ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวน น้ำมันเครื่อง 2 ตัวนี้ ตัวไหนพอๆกับศูนย์ รุ่นรถ accord hybrid 2016 ครับ  (อ่าน 2901 ครั้ง)

ออฟไลน์ chai2456

• Newbie
  • *
รบกวน น้ำมันเครื่อง 2 ตัวนี้ ตัวไหนพอๆกับศูนย์ รุ่นรถ accord hybrid 2016 ครับ ขอบคุณมากครับ แต่ถ้าสมาชิกท่านใดอยากแนะนำยี่ห้ออื่นที่ดีกว่า ก็ดีเลยครับ

ออฟไลน์ mongolias

• Hero Member
รถ 4 ปี ลองขยับไปเบอร์ 30 ดูไหมครับ

• Newbie
  • *
รถ 4 ปี ลองขยับไปเบอร์ 30 ดูไหมครับ
ขอลองใช้ตามศูนย์ไปอีกซักหน่อยอะครับ ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
 :)จากที่สมาชิกแจ้งไว้กระทู้ก่อนๆว่าตอนนี้ ฮอนด้าได้นำมันเครื่องที่ผลิตจากเชลล์แล้ว เป็นผม ใช้ของศูนย์สบายใจกว่าครับ 0w20 ก็มี น่าจะตัวเดียวกับตัว shell hx80w20
สบายใจ ไม่ต้องกลัวบ่ายเบี่ยงเวลามีปัญหาครับ :)
ปล.แต่ก่อนผมแฟนเชลล์ก็หิ้วไปประจำ แต่ผมใช้ตัว ultra นะ 0w20 หรือ0w40 แล้วแต่ชอบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2020, 13:09:07 โดย Sakutaro »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ผมไว้ใจ Havoline มากกว่า Valvoline ครับ
ผมไว้ใจน้ำมัน aftermarket ยี่ห้อตลาด มากกว่าน้ำมันเครื่องศูนย์ ครับ
ผมเดาว่า น้ำมันเครื่องที่ผลิตให้ศูนย์ กับที่ผลิตขาย aftermarket เอง น่าจะเป็นคนละสูตรครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ mongolias

ผมไม่แน่ใจนะครับ ว่าในศูนย์ ยังมีน้ำมันเครื่องเบอร์ 30 หรือ 40 ให้เลือกไหม เพราะผมไม่ได้เข้าศูนย์มานานมากละ
แต่สมัยที่ออกเบอร์ 20 มาใหม่ๆ ผมสามารถแจ้งให้ถ่ายเบอร์อื่นได้ครับ (เพิ่มเงินส่วนต่าง)

แม่แต่มาสด้า สมัยก่อนก็มีเบอร์ 20 ให้เลือก แต่ผมก็แจ้งตั้งแต่ถ่ายน้ำมันเครื่องครั้งที่2 ให้ใช้เบอร์ 30 ครับ

ออฟไลน์ akewizard

ผมเคยใช้ทั้งสองตัวรวมกันมาเกือบ 5 หมื่นกิโลฯแล้วครับ ตอนนี้ใช้ Valvoline W20 ตามรูป

2 ตัวนี้ใช้งานได้คล้ายๆกัน คือให้ความรู้สึกเงียบ ลื่น ยาวๆยันเปลี่ยนถ่าย 1 หมื่นกิโลฯได้
แต่ผมเป็นคนใช้งานเครื่องยนต์ไม่หนัก ส่วนใหญ่ขับรอบต่ำไม่ค่อยเกิน 3 พันรอบ ก็คิดว่าน่าจะใช้ได้

ถ้าเทียบกับ 0W20 ของศูนย์ ผมเข้าใจว่า honda น่าจะให้ Idemitsu ผลิตให้มั้ง
แต่เรื่องเกรดว่าตัวไนดีกว่ากันไม่ขอออกความเห็นครับ

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่าน มากนะครับ

ออฟไลน์ Dubee

Havoline ดีกว่าเพราะได้รับมาตรฐาน Dexos1 Jen.2 ของ GM ครับ

• Newbie
  • *
Havoline ดีกว่าเพราะได้รับมาตรฐาน Dexos1 Jen.2 ของ GM ครับ
ขอบคุณครับ ราคาถูกดีด้วยครับ ตอนแรกว่าจะซื้อ shell 0w20 ราคา 1600 บาทอะครับ:) :) :) :)

ออฟไลน์ Sakutaro

ขอบคุณครับ ราคาถูกดีด้วยครับ ตอนแรกว่าจะซื้อ shell 0w20 ราคา 1600 บาทอะครับ:) :) :) :)
ดูจากราคา น่าจะตัว ultra เบสออย+additive คนละเรื่องกับ havoline นะครับ แต่ทั้งนี้ขับขี่ทั่วไปเปลี่ยนตามรอบ นับว่าเพียงพอครับ:)

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
เป็นสังเคราะห์ ตัวล่าง new entry ของโปรดักส์ลายของแต่ละ ยี้ห้อ ครับ
ยกเว้น Enenos รุ่น Sustina ที่โปรดักส์สูงกว่า ต้องเทียบกับ Shell รุ่น Ultra ,Mobil 1 รุ่น Nascar เป็นต้น
ลองดู เลย ครับ รอบเปลี่ยนถ่ายแต่ละครั้ง
จาก โปรดักส์ดาต้าชีท ค่าแทบไม่ต่างกัน
หลังจากใช้แล้ว ค่อย ตัดสินใจ ว่า ชอบ ฟีลลิ่งและคาแรกเตอร์ ของ ยี่ห้อไหน ครับ  :)

