โพลล์

CRV 2013 มือ2
3 (6.8%)
็HRV 2020 ป้ายแดง
41 (93.2%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 44

ผู้เขียน หัวข้อ: รถใช้งาน 15ปี+ คุณเลือกคันไหนดีครับ ? (CRVมือ2,HRVมือ1)  (อ่าน 6647 ครั้ง)

ออฟไลน์ Devil13

• Hero Member
ขอคำปรึกษาหน่อยครับ
เพื่อนผมสนใจจะซื้อรถ โจทย์ตามนี้ครับ
-ใจรัก CRV เพราะอยากได้ใหญ่ๆ
-อยากซื้อ CRV มือ 2 เพราะเห็นว่าไม่แพง (ได้ราคามา 5แสน)
-ขับรถไม่เป็น กำลังจะหัดขับ
-เดินทางกลับไปหาลูก ตจว. ทุกสัปดาห์ ขับคนเดียวเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยว
-ความรู้เรื่องช่างเท่ากับ 0 ดูรถไม่เป็นเลย
-อยากได้รถปลอดภัย เผื่อโดนชนจะได้มีโอกาสรอดสูง
-โดนเป่าหูว่ารถใหญ่ กับรถเล็กค่าบำรุงรักษาไม่ต่างกัน
-ซื้อผ่อน เงินเดือนอยู่ในช่วง 45-50K
-ใช้ยาวๆ 15ปี+ ไม่ชอบเปลี่ยนรถบ่อย

พี่ๆท่านใหน ใช้ CRV 2013 มือ2 แล้วเป็นอย่างไร รบกวนช่วยแชร์ประสบการณ์ด้วยครับ

ขอบคุณทุกคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ tvm

Re: รถใช้งาน 15ปี+ คุณเลือกคันไหนดีครับ ? (CRVมือ2,HRVมือ1)
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 15:54:19 »
ผู้หญิง ไม่มีประสบการณ์ ไป ตจว. ประจำ ไม่รู้เรื่องรถ กะใช้ยาวๆ ไปรถมือหนึ่งเถอะครับ

ค่าดูแลไม่ต่างกันรถใหญ่ (อายุเก่ากว่าตั้งหลายปี) เอาอะไรมาเทียบครับ งงมากครับ

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
Re: รถใช้งาน 15ปี+ คุณเลือกคันไหนดีครับ ? (CRVมือ2,HRVมือ1)
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 15:55:41 »
ความรู้เรื่องช่างเท่า=0  ก็เท่ากับว่าต้องป้ายแดงอย่างเดียวละครับ

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 15:57:53 »
  แยกให้ออก อยากได้รถใหญ่  หรือ เพราะความเชื่อว่ารถใหญ่ปลอดภัยกว่า

ถ้าคุณเลือกเพราะความเชื่อ ไป crv  แล้ว เข้า 0 ตลอดเพราะไม่มีความรู้ บำรุงรักษาตาม 0 บอก

ถ้าใช้ยาวเน้นรถใหม่ไว้ก่อน     crv รถ 7 ปี + 15 ปี  เป็น 20 กว่าปี ใช้ได้ แต่โทรมไปตามกาลเวลา

และยิ่งนานก็ยิ่งเสียบ่อย ยิ่งขับต่างจังหวัด ความเสียงก็ยิ่งสูง   

รถจะปลอดภัยแค่ไหนถ้าขับประมาท ก็ไม่มีประโยชน์    ขับรถให้ปลอดภัย ขับอย่าเร็ว ยิ่งมือใหม่จะตกใจง่าย ประสบการ์ณน้อย

ค่อยๆขับ

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 16:02:08 »
รถถ้าวิ่งใช้งานประจำๆตลอด พออายุ 15+ ขึ้นไป พวกเหล็กโครงตัวรถจะเริ่มล้า  บิดตัวมากขึ้น ให้ความมั่นคงไม่เหมือนเดิมครับ

