ผู้เขียน หัวข้อ: Altis ยังน่าสนใจอยู่ไหมครับในสถานการณ์แบบนี้  (อ่าน 6438 ครั้ง)

ออฟไลน์ ThinkTooHard

• Newbie
  • *
คิดไม่ตก นาทีนี้ (เดือน พฤษยาคม 2020 ) หากมีงบ 1 ล้าน บวกลบได้นิดหน่อย โจทย์คือต้องการรถที่ประหยัดน้ำมัน (ขับปีละ 40,000 โล) ใช้เป็นรถหลัก ใหม่สดไปได้อีกสักประมาณนึง ไม่ตกรุ่นเร็ว ขับดี ปกติขับเร็วปานกลางแต่ไม่โหดไม่มุด อยากได้รถที่นั่งสบายสำหรับ  2 คนนานๆที 3 คน ไม่เล็กจนเกินไป มี technology ที่น่าสนใจใหม่ๆให้สัมผัสบ้าง และ image พอไปวัดไปวาได้รับส่งแขกลูกค้าได้นานๆที ขับไปกลับที่ทำงาน 100 กม ต่อวัน ไม่จำกัด form-factor ของตัวรถจะเป็นเก๋งสี่ ท้ายตัด mpv, cross, ppv, suv อะไรก็ได้ ......  จากทั้งหมดนี้   Toyota Altis Hybrid High ยังเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจอยู่ไหมครับ ส่วนตัวผมชอบ adaptive cruise control จากหยุดนิ่งได้กับ ระบบ hybrid  23km/l และการรับประกันที่ยาววววนานของเขามาก รวมถึงความทนในความเป็นโต.   แต่สิ่งที่ไม่ชอบคือหน้าตาและขนาด ส่วนตัวไม่มีส่วนไหนที่ชอบเลยแม้แต่นิดเดียว ด้านใน interior เฉยๆ :-( หากซื้อก็คงจะเป็นการซื้อด้วยเหตุผลความคุ้มค่า(รึเปล่า?)ล้วนๆ แทนที่จะเป็นกิเลสหรือpassion

ผมมาจากรถยุโรปที่เคยซื้อเมื่อไม่กี่ปีก่อนป้ายแดง และทำใจไม่ได้กับเงินที่หายไปหลักล้านเพียงไม่นานหลังจากถอยมาจนไม่อยากผ่านกระบวนการสูญเสียด้าน depreciation อีกเลย เพราะจะเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นให้งอกเป็นรายได้เสริมสร้างความมั่นคงให้ชีวิตในช่วงที่ไม่มีอะไรแน่นอนแบบนี้. เลยอยากจะลองรถในราคา 0.9 - 1.1 ล้านดูบ้างเพราะสำหรับผมมันคือ balance ที่น่าจะกำลังดีระหว่าง function, quality กับ value for money ใช้แบบไม่ต้องเสียดาย ไม่เสียหายด้านการเงินเยอะ depre ก็ไม่โหดเท่ารถ 1.3 - 1.7 ล้าน แต่ยังพอหาคุณภาพกับfunctionที่ตอบโจทย์ความต้องการได้บ้าง ....   ส่วนตัวอื่นในระดับราคานี้ mazda3 ไม่ดูเพราะไม่ประหยัดนำ้มัน ... civic el เก่าไปส่วน 1.5t กับ cx-30เกินงบ.  Nissan kicks ชอบทุกอย่างยกเว้นความเล็กที่มากับพื้นฐาน B-segment แต่ก็ยังไม่เห็นคันจริง อาจจะทำออกมากว้างโปร่งก็เป็นไปได้ แต่คงไม่มีส่วนลดเยอะในช่วงแรก   Xv ชอบแต่เกินงบ ... eco car ทั้งหมดตัดไปเพราะต้องใช้ในงานรับแขกผู้ใหญ่นานๆทีด้วย   mg zs เครื่องยนต์ไม่น่าจะประหยัดเท่าไหร่ ส่วน hs ก็กังวลความประหยัดรวมถึงเรื่องของเล่นจุกจิกจะอาจสร้างความลำบากให้ชีวิตต้องแวะเวียนไปศูนย์บ่อยๆ.  ส่วน d-segment หรือยุโรปมือสองตัดไปเพราะไม่มีเวลาดูแล หมดวัยที่จะไปยืนกอดอกดูช่างที่อู่ซ่อมและวิ่งไปหาพาร์ทให้ตามวรจักรบ่อยๆเหมือนสมัยก่อนที่ชอบและมีความสุขในการทำตอนอายุน้อยกว่านี้ (ผ่านมือสองมาหลายคันอยู่ครับ มีทั้งความทรงจำที่ดีและร้ายถึงร้ายมาก55)

