ผู้เขียน หัวข้อ: แต่งช่วงล่าง CIVIC FK ยังไงให้แม่ไม่ด่า ครับ  (อ่าน 5348 ครั้ง)

ออฟไลน์ iBitter

• Jr. Member
  • **
เพิ่งออก รถมาได้ 2 วัน ครับ
คันเดิมใช้ All-new Mazda 3 BP อยู่ แต่ขายไปแล้ว ด้วยเหตุผลบางประการ
มันเป็นรถที่ขับดีมากๆ เลยครับ สำหรับผม
จึงอยากจะรบกวนพี่ๆ สมาชิกขอแนวทางการปรับปรุง ช่วงล่าง CIVIC FK RS  หน่อยครับ

อยากจะทำให้มัน รู้สึกมั่นใจ ในความเร็งสูง และ ให้แม่ใช้ไปซื้อกับข้าว ด้วยได้  :-X

Stay hungry,Stay foolish

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
Re: แต่งช่วงล่าง CIVIC FK ยังไงให้แม่ไม่ด่า ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:18:19 »
ผมเดาว่า อะไรที่เขาเห็นไม่เดิม ก็คงโดนหมด

ฉะนั้น ผมจะเลือกเปลี่ยนแค่ ยางดีๆ เกาะๆ กับ โช๊คหนืดกว่าเดิมสักชุด ก็พอครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
Re: แต่งช่วงล่าง CIVIC FK ยังไงให้แม่ไม่ด่า ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:26:26 »
ต้องบอกก่อนว่า มีประเด็นไหนบ้างที่แม่จะด่าครับ ไม่งั้นพี่ๆในกลุ่มแนะนำกันไม่ถูกแน่เลย อย่างแม่ผม อะไรก็ตามที่เรียกว่าแต่งรถเพิ่ม หรือค่าใช้จ่ายสิ้นเปลืองเช่นการขับรถไปเที่ยว แม่ผม ไม่อยากให้ทำทั้งนั้นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 27, 2020, 15:27:59 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ akewizard

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:29:01 »
เท่าที่ผมสังเกตุมา คำว่าขับแล้วมั่นใจของแต่ละคนเนี่ยมันไม่เท่ากัน (ซึ่งคนละความหมายกับคำว่าเกาะ/ไม่เกาะถนนด้วยนะ)
ยิ่งถ้าต้องมีคนอื่นใช้รถด้วย การทำช่วงล่างให้ตอบเป็นอะไรที่ค่อนข้างยาก

ผมแนะนำทางสายกลาง ให้เปลี่ยนโช้คให้หนืดขึ้นโดยใช้กับสปริงเดิม
จะเปลี่ยนล้อแม๊กซ์ด้วยก็ได้ครับ แต่ให้ใช้ยางแก้มหนาตามสเปคเดิม มันจะได้อารมณ์รถที่หนึบแน่นขึ้นโดยที่วิ่งถนนปกติเข้าออกซอยก็ไม่กระด้างมาก

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:39:10 »
ใส่สตรัทปรับเกลียว รถเตี้ยลง ยังไงก็เห็น

ตอนเอา pulsar ไปใส่สตรัท Tein ทำเสร็จ ถอยเข้าบ้าน แม่ผม ยังทักเลย เอารถไปทำไรมา ลงแค่นิ้วเดียวเอง

ง่ายสุด คือ การเปลี่ยนโช้คอัพอย่างเดียว รถไม่เตี้ย แน่นขึ้น เกาะขึ้น

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:40:13 »
ต้องบอกก่อนว่า มีประเด็นไหนบ้างที่แม่จะด่าครับ ไม่งั้นพี่ๆในกลุ่มแนะนำกันไม่ถูกแน่เลย อย่างแม่ผม อะไรก็ตามที่เรียกว่าแต่งรถเพิ่ม หรือค่าใช้จ่ายสิ้นเปลืองเช่นการขับรถไปเที่ยว แม่ผม ไม่อยากให้ทำทั้งนั้นครับ

ขอโทษ ที่ไม่เคลีย ครับ
เอาแค่ แม่จะไม่ด่า แค่มัน ไม่นุ่ม นะครับ
เรื่องเงิน ของแต่ง ไม่มีประเด็น ครับ (ผมเก็บตังเอง ครับ 5555)

• **
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:41:51 »
ผมเดาว่า อะไรที่เขาเห็นไม่เดิม ก็คงโดนหมด

ฉะนั้น ผมจะเลือกเปลี่ยนแค่ ยางดีๆ เกาะๆ กับ โช๊คหนืดกว่าเดิมสักชุด ก็พอครับ

ขอบคุณครับพี่

• **
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:44:36 »
ใส่สตรัทปรับเกลียว รถเตี้ยลง ยังไงก็เห็น

