โพลล์

รู้สึกดูดี หล่อ สวย เท่ห์ เวลาไม่คาด
2 (7.7%)
ชอบความขยับหลุดที่นั่ง เวลาไม่คาด
0 (0%)
รู้สึกเหมือนมือใหม่ เวลาคาด
0 (0%)
รู้สึกไม่ปลอดภัย เวลาคาด
0 (0%)
รู้สึกอึดอัดรำคาญ เวลาคาด
16 (61.5%)
เค้าบอกไม่ต้องคาดก็ได้ ..
3 (11.5%)
อื่นๆ ...
5 (19.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 25

ปิดการโหวต: พฤษภาคม 21, 2020, 15:19:45

ผู้เขียน หัวข้อ: ค่านิยมอะไร หรือต้องรู้สึกยังไง ถึงไม่คาดเข็มขัดนิรภัยกันครับ?  (อ่าน 4988 ครั้ง)

ออฟไลน์ punn

• Hero Member
  • may the force lead your way ...
สงสัยครับ ว่าทำไมคนจำนวนนึงไม่นิยมคาดเข็มขัดนิรภัยกัน เน้นคนขับก่อนนะครับ
แต่ละท่านเจอมาแบบไหนกันบ้างครับ  :-\
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Tien.W

วันก่อน ขึ้น isuzu ไทยรุ่ง ดึงเข็มขัดมา เสียบ อ้าววว ทำไมไม่ล็อค เสียบอยู่หลายที จนเจ้าของรถบอกว่า "มันเสีย ยังไม่ได้ซ่อมเลย" หุหุ

ออฟไลน์ Slow But Sure

• Sr. Member
เท่าที่คนอื่นเคยนั่งรถผม ส่วนใหญ่ผู้หญิงจะบอกรู้สึกอึดอัดรำคาญ ผู้ชายจะบอกแป๊ปๆไม่เป็นไรหรอก แป๊ปเดียวก็ถึง

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
แต่ก่อนคาดแล้วอึดอัด
หลัง ๆ คาดจนชิน รู้สึกหากไม่ได้คาดจะไม่ปลอดภัย  8)

ออฟไลน์ D Water Law

• Full Member
น่าจะมีชอยส์เพิ่มนะครับ  เพราะผมเคยได้ยินเหตุผลประมาณนี้มาด้วย

-  กลัวเสื้อยับ เสียรูป เลยไม่คาด

- คาดแล้วมันรัดรูป เลยไม่คาด ไม่อยากให้คนขับมอง

ออฟไลน์ bravo

ผมก็ไม่เข้าใจ บางคน สีไม่ถูกโฉลก ก็ไม่กล้าซื้อมาขับ ทั๊งที่เป็นสีที่ชอบ

ออกรถก็ต้องดูฤกษ์

แต่ไม่คาดเข็มขัด กลับกล้าขับ ไม่กลัวอันตรายครับ

ออฟไลน์ samaklen

มองข้ามความปลอดภัยมั้งครับ

ออฟไลน์ pladaek

• FF1.5SMG
ไม่น่าจะใช่ค่านิยม เป็นเรื่องของจิตสำนึกมากกว่า..
ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ kez

ไม่ต้องไปหาเหตุผลมารับรอง เพราะไม่ว่ายังไงมันก็ไม่ถูกต้อง

ออฟไลน์ Alcatraz

คิดว่าตั้งแต่ gen y ขึ้นไปน่าจะทำจนติดเป็นนิสัยแล้วสำหรับคนขับ เคยนั่งแท็กซี่วิ่งบนทางด่วนไป 140 กว่า ขนาดตัวเองคาดเข็มขัดแล้วยังกระตุกเช็คว่าทำงานได้ปกติรึป่าวเลย

ออฟไลน์ Symphonic

ผมคิดเองนะครับ

คนจำนวนมาก ไม่เข้าใจว่าเข็มขัดนิรภัยมันช่วยให้เขาปลอดภัยได้อย่างไร
คนส่วนใหญ่ไม่เข้าใจว่าเวลาเกิดอุบัติเหตุแล้วมันจะเกิดแรงเหวี่ยง ทำให้คนเราบาดเจ็บ
เพราะเรื่องมวล แรง การดล และโมเมนตัม เป็นเรื่อง dynamic physics  ที่ไม่คุ้นชิน