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: Altis ยังน่าสนใจอยู่ไหมครับในสถานการณ์แบบนี้
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 21:21:02 »

คุณหาเหตุผลมารองรับหมดแล้วนิ   จะถามอะไรอีก

ถ้าไม่ห่วงนั่งหลังก็จัดไปเลย

ถ้ามีคนนั่งหลังบ่อย camry 2.0 น่าจะดีกว่า

Turbocharger

• บุคคลทั่วไป
Re: Altis ยังน่าสนใจอยู่ไหมครับในสถานการณ์แบบนี้
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 21:46:19 »
ใช้รถเยอะ หารถทน และประหยัดดีที่สุดครับ อัลติสถือว่าเป็นรถที่ใช่สำหรับโจทย์นี้

แต่ถ้าท่านไม่ชอบหน้าตาอันนี้ก็ต้องยอมรับว่าท่านจะได้รถใช่แต่ไม่ใช่รถที่ชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 18, 2020, 21:48:02 โดย FF »

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 22:23:20 »
สิ่งที่คุณวิเคราะห์มามันคือการซื้อรถด้วย "เหตุผล" ซึ่งผมมองว่ามันก็สมเหตุสมผลแล้วครับ แต่..สิ่งที่คุณค้านในใจว่ามันไม่สวยในสายตาคุณมันคือการใช้ "อารมณ์" ตัดสิน

อันนี้ต้องถามตัวเองแล้วล่ะครับว่าจะเลือกรถด้วย อารมณ์ หรือ เหตุผล....?

ถ้าเป็นผมซื้อจะบอกว่า Altis มันคือรถที่อยู่ตรงกลางของทุกอย่างสมดุลที่สุดแล้วครับ บางจุดถึงไม่ดีที่สุด แต่ก็ไม่มีจุดไหนแย่สุดครับ

ออฟไลน์ Mp4_007

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 22:24:53 »
ผมว่า altis อะเหมาะแล้ว ส่วนไม่ชอบหน้าตาคิดซะว่าซื้อรถมาใช้งาน ใช้ไปสักพักเดี๋ยวก็ชิน จริงๆมันก็ไม่ได้ขี้เหร่นะแต่แค่ไมสวยว้าว  ออกแนวเรียบๆไม่หรือหวา

ออนไลน์ apinui

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2020, 22:48:57 »
จริงๆผมว่า อัลติสสวยนะ .... 

ถ้าใส่ชุดแต่ง GR sport ด้วยยิ่งสวย

ตัว TOP 1.8 Hybrid High  1,099,000 บาท ผมว่าโคตรคุ้มอะกับ option ที่ได้ เทียบกับ civic แล้วพอกันแต่ราคาถูกกว่า..

ลองหารีวิวดูสิครับ อาจจะรักมันขึ้นกว่าเดิมก็ได้

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 00:18:21 »
ก็มีอีกคันคือ CHR ซึ่งเบาะหลังนั่งสบายใช้ได้เลยนะ กว้างด้วย แต่กระจกดันแคบ และเบาะหน้าก็ขวางทางลมด้วย พอบอกต้องมารับผู้ใหญ่ ผมเลยไม่รู้ผู้ใหญ่จะไปนั่งหลังหรือเปล่า เลยไม่กล้าแนะนำ แต่มันได้เรื่องภาพลักษณ์และความประหยัด