ยกเว้นรถสะสม วิ่งน้อยๆนะครับ อันนั้นเก็บได้นานๆ

ถึงจะซ่อมบำรุงส่วนอื่นๆได้ แต่อุปกรณ์พื้นฐานมักจะเสื่อมและเสียหายไปตามกาลเวลา

ถ้าใช้อีก 15 ปี ส่วนตัวเลือกคันใหม่ๆจะดีกว่าครับ ในระยะ 15 ปี
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 16:07:42 »
ผู้หญิง ไม่มีประสบการณ์ ไป ตจว. ประจำ ไม่รู้เรื่องรถ กะใช้ยาวๆ ไปรถมือหนึ่งเถอะครับ

ค่าดูแลไม่ต่างกันรถใหญ่ (อายุเก่ากว่าตั้งหลายปี) เอาอะไรมาเทียบครับ งงมากครับ

มีคนรู้จักเค้าเป่าหูเพื่อนผมมาอีกที ว่ารถเล็กกับคนใหญ่ ค่าอะไหล่ ค่าซ่อมแทบไม่ต่างกัน เค้าก็เลยเชื่อ เค้ายุให้ซื้อรถใหญ่ๆไปเลยคุ้มกว่า ค่าซ่อมไม่แพงเหรอก ประมานนี้ครับ

ส่วนผมก็อธิบายไปแล้วเจ้าตัวก็ไม่เชื่อผมครับ
ส่วนตัวผมก็เชียร์มือ 1 แต่เจ้าตัวยังติดอยู่กับโจยท์ที่ตั้งไว้ครับ
ไว้มีโอกาสจะลองอธิบายดูอีกรอบ ไม่รู้จะเปลี่ยนใจได้ไหม ?

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 16:20:39 »
HRV ครับแต่ซื้อปีหน้ามั้ยใช้ยาวอยู่แล้วเอารถใหม่ๆดีกว่า Hrv ใหม่มาภายในปีหน้าแหละครับ ถ้าราคาพอกัน

ผมเชียร์ chr 1.8 กับ civic fk อีก2 ตัวครับ ถ้าใช้ยาวแบบนี้ แต่ถ้าไม่แคร์อะไรตกรุ่นก้ตามนั้นครับ hrv

ออฟไลน์ Showbiz

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 16:20:48 »
ถ้าถามผม อัลติสใหม่น่าจะตอบโจทย์นะครับ

ให้ดีถ้ายังไม่มี ปสก กับรถ ผมแนะนำรถใหม่ปลอดภัยกว่าครับ

ถ้าสนใจรถเก๋งลองดู โตโยต้า อัลติส ตัวใหม่ที่เป็นเครื่องเบนซินธรรมดาดูครับ ภายในกว้างพอไหวพอสมควร คาดการว่าน่าจะทนทานดูแลง่ายตามคอนเซปอัลติส ระบบความปลอดภัยมีพร้อมพอตัว

ค่าตัวก็ไม่เหนื่อยเงินเดือนจนเกินไป เข้าศูนย์ค่าใช้จ่ายก็ไม่บานปลายมากนัก ดูแลไม่แพง 15ปี+ น่าจะสบายๆ

ลองพิจารณาดูครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 16:48:00 »
CRV กำลังจะเข้าสู่ระยะที่ต้องเริ่มซ่อมแล้ว ความรู้เป็นศูนย์ถือว่าน่าห่วงครับ เคสนี้รถใหม่ได้เปรียบครับ
บอกให้เพื่อนคุณลองไปขับ HRV ดูครับ ถ้าขับแล้วไม่มีประเด็นอะไร เจ้านี่เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 16:49:33 »
2 ตัวนี้ผมว่ารถใหม่น่าจะเหมาะกว่าครับ

ผมใช้ HRV อยู่ ถ้าไม่ได้ขับรถเร็วมาก และไม่แคร์ว่ามันจะตกรุ่นในช่วงปี 2021 ก็จัดได้ครับ ผมใช้มา 3 ปี 60,000 โล ทัศนวิสัยโอเคพอสมควร ขับสบายๆเรื่อยๆ ยังไม่เจอปัญหาอะไรหนักๆเท่าไหร่ครับ ขับต่างจังหวัดหน่อย เปลี่ยนโช๊คให้รถเฟิร์มขึ้นก็ดีครับ

ถ้าตัวเลือกอื่นๆก็ลองดู CH-R CX-30 ด้วยก็ดีครับ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ aleebahbah

