ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่าง Mitsubishi Space Wagon กับ Toyota Wish คันไหนน่าเล่นกว่าครับ?  (อ่าน 8356 ครั้ง)

ออฟไลน์ Showbiz

• Full Member
โดยคำนึงภาพรวม ค่าใช้จ่ายในการดูแลต่อๆไปครับ

ออฟไลน์ akewizard

• Hero Member
Re: ระหว่าง Mitsubishi Space Wagon กับ Toyota Wish คันไหนน่าเล่นกว่าครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 15:28:00 »
ส่วนตัวผมชอบ Wish นะ ดูเป็นรถที่ Design ดูวัยรุ่นดีในสมัยนั้นเลย จนกระทั่งมาทำ CH-R นี่ล่ะ

Wish ฟังจากคนใกล้ตัวที่ใช้อยู่ เห็นว่าใชัอะไหล่หลายอย่างร่วมกับ Camry 2.0 ในยุคเดียวกัน ก็น่าจะหาอะไหล่ไม่ยากและซ่อมบำรุงในระดับกันคับ

ออฟไลน์ kiwiwi

Re: ระหว่าง Mitsubishi Space Wagon กับ Toyota Wish คันไหนน่าเล่นกว่าครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 15:41:45 »
เคยใช้ทั้งคู่ครับ
ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือก Wish ครับ อาจจะคันเล็กกว่า แต่ความจุกจิกน่าจะน้อยกว่า
ตอนผมขาย Space Wagon ไป คือใช้แค่ 8 ปี เกียร์พัง เซ็นเซอร์เสีย พลาสติกภายในกรอบแตกเอง แบบ เฮ้ยมันใช้พลาสติกเกรดอะไรเนี่ย กรอบง่ายขนาดนั้นเลย
แถมซดน้ำมันแบบไม่มีเหตุผลเลย เกียร์ก็ไม่ได้ฉลาดจริงๆจังๆอย่างที่เคลมไว้ ขึ้นเขาลงเขาหา Engine Brake ไม่เจอเลย แต่ช่วงล่างแอบเฟิร์มมากนะครับ วิ่ง 180 นิ่งสุดๆ

ออฟไลน์ CNX

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 16:14:24 »
เคยขับWishทำงาน กทม.-ชลบุรี-กทม. นั่ง6คน เติมE10 Gas91ได้ที่ 9-10กม./ลิตรครับ
WishมีระบบควบคุมการทรงตัวVSCด้วย
บนถนนตอนนี้เจอWishมากกว่าSpaceWagonครับ
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ checkmate

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 16:17:38 »
ผมว่าไปต่อได้ทั้งคู่ครับ อะไหล่ทั้งมือ 1 และ 2 มีพอประมาณจากที่เคยแอบส่องประวัติรถเพื่อนบ้านบ้างในกลุ่ม wish

ส่วนตัวเคยใช้ Space wagon มา 14 ปี วิ่งสองแสนกว่า ใช้งานปกติเครื่องเกียร์ยังไม่เคยรวนเลยครับ services อู่นอกตรงรุ่นตลอดราคาไม่แพง

มีอยู่ 2-3 อู่ประจำสำหรับรุ่นนี้โดยเฉพาะที่เข้ากันเยอะๆครับ อะไหล่เซียงกงหาได้ไม่ยาก อะไหล่มือ 1 บ้างชิ้นราคาก็แพงจนหน้ามืด

สาเหตุหลักๆที่จะหนีจาก wish มา space ตอนเลือกซื้อคือแอร์ตอนหลังครับ ถ้าเรื่องนี้ไม่จำเป็นขับใช้งานไม่เกิน 2 คนเป็นหลัก ไปเลือก wish ก็ได้ครับเพราะ

ประหยัดกว่า คล่องตัวกว่าด้วยขนาด

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 16:24:13 »
2 คันนี้ เคยเป็นตัวเลือกตอนที่เป็นรถใหม่ป้ายแดงของที่บ้าน แล้วก็มีญาติใช้ทั้ง 2 คน ผมให้ Wish มากกว่าครับ ทั้ง Design ภายนอก ภายใน ความทนทาน และความประหยัด ซึ่งได้ข่าวมาจากญาติว่า SpaceWagon ซดไม่เบาเลย

นอกจาก 2 ตัวนี้ ลองดู Honda Stream ตัว MinorChange (ไฟหน้ากลม) ไว้เป็นอีก 1 ตัวเลือกก็ดีนะครับ เพราะตอนนั้นที่บ้านผมเลือกเจ้านี่ อยู่กับมา 11 ปี ไม่มีปัญหาอะไรหนักๆเลย
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Nismo De Alpina

• Whatever brews your coffee.
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 16:29:53 »
ริงๆ Wish มันต้องไปเทียบกับ Stream นิครับ
ส่วน Space นี่ต้องเทียบกับ Odyssey ในตอนนั้นนะ