ไม่ก็ดู Kicks / CX30 ซึ่งผมแอบเชียร์ CX30 ถ้าคุณกล้าเสี่ยงกับบริการหลังการขาย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 00:34:39 »
มันเป็นรถสำหรับคนที่ใช้เหตุผลมากกว่าอารมณ์ค่อนข้างมาก

สำหรับโฉมนี้ผมว่าขนาดรถกับห้องโดยสารไม่สัมพันธ์กัน
รถยาวเกือบเท่า d seg แต่ภายในผมว่าแคบไม่โปร่งเท่าไหร่

เน้นทนเอาตัว 1.6 พอ
เอาส่วนต่างเติมน้ำมันได้ยาวๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 01:08:50 »
ทำไมผมอ่านแล้วรู้สึกแปลกๆ ว่าเป็นกระทู้มาถามใช่มั๊ยเนี่ย

หรือผมคิดไปเองใช่มั้ยครับ....

ออฟไลน์ Yeahyeahs

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 02:34:06 »
ตอนแรกจะบอกให้ลองรอดู C-Suv ของ Toyota แต่ถ้า Civic 1.5t เกินงบแปลว่าจขกท.คงไม่เพิ่มงบแน่ๆ ก็จบที่ Altis แหละครับเซฟสุด

ทำไมผมอ่านแล้วรู้สึกแปลกๆ ว่าเป็นกระทู้มาถามใช่มั๊ยเนี่ย

หรือผมคิดไปเองใช่มั้ยครับ....

เอาจริงๆที่ Toyota เขาขายดีก็เพราะคนส่วนมากคิดแบบจขกท.นั่นแหละครับ คือ Toyota มักทำรถที่ overall ครบมาก แต่ไม่เด่นสักด้าน(โดยเฉพาะดีไซน์)
ส่วนตัวคิดว่าจากเหตุและผลของจขกท. มันไปลงที่ Altis ตัวเดียวเท่านั้น แต่ว่ามันก็คือข้อเท็จจริงนะครับ ไม่ได้อวยเว่อร์หรือกดแบรนด์อื่นเกินกว่าความเป็นจริงเลย
พูดก็พูดตอนผมซื้อ Civic FB เมื่อ 8 ปีก่อนผมก็คิดแบบจขกท.เด๊ะเลย ตอนนั้นดู Sylphy กับ Focus อยู่และใกล้เคียงจะได้ Focus สุดๆจนกระทั่งเข้าเว็บบอร์ด Focus Thailand
สุดท้ายเลยมาจบที่ Civic ทั้งที่ไม่ได้อยู่ในตัวเลือกมาก่อน เหตุผลเพราะมันเป็น "Honda" ที่หน้าตาไม่แย่มากแค่นั้นเลยจริงๆ (Altis ช่วงนั้นปลายโมเดล)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 02:38:57 โดย Expectre »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 07:23:33 »
ขอบคุณทุกคนสำหรับคำแนะนำครับ.  เรื่องชุดแต่งอาจจะช่วยได้เรื่องหน้าตาเล็กน้อย  จะรอดูข้อเสนออีกมีว่ามีอะไรช่วยตัดสินใจไหม ยังติดใจเรื่องปัญหาเสียงยางถนนเข้ารถ เหมือน acoustic glass จะไม่ได้ช่วยอะไร กับปัญหาเบาะนั่งหนังยุบแล้วไม่คืนตัวที่หลายคนมีปัญหากัน ว่าล๊อตใหม่ๆเขาแก้ไขรึยัง

ถือโอกาสรอไปดู Nissan kicks ตัวจริงอาทิตย์หน้าหากเข้ามาลงโชว์รูมใกล้บ้าน และจะแวะไปดู CX30 ด้วยแต่รายนี้ราคาเกินงบ.  ... ส่วน Chr สนใจติดเรื่องปลายอายุโฉมนี้และสู้ราคารุ่นที่แถมกระเป๋าเดินทางไม่ไหว

จะมีการปรับภาษีสสมรถยนต์ตามข่าวจริงไหมครับ ถ้าจะมีเร็วๆนี้ก็คิดว่าจะกัดฟันรออีกหน่อย น่าจะมีผลต่อราคาค่อนข้างเยอะ

nomad

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 08:00:31 »
คันจริงตัว Hybrid high ที่ไฟหน้าไฟท้าย full led กับล้อ 17 สวยกว่ารุ่นอื่นๆ พอสมควรนะครับ ดูไม่แย่หรอกครับ ผมชอบมากกว่าซีวิคอีก