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 16:50:24 »
CRV กำลังจะเข้าสู่ระยะที่ต้องเริ่มซ่อมแล้ว ความรู้เป็นศูนย์ถือว่าน่าห่วงครับ เคสนี้รถใหม่ได้เปรียบครับ
บอกให้เพื่อนคุณลองไปขับ HRV ดูครับ ถ้าขับแล้วไม่มีประเด็นอะไร เจ้านี่เป็นตัวเลือกที่ดีครับ

เห็นด้วยเลยครับ ยิ่งไม่มีความรู้เรื่องรถด้วยแล้ว
ผมว่าป้ายแดงปลอดภัยกว่าครับ น่าจะอุ่นใจกว่า

ออฟไลน์ The_Wizard

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 16:56:18 »
ผมกลับมองมุมต่าง..
หากวิ่งต่างจังหวัดบ่อย รถใหญ่ย่อมมั่นคง และปลอดภัยกว่า
CRV รถสูงใหญ่กว่าเก๋งทั่วไปนิดนึง ขับไปสักพักจะเคยชิน และกลายเป็นรถที่ขับดีและขับง่าย เพราะทัศนวิสัยดีกว่า

ถามว่าจำเป็นต้องรถใหม่หรือไม่ ผมมองว่าไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น หากเป็นมือสองที่ปีไม่เก่ามาก วิ่งมาไม่เยอะ ทราบประวัติการบำรุงรักษามาเป็นอย่างดี และทำความรู้จักอู่ดีๆ ที่ซ่อมดูแลรถเราได้ ก็ไม่น่ากลัวนะ ยิ่งเป็น Honda Toyota ยิ่งสบาย ประหยัดกว่ารถใหม่พอสมควร แต่ข้อนี้ตอนเลือกดูรถก็ควรพาคนที่ดูรถเป็นไปดูด้วย

รถที่วิ่งเยอะ ปีเก่า ไม่มีประวัติชัดเจน หนีเลย ตัวเลือกในตลาดยังมีอีกเยอะ

ผมใช้ Accord G8 2.0 ซื้อมือสองมา ติดแก๊สแล้ว ใช้วิ่งทางยาวตลอด มีแค่เช็คน้ำ-ของเหลวต่างๆ ซึ่งตรงนี้แม้จะไม่มีความรู้เรื่องรถอย่างไรก็จำเป็นต้องทำอยู่แล้ว ยังไม่ค่อยเจอซ่อมนะ เท่าที่ใช้มาไม่ค่อยมีอะไรเสีย ถึงมี เข้าอู่ประจำก็คือจบทุกครั้ง เสร็จก็ใช้ยาวๆ ศูนย์บริการพึ่งพาได้ระดับหนึ่ง แต่

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 17:07:37 »
รายละเอียดเรื่องทั้งหมด ไม่ได้จะรู้ หรือตอบได้มากมายนัก

แต่ .. แค่จะบอกอย่างเดียว

" เป็นผู้หญิง + ไม่รู้เรื่องรถ >>> เลิกคิดจะซื้อรถมือสอง + ซื้อมาแล้วใช้งานยาวๆ 15 ปี ... ไปเลย "

ครับ

สำหรับ ผู้หญิง และยังขับรถไม่เป็น เพิ่งจะหัดขับรถไม่นาน ...
- หารถเล็ก มือสอง อายุใหม่ๆ
- หาเพื่อน / ช่างที่รับจ้าง ตรวจสอบสภาพรถมือสอง หรือ เต๊นท์ที่ชัวร์ๆ เช่น Toyota Sure แทนครับ

ซื้อคันแรกมาใช้ ขับจนชำนาญซัก 3-4 ปี (อายุรถจะเป็น 6-7 ปี) ค่อยขาย แล้วออกป้ายแดงคันใหม่
ถึงตอนนั้น จะใช้ยาวนาน 10-15 ปี ก็แล้วแต่เค้าเลยครับ

