ผู้เขียน หัวข้อ: //ขอความร่วมมือเรื่องการโพสท์ภาพจากเว็บไซต์ Bestsellingcarsblog.com//  (อ่าน 3341 ครั้ง)

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Hero Member
  • Long live M/T
อันนี้ออกตัวก่อน ไม่ได้ออกมาว่าใครนะครับ แค่อยากให้ช่วยสอดส่องหรือช่วยแจ้งหน่อยเพราะผมไม่อยากมีปัญหาครับ

เมื่อสองวันก่อนผมได้รับแจ้งจากเจ้าของเว็บไซต์ Bestsellingcarsblog.com ซึ่งมีการนำภาพตารางข้อมูลของทางเว็บเขามาโพสท์ลงในเว็บบอร์ดเรา และทางเจ้าของฯ ได้ขอให้ผมลบภาพนั้นออก โดยจะดำเนินคดีกับทางเว็บผม ถ้าผมไม่เอาออกให้

โดยปกติแล้วการนำภาพจากเว็บอื่นมาโพสท์ ผมไม่ได้ห้ามนะครับ และเข้าใจว่าบางคนก็เอามาลง เพื่อให้คนอ่านท่านอื่นได้ดูกันโดยไม่ต้องคลิกเข้าไป ซึ่งตรงนี้เข้าข่ายถูกใจเราแต่ไม่ถูกกฎหมายเขาครับ แล้วมันก็จะมีปัญหาเพราะเวลาฟ้องกันข้ามชาติ โดยที่เจ้าของเว็บมองว่าผมต้องรับผิดชอบทุกอย่างที่สมาชิกฟอรั่มโพสท์ ขอใช้ข้อความนี้ละกันเนื่องจากเขาเขียนเมลมาอย่างนี้

ดังนั้น สำหรับเว็บไซต์ที่มีชื่อตามข้างต้น ผมขออนุญาตห้ามไม่ให้เซฟรูปจากเว็บดังกล่าวมาโพสท์นะครับ หรือถ้ามีรูปไหนเราไม่แน่ใจ ให้ตรวจทานที่มาของรูปให้ดีก่อน แต่ถ้าเอาชัวร์สุด อย่าลงรูปครับ ลงเป็นลิงค์แทน แบบนี้เว็บส่วนมากโอเคกันครับเพราะเขาไม่เสียทราฟฟิก

รบกวน ถ้าท่านไหนอ่านโพสท์ใดแล้วเจอรูปที่น่าจะมาจากเว็บไซต์ Bestsellingcarsblog.com แจ้งกล่องแอดมิน หรือเมลตรงมาที่ผม [email protected] ครับแล้วที่เหลือผมดูแลต่อเองครับ

ขอความร่วมมือด้วยครับผม
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ a601970

• Sr. Member
  • ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ขอบคุณพี่แพนมากครับ
ผมว่ากระทู้นี้เป็นประโยชน์มาก
สมควรปักหมุดถาวรนะครับ
สมาชิกที่ตั้งกระทู้จะได้สะดุดตาเข้ามาอ่านกันก่อนครับ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
อันนี้พูดลำบากครับ มันเป็นเรื่องสากลที่คนไทยส่วนมากยังไม่ชิน พวกฝรั่งตะวันตกที่ทำสื่อ จะซีเรียสมากกับเรื่องรูปครับ คืออย่างบ้านเรา ถ้าเอารูปไปแปะ แต่ไม่ได้แปะไว้ด่า แปะเพื่อการขายของทำเงิน หรือทำเรื่องผิดกฏหมาย เรามักจะยอมหยวนๆกัน แต่สำหรับฝรั่ง แปะคือผิดเลยทันที โดยไม่สนว่าเราจะเอาไปใช้ทำอะไร ผมเลยมองว่า ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงกันเถอะไอ้เซฟรูปจากเว็บอื่นมาลงน่ะ เหมือนปล่อยเต่าลงน้ำ ได้บุญ แต่ดันปล่อยเต่าบกลงน้ำ กลายเป็นซวย
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ deertesla

อันนี้พูดลำบากครับ มันเป็นเรื่องสากลที่คนไทยส่วนมากยังไม่ชิน พวกฝรั่งตะวันตกที่ทำสื่อ จะซีเรียสมากกับเรื่องรูปครับ คืออย่างบ้านเรา ถ้าเอารูปไปแปะ แต่ไม่ได้แปะไว้ด่า แปะเพื่อการขายของทำเงิน หรือทำเรื่องผิดกฏหมาย เรามักจะยอมหยวนๆกัน แต่สำหรับฝรั่ง แปะคือผิดเลยทันที โดยไม่สนว่าเราจะเอาไปใช้ทำอะไร ผมเลยมองว่า ถ้าเลี่ยงได้ก็เลี่ยงกันเถอะไอ้เซฟรูปจากเว็บอื่นมาลงน่ะ เหมือนปล่อยเต่าลงน้ำ ได้บุญ แต่ดันปล่อยเต่าบกลงน้ำ กลายเป็นซวย
เห็นใจพี่แพนและทีมงานครับ  ในส่วนการเลือกรูปนั้น ผมว่าต้องใช้ตัวเลือกกูเกิ้ลที่กรองไว้ว่าสามารถคัดลอก ทำการเผย หรือใช้ในเชิงพานิชย์ได้จะปลอดภัยขึ้นครับ

ออฟไลน์ O_o"

ต้องขอโทษทางทีมงานทุกท่านด้วยครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

ผมเสนอเพิ่มว่าถ้าเรื่องไหนสร้างความขัดแย้งหรือปัญหาทางกฎหมายที่ส่งผลกระทบต่อทางเวป และทีมงานตรงๆ ชัดเจนแบบนี้ ปักหมุดในทุกฟอรั่ม และใช้ตัวหนังสือสีแดงเลยครับ

ให้มันชัดเจนว่า นี่ข้อห้าม จะได้ไม่มีข้อโต้แย้งตามมาได้ ไม่งั้นปวดหัวตายเลย

ช่วยๆกันครับ ไม่น่ายากเกินไปสำหรับสมาชิกอยู่แล้ว ผมมั่นใจ

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
สงสัยเล็กน้อย .. ที่เค้าว่า ทางเว็บคุณผิด ..

1. รูปที่มีคนเอามาลงในเว็บคุณ  ในรูปนั้น มันไม่มี ชื่อเว็บลงไว้ขอบๆ รูป เลยเหรอครับ ?

2. แล้ว .. ถ้ามีการเอารูปเค้ามาลง แต่ยังบอกที่มา (ชื่อเว็บ) + โพสต์ link ที่หน้านั้นลงมาด้วยเลย .. อย่างนี้ เค้าจะยอมมั้ยครับ ???

ออฟไลน์ SM.

ผมไม่รู้จัก web ที่ว่าด้วยซ้ำไป  :-\ :-\ :-\ :-\ :-\