ขอตอบเฉพาะ Space wagon ตัวนี้ใหญ่กว่า Wish เครื่อง 2.4 เห็นว่ากินจุดั่งถังรั่ว
แต่ในคลับไป Remap กันเห็นว่าวิ่งดีขึ้นประหยัดขึ้น ส่วนช่วงล่างผมเคยขับ 150-160 นิ่งๆหนึบๆใช้ได้ 
แอร์มาครบ 3 แถว มีตู้แอร์แยกหน้า-หลัง คงเย็นเท่าแอร์บ้านมิตซูแน่ๆ  ;D ส่วนอะไหล่ไม่น่าจะหายาก
เพราะในญี่ปุ่นมี Grandis ขาย ของเล่นมากมายลองไปส่องในคลับดูครับ ราคามือ 2 ร่วงกระจาย จากป้ายแดง 1.5-1.65 ล้าน
ตอนนี้สิ หึๆถูกว่าอีโค่คาร์อีก 
Eventually i've made my home country,Thailand.

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 16:32:18 »
ถ้าเน้นใช้งาน 7 ที่นั่งจริงๆ space wagon เบาะตอนสามนั่งได้จริง ช่วงล่างนุ่มนวลกว่าครับ แต่ข้อด้อยมัน ก็ตามข้างบนว่าแหละ

ส่วน wish ตอนสาม คนตัวโตนั่งแล้วหุบขาไม่ลง ช่วงล่างที่เซ็ทมากระด้าง ครับ

............

ว่าก็ว่า สมัยก่อน ใช้ space wagon รุ่นแรก ประกอบนอก พอหลังปีที่ 7 มา ก็มีนั่น มีนี่ มาเรื่อยๆ อะไหล่แต่ละตัวแพงระยับ จนที่บ้านได้แต่บ่นว่า ก็รถมันเก่าแล้วก็งี้แหละ ซ่อมเยอะ

พอเปลี่ยนมาใช้เจ้าคันปัจจุบัน 2 คัน นี่ก็สิบกว่าปี สองแสนกม. เท่า space wagon ทำไม ไม่เห็นมีอะไรเลยหว่า ??? ก็ซ่อมตามระยะ นานๆทีมีนั่นนิด มีนี่หน่อย ทั้งๆที่ประกอบในประเทศด้วยนะ

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2020, 21:04:40 »
เคยใช้ Wish ระยะสั้นๆ เป็นโฉมสุดท้ายที่ขายในไทย ก็จัดเป็นรถน่าใช้รุ่นหนึ่งถ้าต้องการความเรียบง่าย เครื่อง 2000cc ของผมติดแก๊สด้วย ก็ประหยัดใช้ได้ วิ่งได้ทั่วไทย ข้อเสียที่ผมเจอคือ นั่งได้ 6 คน แต่ถ้า 7 คนจะอึดอัด และบางครั้งอากาศร้อนๆ แอร์ไปไม่ค่อยถึงเบาะแถวหลัง นอกนั้นโอเค

ส่วน Spacewagon เพื่อนเคยใช้อยู่ การโดยสารในภาพรวม รวมถึงช่วงล่างดีกว่า Wish แต่ก็ไม่มาก และเครื่อง 2400cc ไม่ได้ติดแก๊ส กินน้ำมันค่อนข้างโหด แต่เพื่อนผมใช้แค่วันหยุดพาครอบครัวเที่ยวห้างวันเสาร์อาทิตย์ อัตราสิ้นเปลืองจึงไม่เป็นปัญหามาก ส่วนเรื่องความจุกจิกไม่ทราบจริงๆ เพราะไม่เคยคุยกันเรื่องนี้เลย

2 ตัวนี้ผมกลับชอบ Spacewagon มากกว่า แต่ถ้าผมใช้คนเดียวเป็นหลัก คงเลือก Wish ซึ่ง ตัวแรกราคามือสองหล่นลงมาอยู่ราวแสนกว่าบาทเท่านั้น คุ้มนะครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 08:38:55 »
ผมชอบSpacewagonมากกว่า ภายในนั่งสบาย ช่วงล่างดี
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 10:19:49 »
รถอายุมากด้วยกันทั้งคู่ อยากให้ลองเช็คอะไหล่ก่อนนะครับ พอหาได้ไหม และหาง่าย ยากแค่ไหนครับ

ออฟไลน์ CK5

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 10:37:43 »
ผมเคยใช้ space wagon 2005 อยู่ช่วงนึง แต่ขายไปแล้ว พอวิ่ง 2 แสนกว่ามันเริ่มต้องซ่อมบ่อย เลยขายไป ถ้าต้องเลือก 2 ตัวนี้ ผมเลือก space wagon นะครับ ที่ใช้มามีเสียแต่อะไหล่ช่วงล่างเป็นส่วนใหญ่ ที่ไม่ใช่ช่วงล่างมีแค่ หม้อลมเบรค กับ โซลินอย mivec ผมชอบเกียร์มันมากสุดในบรรดารถเกียร์ออโต้ที่ใช้มาเลยครับ 