อ้อ .. ลืมไป

มีข้อแนะนำอีกนิดนึง เกี่ยวกับการซื้อรถมือสอง

- ควรซื้อด้วยเงินสด เพราะซื้อผ่อน ดอกเบี้ยจะแพง .. ยิ่งเก่า อัตราดอกเบี้ยยิ่งแพง
- ถ้าเงินสดไม่พอ ... ก็ดาวน์ให้เยอะที่สุด ผ่อนระยะเวลาสั้นที่สุด เพื่อให้ค่าดอกเบี้ย ต่ำสุด

ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2020, 17:24:09 โดย TCP »

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 17:14:37 »
ผมกลับมองมุมต่าง..
หากวิ่งต่างจังหวัดบ่อย รถใหญ่ย่อมมั่นคง และปลอดภัยกว่า
CRV รถสูงใหญ่กว่าเก๋งทั่วไปนิดนึง ขับไปสักพักจะเคยชิน และกลายเป็นรถที่ขับดีและขับง่าย เพราะทัศนวิสัยดีกว่า

ถามว่าจำเป็นต้องรถใหม่หรือไม่ ผมมองว่าไม่ได้จำเป็นขนาดนั้น หากเป็นมือสองที่ปีไม่เก่ามาก วิ่งมาไม่เยอะ ทราบประวัติการบำรุงรักษามาเป็นอย่างดี และทำความรู้จักอู่ดีๆ ที่ซ่อมดูแลรถเราได้ ก็ไม่น่ากลัวนะ ยิ่งเป็น Honda Toyota ยิ่งสบาย ประหยัดกว่ารถใหม่พอสมควร แต่ข้อนี้ตอนเลือกดูรถก็ควรพาคนที่ดูรถเป็นไปดูด้วย

รถที่วิ่งเยอะ ปีเก่า ไม่มีประวัติชัดเจน หนีเลย ตัวเลือกในตลาดยังมีอีกเยอะ

ผมใช้ Accord G8 2.0 ซื้อมือสองมา ติดแก๊สแล้ว ใช้วิ่งทางยาวตลอด มีแค่เช็คน้ำ-ของเหลวต่างๆ ซึ่งตรงนี้แม้จะไม่มีความรู้เรื่องรถอย่างไรก็จำเป็นต้องทำอยู่แล้ว ยังไม่ค่อยเจอซ่อมนะ เท่าที่ใช้มาไม่ค่อยมีอะไรเสีย ถึงมี เข้าอู่ประจำก็คือจบทุกครั้ง เสร็จก็ใช้ยาวๆ ศูนย์บริการพึ่งพาได้ระดับหนึ่ง แต่

ขอย้ำว่า .. รถวิ่งต่างจังหวัดบ่อยๆ รถใหญ่ จะปลอดภัยกว่า  >>>  ไม่จริงเลยซักนิด

ปี 1996 ผมออกรถคันแรก Corolla 3 ห่วง 1.6 GXi เกียร์ธรรมดา  ขับไปกลับ กทม.-ระยอง ทุกอาทิตย์ (ไประยอง เช้าวันจันทร์ ขับกลับ กทม.เย็นวันศุกร์)
ผ่า่นไป 10 ปี 10 เดือนเต็ม ใช้งานไป 358,xxx กม. เคยประสบอุบัติเหตุชนแรงหน่อย แค่ครั้งเดียว เพราะเผลอวูบหลับใน

ฉนั้น ถึงไม่มีแอร์แบ็ค แต่คาดเข็มขัด และขับรถได้อย่างถูกกฎ Safety  รถยนต์สมัยนี้ ปลอดภัยพอๆ กันแล้วครับ

ไปดูได้จาก ผลการทดสอบการชน ไม่ว่าจะ IIHS ของ USA , EuroNCAP ของยุโรป , ของญี่ปุ่น (ผมจำ Standard ไม่ได้ และเปิดไม่เป็นเพราะอ่านภาษาญี่ปุ่นไม่ออก)

ในทางตรงกันข้าม ... ถ้าเปรียบเทียบรถยกสูงแบบ SUV , PPV กับรถเก๋งเตี้ยๆ ...  ผมว่า รถเก๋งเตี้ยๆ โอกาสจะพลิกคว่ำ เมื่อมีการต้องหักหลบตอนวิ่งความเร็วสูง ... น้อยกว่าเยอะเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2020, 17:19:08 โดย TCP »