ตอนเอา pulsar ไปใส่สตรัท Tein ทำเสร็จ ถอยเข้าบ้าน แม่ผม ยังทักเลย เอารถไปทำไรมา ลงแค่นิ้วเดียวเอง

ง่ายสุด คือ การเปลี่ยนโช้คอัพอย่างเดียว รถไม่เตี้ย แน่นขึ้น เกาะขึ้น

จริงๆก็อยากจัด fitment รถเหมือนกันครับ
ดูใน คลับ civic แต่ละคันจัดมาหล่อๆ ทั้งนั้น
แต่ก็กลัว จะกระทบกับการใช้งานในชีวิต ประจำวัน เช่นขึ้นลูกละนาด หรือ ขึ้นห้าง นะครับ

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 15:46:05 »
เท่าที่ผมสังเกตุมา คำว่าขับแล้วมั่นใจของแต่ละคนเนี่ยมันไม่เท่ากัน (ซึ่งคนละความหมายกับคำว่าเกาะ/ไม่เกาะถนนด้วยนะ)
ยิ่งถ้าต้องมีคนอื่นใช้รถด้วย การทำช่วงล่างให้ตอบเป็นอะไรที่ค่อนข้างยาก

ผมแนะนำทางสายกลาง ให้เปลี่ยนโช้คให้หนืดขึ้นโดยใช้กับสปริงเดิม
จะเปลี่ยนล้อแม๊กซ์ด้วยก็ได้ครับ แต่ให้ใช้ยางแก้มหนาตามสเปคเดิม มันจะได้อารมณ์รถที่หนึบแน่นขึ้นโดยที่วิ่งถนนปกติเข้าออกซอยก็ไม่กระด้างมาก

จริงๆ แค่ให้มั่น firm เหมือน mazda3  ผมก็โอเค แล้ว นะครับ

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 16:03:42 »
ถ้าสูงเท่าเดิมก็ เปลี่ยนแค่โช็คครับ มี 2 ยี่ห้อ Tein กับ kayaba

สตรัสที่แม่น่าจะไม่ด่า ก็ Tein StreetAdvanceZ ครับ ตัวอื่นที่ว่านุ่มหนึบแค่ไหน ก็แข็งแบบด่าแน่นอน

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 16:13:21 »
ถ้าเอาให้นุ่มแบบเดิม แต่ขับได้มั่นใจมากขึ้น คงต้องไปหาตระกูล Tein ครับ (KYB ยังไม่เคยสัมผัส) ผมใส่ Endula Pro Plus ใน HR-V ผู้ใหญ่ที่บ้านไม่บ่นว่าแข็งครับ ส่วนอื่นๆมี ล้อ เลือกลายตามชอบ เอาขอบเท่าเดิม แก้มยางเท่าเดิม (ถ้ายางเดิมไม่เกาะก็เปลี่ยนให้ดีขึ้นหน่อยก็ได้) น่าจะโอเคอยู่ พวกค้ำต่างๆ ก็แล้วแต่ชอบครับ

ปล. หัวอกเดียวกัน แต่ของผมโดนสั่งห้ามเปลี่ยนล้อเด็ดขาด  :) :) :) :) :)
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 17:05:14 »
เปลี่ยนโช้คเกรดที่ดีขึ้น กับ ยางเกรดดี ครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 17:26:40 »
คิดว่าผมเข้าใจคุณนะ :)
ผมมาจากฟอร์ด ไม่ต้องการมากกว่านี้แล้ว มันลงตัวแล้ว
มาฮอนด้าให้ตายเถอะนึกว่ารถคนละยุค :-[
ตอบแบบไม่ให้กำลังใจ ถ้าต้องการแบบเดิมเลย
หนึบ แน่น หนับ เป็นไปไม่ได้ ของเราตอนนี้ต้องเลือกระหว่าง เกาะแต่เกวียน กับนุ่มจนย้วย
น้องชายผมขับ 1.5t เช่นกัน หมดเงินไปเยอะกับช่วงล่าง
ยังหาตรงกลางไปไม่เจอเลย5555
แต่จะลองเปลี่ยนโช๊คอัพก่อนก็ได้นะครับ ความพอใจไม่เท่ากัน :)

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 19:43:37 »
มาจากมาสด้า มันอาจจะไม่เหมือนซะทีเดียวครับ
ปกติผมขับ CX5 gen1 มาขับ FC ภรรยา ยังรู้สึกมันไม่แน่นเท่าเลยครับ
ถ้าอยากให้ถูกใจแม่ ผมว่าเปลี่ยนยางกับโช้คดีๆสักชุด (เน้นไม่กระด้าง) ก็พอแล้วครับ

