ผู้เขียน หัวข้อ: ลำโพง Rainbow = แนวเสียงเป็นอย่างไรครับ  (อ่าน 7321 ครั้ง)

ออฟไลน์ lonely

• Hero Member
ลำโพง Rainbow = แนวเสียงเป็นอย่างไรครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 11:20:45 »
สอบถามผู้รู้ทุกท่านครับ

1. ลำโพง Rainbow = แนวเสียงเป็นอย่างไรครับ

หาจาก Google ได้ข้อมูลว่า = เป็นลำโพงที่เน้นเสียงกลางหนาแน่นมาก โทนเสียงฟังแล้วอิ่มอุ่น สุขุม นุ่มทุ้ม
ไม่ใสไม่กว้าง เหมาะกับเพลงร้อง เพลงช้าๆ และผมว่าคนวัยผู้ใหญ่ๆหน่อย ส่วนใหญ่จะชอบครับ

2. ในไทยมีตัวแทนจำหน่ายไหมครับ ?? เช่น Rocket Sound

ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ bravo

Re: ลำโพง Rainbow = แนวเสียงเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 12:55:51 »
QC Caraudio ครับ

Re: ลำโพง Rainbow = แนวเสียงเป็นอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 13:18:55 »

พอทราบแนวเสียงไหมครับ & QC Car Audio มี Rainbow แกนร่วม ขายด้วยไหมครับ ??
My car and Driving is My Life = เวอร์ไปไหม ??

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 19:14:40 »
เคยฟัง 2 รุ่น คือ IL และ Slc pro

คาแร็คเตอร์เสียงคือ เสียงกลาง เสียงร้องหวานครับ ลูกคอชัด โดยเฉพาะรุ่น SLC pro จะได้เสียงใสที่คุมแหลมได้ดีมาก ได้เนื้อเสียงต่ำที่ดีขึ้นกว่า IL

ถ้าเทียบ focal เจ้านี้จะใสกว่า แต่ความหนักแน่นของเสียงน้อยกว่า (เป็นรุ่น ps ซึ่งเป็นรุ่นไม่แพงของ focal) เห็นเค้าว่า focal รุ่นสูง ๆ จะได้น้ำเสียงที่เที่ยงตรงกว่าครับ

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 19:35:00 »
เคยฟัง 2 รุ่น คือ IL และ Slc pro

คาแร็คเตอร์เสียงคือ เสียงกลาง เสียงร้องหวานครับ ลูกคอชัด โดยเฉพาะรุ่น SLC pro จะได้เสียงใสที่คุมแหลมได้ดีมาก ได้เนื้อเสียงต่ำที่ดีขึ้นกว่า IL

ถ้าเทียบ focal เจ้านี้จะใสกว่า แต่ความหนักแน่นของเสียงน้อยกว่า (เป็นรุ่น ps ซึ่งเป็นรุ่นไม่แพงของ focal) เห็นเค้าว่า focal รุ่นสูง ๆ จะได้น้ำเสียงที่เที่ยงตรงกว่าครับ

ถ้าเป็นรุ่นเล็ก เช่น  Rainbow dl-x6 = เสียงร้องจะ "หวาน" เหมือนรุ่นใหญ่ไหมครับ ?? ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 30, 2020, 22:51:38 »
ผมตอบไว้เองครับ ที่คุณ Lonely บอกไว้ในข้อ 1.

ตอนนั้นผมฟัง Rainbow 2 รุ่น SLC กันอะไรไม่แน่ใจ ฟัเทียบกับ Micro Precision แล้วก็ฟังเทียบกับ Sinfoni รุ่น E วันนั้น Rainbow ทุ้มนุ่ม กลางหนาอบอุ่นกว่าใครเพื่อน
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 07:07:40 »
ผมตอบไว้เองครับ ที่คุณ Lonely บอกไว้ในข้อ 1.

ตอนนั้นผมฟัง Rainbow 2 รุ่น SLC กันอะไรไม่แน่ใจ ฟัเทียบกับ Micro Precision แล้วก็ฟังเทียบกับ Sinfoni รุ่น E วันนั้น Rainbow ทุ้มนุ่ม กลางหนาอบอุ่นกว่าใครเพื่อน

แนวเสียง Rainbow Vs. Audison ล่ะครับ = คล้ายกันไหมครับ "สุขุม นุ่ม ลึก หนาแน่น อบอุ่น"  ;) ;)

ออฟไลน์ iamwutdy

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 07:21:44 »

ถ้าเป็นรุ่นเล็ก เช่น  Rainbow dl-x6 = เสียงร้องจะ "หวาน" เหมือนรุ่นใหญ่ไหมครับ ?? ขอบคุณครับ

ไม่เคยลองรุ่น dl ครับ แต่จากการลองทั้ง 2 รุ่นแล้ว ลักษณะเสียงคล้ายกันมาก ต่างที่รายละเอียดและการคุมเสียงต่ำและแหลมครับ เลยคิดว่าลักษณะเสียงน่าจะไปทางเดียวกัน