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 17:36:43 »
ความรู้เป็นศูนย์ ไปรถใหม่เถอะครับ ยอมคันเล็กหน่อยครับ

แต่เอาตามตรง ตจว ยังไงรถใหญ่ก็ดีกว่า และปลอดภัยกว่าแน่นอนครับ แถมจะขับสบายกว่าด้วยครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 17:53:06 »
ถ้างบถึงขนาด HRV แสดงว่า มีงบ 1 ล้าน

ผมแนะนำ Altis HYB ตัวรองท๊อปครับ เงินเหลือด้วย
ประหยัดสุดๆ แถมประกันแบต10ปี ใช้ยาวหายห่วง
แต่ค่าน้ำมันระหว่าง 10-15 ปีนี้ เซฟไปหลายครับ

หรือถ้าปักใจฮอนด้าจริงๆ แนะนำ ไปแจ๊สพอครับ เงินเหลือ 4 แสน
ถ้ารุ่นใหม่ไม่มานี่ Rare item เลย(ผมรอยืนยันแน่ชัดว่าไม่มา ผมจะไปสอย MT มาเก็บซักคัน)

แต่ถ้ามา ก็สอยเหมือนกัน ตัวใหม่ Ver.Japan สวยน่ารักดี โดนใจผม

ออฟไลน์ CHANOM

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 18:26:50 »
ถ้ามีงบถึง HRV ป้ายแดง แปลว่าสามารถจ่ายได้ถึงประมาณ 1 ล้านบาท
แต่ถ้าพิจารณา CRV ราคา 5-6 แสน แปลว่าอยากประหยัดเหมือนกัน (ซึ่งก็เข้าใจได้)

เราขอลองเสนอเป็น HRV อายุประมาณ 1-2 ปีไหมคะ น่าจะหาประเภทขายดาว์น และเปลี่ยนสัญญาให้ผ่อนต่อได้
+ รถยังไม่น่าโทรมมากด้วยอายุรถ
+ ประหยัดกว่าออกรถใหม่ประมาณ 1-2 แสนบาท
+ เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ ดอกเบี้ยไม่แรงเท่าผ่อนรถมือสอง

มือใหม่ ไม่น่าจะขับรถเร็วมาก แถมขับคนเดียวด้วย เราว่าระบบรักษาความปลอดภัยของ HRV น่าจะพอนะคะ ^^
In My Garage
2007 MB A180 CDI W169
2007 MB C220 CDI W203
2021 Mazda CX3 Comfort
2023 Honda Civic E-Hev RS

Sold
2016 Mazda 2 Skyactiv-D High Connect
2019 Honda HRV EL
2021 Subaru Forester IS-Eyesight

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 19:11:21 »
hrv แล้วไปทำช่วงล่างหน่อยครับ จะได้หนึบไม่ร่อน  8)

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 19:45:57 »
ความรู้เรื่องช่างเป็นศูนย์ผมแนะนำป้ายแดงดีกว่านะครับ ถ้าอยากได้รถใหญ่จริงๆลองไปคุยกับเซลล์ดูมั๊ยละครับช่วงนี้ส่วนลด CRV น่าจะแสนกว่าได้แต่จะเกินงบไปสองแสนหรือเอาในงบใหญ่ไปเลยก็เทอร์ร่า

ส่วนเรื่องคุยอีกทีกับเค้าผมว่าเอากระทู้นี้ให้อ่านก็ดีนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 19:52:18 »
CR-V ปี 13 ก็คือ G4 ... รถที่ office ที่ออกมาช่วงนั้น เริ่มทยอยซ่อมกันแล้วนะครับ บู๊ชปีกนก / ตู้แอร์ / ลูกรอกสายพาน มาเรื่อยๆตามการใช้งานครับ ยิ่งมาบอกว่า ความรู้เรื่องรถเป็น 0 นี่ เข้าศูนย์ไป เจอศูนย์ห่วยๆ บิลเป็นหางว่าว แถมบางรายการซ่อมไม่จบ ก็กลายเป็นรถจุกจิกอีกครับ

HRV จริงๆมันก็ใช้ได้ แม้จะน่ารำคาญช่วงล่างหลังสักหน่อย แต่แก้ไม่ยากนัก ประเด็นที่น่าห่วงถ้าจะใช้ยาวก็คือ เกียร์ CVT มีพังกันหลายคันเหมือนกัน

ถ้าถามผม ผมไล่ไป Altis หรือ CHR นะ พี่ต้า ไม่ค่อยมีประเด็นเรื่องเกียร์ ความทนทานไว้ใจได้ครับ

..........