สังเกตได้จาก

- คนยังอุ้มเด็กอ่อนนั่งรถ เพราะคิดว่าอุ้มไว้ กอดไว้ ปลอดภัยกว่า child-seat
- คนยังนั่งท้ายกระบะเปิดโล่ง เพราะไม่คิดว่าจะถูกเหวี่ยงออกนอกกระบะ
- คนยังชอบคัวถังรถแบบแข็งๆ ตีแล้วไม่บุบ เพราะมองในแง่ Static ว่าการนั่งในรถ
  แบบนั้นจะปลอดภัยกว่ารถเปลือกตัวถังนิ่มที่ยุบตัวเยอะ

ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2020, 16:11:50 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
ผมไม่คาดกรณีเดียวคือ เลื่อนรถเข้าออกหน้าบ้านกับในบ้าน ที่เหลือคาดหมด ไม่คาดแล้วมันรู้สึกไม่ชิน ไม่สบายใจแบบแปลกๆ เคยถามบางคนว่าทำไมไม่ยอมคาด เขาบอกว่าอึดอัด
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

prsps

• บุคคลทั่วไป
โชคดีที่รถคันแรกถ้าไม่คาดแล้วเสียงดับน่ารำคาญมาก
ตั้งแต่ขับรถเป็นถึงปัจจุบัน เลื่อนรถนิดๆหน่อยๆก็ติดนิสัยคาดเข็มขัดมาตลอด
ส่วนคนนั่งข้างๆ จะบอกให้คาดเสมอครับ

ออฟไลน์ holahola66

Safety issue เป็นเรื่องที่คนไทยหลายๆคน​ แทบไม่นึกถึงเลย​   ผมเพิ่งรู็ว่า​ faceshield อันไม่ถึง100บาทเลย​ แต่ที่ผ่านมาเห็นคนอ๊อกเหล็กไฟแล็บ​ ไม่ใส่รัยป้องกันเลย​  ทำงานช่างกันแทบไม่เห็นใครใส่รองเท้าsafety.    ในขนาดที่โรงงานฝรั่งไม่ใส่ไม่ให้เข้าสถานที่​     

เวลาคนมานั้งรถผมแล้วไม่ยอมคาด​  ผมไล่ลงเลยนะ​ เพราะเคยดูคลิบที่นั้งกันมา4คนแล้ว​ รถเกิดอบัติเหตุ​ ร่างของคนที่ไม่คาด  กระเด็นใส่ร่างคนที่คาดอย่างแรง​ สรุปก้อตายหมด​  ทั้งๆที่การชน​ ไม่ได้แรงมากนัก
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Floppy-T

• Sr. Member
สำหรับผมจะไม่คาดก็ต่อเมื่อถอยรถเข้าบ้านเท่านั้นครับ

แต่สำหรับท่านอื่น ผมคิดว่าคงจะอึดอัด เพราะบางคันก็ไม่สามารถปรับตำแหน่งสายเข็มขัดนิรภัยได้

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
รู้สึกโง่ครับ เลยไม่ยอมคาดเข็มขัด. (ทุกคนในรถต้องคาด ไม่ใช้แค่2คนหน้าเท่านั้น)

ออฟไลน์ johnlee

ฟังคนในวงเหล้าคุยกันมา

เหล็กหุ้มเนื้อเว้ย  อยู่ในรถยังไงก็ปลอดภัยว่าขี่มอไซด์

นี่คือเหตุผลของคนมีรถที่อัพตัวเองจากมอไซด์มา
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ spn

ผมคาดจนติดเป็นนิสัยแล้ว บางทีจบรถในหมู่บ้าน หรือ ขับวนไปรับของในโฮมโปร ไทวัสดุ ยังคาดตั้งแต่ขึ้นรถเลย

มันเคยช่วยชีวิตผมมาแล้ว ตอนนั้นรถลื่น ชนต้นไม้ข้างทางแล้วกระเด็นมาอีกฝั่ง ชนเสาไฟฟ้า แหลกทั้งคัน ขายซากเลย แต่คนไม่เป็นอะไร

หลังจากนั้นก็ไม่มีเหตุผลอะไรที่จะไม่คาดเข็มขัดตอนขึ้นรถนะครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
เบื้อต้น​ กฏหมายและการบังคับใช้ไม่เข้มแข็ง​หย่อนยานและละเลย​ ต่อมาก็จิตสำนึกของคน​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ apinui

ผมเคยเถียงในเว็ปบอร์ดนึง สมัยที่กฏหมายบังคับรัดเข็มขันนิรภัยคู่หน้าพึ่งออก ว่า ...