เทียบกันดู ครับ Shell HX8/Eneos ECO/Eneos SUSTINA/Valvoline/Caltex Pro Ds ECO5
Viscosity 40 c°=46.75 / 44 / 32.7 / 47 / 45.2
 ,ที่ 100 c°=8.59 / 8.3 / 7.9 / 8.8 / 8.5
VI=164 / 168 / 229 / 169 / 168
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

• Newbie
  • *
เป็นสังเคราะห์ ตัวล่าง new entry ของโปรดักส์ลายของแต่ละ ยี้ห้อ ครับ
ยกเว้น Enenos รุ่น Sustina ที่โปรดักส์สูงกว่า ต้องเทียบกับ Shell รุ่น Ultra ,Mobil 1 รุ่น Nascar เป็นต้น
ลองดู เลย ครับ รอบเปลี่ยนถ่ายแต่ละครั้ง
จาก โปรดักส์ดาต้าชีท ค่าแทบไม่ต่างกัน
หลังจากใช้แล้ว ค่อย ตัดสินใจ ว่า ชอบ ฟีลลิ่งและคาแรกเตอร์ ของ ยี่ห้อไหน ครับ  :)

เทียบกันดู ครับ Shell HX8/Eneos ECO/Eneos SUSTINA/Valvoline/Caltex Pro Ds ECO5
Viscosity 40 c°=46.75 / 44 / 32.7 / 47 / 45.2
 ,ที่ 100 c°=8.59 / 8.3 / 7.9 / 8.8 / 8.5
VI=164 / 168 / 229 / 169 / 168

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2020, 08:30:14 โดย chai2456 »

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ทำไมใช้เบอร์ใสจังครับ รถไม่ได้ใหม่แล้ว
ถ้าไมล์ไม่เยอะขยับไป30ดีกว่า ถ้าเยอะก็ไป40

นมค ถ้ามาตรฐานพอๆกันไม่หนีกันมากครับ คู่นี้เลือกแบรนด์ดีกว่า จิ้มฮาโวลีน
ถ้าดูในช็อปปี้ไปร้านOfficial Storeครับ ไว้ใจได้ มีโปรลดเรื่อยๆช่วงแฟลชเซล
เอาที่มีก็พวกเชล บางจาก คาร์ลเท็ก ลิขวิดโมลี่ ปตท

ออฟไลน์ Dubee

ทำไมใช้เบอร์ใสจังครับ รถไม่ได้ใหม่แล้ว
ถ้าไมล์ไม่เยอะขยับไป30ดีกว่า ถ้าเยอะก็ไป40

นมค ถ้ามาตรฐานพอๆกันไม่หนีกันมากครับ คู่นี้เลือกแบรนด์ดีกว่า จิ้มฮาโวลีน
ถ้าดูในช็อปปี้ไปร้านOfficial Storeครับ ไว้ใจได้ มีโปรลดเรื่อยๆช่วงแฟลชเซล
เอาที่มีก็พวกเชล บางจาก คาร์ลเท็ก ลิขวิดโมลี่ ปตท

ตอบ ในส่วนตัวผมนะ ใช้ตามคู่มือครับ และใช้เบอร์นี้มา 7-8 ปีแล้ว (ส่วนมาร์ชอีกคันของพ่อนั้นก็ 10 ปีแล้ว ใช้เบอร์นี้เหมือนกัน) ใช้ตามคู่มือผมสบายใจครับ และเช็คแล้วนมค.ก็ไม่พร่องอะไร แสดงว่ายังดีอยู่ สำหรับผมเบอร์นี้เมื่อก่อนผมว่ามันก็บางไป แต่ใช้มาร่วม 10 ปีก็ไม่มีปัญหาก็ให้ผ่านครับ ใช้ต่อไปจนกว่าจะหมดอายุไขรถไป

ออฟไลน์ Tapanan

ตอบ ในส่วนตัวผมนะ ใช้ตามคู่มือครับ และใช้เบอร์นี้มา 7-8 ปีแล้ว (ส่วนมาร์ชอีกคันของพ่อนั้นก็ 10 ปีแล้ว ใช้เบอร์นี้เหมือนกัน) ใช้ตามคู่มือผมสบายใจครับ และเช็คแล้วนมค.ก็ไม่พร่องอะไร แสดงว่ายังดีอยู่ สำหรับผมเบอร์นี้เมื่อก่อนผมว่ามันก็บางไป แต่ใช้มาร่วม 10 ปีก็ไม่มีปัญหาก็ให้ผ่านครับ ใช้ต่อไปจนกว่าจะหมดอายุไขรถไป

City รุ่น 5 At รถน้องผมก็ซื้อ เบอร์ 20 ใส่เช่นกันครับ ไมล์ 1 แสน พอดี

• Newbie
  • *

ขอบคุณมากครับ ตอบได้ตรงใจผมเลยครับ ใช้ตามคู่มือรถเลยครับ

ออฟไลน์ Jaker

• Newbie
  • *
Accord 2016 แนะนำให้ใช้ Caltex 0W-20 ครับดีกว่าครับ เพราะตัววาโวลีน ซินพาวเวอร์ อีโค ออกแบบมาให้ใช้กับรถ ECO Car รถไฮบริด และรถที่ใช้ Gasohol E10, E20, E85 เป็นเชื้อเพลิงมากกว่าครับ

ส่วนตัวผม ใช้ PTT Performa Super Synthetic 0W-20 รู้สึกว่าอัตราเร่งดี เปลี่ยนทุก10,000 กม. ลองตัดสินใจดูครับ เอาที่คุ้มค่า