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 08:14:02 »
Chr ครับประหยัดน้ำมันพอกัน หน้าตารถดูทันสมัยกว่านั่งหลังตัวเบาะก้สบายกว่า Altis ใหม่ ไม่นับเรื่อง

กระจกที่เล็กบางคนอาจไม่ชอบ ถ้าจะเอาประหยัดแบบนี้ ก้ต้องไฮบริด chr & altis ตามนั้นล่ะครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 09:07:16 »
อ่านจับใจความได้ว่า
รถใช้งาน ต้องการเสถียรภาพ ภาพลักษณ์พอไปวัดวา ไม่มีเวลาดูแล....จัดอัลติสไปครับ :)

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 09:21:03 »
ก็ดูน่าจะเหมาะที่จะลงเอยกับ Altis Hybrid นะครับ ประหยัดน้ำมัน ภาพลักษณ์โอเค ฟังก์ชั่นความปลอดภัยครบ ช่วงล่างนั่งสบาย แต่ระยะยาวผมไม่รู้เลยว่าค่าบำรุงจะออกมาในแนวไหนเพราะมันเป็น Hybrid ด้วยแหละ ซึ่งอู่นอกไม่คุ้นเคย
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 09:38:27 »
อย่าคิดมากจ้า

altis คุ้มอยู่นะ ใช้สบาย ๆ ประหยัดน้ำมันครับ
หรือ camry มือสองดีนะ ?  8)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 10:00:26 »
altis ก็เหมาะสมแล้วนะครับ ตามเหตุผลที่ จขกท ว่ามานั่นแหละครับ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 10:39:51 »
อย่าคิดมากจ้า

altis คุ้มอยู่นะ ใช้สบาย ๆ ประหยัดน้ำมันครับ
หรือ camry มือสองดีนะ ?  8)

ผมไม่เคยขับ camry ตัวโฉมที่พึงตกรุ่นไปตอนปี 18 เลยครับ (ช่วงปี 15-17 ).   จริงๆรุ่นนี้มีความน่าสนใจที่น่าจะยังไม่ต้องซ่อมเยอะและยังดูทันสมัยมากๆ หากตาและโชคดีได้รถบ้านไมล์น้อยๆมา (เห็นช่วงนี้พวกบริษัทรถเช่าและFleetปล่อยออกกันเยอะจากเศรษฐกิจไม่ดี). ไม่รู้ว่าการขับขี่ดีไหมในแง่ความสบาย เงียบ เมื่อเทียบกับ altis tnga...   เหมือนเคยอ่านเจอว่ารุ่น hybrid ของตัวนี้มีความประหยัดใกล้เคียงกับ hybrid ของอัลติสเลย จริงเท็จประการใดใครทราบบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 10:43:35 โดย ThinkTooHard »

ออฟไลน์ aleebahbah

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 11:01:36 »
เจ้าของกระทู้เลือกรถโดยใช้เหตุผลเป็นหลัก ผมว่า Altis ตอบโจทย์ได้ครับ
หน้าตารุ่น  Hybrid ผมว่าสวยนะครับ ดูลงตัวกว่า GR Sport อีก
Altis ผมว่าภาพลักษณ์มันต้องดูแบบคลีนๆ เรียบๆ มองได้เรื่อยๆ ครับ :D

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 11:21:30 »
ถ้าจะผ่อนหาเก็บดาวน์ camry ปีใหม่ ๆ ได้ครับ ส่วนถ้าสด ลองดู camry ตัวปีใหม่ๆ จัดสดได้เช่นกันครับ

จากที่ฟังคุณพูด มีรับลูกค้าด้วย อะไรด้วย รถที่จะเอาไปใช้ผมว่า camry เหมาะสุดครับ

ออฟไลน์ Boattamon

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 11:51:14 »
Altis ปัจจุบันผมว่าสวยเลยนะ สวยกว่า Civic FC อีก

