ผู้เขียน หัวข้อ: ไฟหน้าเก็บอย่างดีไว้เป็นอะไหล่ เวลาผ่านไปมีโอกาสหมองได้เองไหมครับ?  (อ่าน 2468 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore
ถ้าคิดจะเก็บรถไว้ยาว ๆ พอตกรุ่นก็จะเก็บอะไหล่บางอย่างไว้

อย่างไฟหน้า ถ้าห่อกระดาษใส่กล่องพลาสติกปิดฝาแล้ว Seal ไว้

เวลาผ่านไปสัก 5 ปี แกะออกมา มันจะเหมือนเดิมไหมครับ?

ทั้งเลนส์ กรอบ และยางกันฝุ่น

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้า seal ดีๆ ไม่น่ามีผลอะไรครับ

เพราะส่วนมาก จะเป็นเรื่อง ความชื้น ความร้อน ที่จะทำให้โคมหมอง หรือ มีคราบ

ออฟไลน์ mazeraty

• Sr. Member
ผมเก็บ 7 ปีไม่หมองสักนิด เก็บไว้ในลังเครื่องมือห่อถุงหิ้วด้วย ฮ่า ถอดออกจาก FB กะไว้เผื่อขายจะเปลื่ยนกลับ

ออฟไลน์ Tien.W

มันหมอง / เหลือง เพราะ โดน UV ครับ

ดังนั้น ใส่กล่อง ไว้ ไม่มีปัญหาครับ

รถที่บ้านรุ่นเดียวกัน 2 คัน

คันนึง จอดแต่ในร่ม (ทำงานห้าง)
คันนึง จอดในร่ม แต่เจอแดดทุกบ่าย

ผ่านไป 8 ปี คันสอง ทั้งเหลือง ทั้งแตกลายงา ส่วนคันแรก อายุ 11 ปีละ ไฟยังใสกิ๊กเลย

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
ส่วนใหญ่จะหมองเพราะความชื้น ทำให้ราเติบโตเกาะเป็นดอกๆ ถ้าตอนซีลใส่ถุงดูดความชื้นไว้ด้วยก็สบายแล้ว
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
ใหม่เหมือนเดิม แต่กาวหรือซีลยางกันน้ำจะเสื่อมครับ
เคยเก็บโคมเดิมติดรถใส่ไว้ในลังเบิกศูนย์เลย 3 ปีกว่า
ซีลยางเสื่อมข้างนึง แต่ก็ไม่แน่ ยี่ห้อผมอาจไม่ดีเองครับ :)

ออฟไลน์ kiwiwi

ใหม่เหมือนเดิม แต่กาวหรือซีลยางกันน้ำจะเสื่อมครับ
เคยเก็บโคมเดิมติดรถใส่ไว้ในลังเบิกศูนย์เลย 3 ปีกว่า
ซีลยางเสื่อมข้างนึง แต่ก็ไม่แน่ ยี่ห้อผมอาจไม่ดีเองครับ :)

หนังสติ๊กเก็บไว้ในห้องแล็ปที่ควบคุมอุณหภูมิอย่างดี ก็มีวันเสื่อมครับ แต่จะเสื่อมช้าหน่อย

ดังนั้นซีลยางทุกประเภทก็เสื่อมได้หมดครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ถ้าในกล่องมีพลาสติคห่อไฟมาด้วย แกะออกก้อดีนะครับ อย่าวางในกล่องทับไว้นานๆ ถ้าอบมาก มันอาจติดเลนไฟทำให้เปนรอยขี้กลากได้

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ขอบคุณทุกท่านครับ ความเห็นมีประโยชน์กับผมมาก ๆ ครับ