โพลล์

Subaru Forester Eyesight
30 (52.6%)
Peugeot 3008 Allure
2 (3.5%)
Benz E200 Edition E W212 2016
25 (43.9%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 55

ผู้เขียน หัวข้อ: จากอุบัติเหตุที่Vigoเหิรข้ามเลนมาโดนPajeroชนกลางลำ ถ้าคุณต้องเลือกนั่งรถ1ใน3คันนี้คุณจะเลือกคันไหน?  (อ่าน 6905 ครั้ง)

ออฟไลน์ popo

• Sr. Member
เห็นclipแล้วเศร้าครับ (ไม่มีใครได้กลับบ้าน)
ผมvoteแล้ว
-ปัจจัยหนึ่งก็อยากให้เกาะกลางช่วยผ่อนหนักให้เบาลง
-รถข้ามเกาะมาชนนี่ไม่ใช่ครั้งแรกที่เห็น

ออฟไลน์ Auto

• Hero Member
รถรีโว่เหินน้ำท้ายปัด       คนขับเองก็ประมาทในการขับรถอย่างมาก  ขับไม่ได้ระวังเลยประมาณกำลังรถตัวเองยังไม่ออก   

ถ้าจะเอาช่วงล่างดีก็ Subaru  ขับ  4wd fulltime     ปัญหาการท้ายปัดแบบนี้จะมีโอกาสเกิดน้อย 
            แต่การเลือกรถมาใช้งานมันมีหลายตัวแปร   เพราะหลายการใช้งานมันจะเลือก Subaru  อย่างเดียวไม่ได้    เหนืออื่นใดคนขับอย่าประมาทดีที่สุดละ     แต่ก็ยาก เพราะกะบะเองก็มีจุดอ่อนในการขับขี่แบบนี้และคนขับเองก็ประมาทอยู่ดี

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ไม่น่านำข่าวสลดใจมาเป็นคำถามเรื่องรุ่นรถเลย มันดูยังไงไม่รู้ มันขัดแย้งกับความรู้สึกนะผมว่า ไม่ว่าจะรุ่นอะไร ถ้ามาเจอเหตการณ์ collision แบบนี้ ยังไงก้ต้องได้รับคสามเสียหาย หรือบาดเจ็บทุกคันอยู่แล้ว กระทู้นี้ไม่สร้างสรรค์นะผมว่า ไม่ก่อให้เกิดประโยชน์อันใด

ออฟไลน์ turbo lover

ขอไม่ประสบเหตุการณ์แบบนี้ดีที่สุดครับ
แต่ถ้าให้เลือกก็ e class 212นั่นแหละครับ ยังไงรถยุโรปเวลาเกิดอุบัติเหตุหนักๆ มันช่วย เซฟ ชีวิตได้จริงครับ
ถ้ามีตัวเลือกมากกว่านี้ขอเป็น
บอดี้ s class ครับ ลำนี้เซฟสุดๆครับ

ออฟไลน์ arya

โดนแบบนี้ ต่อให้ยุโรปก้อไม่รอดคับ

ถ้าจะรอดต้องรถทัวร์ที่ไปอยู่ตำแหน่งปาเจโร่ ชนด้านหน้า แล้วคนขับนั่งข้างบน

ผมเข้าใจว่าถ้ารถเหิรน้ำหรือสไลด์เพราะน้ำมันแบบนี้ ให้คนขับเก่งแค่ไหน หรือรถดีแค่ไหนมีทุกระบบ ก้อคุมไม่อยู่แน่นอน ช่วงเสี้ยววินาทีในการแก้อาการรถ หรือระบบสั่งให้ทำงานก้อไม่ทัน จำรถเบ็นซ์ที่ขับมาเร็วๆเข้าเรซซิ่งไลน์แล้วเจอแอ่งน้ำสักอย่างก้อหลุดโค้งไปเลยได้ไหมคับ

