชนคันอื่นขึ้นมา จะรู้เลยว่า การคาดเข็มขัดของเขา เกี่ยวกับเรายังไง
ปล.ยินดีแลกเปลี่ยนความคิดเห็นครับ :)
ผมคิดแบบนี้เหมือนกันครับ ตายคนเดียวไม่ว่า พาคนอื่นซวยเพิ่มโดยไม่สมควรแต่เหตุนี่สิครับ