โพลล์

CRV 2013 มือ2
3 (6.8%)
็HRV 2020 ป้ายแดง
41 (93.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

ผู้เขียน หัวข้อ: รถใช้งาน 15ปี+ คุณเลือกคันไหนดีครับ ? (CRVมือ2,HRVมือ1)  (อ่าน 6720 ครั้ง)

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Hero Member
    • Wongnai : ติดตามต้อง
Re: รถใช้งาน 15ปี+ คุณเลือกคันไหนดีครับ ? (CRVมือ2,HRVมือ1)
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 07:18:01 »
HRV ผมจากเดิมที่ไปเปลี่ยนโช๊ค Tein Enduro Pro Plus แก้ปัญหาช่วงล่างหง่าวๆ ไปได้เกือบหมอ

ล่าสุดไปจัดสปริง YSS ความสูงเท่าโรงงาน ทั้งระบบครับ อาการจั้มคอสะพานแล้วสปริงลอยหายไปละ เพราะสปริงใหม่แข็งกว่าเดิม

อยากบอกว่าจบ เคยขับ CRV G4 จะดีกว่าก็แค่ปีกนกอิสระหลังแค่นั้น ไป HRV กำเงินแต่ง 2 หมื่นกว่าจบ

ขอถามเพิ่มนิดนึงครับ สปริง YSS มันแข็งขึ้นมากมั้ยครับ แล้วความนุ่มสบายลดลงไปเยอะมั้ยครับ น่าสนมาก เพราะได้ความสูงของรถเท่าเดิม (ที่บ้านห้ามโหลดเด็ดขาด) ถ้าได้ความนุ่มไม่ต่างจากเดิม สงสัยผมได้โดน 1 ชุดแน่ๆ

ผมไม่ได้ใส่โช๊คเดิมแล้วเปลี่ยนสปริงหนะสิ ผมเปลี่ยนโช๊คมานานละ แล้วเพิ่งมาเปลี่ยนสปริง

อาการที่ดีขึ้นคือ
1. แช่ความเร็วสูง แกว่งน้อยลง
2. รูดหลุมนิ่มกว่าเดิม ไม่ย้วยเด้งไปเด้งมามากเท่าตัวเดิม
3. อาการจั้มคอสะพานแล้วล้อลอยเพราะสปริงนิ่มดีดกลับไม่ทัน หายไปเยอะ ยังไม่มีเวลาไปลองจั้มสะพานโหดๆ เลย

แต่กับโช๊คเดิม ช่วงล่างผมว่าน่าจะดีขึ้นซัก 30-35%

ขอบคุณครับ รถผมก็ใส่โช๊ค Tein Endura Pro Plus เหมือนกันครับ น่าสนใจมากๆเลยครับ รอจังหวะเหมาะๆคงได้จับมาใส่แน่
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Devil13

Re: รถใช้งาน 15ปี+ คุณเลือกคันไหนดีครับ ? (CRVมือ2,HRVมือ1)
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 09:41:34 »
ขอบคุณทุกคอมเม้นมากๆครับ
ผมอ่านทุกๆคำแนะนำ ได้ข้อคิดหลายๆอย่างเลย

ตอนนี้คุยกับเจ้าตัว กำลังสนใจรถมือ1แบบเปลี่ยนสัญญา ผ่อนต่อเจ้าของเดิมอยู่ครับ

งบประมานไม่เกิน 8แสน ไม่เน้นตัวท๊อปเอาพอใช้งานได้ครับ

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 10:11:40 »
ถ้าเป็นผมจากคู่นี้ ผมจะเอา HRV ล่างสุดครับ จากประสบการณ์บอกว่าถ้าจะใช้ยาวอุปกร์ไฮเทคต้องน้อยๆครับ

ออฟไลน์ Chitchai

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 10:14:54 »
ถ้าเป็นผู้หญิงไม่รู้เรื่องรถผมแนะนำแต่toyotaเรื่องเงียบไม่มีใครกลับมาต่อว่าทีหลัง

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 13:26:16 »
ใช้รถ 15 ปี

ถ้า CR-V ปี 2013 ก็ใช้งานมาแล้ว 7 ปี ถ้ารวมจะใช้รถอีก 10 กว่าปี ก็อายุรถเกือบ 20 ปีแล้ว เป็นไม่ได้เลยว่าจะไม่ซ่อม หรือ มีปัญหา ตามมา จะซ่อมตามอาการหรือชุดใหญ่ก็บอกยาก

