โพลล์

เกิดขึ้นแน่นอนภายใน 3เกือนนี้
16 (27.6%)
เกิดขึ้นแน่นอนภายในสิ้นปีนี้
14 (24.1%)
ไม่มีทางเกิดขึ้นแน่นอน
16 (27.6%)
ไม่แน่ใจ
12 (20.7%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 57

ผู้เขียน หัวข้อ: เพื่อนๆคิดว่าการได้ลดภาษี สรรพสามิต 50% มีโอกาสเป็นไปได้หรือไม่ ช่วยกันโหวตหน่อยครับ  (อ่าน 5845 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  พอดีโครงการออกรถคันถัดไป เกือบจะ deal กับเซลอยู่แล้ว
จู่ๆ ก้อมีข่าวว่าค่ายรถยนต์หนีตายกัน ขอลดภาษีสรรพสามิต 50%
การซื้อรถใหญ่อาจได้ benefitตรงนี้ 70000-100000 up ถ้าเกิดขึ้นจริง
ผมควรรอมั้ยครัย  มันจะลมๆ แล้งๆไปมั้ย

ผมไม่รีบ แต่คันไม้คันมือมากช่วงนี้ครับ
รบกวนแสดงมุมมองความเป็นไปได้ด้วยครับ

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

• Hero Member
ผมว่ามีหลายคนมีบทเรียนจากตอนรถคันแรกมาแล้วครับ

ส่วนตัวคิดว่า อาจจะมี แต่คงไม่ได้เยอะมากเท่าตอนรถคันแรกครับ

อาจจะลงสัก 20-30% ครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ดูยอดขายกระบะ กับ SUV/PPV เดือนก่อนแล้ว  ต้องทำครับไม่งั้นโรงงานรถยนต์ในไทยหลายๆเจ้ามีปัญหาแน่นอน
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
มีคนรู้จักในสภาอุต กระซิบมาว่าเคาะแล้วนะครับ ผมเองกำลังจะออกก็รอก่อนครับ ลดน้อยก็ยังดีครับ

ออฟไลน์ Xyclop

มีคนรู้จักในสภาอุต กระซิบมาว่าเคาะแล้วนะครับ ผมเองกำลังจะออกก็รอก่อนครับ ลดน้อยก็ยังดีครับ

อูยย ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับข้อมูล

ออฟไลน์ porasit33

รถคันแรกได้คืนแสนนึง แต่... บริษัทฟันกำไรมาก
ผมดาวน์ 25% ดอกเบี้ย 2.59. 48งวด
ซื้อประกันเอง 23,000 บาท
เบาะหนังเปลี่ยนเอง
สปอยเลอร์เอยอะไรเอยจ่ายเองหมด
แถมแค่ฟิล์ม พรม ผ้ายาง

ตอนนี้บริษัทรถขายในราคาที่ผมว่าไม่ต่างจากตอนนั้นมากนะครับ
ถ้าลดราคาจริง อยากให้คงส่วนลดไว้ คงโปรโมชั่นนี้ไว้ด้วย
ไม่งั้นคนขายได้ทั้งขึ้นทั้งล่อง เราผู้บริโภคจ่ายเท่าเดิม

ออฟไลน์ Jonarttt

• Jr. Member
  • **
สมมุติ ภาษีคันละ200,000 แต่รถขายได้0คัน

เดือนต่อมารัฐยอมลดภาษีเหลือ100,000
รถขายได้1,000คัน = ได้เก็บภาษีเข้าคลัง100,000,000บาท

ดังนั้นมาตรการ กระตุ้นคงมาแน่นอน

ออฟไลน์ 0%

คิดว่าเป็นไปได้ ดูจาก ที่หลายๆค่ายออกมาลดราคา แบบปล่อยสต๊อกเก่า

เช่น xtrail ที่ลดราคา ถามเซลล์ก็อ้างมาการมาของ kick ทำให้ต้องโล๊ะออก ทั้งๆที่รถมันคนละ seg ชัดเจน
ถามต่อว่า xtrail จะไม่ขายแล้วหรอ .. ก็ยังขายอยู่ แต่ทำไมต้องเคลียสตอกเก่าออกมา ส่วนนึงเพราะคงมีสตอกบวมมาก จึงต้องรีบจัดการก่อนที่จะมีการปรับภาษีล๊อตใหม่ออกมา

