ผู้เขียน หัวข้อ: มีเรื่องข้องใจกับระบบ push start ของ vios ครับ  (อ่าน 8934 ครั้ง)

ออฟไลน์ zero

• Newbie
  • *
สวัสดีครับทุกๆท่านผมมีเรื่องอยากจะถามเกี่ยวกับระบบ push start ของ vios ครับ
ถ้าหากมันพังขึ้นมาเราจะมีวิธีอื่นที่จะติดเครื่องยนต์หรือไม่ครับ
พอดีมีเพื่อนกำลังสนใจ vios 1.5 g Ltd.

ออฟไลน์ Terng

• Hero Member
Re: มีเรื่องข้องใจกับระบบ push start ของ vios ครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 22:21:21 »
เท่าที่ทราบมันไม่มีช่องให้เสียบกุญแจสำรองนะครับ ต้องรอให้คนใช้จริงมาตอบอีกที

แต่รู้สึกมันไม่เหมือนของรถบางรุ่น อย่างเทียน่าตัวก่อน ที่ผมใช้อยู่มันจะต้องใช้เซ็นเซอร์ตรวจว่ากุญแจอยู่ในรัศมีหรือเปล่า ถ้าไม่ รถจะไม่สตาร์ทครับ

ปกติการใช้ปุ่มสตาร์ทน่าจะทนทานกว่าการใช้กุญแจ และถนอมเครื่องได้มากกว่าด้วยครับ (ป้องกันการสตาร์ทผิดวิธี) หลักการของมันคือแค่มันต่อสายไปตรงไปหา ECU รถครับ อย่างของรถ Altis ในคลับที่ผมเล่นอยู่เค้าก็ไปติดกันมาบางคันอะครับ ยังไม่เห้นมีปัญหาอะไรเลยนะ? น่าจะวางใจได้ในระดับนึงแหละครับ  ;)
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ กัสสึ...

• Full Member
Re: มีเรื่องข้องใจกับระบบ push start ของ vios ครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 23:18:33 »
รู้สึกว่าระบบนี้ ตัวนี้จะใช้ ตั้งแต่เล็กซัสยันวีออสเลยทีเดียวและคงจะอิกนานแสนนานถ้าจะพัง
ส่วนถ้าปุ่มพังผมสังเกตดูที่รถผมแล้วไม่มีที่อื่นอะถ้าไม่กดปุ่ม

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 23:29:17 »
ติดตั้ง Remote ที่สามารถ start รถได้

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 00:20:00 »
เคยเห็นในคู่มือผ่านๆ ตาครับ
เห็นมีวิธีแก้ไข กรณีรีโมทไม่ทำงานไว้ด้วย

ผมไม่แน่ใจนะครับ เห็นแค่ผ่านๆ
แต่ที่แน่ใจคือ ถ้าแบตเตอร์รี่ของรีโมทใกล้หมด
ให้เอารีโมทไปทาบไว้ที่ปุ่ม สตาร์ท ก็จะสามารถสตาร์ทรถได้ครับ
(มีเขียนไว้ชัดเจนเลยครับอันนี้)

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 09:23:17 »
รู้สึกว่าให้นำกุญแจไปแนบกับปุ่มStartแล้วกดครับ........อันนั้นมันแบตรีโมทอ่อน ถ้าเสียเลย......แน่ใจเหมือนกันครับ รอผู้รู้มาตอบอีกที^^

ออฟไลน์ tokyo

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 18:55:32 »
ต่อตรงครับ อิอิ
ตอนนั้นดีแมคที่บ้านสตาทไม่ติด ช่างศูนย์มาทำให้ดูง่ายดี

ปล.มันเกี่ยวกับกระทู้มั้ยเนี่ย ;D
07 mazda 3