ผู้เขียน หัวข้อ: Honda City ใหม่ เบาะหลัง - ห้องเก็บสัมภาระท้ายรถ ไม่ใช่ UltraSeat แล้วเหรอครับ ?  (อ่าน 8441 ครั้ง)

ออฟไลน์ TCP

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ ..  UltraSeat คือ .. การพับเบาะแถวหลังลงมา แล้วเบาะรองนั่งจะเลื่อนลงไปติดพื้นรถ
แล้วพนักพิงเบาะหลังก็จะพับตามลงมาในจังหวะเดียวกัน พร้อมๆ กัน ทำให้คุณจะได้เนื้อที่เก็บของเพิ่มขึ้นอีกพอสมควร
ที่สำคัญ คือ พื้นท้ายรถ มันจะต่อเนื่องมาถึง ด้านหลังพนักพิงที่พับลง มันเลยสามารถขนของขนาดใหญ่ๆ
จากประตูท้ายรถ ต่อเนื่องมาถึงพนักพิงเบาะหน้าได้เลย ..

ผมว่า มันเป็นเรื่องที่แจ๋วมากเรื่องนึง โดยเฉพาะกับรถขนาดเล็กๆ ทำให้ผมชอบเรื่องนี้มาก ตั้งแต่ City รุ่นแรก ที่ไม่สวยเลย
(ที่มันต้องย้าย ถังน้ำมันเชื้อเพลิงจากใต้เบาะรองนั่งแถวหลัง มาอยูใต้เบาะแถวหน้าแทน)

พอมา City รุ่นที่ 2 + เอา Jazz มาขายในไทยเพิ่มอีกรุ่นด้วย ก็ยังเอา UltraSeat มาเป็นจุดเด่นเหมือนเดิม
ตอน City รุ่นที่ 3 + Jazz รุ่นที่ 2 (ในไทย) ก็ยังมี UltraSeat เหมือนเดิม ..

แต่ City รุ่นใหม่ล่าสุด (ที่ขายตอนนี้ 1.0 Turbo) .. ผมเพิ่งรู้ว่า มันไม่มีการพับเบาะหลังลงแบบ UltraSeat แล้ว ..

และสงสัย .. City Hatchback ที่จะออกขายแทน Jazz รุ่นที่กำลังจะตกรุ่น .. ก็คงจะไม่มี UltraSeat อีกแล้ว

ถ้างั้น ... ใครก็ตามที่กำลังคิด / ตัดสินใจจะออกรถใหม่ป้ายแดง + สนใจรถ Honda ราคาประมาณนี้อยู่ + อยากได้รุ่น 5 ประตู
และกำลังลังเลว่า จะรอ City Hatchback หรือจะออก Jazz ไปเลยดี ...

อย่าลืม พิจารณาเรื่องนี้ ก่อนจะตัดสินใจด้วยนะครับ

แค่จะบอกแค่นี้แหละครับ

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

UltraSeat  ไม่มีตั้งแต่ตัว GM6 2014-2020  แล้วครับ มีแต่เบาะพับได้ 60-40 ครับ เฉพาะตัวท๊อป SV+ ครับ
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ TCP

UltraSeat  ไม่มีตั้งแต่ตัว GM6 2014-2020  แล้วครับ มีแต่เบาะพับได้ 60-40 ครับ เฉพาะตัวท๊อป SV+ ครับ

อ้าว .. จริงเหรอครับ ..  ถ้างั้นผมคงจำผิด ..

ขอบคุณที่แก้ไขให้ครับ

ออฟไลน์ Akeem-CLII

• ทำวันนี้ให้ดีกว่าเมื่อวาน
Ultra seat ใน Honda City มีแค่ใน city GEN 2 (GD8) ครับ (ปี 2003-2008) ก็คือถังน้ำมัน อยู่ตรงกลางรถ สามารถพับเบาะหลังได้ราบเรียบ และยกส่วนรองนั่งขึ้นไปเพิ่มพื้นที่สำหรับใส่ของสูงๆ ในรถได้ ข้อดีของมันก็คือ พับเบาะได้ ขนของได้เยอะเลยครับ แต่ข้อเสียคือ เบาะแข็งไปครับ คนนั่งจะรู้สึกนั่งไม่ค่อยสบายเท่าไร ในตัวก่อน minor change (< ปี 2006) นั้น มี ultra seat มาเกือบทุกรุ่น ยกเว้นรุ่นถูกสุด พอ minor change แล้ว เหลือ ultra seat แค่รุ่น top ครับ