ดังนั้นขับรถช้าๆกันนะครับ เวลาฝนตกถนนลื่น

ออฟไลน์ Smith686

Re: จากอุบัติเหตุที่Vigoเคันไหน?
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 23, 2020, 00:05:41 »
          รถเก๋งท้องเตี้ย  รถเบนซ์รุ่นใหม่ๆท้องเตี้ยมาก  โอกาสเหินข้ามเกาะกลางแทบไม่มี  ผมยังไม่เคยเห็นเบนซ์เหินข้ามเกาะกลางถนนแบบนี้เลย

ออฟไลน์ OXYGEN2

• เครื่องปั่น
ถ้าคิดว่าจะโดนบวกจากคันอื่นฝั่งตรงข้าม ผมเลือกรถสูงไว้ก่อน

แต่รถสูงก็มีโอกาสพลิกเหมือนกัน

ตามโพลล์ เลือก Forester ครับ ได้สูงนิดหน่อย โอกาสพลิกน้อยกว่าชาวบ้าน
2021 - BMW 530e
2023 - Tesla Model Y Performance
2023 - Tesla Model Y RWD

My website~ :) ;) :D 8)

ออฟไลน์ Gαz

• Jr. Member
  • **
เลือกรถที่น้ำหนักมากที่สุดครับ ประสานงาแบบนี้น้ำหนักมีผลสุดๆ

ลองนึกถึง10ล้อชนกับรถเก๋ง ใครจะกระเด็น

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาForesterครับ สูงไว้ได้เปรียบ
คนขับปาเจโร่สาหัสนะ ไม่ได้ตามข่าวพี่เค้าปลอดภัยหรือยัง

ออฟไลน์ kiwiwi

เวลาผมคาดเข็มขัดนิรภัย ผมจะดึงให้มันแน่นๆทุกครั้งที่ออกรถกันเลยทีเดียว

ไม่รู้เพื่อนๆสมช.ในนี้ทำกันบ้างหรือเปล่าครับ
อึดอัดนิดหน่อย แต่ถ้าเจอแบบนี้ ช่วยได้เยอะเลยครับ

ผมไม่เคยเจอตอนขับรถบนท้องถนนครับ เคยแต่ตอนขับโกคาร์ทหลุดโค้งไปชนยาง คือตัวไม่กระดิกเลย ><

ออฟไลน์ bingoman

3008 ไม่น่าเทียบกับอีก 2 คันได้ครับ เพราะคันเล็กกว่า Forester

ตัวรถเบากว่าทั้ง E, Forester หลายร้อยกิโลอยู่ 3008 หนักแค่ 1.3-1.4 ตันเอง

E น่าจะ 1.6 ตัน แต่ถ้าไปไฮบริดก็ 1.8 ตัน

Forester น่าจะ 1.5-1.6 เช่นกัน

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

เลือกรถที่น้ำหนักมากที่สุดครับ ประสานงาแบบนี้น้ำหนักมีผลสุดๆ

ลองนึกถึง10ล้อชนกับรถเก๋ง ใครจะกระเด็น

ไม่ได้เสมอไปหรอกครับ คันที่ชนกัน pa ก็น้ำหนักเยอะกว่า vigo

เรื่องน้ำหนักมีผลก็จริงในเรื่องวัตถุ A กับ วัตถุ ชนกัน

แต่มันต้องดูจุดที่ชน ด้วย จะยก 10 ล้อชนเก๋งมา ก็ไม่ถูกนัก เพราะ ถ้าชนกัน เก๋งชนกับ 10 ล้อ เก๋งโดนอัดยับทั้งคันแน่นอน แต่ 10 ล้อ จุดประทะคือ กันชน หรือ แค่คัสซี หรือ โครงรถ เป็นส่วนใหญ่ ดังนั้นจุดประทะ มันเทียบกับเหตุการณ์นี้ไม่ได้หรอกครับ คนละเรื่องเลย

ออฟไลน์ SM.

ไม่ได้ดูคลิป แต่คิดว่า Benz น่าจะปลอดภัยกว่า