รอดูกันครับ

ออฟไลน์ Hadoken Shoryuken

ราคาเดิมนี้และ
แค่แจกโปรส่วนลดเพิ่ม

ออฟไลน์ muza

ถ้าไปเร่งคนซื้อรถ หนี้ครัวเรือนจะสูงและเศรษฐกิจ ก็ฝืดในอนาคต 5ปี
ถ้าไม่ทำ
บริษัทรถขายของไม่ได้ เค้าเกิดย้ายฐานการผลิตไปประเทศอื่นขึ้นมา
เราก็ลำบากเพราะ ซัพพลายเออร์ เกี่ยวกับรถยนต์บ้านเราเยอะมาก
ทำอะไรก็เจ็บหมด
ที่ผมคิดนะครับ
ส่วนตัว คิดว่ากระตุ้นระดับหนึ่งๆก็น่าจะโอเคครับ
แต่ 50% เลยอาจเยอะไป ^^

ออฟไลน์ yodmanoot

• Full Member
ผมก็กำลังจะออกรถ รอลุ้นแนวทางให้มันเสถียรสะก่อน
2013 - 2021 : Toyota Collora EE101 ปี 1993 1,300cc AT
2020 - Present  : Chevrolet Colorado 4wd ปี 2005 3,000 MT
2021 - Present  : Toyota Sienta V mc ปี 2019 1,500 CVT

ออฟไลน์ Turin

ถ้ามาจริงนี่สงสัยจะโดน .. (แต่ไม่รวมรถนำเข้าแหง)

ออฟไลน์ whoami

กลัวจะเหมือนตอนรถคันแรก ที่ตอนมีนโยบาย บริษัทแทบไม่มีส่วนลดให้เลย

ดอกก็แพง ของแถมก็น้อยเซลล์ก็หยิ่ง แต่พอหมดโครงการก็เห็นลดกันเองได้หลายหมื่น

สมมติตอนนี้มีส่วนลดอยู่แล้ว 100000 ถ้ารัฐบาลลดภาษีให้อีก 100000

คนซื้อจะไม่ได้ส่วนลดรวมถึง 200000 นี่แหละ

ออฟไลน์ tessa

• **
ถ้าลดได้ รถราคาถูกลง ก็คงจะดี แต่ก็ต้องรอดูว่า แต่ละค่ายรถ เมื่อลดภาษีแล้วจะทำการตลาดยังไง
ผมก็มี plan ที่จะออกปลายปี - ต้นปีหน้า อาจจะเป็นจังหวะโชคดีก็ได้

ออฟไลน์ rojsak2021

ได้แน่นอนครับ แต่คงไม่ตลอดไป อาจมีแค่สิ้นปี 63 หรือจนกว่าสถานการณ์โรคระบาดจะดีขึ้น
ค่ายรถที่จะออกรุ่นใหม่หรือ mc คงจะอั้นไว้ก่อน

ออฟไลน์ Tien.W

ส่วนตัว ก็คิดว่า มา ไม่งั้นอุตสาหกรรมรถยนต์ก็ตายครับ

คิดกว้างๆ มันไม่ใช่แค่ช่วยบริษัทรถนะ แต่มันช่วยคนที่ทำงานในบริษัทรถ และ อุตสาหกรรมที่เกี่ยวข้อง ไม่ให้โดนเลิกจ้างน่ะครับ

ออฟไลน์ palmpspp

• Full Member
จริงๆ มีแผนจะออกรถเหมือนกัน
ก็ชะลอต่อไปเรื่อยๆ เพราะยังมีรถใช้อยู่

ยังไงก็คงจะเป็นไปได้ อาจจะลด % หรืออะไรก็ตามแต่
แต่ว่าภาษีสรรพสามิต มันเก็บที่หน้าโรงงาน พวก dealer ที่ค้างสต็อกรถอยู่ก็อ่วมพอสมควร

