โพลล์

เกิดขึ้นแน่นอนภายใน 3เกือนนี้
16 (27.6%)
เกิดขึ้นแน่นอนภายในสิ้นปีนี้
14 (24.1%)
ไม่มีทางเกิดขึ้นแน่นอน
16 (27.6%)
ไม่แน่ใจ
12 (20.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 57

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดว่าการได้ลดภาษี สรรพสามิต 50% มีโอกาสเป็นไปได้หรือไม่ ช่วยกันโหวตหน่อยครับ  (อ่าน 5837 ครั้ง)

ออฟไลน์ alpha14

• Hero Member
สำหรับผมคิดว่าเกิดขึ้นได้เร็วๆนี้แน่นอน เพราะดูยอดขายแต่ละบริษัท ลดลงอย่างน่าใจหาย ถ้ารบ.ไม่รีบช่วยมีหวังได้ล้มกันเป็นโดมิโน่ รวมถึงซัพพลายเออร์ด้วย ชิ้นส่วนประกอบต่างๆมากมาย ยางรถ ล้วนกระทบหมด ยอดส่งออกก็โดนกันหมด ถ้าไม่ทำอะไรซักอย่างต้องแย่แน่ครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

อุ้ม ....ง่ายๆเลย จะทำให้ซับซ้อนแค่ไหน ผลลัพธ์มันก้อตามนี้

ลูกค้าไม่ได้สนหรอกครับว่าไปเอาตรงไหนมาลด และสุดท้ายไปรีดตรงไหนมาโปะ

ออฟไลน์ Symphonic

ดูตัวเลขสรรพสามิตคร่าวๆ
 Eco car 12 %
 Pick up 2/3/9 %
 PPV 25 % ( raptor อยู่พิกัดนี้ )
 รถนั่ง 25/30/35%

ไม่กล่าวถึง EV , hybrid เพราะสรรพสามิตต่ำมากอยู่แล้ว มีผลค่อนข้างน้อย

ลดไป 50% รถรุ่นไหนพิกัดไหนก็ดูตามนั้น
แต่ไม่ได้หมายความว่าเอาราคาตั้งขายมาหักสรรพสามิตตรงๆนะครับ เพราะการคำนวณภาษีปัจจุบันใช้ราคาขายปลีกคำนวณนฝย้อนหลัง

เอาง่ายๆ ต้องไล่หักตั้งแต่กำไรดีลเลอร์ ค่าขนส่ง กำไรโรงงาน มูลค่าเพิ่ม มหาดไทย กว่าจะไปถึงสรรพสามิต มูลค่าถึงตรงนั้นเอาไปคำนวณครับ

พอจะทราบไหมครับว่าภาษีลด50% คิดเป็นตัวเงิน แต่ละประเภทจะลดลงประมาณกี่บาท

ยังจำตัวเลขสมัยคืนภาษีรถคันแรกสูงสุด 100,000.- ได้มั้ยครับ

พวกรถ eco ได้คืนกันคันละ 4-5 หมื่นบาทมั้ง
กระบะตอนเดียว กระบะแค็ป คืนแค่ 1-2 หมื่นบาท (ถ้าจำไม่ผิด)
กระบะ 4 ประตู คืนกันอยู่ 7-8 หมื่นบาท
พวกคืนกันเต็มแสนคือเก๋ง 1.5L แสดงว่าภาษีปกติกลุ่มนี้ขึ้นไปเกินแสนครับ

เพราะฉะนั้น ถ้าคิดถึงลดภาษีสรรพสามิต 50% ก็เทียบเคียงกับ
พวกนี้น่าจะได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2020, 16:57:13 โดย Symphonic »

ออฟไลน์ Odrecranon

• Sr. Member
จริง ๆ อยากให้ลดภาษี แต่เป็นภาษีเงินได้ครับ
กำหนดไปเลยว่าซื้อรถรุ่นนี้ ไปลดภาษีกี่บาท
คำนวณจากราคาหน้าโรงงาน

แล้วเอาไปลดภาษีเงินได้หลังคำนวณเลย

รัฐเก็บภาษีได้เพิ่ม อาจได้จากกลุ่มเงินได้นอกระบบ
ประชาชน อาจไม่ถูก เอาไม่ถูกเปรียบจากบริษัทรถ
เพราะราคาจำหน่ายคงเดิม

คล้าย ๆ ซื้อรถ EV เอาไปลดหย่อนภาษีรัฐในต่างประเทศ

ออฟไลน์ Fun_Hadyai

• Full Member
ราคาออกสู่ประชาชนลดลงไปสูงสุดแค่100,000 เองเหรอครับ น้อยสุดๆ ผมว่าไม่ค่อยมีผลอะไรเท่าไหร่เลยสำหรับผู้ซื้อ

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
ขอบคุณทุกความเห็น พวกเรามาลุ้นกันครับ