ออฟไลน์ Kendow

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 11:59:04 »
Altis TNGA นี่ความน่าใช้ให้ 10 กะโหลกเลยครับ ช่วงล่างดีกว่า Civic FC ด้วยจากที่ขับมา ขึ้นอยู่กับว่าชอบไหม แค่นั้นแหละ

ผมคิดว่าเล่น HV High น่าเล่นสุดละ ผมไม่ชอบที่ข้างในจืด กับพวงมาลัยเบาไปหน่อย (ตัว 1.6 นะ)
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ urangutang

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 12:41:53 »
คิดไม่ตก นาทีนี้ (เดือน พฤษยาคม 2020 ) หากมีงบ 1 ล้าน บวกลบได้นิดหน่อย โจทย์คือต้องการรถที่ประหยัดน้ำมัน (ขับปีละ 40,000 โล) ใช้เป็นรถหลัก ใหม่สดไปได้อีกสักประมาณนึง ไม่ตกรุ่นเร็ว ขับดี ปกติขับเร็วปานกลางแต่ไม่โหดไม่มุด อยากได้รถที่นั่งสบายสำหรับ  2 คนนานๆที 3 คน ไม่เล็กจนเกินไป มี technology ที่น่าสนใจใหม่ๆให้สัมผัสบ้าง และ image พอไปวัดไปวาได้รับส่งแขกลูกค้าได้นานๆที ขับไปกลับที่ทำงาน 100 กม ต่อวัน ไม่จำกัด form-factor ของตัวรถจะเป็นเก๋งสี่ ท้ายตัด mpv, cross, ppv, suv อะไรก็ได้ ......  จากทั้งหมดนี้   Toyota Altis Hybrid High ยังเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจอยู่ไหมครับ ส่วนตัวผมชอบ adaptive cruise control จากหยุดนิ่งได้กับ ระบบ hybrid  23km/l และการรับประกันที่ยาววววนานของเขามาก รวมถึงความทนในความเป็นโต.   แต่สิ่งที่ไม่ชอบคือหน้าตาและขนาด ส่วนตัวไม่มีส่วนไหนที่ชอบเลยแม้แต่นิดเดียว ด้านใน interior เฉยๆ :-( หากซื้อก็คงจะเป็นการซื้อด้วยเหตุผลความคุ้มค่า(รึเปล่า?)ล้วนๆ แทนที่จะเป็นกิเลสหรือpassion

ผมมาจากรถยุโรปที่เคยซื้อเมื่อไม่กี่ปีก่อนป้ายแดง และทำใจไม่ได้กับเงินที่หายไปหลักล้านเพียงไม่นานหลังจากถอยมาจนไม่อยากผ่านกระบวนการสูญเสียด้าน depreciation อีกเลย เพราะจะเอาเงินไปลงทุนอย่างอื่นให้งอกเป็นรายได้เสริมสร้างความมั่นคงให้ชีวิตในช่วงที่ไม่มีอะไรแน่นอนแบบนี้. เลยอยากจะลองรถในราคา 0.9 - 1.1 ล้านดูบ้างเพราะสำหรับผมมันคือ balance ที่น่าจะกำลังดีระหว่าง function, quality กับ value for money ใช้แบบไม่ต้องเสียดาย ไม่เสียหายด้านการเงินเยอะ depre ก็ไม่โหดเท่ารถ 1.3 - 1.7 ล้าน แต่ยังพอหาคุณภาพกับfunctionที่ตอบโจทย์ความต้องการได้บ้าง ....   ส่วนตัวอื่นในระดับราคานี้ mazda3 ไม่ดูเพราะไม่ประหยัดนำ้มัน ... civic el เก่าไปส่วน 1.5t กับ cx-30เกินงบ.  Nissan kicks ชอบทุกอย่างยกเว้นความเล็กที่มากับพื้นฐาน B-segment แต่ก็ยังไม่เห็นคันจริง อาจจะทำออกมากว้างโปร่งก็เป็นไปได้ แต่คงไม่มีส่วนลดเยอะในช่วงแรก   Xv ชอบแต่เกินงบ ... eco car ทั้งหมดตัดไปเพราะต้องใช้ในงานรับแขกผู้ใหญ่นานๆทีด้วย   mg zs เครื่องยนต์ไม่น่าจะประหยัดเท่าไหร่ ส่วน hs ก็กังวลความประหยัดรวมถึงเรื่องของเล่นจุกจิกจะอาจสร้างความลำบากให้ชีวิตต้องแวะเวียนไปศูนย์บ่อยๆ.  ส่วน d-segment หรือยุโรปมือสองตัดไปเพราะไม่มีเวลาดูแล หมดวัยที่จะไปยืนกอดอกดูช่างที่อู่ซ่อมและวิ่งไปหาพาร์ทให้ตามวรจักรบ่อยๆเหมือนสมัยก่อนที่ชอบและมีความสุขในการทำตอนอายุน้อยกว่านี้ (ผ่านมือสองมาหลายคันอยู่ครับ มีทั้งความทรงจำที่ดีและร้ายถึงร้ายมาก55)