รัด กับ ไม่รัด เข็มขัด สามารถลดอุบัติเหตุได้หรือไม่ ... และการที่ผู้ขับขี่ไม่รัดในพาหนะส่วนตัว  ถือเป็นการสร้างความเดือดร้อนให้ผู้ใช้รถใช้ถนนรายอื่นหรือเปล่า ...

สุดท้ายก็หาทางลงกันยากครับ เพราะฝั่งไม่รัดก็บอกว่า คนรัดเข็มขัดแต่ขับซิ่งเมาแล้วขับ กับคนไม่รัดแต่ขับอย่างมีสติอย่างไหนแย่กว่ากัน .. และถ้าขับรถแล้วไม่รัดเข็มขัด มันสร้างความเดือนร้อนให้คนอื่นอย่างไร ....

ซึ่งผมก็เห็นด้วยในมุมที่ว่า การที่มีคนไม่รัดเข็มขัดขับรถเค้าเอง จะสร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่นอย่างไร และก็ไม่มีอะไรพิสูจน์ได้ว่าการรัดเข็มขัดมันลดอุบัติเหตุได้ ...

เพราะการรัดเข็มขัดมันลดการเสียชีวิตในขณะที่เกิดอุบัติเหตุไปแล้วเท่านั้น ...

ดังนั้นถ้ามีคนไม่รัด ผมก็ไม่ว่าเค้านะเพราะถือเป็นสิทธิส่วนตัว รถเค้า ชีวิตเค้าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2020, 19:32:12 โดย apinui »

ออฟไลน์ bravo

ผมเคยเถียงในเว็ปบอร์ดนึง สมัยที่กฏหมายบังคับรัดเข็มขันนิรภัยคู่หน้าพึ่งออก ว่า ...

รัด กับ ไม่รัด เข็มขัด สามารถลดอุบัติเหตุได้หรือไม่ ... และการที่ผู้ขับขี่ไม่รัดในพาหนะส่วนตัว  ถือเป็นการสร้างความเดือดร้อนให้ผู้ใช้รถใช้ถนนรายอื่นหรือเปล่า ...

สุดท้ายก็หาทางลงกันยากครับ เพราะฝั่งไม่รัดก็บอกว่า คนรัดเข็มขัดแต่ขับซิ่งเมาแล้วขับ กับคนไม่รัดแต่ขับอย่างมีสติอย่างไหนแย่กว่ากัน .. และถ้าขับรถแล้วไม่รัดเข็มขัด มันสร้างความเดือนร้อนให้คนอื่นอย่างไร ....

ซึ่งผมก็เห็นด้วยในมุมที่ว่า การที่มีคนไม่รัดเข็มขัดขับรถเค้าเอง จะสร้างความเดือดร้อนให้ผู้อื่นอย่างไร และก็ไม่มีอะไรพิสูจน์ได้ว่าการรัดเข็มขัดมันลดอุบัติเหตุได้ ...

เพราะการรัดเข็มขัดมันลดการเสียชีวิตในขณะที่เกิดอุบัติเหตุไปแล้วเท่านั้น ...

ดังนั้นถ้ามีคนไม่รัด ผมก็ไม่ว่าเค้านะเพราะถือเป็นสิทธิส่วนตัว รถเค้า ชีวิตเค้าครับ

สมมุติว่า ขับรถไปเฉี่ยวรถคันอื่น ทำให้รถเขาพุ่งไปชนต้นไม้ข้างทาง(เป็นแค่การยกตัวอย่างนะครับ)
1. รถคันนั้น คนขับคาดเข็มขัดนิรภัย ได้รับบาดเจ็บ
2. รถคันนั้น คนขับไม่คาดเข็มขัดนิรภัย กระเด็นออกไปนอกรถ เสียชีวิต

แบบนี้คิดว่า การคาดหรือไม่คาด มีผลต่อคนอื่นหรือป่าวครับ
ปล.พวกไม่สวมหมวกกันน๊อค ก็เช่นเดียวกันครับ

ออฟไลน์ Stp

คนไร้จิตสำนึก ต่อให้ลากมันไปทัวร์นรก กลับมามันก็ไม่ทำ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ Fly to dream

มักง่ายครับและโง่ด้วยด่าเลยไม่สนประเด็นนี้ จบแค่นั้นแหละ   

ผมคาดทุกครั้งที่ขึ้นรถแต่ย้ายชั้นที่จอดในคอนโดยังคาดเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Symphonic

“ขับรถแล้วไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ไปสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นยังไง”...

