ผู้เขียน หัวข้อ: สารฟื้นฟูสภาพเกียร์ CVT = มีหลักการทำงานอย่างไรครับ  (อ่าน 4862 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

สารฟื้นฟูสภาพเกียร์ CVT = มีหลักการทำงานอย่างไรครับ

เห็นในตารางการรองรับ = รองรับมาตรฐาน HCF-2 ซึ่งเป็นเกียร์ CVT รุ่นใหม่ๆ ที่ Honda ใช้
แล้ว City Zx ที่เป็นเกียร์ CVT รุ่นแรก มาตรฐาน CVTF จะใช้ได้ไหมครับ ??

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ johnlee

โลหะที่ชำรุด  จะมีสารเหลวใดไปฟื้นมันได้เหรอครับ

โดยหลักการแล้วแทบไม่มีทาง

ขนาดเครื่องยนต์หลวมๆ  ใช้หัวเชื้อเคลือบแม้แรกๆได้ผล  แต่ไม่นานก็กลับมาหลวมอีกเพราะมันหลวมไปแล้ว

ลองซื้อก็ได้ครับ  ผมว่าอาจจะไม่ต่างกับเครื่องยนต์  แรกๆอาจจะช่วยเพราะหนืดเหนียว
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

โลหะที่ชำรุด  จะมีสารเหลวใดไปฟื้นมันได้เหรอครับ

โดยหลักการแล้วแทบไม่มีทาง

ขนาดเครื่องยนต์หลวมๆ  ใช้หัวเชื้อเคลือบแม้แรกๆได้ผล  แต่ไม่นานก็กลับมาหลวมอีกเพราะมันหลวมไปแล้ว

ลองซื้อก็ได้ครับ  ผมว่าอาจจะไม่ต่างกับเครื่องยนต์  แรกๆอาจจะช่วยเพราะหนืดเหนียว

ก็สงสัยคล้ายๆ กับที่คุณ Johnlee ตั้งข้อสังเกตไว้ครับ
และอีกประเด็นคือ สารตัวนี้มันรองรับมาตรฐานใหม่ของ Honda คือ HCF-2 เลยไม่แน่ใจว่ามันรองรับมาตรฐานของ City Zx คือ CVTF ด้วยไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

jaesz

• บุคคลทั่วไป
มีสารเคมีกลุ่มหนึ่งที่ใช้คืนสภาพซีลยางที่แข็งตัวให้กลับมานิ่มได้ครับ

ในเกียร์มีชิ้นส่วนซีลยางจำนวนมาก เมื่อมันแข็งจะทำให้รั่วกั้นน้ำมันในห้องทางเดินน้ำมันและวาวล์ต่างๆกักน้ำมันไม่ได้ แรงดันตก ซีลบางตัวจะคืนสภาพได้ แต่ก็แค่บางชิ่นครับ พวกที่บิดเบี้ยวไปแล้วคงไม่ได้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 22, 2020, 08:21:08 โดย Jæ »

ออฟไลน์ HHHsung

น่าจะแบบเขาเล่าว่านะครับ.....

ก็แบบที่ คห. บนๆ กล่าวไว้ ถ้ามันทำได้จริงต้องมีคำอธิบายมีหลักทฤษฎีหรือการทดลองจากแลปที่น่าเชื่อถือ

ไม่ใช่เอาแต่แสดงสรรพคุณอวดอ้าง แต่ช้าก่อนหรือว่าจะเป็นสารย้อนกาลเวลาก็เป้นได้

น่าจะแบบเขาเล่าว่านะครับ.....

ก็แบบที่ คห. บนๆ กล่าวไว้ ถ้ามันทำได้จริงต้องมีคำอธิบายมีหลักทฤษฎีหรือการทดลองจากแลปที่น่าเชื่อถือ

ไม่ใช่เอาแต่แสดงสรรพคุณอวดอ้าง แต่ช้าก่อนหรือว่าจะเป็นสารย้อนกาลเวลาก็เป้นได้

ผ้าคลุมแห่งกาลเวลาของโดเรม่อนนนนน  ;)

มีสารเคมีกลุ่มหนึ่งที่ใช้คืนสภาพซีลยางที่แข็งตัวให้กลับมานิ่มได้ครับ

ในเกียร์มีชิ้นส่วนซีลยางจำนวนมาก เมื่อมันแข็งจะทำให้รั่วกั้นน้ำมันในห้องทางเดินน้ำมันและวาวล์ต่างๆกักน้ำมันไม่ได้ แรงดันตก ซีลบางตัวจะคืนสภาพได้ แต่ก็แค่บางชิ่นครับ พวกที่บิดเบี้ยวไปแล้วคงไม่ได้ครับ

คล้ายๆ กับสารฟื้นฟูสภาพซีลยางใน นมค. Valvoline Maxlife ใช่ไหมครับ ??