โจทย์เหมือนผมเลยครับ เลือกมาครึ่งปีละ ผมยังตัดสินใจไม่ได้เลย

ออฟไลน์ legion

• Full Member
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 12:44:01 »
Teana2.0 ป้ายแดงครับ รวมส่วนลดอยู่ในงบพอดี

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 13:27:00 »
ไปลองขับลองนั่งให้ครบทุกยี่ห้อที่อยู่ในข่าย แล้วเดี๋ยวก็ได้คำตอบครับ
ปลายปีที่แล้ว ไปลองมา 3 รุ่น Altis, 3, Civic เกือบจะได้เจ้า 3 มาครอบครองแล้ว แต่ภรรยาเปลี่ยนใจตอนจะออกเมื่อต้นปีครับ
หวยไปออกที่ Civic เท่าที่ใช้มา 2 เดือนหน่อยๆ ผมก็พอใจนะ แม้จะรู้สึกมันไม่แน่นเท่า 3 ก็ตาม แต่ด้านหลังมันสบายกว่าอีก 2 รุ่นที่ว่ามา

ปล. ส่วนตัวไม่สนใจเรื่องตกรุ่น มองแค่รถที่ตอบโจทย์การใช้งานมากที่สุดครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 13:36:58 »
ที่คุณบรรยายมาทั้งหมด มันคือ altis HV high แล้วล่ะครับ

ซึ่งผมว่ามันเป็นรถที่ดีมากๆๆๆๆเลยครับ ขับดี ประหยัดมาก ราคาสมเหตุผล HV ของโตต้าวางใจได้เลย เพิ่งต้นเจน อีก 6 - 7 ปีกว่าจะตกรุ่น

ข้อเสียของมันคือดีไซด์ ภายนอกไม่เท่าไหร่ แต่ภายในนี่แบบ ล้าหลังมากเลย ดีที่หน้าปัดสวยอยู่ มองได้เพลินๆ

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 14:33:51 »
ทำไมมอง Altis ในเมื่อมากจากยุโรปราคา 2 ล้าน+ ครับ

ผมว่ามอง Mazda 3, Nissan Sylphy, Subaru XV พวกนี้ด้วยก็ดีครับ  ความทนอาจไม่เท่าโตต้า  แต่ความ reliable ก็สูงมากๆ  น่าจะสูงกว่ารถยุโรปอยู่แล้ว

Altis มัน extreme เกินไปคือมัน focus ด้านต้นทุน การใช้งานล้วนๆ เลย  แต่ perceived quality ต่ำมากๆ และต่ำไปถ้าจะซื้อเพราะต้องการประหยัด  (แต่พอคุณใช้งานไปแป็บเดียว ถ้าคุณมีเงิน คุณก็จะเบื่อมัน และอาจจะถึงขึ้นไม่มีความสุขในการใช้ Altis ด้วยซ้ำ)