กลัวว่าสุดท้าย marketing ก็ไปเพิ่มในอัตราดอกเบี้ย ลดของแถม เพราะมีการโปรโมทจากภาครัฐให้คนมาซื้อ
ทุกคนรู้อยู่แล้วว่าต้องลด อะไรงี้

ปล. Nissan kick เพิ่งเปิดตัว แต่มีข่าวงี้ คนชะลออีกแน่ 55555

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
เท่าที่ดูข่าว มีความเป็นไปได้ครับ

แต่… ลดภาษีสรรพสามิต ไม่คิดว่าจะลดราคาป้ายได้เยอะอยู่แล้วครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ deertesla

นโยบายล่มจมมากครับ เพราะทำให้ผู้ผลิตรถได้กำไรอื้อซ่า แต่คนซวยคือ ดีลเลอร์กับลูกค้า ถ้าหากว่าภาครัฐยังไม่เด็ดขาดกับการขายแบบกั๊กนู่นนี่หรือโก่งราคาทั้งที่ลดภาษีไปแล้ว อย่ารถมีดีเฟกต์ให้คนเค้าระอาแต่กลับช่วยอะไรไม่ได้สักอย่าง

ออฟไลน์ TCP

ความคิดผมนะ ... จากบทเรียน " รถคันแรก ลดภาษีไม่เกิน 1 แสนบาท เมื่อปี 55-56 "

ถึงวันนี้  เอาแค่ รถคันที่เท่าไหร่ก็ได้ และไม่จำกัดรูปแบบ / ซีซีด้วย ขอแค่เป็นรถประกอบในประเทศ

แต่ลดภาษีแค่ 50% และรัฐจะจ่ายเงินภาษีคืนให้ประชาชนผู้ซื้อ 2 ครั้ง คือ

- เมื่อครบ 1 ปีแรก หลังออกรถ 25%

- เมื่อครบ 2 ปี หลังออกรถ ที่เหลืออยู่ 25%

เหตุผล

1. มันไปกระตุ้นคนที่มีรายได้ดีพอ มากพอ ฐานะดีจริง ให้กลับมาซื้อรถ หลังจากมีเหตุหลายอย่าง ทำให้ชะลอการซื้อออกไป

2. ลดภาษีแค่ 50%  เท่ากับว่า รัฐยังได้ภาษีอยู่ 50% อยู่ ไม่ใช่การยกเว้นการเก็บเลยซักบาทเดียว

3. มันไม่สร้างผลกระทบกับผู้ประกอบการขายรถมือสองมากนัก เพราะลดภาษีแค่ 50% และกว่าจะได้รับคืนครบ ก็ต้องรอ 2 ปี
    (คนที่มีรายได้ไม่สูงพอจนจะออกป้ายแดงได้ เค้าก็ต้องมาซื้อมือสองอยู่ดี .. ไม่ใช่แบบสมัยปี 55-56 ที่ไปกู้เงินนอกระบบมาก่อน
    แล้วมาหวังได้ภาษี 1 แสน เอามาจ่ายคืน)

ออฟไลน์ iLLuSion

• **
ถ้าเป็นไปได้ และทุกรุ่นที่ผลิตในประเทศ อยากเห็นราคาเรนเจอร์แรปเตอร์เลยครับ

ออฟไลน์ tum audi

• Newbie
  • *
ทีตอนสมัยปู  ด่ากันทั้งเวป  ตอนนี้ ทำไมไ่ด่ากันบ้างครับ

ออฟไลน์ H3T

ดูตัวเลขสรรพสามิตคร่าวๆ
 Eco car 12 %
 Pick up 2/3/9 %
 PPV 25 % ( raptor อยู่พิกัดนี้ )
 รถนั่ง 25/30/35%

ไม่กล่าวถึง EV , hybrid เพราะสรรพสามิตต่ำมากอยู่แล้ว มีผลค่อนข้างน้อย

ลดไป 50% รถรุ่นไหนพิกัดไหนก็ดูตามนั้น
แต่ไม่ได้หมายความว่าเอาราคาตั้งขายมาหักสรรพสามิตตรงๆนะครับ เพราะการคำนวณภาษีปัจจุบันใช้ราคาขายปลีกคำนวณนฝย้อนหลัง