พอมารุ่น 3 city GM2 (ปี 2009-2013) ไม่มี ultra seat แล้วครับ มีเฉพาะเบาะหลังพับได้ 60/40 ในรุ่น top ครับ ส่วนในรุ่นรอง ๆ ก็ได้เบาะนั่งแบบ fix ครับ ในรุ่นนี้ ถังน้ำมันยังคงอยู่ตรงกลางรถครับ มีที่เก็บของใต้เบาะรองนั่งแถวหลังมาให้ด้วยครับ เบาะหลังพับแล้ว ไม่เรียบ ยกเบาะรองนั่งขึ้นไม่ได้

พอมารุ่น 4 city GM6 (ปี 2014-2020) ไม่มี ultra seat มีเฉพาะเบาะหลังพับได้ 60/40 ในรุ่น top รุ่นนี้ ย้ายถังน้ำมันไปไว้ใต้เบาะหลังแล้ว ทำให้ไม่มีที่เก็บของใต้เบาะรองนั่งแถวหลังแล้วครับ เบาะหลังพับแล้วก็ไม่เรียบครับ ยกเบาะรองนั่งขึ้นไม่ได้

ในรุ่น 5 ปัจจุบัน ก็ไม่มีเบาะพับได้เลยครับ คาดว่า คงวิจัยมาแล้วว่าคนไทยไม่ได้ใช้รถเก๋งขนของครับ นานๆ จึงขนของที จ้างรถกระบะเอาง่ายกว่า + เสียดายรถ กลัวรถเป็นรอยด้วยครับ ทำเบาะนั่งสบายๆ สวยๆ ไม่ต้องพับได้มาขายจะดีกว่าครับ
I will buy Volvo some day.

ออฟไลน์ TCP

เอ่อ... ผมว่า ต้องมีใครเข้าใจอะไรผิดกันซักข้าง แล้วล่ะครับ

Honda Jazz รุ่นปัจจุบัน ยังมี Ultraseat อยู่ครับ  ผมดูจาก link ทดลองขับ Honda Jazz ของเว็บนี้เลยแหละครับ

http://www.headlightmag.com/full-review-honda-jazz-2014-2016/

กด Ctrl+F แล้วคีย์คำว่า Ultra seat มันขึ้นมาเลยว่า มีแค่ 2 คำ แล้วกดเลื่อนลงไปดูเลยครับ มีพร้อมภาพเลยครับ

ภาพที่เห็นชัดเจน ต้องเขยิบขึ้นมาดู ก่อนคำว่า Ultra seat คำแรกนะครับ  มันจะเห็นเลยว่า
เบาะรองนั่งฝั่งซ้ายที่พับขึ้นมา  มันจะมีขาเหล็กให้พับแนบไปกับใต้เบาะรองนั่ง .. แล้วถ้าจะพับเบาะพนักพิงหลังลงมา
เบาะรองนั่ง และเบาะพนักพิงหลัง จะพับลงมาแนบไปกับพื้นรถ ได้ระดับที่ต่ำสุด จนทำให้
ด้านหลังของพนักพิงหลัง  ระดับของมันจะต่ำเท่าๆ กับ  พื้นห้องสัมภาระท้ายรถเลยครับ

ลองเลื่อนลงไปดูอีก 2 รูปครับ จะเห็นภาพตอนที่พับเบาะหลังข้างนึงลงมา ตามที่ผมอธิบายข้างบนนั้นครับ

>>>  นี่แหละครับ  Ultra Seat  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2020, 15:38:40 โดย TCP »

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

เอ่อ... ผมว่า ต้องมีใครเข้าใจอะไรผิดกันซักข้าง แล้วล่ะครับ

Honda Jazz รุ่นปัจจุบัน ยังมี Ultraseat อยู่ครับ  ผมดูจาก link ทดลองขับ Honda Jazz ของเว็บนี้เลยแหละครับ

http://www.headlightmag.com/full-review-honda-jazz-2014-2016/

กด Ctrl+F แล้วคีย์คำว่า Ultra seat มันขึ้นมาเลยว่า มีแค่ 2 คำ แล้วกดเลื่อนลงไปดูเลยครับ มีพร้อมภาพเลยครับ