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 10:37:02 »

แนวเสียง Rainbow Vs. Audison ล่ะครับ = คล้ายกันไหมครับ "สุขุม นุ่ม ลึก หนาแน่น อบอุ่น"  ;) ;)

Rainbow SLC ฟังที่ Rocket ส่วน Audison ฟังที่ QC ระบบต่างกันครับ บอกได้แค่หยาบๆว่าแนวเสียงไปในทางเดียวกันคือนุ่มๆ ทุ้มๆ เทียบกับลำโพงอื่นๆที่ฟังเทียบกับมัน แต่รายละเอีบดบอกไม่ได้ และเอาจริงๆตอนนี้ก็จำรายละเอียดไม่ได้แล้วครับ ผ่านมาหลายปี
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 12:07:07 »

Rainbow SLC ฟังที่ Rocket ส่วน Audison ฟังที่ QC ระบบต่างกันครับ บอกได้แค่หยาบๆว่าแนวเสียงไปในทางเดียวกันคือนุ่มๆ ทุ้มๆ เทียบกับลำโพงอื่นๆที่ฟังเทียบกับมัน แต่รายละเอีบดบอกไม่ได้ และเอาจริงๆตอนนี้ก็จำรายละเอียดไม่ได้แล้วครับ ผ่านมาหลายปี

เสียงนุ่มๆ ทุ้มๆ = อาจจะเป็นแนวเสียงที่ผมชอบก็ได้ครับ  ;) ;)

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 12:35:35 »

พอทราบแนวเสียงไหมครับ & QC Car Audio มี Rainbow แกนร่วม ขายด้วยไหมครับ ??
มีรุ่นไหนขายบ้าง ถามทางเพจร้าน QC เลยครับ

สิบกว่าปีก่อน ผมฟังเรนโบว์เทียบกับโมเรล (ที่ QC )
ฟังเพลงเดียวกัน สลับไปสลับมาหลายรอบ
ผมจบที่เรนโบว์ SAC 265 กับคู่กับแอมป์ ARC ซับ Image dynamic

แต่ต้องขออภัย ผมอธิบายไม่เป็นว่าเสียงรุ่นไหน เป็นยังไง ต่างกันยังไงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2020, 12:45:19 โดย bravo »

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 31, 2020, 20:32:19 »

มีรุ่นไหนขายบ้าง ถามทางเพจร้าน QC เลยครับ

สิบกว่าปีก่อน ผมฟังเรนโบว์เทียบกับโมเรล (ที่ QC )
ฟังเพลงเดียวกัน สลับไปสลับมาหลายรอบ
ผมจบที่เรนโบว์ SAC 265 กับคู่กับแอมป์ ARC ซับ Image dynamic

แต่ต้องขออภัย ผมอธิบายไม่เป็นว่าเสียงรุ่นไหน เป็นยังไง ต่างกันยังไงครับ

เรนโบว์ SAC 265 กับคู่กับแอมป์ ARC ซับ Image dynamic

3 อย่างนี้ = ราคาเท่าไรบ้างครับ ??

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 07:38:02 »
แอมป์ ARC แพงอยู่ครับ เคยถามตัวเล็กๆ 4 แชลแนล ว่า 25000 บาท
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 08:52:29 »
ขอถามพ่วงหน่อยครับ

แล้วถ้าเป็น Audison prima plug&play APK 165P คู่หน้า

กับชุดเล็กๆ  FOCAL 165 AS+ FOCAL 165 AC
แดมป์ ZIPPO
Subwoofer Blaupunkt GTr 96 A

แบบไหนน่าจะ ok กว่าครับ

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 11:48:43 »
แอมป์ ARC แพงอยู่ครับ เคยถามตัวเล็กๆ 4 แชลแนล ว่า 25000 บาท

มันมีหลายซีรีย์นะครับ
KAR - น่าจะถูกสุด ผมเอามาขับซับ ของใหม่น่าจะหมื่น ผมซื้อมือสองมา 4500
XXK - ผมเอามาขับกลางแหลม ของใหม่หมื่นปลาย ผมซื้อมือสองมา 9500
SE - เหมือนจะแพงกว่า XXK
XDI - ไม่แน่ในว่าเป็นรุ่นใหม่ของ ซีรีย์ XXK หรือ SE ผมก็ไม่ได้ตามนานแล้วครับ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 12:51:45 »

[/quote]

เรนโบว์ SAC 265 กับคู่กับแอมป์ ARC ซับ Image dynamic

3 อย่างนี้ = ราคาเท่าไรบ้างครับ ??
[/quote]
ราคาแต่ละชิ้น คร่าวๆนะครับ
SAC 265 หมื่นปลาย
ARC XXK4050 หมื่นปลาย
Image dynamic หกพัน(ไม่รวมตีตู้)

ปล.ภาพประกอบจกร้าน QC. นะครับ