รถเล็กกับรถใหญ่ ค่าดูแลต่างกันไม่เยอะนะ

Jazz GE กับ CR-V G3 เข้าศูนย์เหมือนกัน ไม่หนีกันเท่าไหร่
- หัวเทียน อิริเดียม ราคาพอกัน
- หัวฉีด ราคาพอกัน
- ยางแท่นเครื่อง Jazz พันนึง / CRV 3 พัน
- ท่อยางหม้อน้ำ มีตั้งแต่หลักสิบ ถึง หลักร้อย พอกัน

จะไปหนีกันเยอะหน่อย ก็พวกที่ไม่ค่อยได้เปลี่ยน เช่น ปีกนก / ไฟหน้า / ลูกหมากกันโคลง บางชิ้นมีต่างเกือบสองเท่า แต่เงินเดือนระดับ 4 - 5 หมื่น ผมมองว่า จ่ายไหวอยู่แล้วครับ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 20:39:42 »
crv จะโดนค่าซ่อม ถ้าเข้าศูนย์ แพงกว่า รถเล็กแน่ ๆ ครับ ยิ่ง honda อะไหล่ที่ไม่ใช่อะไหล่สิ้นเปลืองราคาแพงเอาเรื่อง

รถมีอายุ ได้เวลาซ่อมพอดี เดี๋ยวโน่นเสียนี่พัง .. ไม่สนุกหรอกครับ เสียงานเสียการ

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 21:17:32 »
เห็นซื้อผ่อน ต้องมือ 1 เท่านั้นครับ

ออฟไลน์ Nut_K

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 21:31:19 »
ถ้าไม่รีบแนะนำลองดู Toyota Suv ตัวใหม่ที่กำลังจะเปิดตัวดีกว่าครับ

CR-V เก่าเกินแล้ว ใช้ต่อไปอีกมีซ่อมบานแน่ๆ ส่วน HR-V เก่าแล้ว + ช่วงล่างไม่ค่อยโอเท่าไหร่

ตอนแรกจะแนะนำ C-HR แต่พอเห็นว่ากำลังหัดขับ เลยไม่แนะนำดีกว่า มุมอับช่วงครึ่งคันหลังเยอะเกิ๊นนนน  เคยเช่าขับที่ภูเก็ตแล้วอึดอัดมากกกก

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 21:32:40 »
 ค่าซ่อม CRV  แพงกว่าแน่  ๆ     
 การกินน้ำมัน  CRV  จ่ายแพงกว่าแน่  ๆ   
  จุดซ่อม CRV  มีเยอะกว่า   เพราะเป็นรถเก่า     แล้วช่วงล่างมีจุดต้องซ่อมเยอะกว่า HRV

ตอบคำถามตรงนี้ก่อนว่ารับไหวหรือไม่  เพราะเห็นว่าเป็นแม่เลี้ยงเดี่ยว เงินเดือนต้องไปหักค่าผ่อน ค่าน้ำมัน ค่าซ่อม   CRV  จ่ายมากกว่าทุกรายการ 
เงินต้องเก็บไว้ใช้กับรายจ่ายในครอบครัว เด็กกำลังโตก็จ่ายเยอะนะครับ          ถ้าคิดว่ารับไหวก็จัด CRV  ไปครับ
แต่แนะนำนั่ง 2 คน  ขับไม่ต้องเร็วเอา HRV  ก็พอ

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 21:40:07 »
HRV ผมจากเดิมที่ไปเปลี่ยนโช๊ค Tein Enduro Pro Plus แก้ปัญหาช่วงล่างหง่าวๆ ไปได้เกือบหมอ

ล่าสุดไปจัดสปริง YSS ความสูงเท่าโรงงาน ทั้งระบบครับ อาการจั้มคอสะพานแล้วสปริงลอยหายไปละ เพราะสปริงใหม่แข็งกว่าเดิม