เอาง่ายๆ ต้องไล่หักตั้งแต่กำไรดีลเลอร์ ค่าขนส่ง กำไรโรงงาน มูลค่าเพิ่ม มหาดไทย กว่าจะไปถึงสรรพสามิต มูลค่าถึงตรงนั้นเอาไปคำนวณครับ

ออฟไลน์ Simethicone

• **
Fortuner minor คงราคาพอๆกับรุ่นปัจจุบันที่มีส่วนลด

ออฟไลน์ lexus

ดูตัวเลขสรรพสามิตคร่าวๆ
 Eco car 12 %
 Pick up 2/3/9 %
 PPV 25 % ( raptor อยู่พิกัดนี้ )
 รถนั่ง 25/30/35%

ไม่กล่าวถึง EV , hybrid เพราะสรรพสามิตต่ำมากอยู่แล้ว มีผลค่อนข้างน้อย

ลดไป 50% รถรุ่นไหนพิกัดไหนก็ดูตามนั้น
แต่ไม่ได้หมายความว่าเอาราคาตั้งขายมาหักสรรพสามิตตรงๆนะครับ เพราะการคำนวณภาษีปัจจุบันใช้ราคาขายปลีกคำนวณนฝย้อนหลัง

เอาง่ายๆ ต้องไล่หักตั้งแต่กำไรดีลเลอร์ ค่าขนส่ง กำไรโรงงาน มูลค่าเพิ่ม มหาดไทย กว่าจะไปถึงสรรพสามิต มูลค่าถึงตรงนั้นเอาไปคำนวณครับ

พอจะทราบไหมครับว่าภาษีลด50% คิดเป็นตัวเงิน แต่ละประเภทจะลดลงประมาณกี่บาท

ออฟไลน์ mongolias

ผมว่าราคามันคงลงมาแต่คงไม่เยอะมากครับ เพราะหลายค่ายระบายสต็อคกันมาตั้งแต่ก่อนโควิดแล้ว
ดังนั้นส่วนลดที่ได้จากภาษี ก็จะทำให้ค่ายรถลดโปรโมชั่นลงครับ
ใครยังไม่รีบใช้รถ ก็รอดูก่อนก็ได้ครับ

ออฟไลน์ Floppy-T

ส่วนตัว คิดว่าคงมีกระตุ้นบ้าง
แต่คิดว่า ของแถม โปรส่วนลด จะโดนหั่นออกแน่ๆ ดอกเบี้ยเพิ่มมาแทน
สรุปผมคิดว่า ถูกลง แต่คงไม่มากเท่าไร ช่วงนี้โปรส่วนลดเยอะมาก
ิิเชียร์ให้ออกเลยครับ

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่าถ้าไม่เกิดล่ะแย่แน่

แต่กลัวลดภาษีแล้ว พวกค่ายรถก็แค่เพิ่มออฟชั่น แต่ไม่ลดราคา  >:(

ออฟไลน์ SM.

ลดภาษี ไม่ได้หมายความว่าราคารถจะลดนะครับ บ.รถ อาจจะหาอย่างอื่นใส่เพิ่มเติมเข้าไปแทน เพื่อเลี่ยงการไปแจ้งกับกรมการค้าภายในด้วยนะครับ

ออฟไลน์ joufo

ผมว่าค่ายรถ ก็ไม่เอาส่วนลดภาษีฯ มาให้ลูกค้าอยู่ดี

เช่นตอนนี้ลดราคาให้ลูกค้าอยู่แล้วแสนนึงจากราคารถ
พอรัฐลดภาษีฯ ให้ 50% ค่ายรถ ก็ให้ส่วนลดลูกค่าแค่ แสนนึงเท่าเดิม
ไม่ใช่แสนนึงบวกกับส่วนลดภาษีฯ

ส่วนเป็นไปได้ไหม ข่าวลือว่า ก็น่าจะเป็นไปได้
แล้วก็โครงการเลื่อนบังคับใช้มาตรฐานไอเสีย ยูโร5 ยูโร6 ก็เลื่อนให้ด้วย