ผมว่า ถ้าหมอได้ฟังแล้ว คงกำหมัดแน่นเลยนะครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

หลักๆ ก็รำคาญ อึดอัดละครับ ความสวย ความเทห์ ไม่มีคนเห็นหรอกในรถ

รถผมไม่คาดไม่ได้ มันร้องทั้งคนขับ และ คนนั่งข้างคนขับ ด้วย

แถมเอาเสียบหลอก เสียบไม่ได้ เพราะมันมีเซนเซอร์จับน้ำหนักคนนั่งเบาะอีกต่างหาก ::)

ออฟไลน์ InBkk

คนใกล้ตัวผมส่วนใหญ่ก็คาด เพราะรักตัวกลัวตาย และก็รำคานเสียงเตือนที่ดังและแหลม แต่จำได้ว่า ตอนมหาลัย มีเพื่อนคนนึง มันแทบไม่เคยรัดเข็มขัดเลย ปล่อยให้เสียงเตือนมันติ้งๆๆๆๆๆๆ อยู่อย่างนั้นได้เป็นชั่วโมงๆ (เสียงเตือนไม่ค่อยดังเท่าไหร่)

ออฟไลน์ Turin

สมมุติเราชนกับรถที่คนนั่งอีกฝั่งไม่คาดเข็มขัด (และเป็นกรณีเราผิด) ซึ่งเป็นการชนที่ไม่ได้รุนแรงมาก (ประมาณว่าเราก็แค่เคล็ด มีรอยเข็มขัด) แต่อีกฝ่ายตายเพราะหน้าอกกระแทกพวงมาลัย ... แบบนี้เราย่อมต้องโดนตั้งข้อหาทำให้คนตายโดยประมาท ... แค่นี้ก็เดือดร้อนคนอื่นแล้วครับ

ถ้าจะให้เห็นภาพขึึ้นไปอีก ลองนึกกรณีเราเบียดมอเตอร์ไซค์ ที่ไหลซอกแซกๆมาล้มแปะ แต่ดันไม่ใส่หมวกกันน๊อค ตายหรือพิการขึ้นมา ... ถามว่าเราซวยแบบเรื่องไม่เป็นเรื่องไหม  :-X
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2020, 21:48:07 โดย Turin »

ออฟไลน์ AkE

ผมตอบอื่นๆครับ รู้สึกว่ากรมขนส่งทางบกต้องออกคำสั่งกับบริษัทประกันภัยที่รับประกันภัยรถยนต์ครับ

ว่าอุบัติเหตุที่มีผู้บาดเจ็บหรือเสียชีวิตโดยที่ ในขณะเกิดอุบัติเหตุคนขับและผู้โดยสารไม่คาดเข็มขัดนิรภัย บริษัท

ประกันภัยจะไม่รับผิดชอบค่ารักษาพยาบาลหรือค่าใช้จ่ายทุกๆอย่างที่ไม่เกี่ยวกับยานพาหนะ “ตายฟรีเจ็บฟรีมี

ไม่นานครับ มันแก้ได้”

*ผมไม่อยากพูดถึงเรื่องตัวเสียบเข็มขัดนิรภัยนะครับ แค่เห็นก้ทึ่งแล้ว 5555

สมมุติว่า ขับรถไปเฉี่ยวรถคันอื่น ทำให้รถเขาพุ่งไปชนต้นไม้ข้างทาง(เป็นแค่การยกตัวอย่างนะครับ)
1. รถคันนั้น คนขับคาดเข็มขัดนิรภัย ได้รับบาดเจ็บ
2. รถคันนั้น คนขับไม่คาดเข็มขัดนิรภัย กระเด็นออกไปนอกรถ เสียชีวิต

แบบนี้คิดว่า การคาดหรือไม่คาด มีผลต่อคนอื่นหรือป่าวครับ
ปล.พวกไม่สวมหมวกกันน๊อค ก็เช่นเดียวกันครับ

จากข้อ 2 ครับ คนขับไม่คาด -> รถชน -> ตัวคนขับเองกระเด็นไปตายนอกรถ -> คนขับตายเพราะไม่คาดเข็มขัด .. .ตกลงมีใครตายเพิ่มไหมครับนอกจากคนขับ ... ชีวิตเค้าเองครับไม่รักใครจะรัก

ป.ล.ไม่ได้กวนนะครับ แลกเปลี่ยนความคิดเห็นกัน ... ถ้าไม่ถูกใจขออภัยด้วยครับ

“ขับรถแล้วไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ไปสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่นยังไง”...

ผมว่า ถ้าหมอได้ฟังแล้ว คงกำหมัดแน่นเลยนะครับ

ส่วนใหญ่ไม่ถึงหมอครับ จบที่ร่วมกตัญญู ....