ภาพที่เห็นชัดเจน ต้องเขยิบขึ้นมาดู ก่อนคำว่า Ultra seat คำแรกนะครับ  มันจะเห็นเลยว่า
เบาะรองนั่งฝั่งซ้ายที่พับขึ้นมา  มันจะมีขาเหล็กให้พับแนบไปกับใต้เบาะรองนั่ง .. แล้วถ้าจะพับเบาะพนักพิงหลังลงมา
เบาะรองนั่ง และเบาะพนักพิงหลัง จะพับลงมาแนบไปกับพื้นรถ ได้ระดับที่ต่ำสุด จนทำให้
ด้านหลังของพนักพิงหลัง  ระดับของมันจะต่ำเท่าๆ กับ  พื้นห้องสัมภาระท้ายรถเลยครับ

ลองเลื่อนลงไปดูอีก 2 รูปครับ จะเห็นภาพตอนที่พับเบาะหลังข้างนึงลงมา ตามที่ผมอธิบายข้างบนนั้นครับ

>>>  นี่แหละครับ  Ultra Seat  ครับ

ก็คุณถามถึงซิตี้ไม่ใช่หรือครับ ไม่ใช่เเจ๊ส

ออฟไลน์ poonshop

ก็คุณถามถึงซิตี้ไม่ใช่หรือครับ ไม่ใช่เเจ๊ส

เอาไงดีคับ  จะซิตี้หรือแจ๊ส
ผมก็คงกับคนตั้งกระทู้ 5555555

ออฟไลน์ TCP

คือ ยังงี้

1. ผมตั้งกระทู้นี้ ถามเกี่ยวกับ City รุ่นใหม่ครับ ว่า ไม่มี UltraSeat แล้วเหรอ ?

2. แต่ผมได้ไปอ้างอิงถึง City 3 รุ่นก่อนหน้านี้ + Jazz 3 รุ่นก่อนหน้านี้ ซึ่งทั้ง 6 รุ่นนี้ โครงสร้างตัวถัง มันเหมือนๆ กัน คือ ย้ายเอาถังน้ำมันจากใต้เบาะแถวสอง มาอยู่ใต้เบาะแถวหน้าแทน เพื่อให้เกิดเบาะแถวสองแบบ UltraSeat ได้

แต่..ตอนผมตอบ คห. 2 ท่านแรก ทั้ง 2 ท่านนั้นบอกว่า UltraSeat ไม่ได้มีมา 4-6 ปีแล้ว .. ก็เลยงงครับ พอดีเท่าที่รู้มาก่อนหน้านี้ Ultraseat มีมาให้ทั้ง Jazz และ City ในช่วงตัวรถอายุเดียวกัน มาโดยตลอด

แต่ OK ครับ .. ผมไปค้นหาคำตอบมาแล้วครับ  Honda City ไม่มี UltraSeat มาตั้งแต่ Gen ที่ 6 (ก่อนหน้ารุ่นปัจจุบันนี่เอง - แต่ก่อนหน้านั้น ยังมีมาตลอดทุกรุ่น) ครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
คือ ยังงี้

1. ผมตั้งกระทู้นี้ ถามเกี่ยวกับ City รุ่นใหม่ครับ ว่า ไม่มี UltraSeat แล้วเหรอ ?

2. แต่ผมได้ไปอ้างอิงถึง City 3 รุ่นก่อนหน้านี้ + Jazz 3 รุ่นก่อนหน้านี้ ซึ่งทั้ง 6 รุ่นนี้ โครงสร้างตัวถัง มันเหมือนๆ กัน คือ ย้ายเอาถังน้ำมันจากใต้เบาะแถวสอง มาอยู่ใต้เบาะแถวหน้าแทน เพื่อให้เกิดเบาะแถวสองแบบ UltraSeat ได้

แต่..ตอนผมตอบ คห. 2 ท่านแรก ทั้ง 2 ท่านนั้นบอกว่า UltraSeat ไม่ได้มีมา 4-6 ปีแล้ว .. ก็เลยงงครับ พอดีเท่าที่รู้มาก่อนหน้านี้ Ultraseat มีมาให้ทั้ง Jazz และ City ในช่วงตัวรถอายุเดียวกัน มาโดยตลอด

