ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ คิดไม่ตกจริงๆ BMW 320d SE   (อ่าน 6239 ครั้ง)

ออฟไลน์ oakie

• Newbie
  • *
ผมจะได้ฤกษ์ซื้อรถ ประมาณเมษายนปีหน้า (2011) เพราะการเงินจะเริ่มลงตัวครับ มองไว้สองตัว อยากถามพี่ๆผู้เชี่ยวชาญครับ
ตอนแรกสุดมอง bmw 320d se ไว้ตลอด แต่ว่า C-class ก็สวยดี ผมมีงบประมาณ 3 ล้านครับ ข้อที่ทำให้คิดไม่ตกมีดังนี้ครับ
BMW 320d se คือ series 3 ออกมานานแล้ว ดูตามตารางก็ 2006 ดังนั้นตัวใหม่คงใกล้มาแล้วน่าจะ 2012 ซึ่งถ้าผมซื้อปี 11 เท่ากับว่า รถผมปีเดียวหรือไม่ก็ปีครึ่งจะตกรุ่น เพราะรอถึงปี 12 ถึงจะซื้อไม่ได้จิงๆ อยากซื้อปี 11 แล้ว
C 220 cdi เหมือนจาไม่ทำแล้วใช่ปะคับ จริงๆอยากได้ตัวนั้นเพราะตัวใหม่แพง c 250 cdi ราคา 3ล้าน แต่ติดตรงที่ว่าแพงกว่า bmw หลายแสนเลยรวมส่วนลดของ bm ก็ปาเข้าไป ห่างกัน 4 แสนได้ และเบนซ์ออฟชั่นในรถ ตัว 250 cdi ไม่ค่อยมีไรเลยอะครับ  แต่คงอยู่ได้นานก็เพราะ เห็นว่าน่าจะปี 14 ถึงจะมีโฉมใหม่

คนที่กำลังจาซื้อผมคงใช้ อย่างน้อย 7 ปีครับ จริงๆ ชอบ series5 ตังใหม่มาก แต่ว่าแพงไปเกินงบมากเลย

ช่วยตัดสินใจหน่อยได้มั๊ยครับ การขับ ต่างๆ ไม่ได้ซีเรียสมากนัก เรื่องเร็วกว่ากัน เร่งดีกว่ากัน คงไม่ทิ้งกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
Re: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ คิดไม่ตกจริงๆ BMW 320d SE
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 09:29:48 »
อย่าลืมว่าจริงๆ C-Class นี่ก็เข้าขั้นกลางอายุแล้วนะครับ
ถ้าคุณไม่ซีเรียสเรื่องการขับขี่เลย ผมว่าไปลองขับ BMW ดูว่าช่วงล่างน่ะแข็งไปไหม
นั่งแล้วสบายไหม เข้ากับตัวเราจริงๆหรือเปล่า

เลือกซื้อรถที่ถูกที่สุดที่สามารถตอบโจทย์เราได้ดีที่สุดดีกว่าครับ

แต่ถ้า BMW ไม่ตอบโจทย์ ก็ต้องไปลอง C-Class ซึ่งจะมีนิสัยนุ่มนวลกว่า เรียบร้อยกว่า แต่ราคาส่วนต่างตรงนั้นต้องชั่งใจดีๆว่าคุ้มเงินในความเห็นของคุณแค่ไหน

รถนั้นไม่ช้าก็เร็วมันก็ตกรุ่นเหมือนกัน ถ้าคุณคิดว่าจะใช้ไป 7 ปี ไม่น่าจะต้องซีเรียสเรื่องนี้ครับ
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Re: ช่วยตัดสินใจหน่อยครับ คิดไม่ตกจริงๆ BMW 320d SE
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 09:37:43 »
มีแค่ 2 ตัวเลือก ลองขับทั้งคู่ไว้ก่อนก็ดีนะ     พอถึงปีหน้าพร้อม ก็ออกเลย ส่วนลดอาจเพิ่มขึ้นอีก    ถ้าได้ไปขับมันจริงๆทั้งคู่  ต้องมีซักคันสินะ ที่ ชอบมากกว่า

ออฟไลน์ Vici

• Full Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 10:19:28 »
E90 ใกล้เปลี่ยนโฉมเต็มทีแล้ว แต่ถ้าสนใจจริงๆ ถึงเวลาที่จะซื้อ (เมษาฯ ปีหน้า) มีส่วนลดเพิ่มแบบล้างสต็อคแน่ๆ  320d Sport ก็เป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ

W204 C-Class เองก็ออกมาซักพักผมว่าไม่นานก็จะมีการ minorchange (1-2ปี) 

ส่วนตัวยังไม่เคยลอง C250CDi แต่ถ้าเป็น C220CDi กับ 320d... บีเอ็มฯ น่าใช้กว่าเยอะๆ จะไปเสียเปรียบเบนซ์ก็ที่ ราคาตกไว ศูนย์บริการดีสู้เบนซ์ไม่ได้

ออฟไลน์ E 500 NZ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 17:26:58 »
ข้อเเรก เห็นด้วยกับคุณ Command Cheng ว่าช่วงล่าง BMW ค่อนข้างเเข็ง เเต่มั่นใจได้ว่าขับสนุกครับ เเต่ถ้าเบ็นซ์เลือกตัว Avantgarde ก้อหนึบพอนะครับ เพียงเเต่ว่าที่เมืองไทยรุ่นที่คุณสนใจมีตัวออปชั่นนี้ให้มั้ย อีกอย่างราคาจะต่างกันมากมั้ย

ข้อสอง โดยส่วนตัวผมชอบ BMW 3/5& Audi A6 นะไปลองขับมาเเล้ว หลายหนรวมทั้งคนรอบตัวใช้ โดยเฉพาะตัว A6 ชอบที่สุดเฉี่ยวทั้งนอกเเละใน ความนิ่มนวลอยู่ระหว่างเบ็นซ์กะบีเอ็ม ทานโทษจิงที่ยังไม่เคยลองตัว A4  เเต่ที่พูดมาอาจจะไม่เกี่ยวข้องกับตัวเลือกคุณเท่าไหร่ เพียงเเต่เป็นข้อคิดส่วนตัวในการตัดสินใจที่ว่าดท้ายผมเลือกเบ็นซ์ โดยรวมภายในเเละภายนอกขับเเล้วให้ความรู้สึกสบายกว่า โดยเฉพาะบรรยากาศภายใน  เพราะสุดท้ายก้อไม่ได้ขับเเข่งหรือเทโค้งบ่อยนักในชีวิตจิง  รวมทั้งโดยสารคนบ้างบางครั้ง

ข้อสาม ถ้าหากว่าตัวบีเอ็มถูกกว่าหลายเเสน รวมทั้งออปไม่ต่างกัน บีเอ็มน่าจะเป็นตัวเลือกที่ดีที่สุดตัวนึงครับ ผมยังเชื่อว่าดีเซลบีเอ็ม ยังเหนือกว่าโดยรวมเเน่นอนครับ