ออฟไลน์ kabutoro

• Sr. Member
ความสามารถก็ตามเม้นบนๆว่าไว้ แต่จากที่เคยลองใช้กับรถตัวเองก็ถือว่าได้ผลดีอยู่นะครับ จากที่เข้าเกียร์วืดตลอดพอใส่ปุ้ปก็เข้าเกียร์ได้ราบรื่นทันที แต่ก็ขึ้นอยู่กับสภาพเกียร์ว่าเยินแค่ไหนเพราะช่างลองเอาไปใส่ไดเมนชั่นอีกคันวิ่งได้เดือนเดียวพังเลยก็มี :-X :-X

ออฟไลน์ akewizard

ผมลองเอาชื่อผลิตภัณท์ไป Search หาดูในเนตฯ  แต่ไม่เจออะไรเลยนอกจาก web page ของคนที่เอามาขาย

เรื่องความน่าเชื่อถือนี่.... ผมว่าเสี่ยงอยู่นะครับ  อารมณ์ประมาณ Max nano นั่นล่ะ

ออฟไลน์ Alcatraz

ราคาแบบนี้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แถอะครับ ขนาด civic 1.5 ยังใช้แกลลอนละ 700 บาทแค่นั้นราคาเบิกศูนย์ด้วย zx ไม่ราคาเท่ากันก็ต้องถูกกว่า

ผมลองเอาชื่อผลิตภัณท์ไป Search หาดูในเนตฯ  แต่ไม่เจออะไรเลยนอกจาก web page ของคนที่เอามาขาย

เรื่องความน่าเชื่อถือนี่.... ผมว่าเสี่ยงอยู่นะครับ  อารมณ์ประมาณ Max nano นั่นล่ะ

Max มโน ชื่อนี้ไว้ใจได้ ใช้เมื่อไร = เครื่องวอดวายแน่นอนนน  ;)

ออฟไลน์ palma

ราคาแบบนี้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์แถอะครับ ขนาด civic 1.5 ยังใช้แกลลอนละ 700 บาทแค่นั้นราคาเบิกศูนย์ด้วย zx ไม่ราคาเท่ากันก็ต้องถูกกว่า

ผมเลือกเปลี่ยน นมก. ครับ ถ้าราคาขนาดนี้

CVT เครื่อง 1500 cc พี่โต ค่าน้ำมันเกียร์ แค่ 1142 บาท ไม่รวม vat เองครับ  ส่วนตัวผมเปลี่ยนทุก 20000 กม.
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

นมก. CVT ของ City Zx เบิกศูนย์ แกลลอนละ 615 บาท แหวนรองถ่าย นมก. 35 บาทครับ = ผมถ่าย นมก. ปีละ 1 ครั้งครับ

ที่สนใจเพราะว่ารถผมชราแภาพแล้ว เติมสารพวกนี้ = อาจจะทำให้สุขภาพดีขึ้น เหมือนพวกอาหารเสริมหรือเปล่าครับ  ;) ;)

ผมเลือกเปลี่ยน นมก. ครับ ถ้าราคาขนาดนี้

CVT เครื่อง 1500 cc พี่โต ค่าน้ำมันเกียร์ แค่ 1142 บาท ไม่รวม vat เองครับ  ส่วนตัวผมเปลี่ยนทุก 20000 กม.

นมก. CVT ของ City Zx เบิกศูนย์ แกลลอนละ 615 บาท แหวนรองถ่าย นมก. 35 บาทครับ = ผมถ่าย นมก. ปีละ 1 ครั้งครับ

ที่สนใจเพราะว่ารถผมชราแภาพแล้ว เติมสารพวกนี้ = อาจจะทำให้สุขภาพดีขึ้น เหมือนพวกอาหารเสริมหรือเปล่าครับ  ;)

ความสามารถก็ตามเม้นบนๆว่าไว้ แต่จากที่เคยลองใช้กับรถตัวเองก็ถือว่าได้ผลดีอยู่นะครับ จากที่เข้าเกียร์วืดตลอดพอใส่ปุ้ปก็เข้าเกียร์ได้ราบรื่นทันที แต่ก็ขึ้นอยู่กับสภาพเกียร์ว่าเยินแค่ไหนเพราะช่างลองเอาไปใส่ไดเมนชั่นอีกคันวิ่งได้เดือนเดียวพังเลยก็มี :-X :-X

หมายถึงทดลองใช้ สารฟื้นฟูเกียร์ Omega รุ่น 912 นี้ใช่ไหมครับ = ลองใช้กับรถอะไรครับ ที่ว่าได้ผลดี ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ palma

ที่สนใจเพราะว่ารถผมชราแภาพแล้ว เติมสารพวกนี้ = อาจจะทำให้สุขภาพดีขึ้น เหมือนพวกอาหารเสริมหรือเปล่าครับ  ;)

รับทราบครับ

ในคนเรา ถ้ารับอาหารได้ครบทุกหมู่ ไม่กินอะไรขาดตกไป อาหารเสริมไม่จำเป็นครับ ที่ขายๆกันนั้นเพื่อธุรกิจล้วนๆ ซึ่งขายบนความเชื่อได้ดีเสียด้วย

ในรถ หากสึกหรอเชิงกล ผมเชื่อว่าไม่น่าจะมีสารอะไรไปแก้ไขได้ดีชัดเจนครับ คงต้องยอมรับว่าเสื่อมไปตามนั้น ใน CVT น้ำมันเกียร์สำคัญมาก ผมเชื่อว่าขอให้เปลี่ยนถ่ายบ่อยกว่าที่กำหนดนิดหน่อย จะช่วยให้สุขภาพเกียร์ดี ตามอายุเขาครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ samaklen

ถ้าเกียร์ยังทำงานได้ดี
ใช้น้ำมันคุณภาพดี ดีกว่าครับ
เลือกยี่ห้อชั้นนำก็ได้ครับ
เปลี่ยนถ่ายระยะไม่นานเกิน
น่าจะได้ผลดีกว่า

ถ้าเกียร์ยังทำงานได้ดี
ใช้น้ำมันคุณภาพดี ดีกว่าครับ
เลือกยี่ห้อชั้นนำก็ได้ครับ
เปลี่ยนถ่ายระยะไม่นานเกิน
น่าจะได้ผลดีกว่า

มี นมก. CVT ยี่ห้อไหนแนะนำบ้างไหมครับ
ที่รองรับ CVT รุ่นเก่าของ Honda (ไม่ใช่ HCF-2)

ขอบคุณครับ