อยากบอกว่าจบ เคยขับ CRV G4 จะดีกว่าก็แค่ปีกนกอิสระหลังแค่นั้น ไป HRV กำเงินแต่ง 2 หมื่นกว่าจบ

ออนไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 21:42:03 »
รถ7ปี ถือว่าเก่าสำหรับผู้หญิงกำลังเริ่มต้นและไม่มีความรู้เรื่องช่างแล้วครับ เพราะยังไงก็มีซ่อมจุกจิกแน่นอน รถผม6ปีคิดว่าดูแลดีๆถึงๆแล้ว ยังมีซ่อมบ้างแล้วเลยครับ ฉะนั้นจุดนี้ไปป้ายแดงเถอะครับ
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 21:49:58 »
HRV ผมจากเดิมที่ไปเปลี่ยนโช๊ค Tein Enduro Pro Plus แก้ปัญหาช่วงล่างหง่าวๆ ไปได้เกือบหมอ

ล่าสุดไปจัดสปริง YSS ความสูงเท่าโรงงาน ทั้งระบบครับ อาการจั้มคอสะพานแล้วสปริงลอยหายไปละ เพราะสปริงใหม่แข็งกว่าเดิม

อยากบอกว่าจบ เคยขับ CRV G4 จะดีกว่าก็แค่ปีกนกอิสระหลังแค่นั้น ไป HRV กำเงินแต่ง 2 หมื่นกว่าจบ

ขอถามเพิ่มนิดนึงครับ สปริง YSS มันแข็งขึ้นมากมั้ยครับ แล้วความนุ่มสบายลดลงไปเยอะมั้ยครับ น่าสนมาก เพราะได้ความสูงของรถเท่าเดิม (ที่บ้านห้ามโหลดเด็ดขาด) ถ้าได้ความนุ่มไม่ต่างจากเดิม สงสัยผมได้โดน 1 ชุดแน่ๆ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 22:04:24 »

ขอถามเพิ่มนิดนึงครับ สปริง YSS มันแข็งขึ้นมากมั้ยครับ แล้วความนุ่มสบายลดลงไปเยอะมั้ยครับ น่าสนมาก เพราะได้ความสูงของรถเท่าเดิม (ที่บ้านห้ามโหลดเด็ดขาด) ถ้าได้ความนุ่มไม่ต่างจากเดิม สงสัยผมได้โดน 1 ชุดแน่ๆ

ผมไม่ได้ใส่โช๊คเดิมแล้วเปลี่ยนสปริงหนะสิ ผมเปลี่ยนโช๊คมานานละ แล้วเพิ่งมาเปลี่ยนสปริง

อาการที่ดีขึ้นคือ
1. แช่ความเร็วสูง แกว่งน้อยลง
2. รูดหลุมนิ่มกว่าเดิม ไม่ย้วยเด้งไปเด้งมามากเท่าตัวเดิม
3. อาการจั้มคอสะพานแล้วล้อลอยเพราะสปริงนิ่มดีดกลับไม่ทัน หายไปเยอะ ยังไม่มีเวลาไปลองจั้มสะพานโหดๆ เลย

แต่กับโช๊คเดิม ช่วงล่างผมว่าน่าจะดีขึ้นซัก 30-35%

ออฟไลน์ 0%

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 23:26:34 »
HRV เลย รถดูเหมือนเล็กแต่ข้างในใหญ่มาก

หายางเงียบๆหน่อย + ช่วงล่าง

แต่ถ้าขับรถไม่เร็วเดิมๆก็พอใช้แล้ว

ต้องอย่าลืมว่าตอนนี้มันปลาย model มากๆแล้ว + ช่วงนี้ควรได้ส่วนลดเยอะๆ

ที่สำคัญ ซื้อเงินผ่อน ต้องดูมือหนึ่ง ดอกเบี้ยถูกกว่าเยอะ และ ได้รับประกันจากศูนย์ รถใหม่ด้วย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 26, 2020, 23:33:23 »
CRVถูกจริงแต่ดอกบานครับ HRVเหลือๆแล้ว รถใหม่ใช้อีกยาวๆ
คอยบอกให้เปลี่ยนน้ำมันเกียร์บ่อยๆก็พอ