นึกภาพคุณขับรถราคา 2 ล้านอัพ  แล้วคุณอยากประหยัด ลดส่วน depre ในอนาคต  คุณก็ไม่มองไปถึง ecocar หรือต่ำกว่านั้น เพราะคุณมีเงิน และต้องรับแขกผู้ใหญ่   แต่ถ้าคุณมองว่าต้องรับแขก  Sylphy ก็เป็นรถที่นั่งสบาย วัสดุดีกว่า Altis เยอะ แต่ราคารถระดับเดียวกัน   

คือต่อให้เป็นเจ้าอื่นที่ depre เยอะกว่า Altis  เช่น Mazda 3   แต่ถ้าเทียบกับรถยุโรป  ก็ถือว่าคุณได้ประหยัดเส่วน depreciation ไปเยอะมากๆ แล้วครับกับ Mazda3 แต่คุณได้ perceived quality ที่ดีกว่า Altis เยอะมากๆ  รวมถึงการขับขี่ที่ดีกว่า    สนุกกว่า ใช้แล้วไม่ขัดหูขัดตากับวัสดุ หรือ low cost ของตัวรถใน Altis ที่แย่จริงๆ ในมุมมอง perceived quality

ผ่านไป 5 ปี ราคาขายต่อมันอาจจะถูกกว่า Altis แค่แสนนึงเป็นต้น  ซึ่งคนละเรื่องกับ depreciation ล้านนึงของรถยุโรปที่คุณเจอมาครับ   

บางทีไม่ต้องเอาที่มันประหยัดสุด ทนสุดสำหรับรถครับ  เพราะรถค่ายอื่น Mazda, Nissan, Subaru พวกนี้ มันก็วิ่งได้ 3 แสนโลเหมือนกัน  แถมใช้แล้วมันมักจะให้ความรู้สึกที่ดีกว่าครับ

เอารถที่มันยังให้ความรู้สึกดีๆ ด้วยก็ดีครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 14:43:20 โดย bingoman »

ออฟไลน์ kumpol2511

• Full Member
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 14:55:37 »

(ผมมาจากรถยุโรปที่เคยซื้อเมื่อไม่กี่ปีก่อนป้ายแดง และทำใจไม่ได้กับเงินที่หายไปหลักล้านเพียงไม่นานหลังจากถอยมาจนไม่อยากผ่านกระบวนการสูญเสียด้าน depreciation อีกเลย "หมดวัยที่จะไปยืนกอดอกดูช่างที่อู่ซ่อมและวิ่งไปหาพาร์ทให้ตามวรจักรบ่อยๆเหมือนสมัยก่อนที่ชอบและมีความสุขในการทำตอนอายุน้อยกว่านี้ (ผ่านมือสองมาหลายคันอยู่ครับ มีทั้งความทรงจำที่ดีและร้ายถึงร้ายมาก55")
เหมือนผมตอนนี้เลยพึ่งซื้อโตโยต้าคันแรกในชีวิต สมัยก่อนหารถมาวางเครื่องเดินหาอะไหล่ตั้งแต่อะไหล่อยู่ใกล้ๆ ม.จุฬา เซียงกงปทุมวัน จนมาบางนา กม.12 แต่ดีอย่างไม่มีเงินซื้อรถยุโรปป้ายแดงที่ใช้ๆมามือสองราคาไม่กี่แสน(เบ็นซ์ซะส่วนใหญ่)เลยไม่เจ็บและเป็นรถที่รุ่นทนๆ w126. 190e (2คัน) w124 และตอนนี้ w203ก็ยังไม่งอแง

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 15:11:26 »
ทำไมมอง Altis ในเมื่อมากจากยุโรปราคา 2 ล้าน+ ครับ

ผมว่ามอง Mazda 3, Nissan Sylphy, Subaru XV พวกนี้ด้วยก็ดีครับ  ความทนอาจไม่เท่าโตต้า  แต่ความ reliable ก็สูงมากๆ  น่าจะสูงกว่ารถยุโรปอยู่แล้ว

Altis มัน extreme เกินไปคือมัน focus ด้านต้นทุน การใช้งานล้วนๆ เลย  แต่ perceived quality ต่ำมากๆ และต่ำไปถ้าจะซื้อเพราะต้องการประหยัด  (แต่พอคุณใช้งานไปแป็บเดียว ถ้าคุณมีเงิน คุณก็จะเบื่อมัน และอาจจะถึงขึ้นไม่มีความสุขในการใช้ Altis ด้วยซ้ำ)

