ผู้เขียน หัวข้อ: มีประเทศไหนที่ไม่ใช่จีน ในโลกนี้ ที่ค่ายรถจากจีนเข้าไปทำตลาดจนเป็นเจ้าตลาดบ้าง  (อ่าน 3814 ครั้ง)

ออฟไลน์ Staples

• Hero Member
มีประเทศไหนที่ไม่ใช่จีน ในโลกนี้ ที่ค่ายรถจากจีนเข้าไปทำตลาดจนเป็นเจ้าตลาดบ้าง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ประเทศด้อยพัฒนาตามหมู่เกาะจีนยังเจาะไม่ได้เลยครับ กลายเป็นรถเกาหลีซะเยอะเลยถ้าไม่นับรถญี่ปุ่นจะเป็นฮุนไดกับเกียไปเลย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ akewizard

เท่าที่ทราบยังนึกไม่ออกครับว่าประเทศไหนบ้าง แต่ในแถบเอเชียใต้น่าจะเข้าไปทำตลาดได้
ส่วนในไทยก็ขายได้สมน้ำสมเนื้อพอสมควร แต่คงยังไม่นับเป็นเจ้าตลาด

นอกประเด็น... ตั้งแต่มีค่าย MG เข้ามาทำตลาดในไทย ผมเริ่มเห็นคำพูดเล่นแง่แบ่งรถเป็นค่ายญี่ปุ่น ค่ายจีน ขึ้นมา
ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ แค่แอบแปลกใจเล็กน้อยเพราะปกติค่ายรถมันจะแบ่งตามกลุ่มยี่ห้อที่มีมากมายหลากหลาย
แต่คราวนี้รวบกลุ่มตามประเทศเจ้าของแบรนด์แทน

ออฟไลน์ MaximaLotion

• Jr. Member
  • **
ตอนนี้ไม่น่ามีนะครับ ขนาดที่เข้าไปตอนนี้ยังขายไม่ได้มากขนาดนั้นเลยครับเพราะแบรนด์เข้าตีตลาดช้าต้องรอดูอีกนานครับว่าในประเทศไหนจะสำเร็จหรือเปล่า

ออฟไลน์ I_AM_M

• Full Member
MG ในไทยถ้าติ่งไม่ชอบคุยโม้ให้เค้าหมั่นใส้ คงยอดเยอะดว่านี้

ออฟไลน์ InBkk

ก่อนจะชนะตลาดต่างประเทศได้ ควรเริ่มจากชนะญี่ปุ่น/เยอรมัน ในบ้านตัวเองให้ได้ก่อน และที่สำคัญกว่านั้น เลิก Copy งานออกแบบให้ได้ซะก่อน (การตัดแปะมาแค่บางส่วนก็ถือเป็นการ Copy เช่นเดียวกัน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2020, 08:41:45 โดย ArtofLife »

ออฟไลน์ AkE

ตอนนี้ยังครับ ตอนหน้าไม่แน่ราคาถูกกว่ามีโอกาสพอสมควร สำหรับผมเรื่องยอดขายเท่านั้นนะครับที่จะสู้ได้

มีอะไรที่น่าสนแปลกๆในรถเยอะดีแต่ที่ขาดคือการเป็นยานพาหนะแบบที่ควรจะเป็นแค่นั้นล่ะครับที่ยังบกพร่อง

ของรถชาตินี้ ผมเชียร์หลายๆคนใช้นะ แต่ตัวเองไม่ซื้อครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่า จีน เขาเพิ่งจะเริ่ม มากกว่า ครับ

แต่อีกไม่นานหรอก ทุนมี หัวการค้าดี ไม่ใช่เรื่องยาก

เพราะสินค้าหลายอย่าง ที่ส่งออกจากจีน แต่ไปแปะยี่ห้ออื่นขาย ขายยังสั่นลั่นเมือง

แค่บางคนยังยี๊ของจีน พอเป็นแบรนด์จีน อาจจะไม่อยากซื้อ แต่พอเป็นแบรนด์ดัง(ผลิตจีน) ไม่ติดใจที่จะซื้ออย่างเต็มใจ

รถยนต์ ก็เช่นกัน

ออฟไลน์ CarameLon

ไม่เคยได้ยิน สู้ยอดขายให้ได้ถึงครึ่งของรถหยุ่นก่อนค่อยมาคุยประเด็นนี้ครับ
ยิ่งเศรษฐกิจโลกเป็นแบบนี้ มีแต่ยอดขายจะดำดิ่งลงไปอีก  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ SM.

คิดว่าไม่มีนะครับ แต่อนาคต คิดว่ามีแน่ครับ ถ้ายังตั้งราคาแบบนี้ กับ option แบบนี้

ออฟไลน์ polwath

• Sr. Member
ผมว่ายังไม่มีในตอนนี้ แต่ไม่แน่นะ ถ้าพัฒนาคุณภาพและขายในราคาที่คนซื้อถามหา รูปทรงสวย ปัญหาน้อย อะไรก็เกิดขึ้นได้

และที่แบรนด์อื่นที่เป็นของต่างประเทศ แต่ผลิตในจีน อันนี้ส่วนใหญ่คนก็รู้และยอมรับได้มากกว่าแบรนด์จีน เพราะยังมีการควบคุมคุณภาพและวัสดุจากทางแบรนด์โดยตรงอยู่ด้วย ไม่ใช่จีนทำเองหมด

ดูง่าย ๆ ก็ Buick ในจีน คุณภาพดีสมราคา + ชื่อเสียงและความน่าเชื่อถือจากแบรนด์ Buick (บวกกับ GM กับ SAIC ร่วมมือกันด้วย) ก็ขายดีได้

ออฟไลน์ Yeahyeahs

• Sr. Member

ออฟไลน์ burst

• Full Member
MG ZS นับมั้ย ยอดขายอันดับหนึ่งอยู่หลายเดือนนะ ตอนนี้ไม่รู้เป็นยังไง

ปล. ติดอันดับรถขับห่วยในใจผมไปอีกรุ่นนึงหละ เปลี่ยนเลนได้แบบพลีชีพมากๆ
Toyota Soluna Vios MC 1.5 S '06 1NZFE
BMW 3-Series 320D LCI Sport line '16 B47D20
Nissan Navara NP300 VL 4WD '17 YD25DDTi

ออฟไลน์ Staples

เท่าที่ทราบยังนึกไม่ออกครับว่าประเทศไหนบ้าง แต่ในแถบเอเชียใต้น่าจะเข้าไปทำตลาดได้
ส่วนในไทยก็ขายได้สมน้ำสมเนื้อพอสมควร แต่คงยังไม่นับเป็นเจ้าตลาด

นอกประเด็น... ตั้งแต่มีค่าย MG เข้ามาทำตลาดในไทย ผมเริ่มเห็นคำพูดเล่นแง่แบ่งรถเป็นค่ายญี่ปุ่น ค่ายจีน ขึ้นมา
ไม่ได้ว่าอะไรนะครับ แค่แอบแปลกใจเล็กน้อยเพราะปกติค่ายรถมันจะแบ่งตามกลุ่มยี่ห้อที่มีมากมายหลากหลาย
แต่คราวนี้รวบกลุ่มตามประเทศเจ้าของแบรนด์แทน

คิดมากครับ
เขาแบ่งนาน ตั้งแต่รถญี่ปุ่น กับรถเมกา (Chev, Ford) ก่อน MG จะมาทำตลาดอีก