อยากได้รถใหญ่ ใช้งานหลายหลาย สบายใจเพราะเป็น Honda และ ระยะยาวก็ยังพอมั่นใจได้

แต่พอมาผนวกับว่า เจ้าของเป็นผู้หญิง ไม่รู้เรื่องรถเลย และ เดินทางต่างจังหวัดตลอด แถมอยากได้เรื่องความปลอดภัย

มันทำให้ผมมองว่า แทนที่จะจ่าย 1 ล้านบาท(จะผ่อนหรือสดว่าไปนะ) แล้วผมเพิ่มเงินอีก 3 แสน เพื่อเอา CR-V ป้ายแดง ณ วันนี้ นะ มันน่าจะเป็นคำตอบของทุกอย่าง

ลองช่างน้ำหนัก และ เหตุผลประกับดูครับ

ออฟไลน์ sedan lover

• Sr. Member
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:05:42 »
ขอโทษนะครับ อาจจะใช้ภาษาแรงไปนิด แต่ผมว่า เป็นความจริงที่เหมาะสมกว่านะครับ

"ไปหัดขับรถให้เป็นก่อนดีกว่าครับ และทำใบขับขี่ให้เรียบร้อย"

แล้วค่อยมาเลือกรถใหม่ ก็ยังไม่สายครับ อะไรหลายๆอย่างที่คิดในวันนี้อาจเปลี่ยนไปแล้วในตอนนั้น

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:15:09 »
รถใหม่ ใช้ไปยาวๆ ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:37:13 »
crvปีมันเก่าเกินไป ถ้าจะใช้15ปีผมเลือก hrv2020ดีกว่า อุ่นใจสบายใจอย่างน้อยประกันก็3ปีละ ที่เหลือถนอมๆก็พอได้นะ12ปีสบายๆ

ออฟไลน์ -POOM-

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 23:35:04 »
ถ้ามีงบถึง HRV ป้ายแดง แปลว่าสามารถจ่ายได้ถึงประมาณ 1 ล้านบาท
แต่ถ้าพิจารณา CRV ราคา 5-6 แสน แปลว่าอยากประหยัดเหมือนกัน (ซึ่งก็เข้าใจได้)

เราขอลองเสนอเป็น HRV อายุประมาณ 1-2 ปีไหมคะ น่าจะหาประเภทขายดาว์น และเปลี่ยนสัญญาให้ผ่อนต่อได้
+ รถยังไม่น่าโทรมมากด้วยอายุรถ
+ ประหยัดกว่าออกรถใหม่ประมาณ 1-2 แสนบาท
+ เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ ดอกเบี้ยไม่แรงเท่าผ่อนรถมือสอง

มือใหม่ ไม่น่าจะขับรถเร็วมาก แถมขับคนเดียวด้วย เราว่าระบบรักษาความปลอดภัยของ HRV น่าจะพอนะคะ ^^

ผมเองก็คิดเหมือนกันเลยครับ น่าจะเป็นตรงกลางได้
ส่วนตัวผมเองใช้ G4 เนี่ยแหล่ะครับ
ใช้มา 7 ปีแล้วแต่เริ่มมีซ่อมตั้งแต่ปีที่ 6 ละครับ
ล่าสุดเพิ่งโดนรื้อหลังคามาเพราะน้ำเข้าตรงเสาอากาศ
ผมเองแพลนว่าถ้าทนซ่อมไหวอาจจะใช้สัก 15 ปี
แต่จากที่เจตจำนงของจขกทแล้ว G4 คงต้องอยู่ถึง 20 ปี
ซึ่งผมว่าฮอนด้ารุ่นใหม่ๆไม่น่าทนถึงขนาดนั้น
15 ปีที่ผมแพลนยังหวั่นๆว่าจะได้เปลี่ยนตอน G6 แทน

ส่วนตัวผมแล้วเชียร์ HRV แทนครับ
ถึงแม้จะเล็กกว่า CRV แต่ 15 ปี+ ผมเกรงว่าค่าซ่อมจะมหาโหดกว่านี้
หรือ HRV มือสองก็ได้ครับ น่าจะประหยัดไปได้อีกนิด
จากใจคนใช้ CRV เข้าปีที่ 7 ปีและซ่อมเรื่อยๆ ;D

ออฟไลน์ Birdyz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 02:22:21 »
กะจะใช้อีก 15ปี+ ยังงี้แนะนำรถใหม่ดีกว่า แต่ก็ขอโหวตอัลติสตามความเห็นก่อนหน้านี้ด้วยคนน่ะครับ
การใช้งานและความทนทานระยะยาวรวมถึงการซ่อมบำรุงและอะไหล่เทียบเท่าหลังจากปีที่ 10 ไปแล้วนั้น
อัลติสดูแลรักษาง่ายกว่าเยอะครับ