ออฟไลน์ adiPureII

• Full Member
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 19:54:31 »
Tein Street AdvanceZ + EDFC Active เลย

ผู้ใหญ่ขึ้นปรับนุ่มๆหน่อย ขับคนเดียวปรับ Auto ตามความเร็วรถ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 19:55:45 »
tein ปรับด้วยไฟฟ้าครับ
แม่ขับปรับไว้นิ่มๆ
ขับเองก็ปรับตามใจเลย

ออฟไลน์ hack3rb43

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 22:32:20 »
Tein Enduran Pro ครับ ใส่อยู่ เมียจับไมไ่ด้ว่าไปใส่มา แสดงว่า เนียนอยุ่ครับ แอบไปใส่ไม่บอกใคร แต่เพื่อน ผมดันมาก้มดูใต้รถ จบเลยชีวิต

Civic FC RS

ปล ดีกว่าโช้คเดิมเยอะอยุ่ครับ มั่นใจขึ้นหน่อย แข็งขึ้นนิดนึง สปิงเดิมไม่ได้โหลด

ออฟไลน์ turbo lover

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2020, 22:58:26 »
ยากครับ ผมว่าเปลี่ยนโช้คยังไงคนนั่งก็จับ อาการออกครับ
ขับเดิมๆ แล้วแอบเอาไปรีแฟลชดีกว่าครับ คนข้างๆไม่รู้หรอกครับถ้าเราไม่ย้าพลัง

ออฟไลน์ nuttapatJazz

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 01:12:21 »
ผมใส่ Tein Street Advance ทุกวันนี้พ่อแม่ก็ยังไม่รู้เลยครับว่าเปลี่ยนมา ทั้งๆที่นั่งรถผมบ่อยมาก แต่รถเตี้ยลงประมาณนิ้วครึ่งนะครับ รถผมมันสูงอยู่แล้ว พอใส่มันเลยดูกำลังดีไม่เตี้ยมาก แต่ถ้าเป็นรถเก๋งยังไงก็เห็น เรื่องความนุ่มบอกเลยว่าไม่ต่างจะเดิม เผลอๆนุ่มกว่าเดิมด้วย แต่ฟิลลิ่งการขับดีกว่าเดิมแน่นอน
Nissan Juke 1.6V '14
Mitsubishi Triton Plus 2.4Benzene 2Dr MT '12
Honda FIT(HK Spec) '13

• **
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 09:10:18 »
คิดว่าผมเข้าใจคุณนะ :)
ผมมาจากฟอร์ด ไม่ต้องการมากกว่านี้แล้ว มันลงตัวแล้ว
มาฮอนด้าให้ตายเถอะนึกว่ารถคนละยุค :-[
ตอบแบบไม่ให้กำลังใจ ถ้าต้องการแบบเดิมเลย
หนึบ แน่น หนับ เป็นไปไม่ได้ ของเราตอนนี้ต้องเลือกระหว่าง เกาะแต่เกวียน กับนุ่มจนย้วย
น้องชายผมขับ 1.5t เช่นกัน หมดเงินไปเยอะกับช่วงล่าง
ยังหาตรงกลางไปไม่เจอเลย5555
แต่จะลองเปลี่ยนโช๊คอัพก่อนก็ได้นะครับ ความพอใจไม่เท่ากัน :)

555 เห็นภาพเลยครับ
feeling นี้เลย รับรถแล้วขับกลับ มาบ้าน
เลยลองใส่ บนทางด่วนซักหน่อย
ต้องถอนคันเร่ง เลยครับ มันหวิว ไม่มั่นใจ 555555

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 09:13:00 »
ถ้าสูงเท่าเดิมก็ เปลี่ยนแค่โช็คครับ มี 2 ยี่ห้อ Tein กับ kayaba

สตรัสที่แม่น่าจะไม่ด่า ก็ Tein StreetAdvanceZ ครับ ตัวอื่นที่ว่านุ่มหนึบแค่ไหน ก็แข็งแบบด่าแน่นอน

ดูๆ StreetAdvance แต่มีคนรีวิว ว่า RS*R best i มันนุ่มหนึบ มากกว่า
เลยลองมาถามพี่ๆ ในนี้ดู นะครับ

• **
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 09:14:13 »
ผมใส่ Tein Street Advance ทุกวันนี้พ่อแม่ก็ยังไม่รู้เลยครับว่าเปลี่ยนมา ทั้งๆที่นั่งรถผมบ่อยมาก แต่รถเตี้ยลงประมาณนิ้วครึ่งนะครับ รถผมมันสูงอยู่แล้ว พอใส่มันเลยดูกำลังดีไม่เตี้ยมาก แต่ถ้าเป็นรถเก๋งยังไงก็เห็น เรื่องความนุ่มบอกเลยว่าไม่ต่างจะเดิม เผลอๆนุ่มกว่าเดิมด้วย แต่ฟิลลิ่งการขับดีกว่าเดิมแน่นอน