แต่ OK ครับ .. ผมไปค้นหาคำตอบมาแล้วครับ  Honda City ไม่มี UltraSeat มาตั้งแต่ Gen ที่ 6 (ก่อนหน้ารุ่นปัจจุบันนี่เอง - แต่ก่อนหน้านั้น ยังมีมาตลอดทุกรุ่น) ครับ

Gen 5 2008-2013 ก็ไม่มีครับ UltraSeat
ถังน้ำมันอยู่ด้านหน้าจริงแต่ใต้เบาะหลังทำเป็นที่ใส่ของไม่เยอะมากครับ พับเบาะลงมาเบาะรองนั่งก็ไม่กดลงไป
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

คือ ยังงี้

Gen 5 2008-2013 ก็ไม่มีครับ UltraSeat
ถังน้ำมันอยู่ด้านหน้าจริงแต่ใต้เบาะหลังทำเป็นที่ใส่ของไม่เยอะมากครับ พับเบาะลงมาเบาะรองนั่งก็ไม่กดลงไป

ตามนี้ครับ  :D :D

ออฟไลน์ TCP

เอ.. ภาพที่คุณ name_mm เอามาลง ... อาจจะไม่ใช่รุ่นท็อปมั้งครับ ??

ยิ่งคุณบอกว่า .. ถังน้ำมันรถในภาพนั้น ย้ายไปอยู่กลางตัวรถใต้เบาะหน้าจริงๆ แล้วใต้เบาะแถวหลัง เป็นแค่ช่องวางของ ...

ผมว่า ในรุ่นท็อป.. เบาะแถว 2 - พนักพิงและเบาะรองนั่งน่าจะพับลงไปแนบพื้นรถ เป็น Ultraseat เหมือน Jazz เลยล่ะมั้งงงง

ปล. ข้อมูลเรื่อง City โฉมที่คุณ name_mm เอาภาพมาลง (ที่ผมบอกว่า เบาะแถว 2 ยังเป็น Ultraseat)

ผมก็เอามาจาก link ที่คุณจิมมี่ทดสอบ City โฉม 2014 นะครับ  แต่ของจริงเป็นไง ก็ยังไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ

http://www.headlightmag.com/%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-honda-7360/

" ...
อย่างไรก็ตาม สิ่งที่เปลี่ยนไป ก็คือ

1. เบาะรองนั่ง แบบยกพับขึ้นแล้วล็อกตำแหน่งได้ Ultra Seat จากรุ่น Jazz
ที่เคยมี ถูกถอดออกไป ด้วยเหตุผลที่อ้างถึงการวิจัยตลาดว่า ลูกค้าส่วนใหญ่
ไม่ได้ใช้งานเบาะรองนั่งนี้กันมากนัก ... "

>>>  หมายความว่า รุ่นตัวถัง 2014 - 2019 เพิ่งจะยกเลิก Ultra Seat .. แต่ตัวถังก่อนหน้านี้ ยังมีอยู่ ...  ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2020, 23:07:30 โดย TCP »

ไม่มีพับราบครับ ยืนยัน  รุ่น2008 คุณจิมมี่เคยรีวิวอยู่  เเต่เอาลิ้งค์ มาลงไม่ได้เพราะเป็นเว้บต้องห้าม

เเละในรูปที่คุณ name_mm  ลงไว้นั้นคือตัวท้อปครับ ภายในจะสีดำหมอนหนุนหัวยกขึ้นได้ เบาะจะเอนได้ 1ระดับเเละพับลงได้เเต่พนักพิงไม่ราบ ใต้เบาะเป็นลิ้นชักเก็บของ

ถ้าตัวรองภายในจะสีเทาครีมไม่มีเบาะหนุนหัวเเบบปรับได้ เเละเบาะพับไม่ได้

ในบทความ คุณจิมมี่น่าจะเทียบกับรุ่น เเจ๊สครับ ว่าเเจ้สเคยมีเเต่พอเป็นซิตี้กลับไม่มี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 13, 2020, 23:54:19 โดย r0u0g0e0k »

• I'm............................
เอ.. ภาพที่คุณ name_mm เอามาลง ... อาจจะไม่ใช่รุ่นท็อปมั้งครับ ??