นึกภาพคุณขับรถราคา 2 ล้านอัพ  แล้วคุณอยากประหยัด ลดส่วน depre ในอนาคต  คุณก็ไม่มองไปถึง ecocar หรือต่ำกว่านั้น เพราะคุณมีเงิน และต้องรับแขกผู้ใหญ่   แต่ถ้าคุณมองว่าต้องรับแขก  Sylphy ก็เป็นรถที่นั่งสบาย วัสดุดีกว่า Altis เยอะ แต่ราคารถระดับเดียวกัน   

คือต่อให้เป็นเจ้าอื่นที่ depre เยอะกว่า Altis  เช่น Mazda 3   แต่ถ้าเทียบกับรถยุโรป  ก็ถือว่าคุณได้ประหยัดเส่วน depreciation ไปเยอะมากๆ แล้วครับกับ Mazda3 แต่คุณได้ perceived quality ที่ดีกว่า Altis เยอะมากๆ  รวมถึงการขับขี่ที่ดีกว่า    สนุกกว่า ใช้แล้วไม่ขัดหูขัดตากับวัสดุ หรือ low cost ของตัวรถใน Altis ที่แย่จริงๆ ในมุมมอง perceived quality

ผ่านไป 5 ปี ราคาขายต่อมันอาจจะถูกกว่า Altis แค่แสนนึงเป็นต้น  ซึ่งคนละเรื่องกับ depreciation ล้านนึงของรถยุโรปที่คุณเจอมาครับ   

บางทีไม่ต้องเอาที่มันประหยัดสุด ทนสุดสำหรับรถครับ  เพราะรถค่ายอื่น Mazda, Nissan, Subaru พวกนี้ มันก็วิ่งได้ 3 แสนโลเหมือนกัน  แถมใช้แล้วมันมักจะให้ความรู้สึกที่ดีกว่าครับ

เอารถที่มันยังให้ความรู้สึกดีๆ ด้วยก็ดีครับ

ขอบคุณมากครับ. และเป็น valid comment และเห็นด้วยทุกประการ  โดยเฉพาะด้านความรู้สึก.....        แต่ที่นี้จะเรื่องความประหยัดน้ำมันเป็นอีกประเด็น ..  เพราะหากผมใช้ 200,000 โลใน 5 ปี. อัลติสโลละไม่ถึงบาท. เจ้าอื่นเฉลี่ย 2.5 - 3 บาทต่อโล  มันจะหมายถึงผมจะมี cost แฝงเพิ่มอีก 3-4 แสน หากจบที่ตัวเลือกอื่น (นอกจาก kicks)

ส่วนทำไหมมองคันนี้ในเมือมาจากรถยุโรป คงเป็นเพราะพึงคิดได้ด้วยฐานะและรายได้ของผมที่กลางๆ บวกกับความไม่แน่นอนทางด้านเศรษกิจและการเงิน. ผมไม่อยากทำงานเพื่อผ่อนรถเป็นหลักครับ  อยากจะเอาส่วนต่างไปลงทุน หรือซื้อความสุขด้านอื่นๆด้วย และเก็บไว้ยามฉุกเฉิน. ความรู้สึกที่ได้รถที่ใจเราชอบก็ถือเคยว่าได้มีโอกาสสัมผัสและผ่านจุดนั้นมาแล้วครั้งนึงในชีวิต คิดว่าโอเคและยอมรับได้ที่จะเปลี่ยนแนวทางครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 19, 2020, 15:20:25 โดย ThinkTooHard »

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2020, 15:54:40 »

โจทย์เหมือนผมเลยครับ เลือกมาครึ่งปีละ ผมยังตัดสินใจไม่ได้เลย

;D ปกติครับ ผมก็คิดตั้งแต่ มกราคมละ เจอโควิทซะก่อนเลยชลอ แต่ช่วงนี้ทุกๆเบรนด์อัดแคมเปญกันจนต้องรื้อม่คิดใหม่ครับ55