ผู้เขียน หัวข้อ: Lexus ES300H มือสอง ปี15 Minor change น่าใช้ไหมครับ  (อ่าน 3735 ครั้ง)

ออฟไลน์ a-ong

• Newbie
  • *
Lexus ES300H มือสอง ปี15 Minor change น่าใช้ไหมครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 12:35:02 »
โดยส่วนตัวชอบรูปทรงและภายในของรุ่นนี้มาก แต่หาข้อมูลมือ 2 มีค่อนข้างน้อย รบกวนผู้รู้และมีประสบการณ์กับรุ่นนี้ช่วยชี้แนะด้วยครับ.
ตั้งใจจะนำมาใช้เป็นรถประจำเลย แต่เห็นว่าเป็น Hybridge เลยกังวลเรื่องเรื่องแบตเตอรี่ และค่าบำรุงรักษาจะแพงกว่า Camry Hybridge มือ 2 ในรุ่นปีเดียวกันมากมั๊ย

ออฟไลน์ CookiE

• Sr. Member
Re: Lexus ES300H มือสอง ปี15 Minor change น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 13:09:54 »
รุ่นนี้ตัวไมเนอร์ ผมยังไม่ค่อยเห็นสภาพภายในแบบดีๆ เลยครับ

ถ้าถามผม ผมไปซื้อคัมรี่ใหม่ดีกว่า เพราะรูปลักษณ์ภายนอกมันคล้ายกันจริงๆ

แต่เจ้าของโรงงานแถวบ้านผม พวกญี่ปุ่น ขับรุ่นนี้หลายท่านเลย ดูด้านหน้าก็สวยดี

แต่พอดูด้านข้าง คัมรี่เลย  :-[

ออฟไลน์ axister

• Hero Member
Re: Lexus ES300H มือสอง ปี15 Minor change น่าใช้ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 15:53:53 »
ค่าบำรุงประมาณปีละ 2-3หมื่นครับต่อปี บำรุงทั่วๆไปนะครับ แบตราคาเท่า camry เลยครับประมาณแสนนึง ส่วนโช๊คไม่แน่ใจใช้แบบเดียวกันรึเปล่า คู่หน้าปกติ 7k คู่หลังเป็นไฟฟ้า 15k (ปล. ของ GS ขับหลังนะ) โดยประมาณ จะแตกต่างจาก camry เยอะอยู่ครับถ้าเข้าศูนย์ ส่วนอู่นอกนิก็ต้องแล้วแต่เลย ถ้าช่างคิดไม่แพง อะไหล่มือสอง หรือหาเทียบมันก็คงไม่แพง แต่ยังไงผมเบิกใหม่อุ่นใจกว่านะ ส่วนอะไหล่ที่คนกลัวกันมากๆ คือ inverter กับ ปั้ม abs ผมไฮบริดมารวมๆ 10ปี prius, camry, gs มันยังไม่เสีย เลยยังตอบไม่ได้ว่าแพงมั้ย ยังเสียวๆอยู่ครับพรีอุสแก่มากแล้วเดี๋ยวคงได้เปลี่ยนให้ช๊อคเป๋าตังเล่น

บำรุงไม่แตกต่างจากรถพรีเมียมเท่าไหร่ แต่มันถึกครับ

ด้านข้างผมว่าแตกต่างกันชัดเจนมากๆนะครับ ขอบกระจก กระจกมองข้าง จะมีท้ายที่ดูยังไม่ค่อยเฉี่ยวเท่าไหร่ ด้านหน้ามีกระจังจีนแต่งแบบ ls ใหม่ก็สวยไปอีกแบบครับ แต่ผมว่าภายในมันไม่ค่อยละมุนเท่าไหร่ ดูขาดๆเกินๆ ขับขี่ผมแยก camry hv 2016 กับ es ตัว facelift ไม่ออกเลยครับ เหมือนกันเป้ะ แค่วัสดุภายในดีกว่า

มือสองมีเยอะแยะเลยทั้งรถและข้อมูล join group club lexus th ใน facebook ได้เลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2020, 17:05:57 โดย axister »

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 16:47:29 »
รุ่นนี้มือสองในตลาดน้อยจริงๆ แล้วที่ไมล์น้อยภายในสวยๆยิ่งน้อยเข้าไปใหญ่ แล้วก็ประกันแบตไฮบริดแค่ 5 ปีเองนะครับ (ต้องปี 2018 ขึ้นไปถึงจะประกันแบตไฮบริด 10 ปีเหมือนโตโยต้า ) ส่วนรุ่นโฉมปัจจุบันราคาก็แรงเหลือเกิน

ไม่ลองดุ 520d F10 Lci เหรอครับ ถูกกว่าด้วย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2020, 16:49:00 โดย PaPaMan »

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2020, 17:36:43 »
 8) 8) 8).....trouble free อะไหล่แพงกว่านิดเดียว แต่ทนมาก น่าใช้กว่าพวกรถยุโรป ที่รักแต่จะเข้าอู่บ่อยๆ :-X

ออฟไลน์ khunpan33

• Sr. Member
  • ขับหน้า-ขับหลัง-ขับสี่ ไม่เท่าขับรถดีมีน้ำใจ
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 08:12:46 »
ผมว่าสวยนะครับ เมื่อก่อนอยากได้มาก มีแต่คนร่ำลือว่าห้องโดยสารเงียบมาก เสียดาย ไม่ให้ Mark มาด้วย แต่เรื่องอุปกรณ์และการตกแต่งในห้องโดยสาร ผมชอบสไตล์ GS250 มากกว่าครับ ดูหรูกว่า เบาะนั่งปรับละเอียดกว่า (ตัวก่อน Minor) งบใกล้กันลองดูอีกเป็นตัวเลือกครับ บำรุงรักษาไม่น่ามีอะไร แค่อย่าไปชนหนักก็พอครับ  :-X

ออฟไลน์ a-ong

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2020, 08:16:40 »
ขอขอบคุณทุกความคิดเห็น และ ข้อเสนอแนะครับ ขอบคุณมากครับ