ยิ่งคุณบอกว่า .. ถังน้ำมันรถในภาพนั้น ย้ายไปอยู่กลางตัวรถใต้เบาะหน้าจริงๆ แล้วใต้เบาะแถวหลัง เป็นแค่ช่องวางของ ...

ผมว่า ในรุ่นท็อป.. เบาะแถว 2 - พนักพิงและเบาะรองนั่งน่าจะพับลงไปแนบพื้นรถ เป็น Ultraseat เหมือน Jazz เลยล่ะมั้งงงง

ปล. ข้อมูลเรื่อง City โฉมที่คุณ name_mm เอาภาพมาลง (ที่ผมบอกว่า เบาะแถว 2 ยังเป็น Ultraseat)

ผมก็เอามาจาก link ที่คุณจิมมี่ทดสอบ City โฉม 2014 นะครับ  แต่ของจริงเป็นไง ก็ยังไม่เคยเห็นเหมือนกันครับ

http://www.headlightmag.com/%E0%B8%97%E0%B8%94%E0%B8%A5%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%82%E0%B8%B1%E0%B8%9A-honda-7360/

" ...
อย่างไรก็ตาม สิ่งที่เปลี่ยนไป ก็คือ

1. เบาะรองนั่ง แบบยกพับขึ้นแล้วล็อกตำแหน่งได้ Ultra Seat จากรุ่น Jazz
ที่เคยมี ถูกถอดออกไป ด้วยเหตุผลที่อ้างถึงการวิจัยตลาดว่า ลูกค้าส่วนใหญ่
ไม่ได้ใช้งานเบาะรองนั่งนี้กันมากนัก ... "

>>>  หมายความว่า รุ่นตัวถัง 2014 - 2019 เพิ่งจะยกเลิก Ultra Seat .. แต่ตัวถังก่อนหน้านี้ ยังมีอยู่ ...  ครับ

ผมอ่านซ้ำแล้วซ้ำอีก เรื่องเบาะ Ultra Seat ที่หายไป พี่จิมมี่เทียบ Jazz นะครับ ไม่ได้เทียบ Gen 5 ที่แล้ว

รูปทึ่ผมมาลงคือตัวท็อปสุด SV เลยครับ สังเกตได้จากภายในสีดำและหมอนรองหัวแยกปรับระดับได้
ถ้ารุ่นรองลงมาอย่าง V และ S ภายในสีเบจและเบาะพับไม่ได้เลยครับ หมอนรองหัวก็ติดกับเบาะ (V อาจจะมีรุ่นพิเศษ​ภายในดำมาบ้างเล็กน้อย แต่ก็ยังพับเบาะไม่ได้และหมอนติดเบาะ)

ส่วนที่เก็บของใต้เบาะที่ผมบอก หน้าตาเป็นแบบนี้ครับ เห็นเลยว่ามีเสารองรับเบาะรองนั่งคั่นกลางเลย เบาะรองนั่งกดลงมาไม่ได้และยกขึ้นไม่ได้แล้วครับ และที่เก็บของนี้ มีแค่ SV ท็อปกับ V กลางครับ S เริ่มต้นก็ไม่มี
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!

Motorcycles

ไม่มีพับราบครับ ยืนยัน  รุ่น2008 คุณจิมมี่เคยรีวิวอยู่  เเต่เอาลิ้งค์ มาลงไม่ได้เพราะเป็นเว้บต้องห้าม

เเละในรูปที่คุณ name_mm  ลงไว้นั้นคือตัวท้อปครับ ภายในจะสีดำหมอนหนุนหัวยกขึ้นได้ เบาะจะเอนได้ 1ระดับเเละพับลงได้เเต่พนักพิงไม่ราบ ใต้เบาะเป็นลิ้นชักเก็บของ

ถ้าตัวรองภายในจะสีเทาครีมไม่มีเบาะหนุนหัวเเบบปรับได้ เเละเบาะพับไม่ได้

ในบทความ คุณจิมมี่น่าจะเทียบกับรุ่น เเจ๊สครับ ว่าเเจ้สเคยมีเเต่พอเป็นซิตี้กลับไม่มี

ใช่ครับ ยืนยันตามนี้อีกเสียงครับ
Cars

Motorcycles

ออฟไลน์ TCP

OK ครับ .. เข้าใจทั้งหมดแล้วครับ

ขอบคุณครับ