ขอบคุณครับ ดูๆ เทียบกับ RS*R best i อยู่เหมือนกัน ครับ

• **
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 09:21:55 »
ถ้าเอาให้นุ่มแบบเดิม แต่ขับได้มั่นใจมากขึ้น คงต้องไปหาตระกูล Tein ครับ (KYB ยังไม่เคยสัมผัส) ผมใส่ Endula Pro Plus ใน HR-V ผู้ใหญ่ที่บ้านไม่บ่นว่าแข็งครับ ส่วนอื่นๆมี ล้อ เลือกลายตามชอบ เอาขอบเท่าเดิม แก้มยางเท่าเดิม (ถ้ายางเดิมไม่เกาะก็เปลี่ยนให้ดีขึ้นหน่อยก็ได้) น่าจะโอเคอยู่ พวกค้ำต่างๆ ก็แล้วแต่ชอบครับ

ปล. หัวอกเดียวกัน แต่ของผมโดนสั่งห้ามเปลี่ยนล้อเด็ดขาด  :) :) :) :) :)
555 เจอเพื่อนหัวอกเดียวกัน
ขอบคุณมากครับ สำหรับแนวทาง

ออฟไลน์ tsubasa

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 09:24:23 »
ถ้ายกเบาะให้สูงขึ้นกว่าเดิมได้ รับรองคุณแม่หรือผู้สูงอายุชื่นชม ชื่นชอบมากกว่าเดิมแน่ๆครับ  ::)
เพราะรถเตี้ยๆ เบาะต่ำๆ ผมได้ยินเสียงบ่นประจำครับ  ;D

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 09:30:15 »
ผมเพิ่งนึกออก ก้แอบไปทำซีคับ ตามแบบที่เราชอบ เอาให้สุดๆไปเลย อย่าให้แม่รู้เด็ดขาด ถึงจะรู้ทีหลัง ก้ไม่ทันซะแว้ววว 5555 ::)

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 09:33:43 »
KYB กระบอกฟ้าครับ เฟิร์มในแบบฉบับที่แม่ไม่รู้แน่นอน

ตอนสมัยวัยสะรุ่น เคยไปตัดสปริง 2 นิ้ว + โช้คโคนี่ โดนแม่บ่นยับเลย 5555

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 12:18:24 »
ถ้าจะแอบทำ หรือ กลัวโดนว่า ผมแนะนำว่า ไม่ต้องทำอะไรใดๆ กับมัน เพราะยังไงเขาก็รู้ จะเร็ว หรือ ช้า แค่นั้น

แต่ถ้าอยากทำเพราะอยากอัพเกรดให้มันดีขึ้น ก็บอกไปตรงๆ ครับ แม่เขาไม่ได้ว่าอะไรหรอก นอกซะจากว่า จะขอเงินแม่ไปทำ ถ้าทำด้วยเงินตัวเอง ผมเชื่อว่า แม่ไม่ว่าหรอก นะซะจากว่า ทำแล้วแข็งโป๊ก กระแทกกระทั้น หรือ ซิ่งจ๋าา มาเลย อันนี้ถ้าใช้งานด้วยกันตลอด แม่อาจจะว่าได้ เพราะไม่ใช่สิ่งที่แม่เขาต้องการร่วมด้วย

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 12:53:23 »
ผมลองเทียบ tein street advan กับ rsr best i    rsr ไม่ได้นุ่มกว่าเลย ค่า k สปริงแข็งกว่าอีก 2k ทั้งหน้าและหลังเทียบกับ tein มันแข็งขึ้น กระด้างขึ้นชัดเจน จเอหลุม เจอทางไม่เรียบสะเทือนขึ้น แต่ความเร็วสูงกับหักหลบมันดีกว่าจริง แต่ไปวัดกันที่ 160+ โน่นแหละถึงเห็นชัด อันนี้ลองใน accotd g8 นะครับ

ปล.แนะนำ tein enduro หรื street advan ครับ ยังนั่งสบาย แถมไม่โยนด้วย แต่มันจะไม่ได้นุ่มสบาย ย้วยๆแบบของเดิม มันกระชับขึ้นหน่อยๆ แต่คนนั่งก็ไม่เมาด้วยครับ

ออฟไลน์ gamehit007

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2020, 14:48:25 »
ผม civic fc  เปลี่ยน สตรัท tein street advnaced z  แม่ไม่รุ้เรื่องครับ ไม่บ่นเรืองความแข็ง ถ้าขับถนนดีแม่ชม รถนิ่ม   รุ้แค่ว่าไปทำให้รถเตี้ยทำไม แค่นั้น