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 11:58:49 »
Space wagon ออกมาเพื่อฆ่า Wish แถมทำสำเร็จด้วย
แต่เวรกรรม บริษัทแม่ไม่เดินต่อ เลยจบแค่ Model ล่าสุด
คนใช้ Wish เปลี่ยนมาใช้ Space wagon แต่ไม่เคยเห็น คนใช้ Space wagon เปลี่ยนไปใช้ Wish ก็พอจะบอกอะไรเป็นนัยๆได้
- อะไหล่แพงพอๆกัน แต่อะไหล่ Space wagon น่าจะหาได้ง่ายกว่า
- ความสบายภายในห้องโดยสาร อันนี้ SW ชนะขาด
- กินน้ำมันไกล้เคียงกัน SW กินมากกว่าประมาณ 1 กม/ลิตร ได้กระมัง
- รูปลักษณ์ภายนอก SW ดูดีกว่าในสายตาผม ขายรถไป 8 ปี แล้ว เจ้าของใหม่ขับผ่านมายังแอบมองตาละห้อยเลย ร่ำๆจะไปซื้อกลับอยู่

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 12:03:39 »
คุณจะเลือก 2 คันนี้ เพราะต้องการรถ 7 ที่นั่งใช่มั้ยครับ ?

1. 2 คันนี้ มันเก่าระดับ 15 ปี แล้วครับ ไม่น่าใช้แล้ว >> ลองไปหารถรุ่นที่เล็กกว่าหน่อย ยี่ห้อรองๆ แต่ใหม่กว่าไม่เกิน 8 ปี ดีกว่าครับ
    เช่น  Suzuki Ertiga
    https://rod.kaidee.com/c11a734-auto-car-ertiga/
    https://www.taladrod.com/w40/isch/schc.aspx?mk:36+md:698+bd:1123
    https://th.carro.co/taladrod/suzuki-ertiga?make=suzuki&model=ertiga&hitsPerPage=22&page=1

2. เทียบ 2 คันนั้น   Wish เล็ก แคบ แถว 3 ร้อน แถว 2 ก็เบาะแยก เท่ากับโดนบังคับ ผู้ใหญ่ 4 + เด็ก / ผู้ใหญ่ตัวเล็ก 2
    ส่วน Spacewagon ผู้ใหญ่ตัวโต 7 คนนั่งได้จริงๆ เลยครับ มีแอร์แถว 3 เย็นทั่วถึงทั้งคัน

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 16:56:53 »
WISH ถ้าได้มาสภาพสมบูรณ์ อัตราเร่ง และ การทรงตัว ดีกว่า SPACE WAGON ครับ

การบำรุงรักษา รถมือสอง ที่ตอนป้ายแดง ราคา 1.2-1.6 ล้าน
แน่นอนละ ราคาอะไหล่ ของใหม่เบิกศูนย์ ราคามันไม่ได้ลด ตามอายุปีของรถ
อะไหล่เบิกศูนย์ บางชิ้น ราคาคบหาได้
บางอย่าง ราคาเบิกศูนย์แพงมาก ก็ต้องหาของใหม่ แต่เป็นอะไหล่เทียม

ผมยกตัวอย่าง สิ่งที่ชอบเสียกันบ่อยๆ

- บูชยึดเสื้อแร็ค ของ WISH พอรถอายุ 12 ปี ขึ้นไป มักจะเป็นแทบทุกคัน
บูชไม่มีขายแยก มาพร้อมเสื้อแรค ราคาเกือบห้าหมื่น ก็ต้องหาบูชยูริเทนอัดเอา

- หม้อน้ำแท้ (มีออยเกียร์) ของใหม่ เบิกศูนย์ 2 หมื่นต้นๆ
แต่ของใหม่ อะไหล่เทียม ราคา 3 พัน

โดยรวม เน้นที่ตัวถังสวยๆ เพราะอย่างอื่น ซ่อมบำรุงไม่ยากครับ
แต่ช่วงแรกๆ ถ้าได้รถมา ก็เผื่องบไว้เยอะหน่อย สัก 3-4 หมื่น
จะได้ตามเก็บครบๆ แล้วใช้ยาวๆ ครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 17:43:55 »
Space Wagon ใช้มา10ปี สองแสนโล ส่วนวิช พี่เคยใช้ 7 ปี ขายไปแล้ว(Tour3)

จัดว่าถึกพอตัวเลยครับ ความอเนกประสงค์การปรับเบาะ การนั่งแถว3
ฟังค์ชั้นลึกลับ มีให้ว้าวได้ครับ สำหรับคนไม่เคยสัมผัส วัสดุต่างๆก็ไม่ได้แย่นะครับ
ช่วงล่างดีมาก แต่เปราะ ต้องเปลี่ยนบ่อยอยู่ อาศัยว่ามีอู่นอกไว้ใจได้ 3-4 อู่
เครื่องยนต์จะพุ่งก็กด จะประหยัดก็อืด แต่ซดน้ำมันมากๆครับ สองแสนโลน้ำมันเกินค่ารถไปแล้ว

และมีคลับที่น่ารัก ชมรมแบบพอเพียง อะไหล่มีเพียบ

ปล.ช่วงโควิดผมกำลังทำรีวิวรถตัวเองอยู่ครับ ทยอยถ่ายรูป เขียนเกือบเสร็จละ ไว้จะมาแชร์นะครับ