ผู้เขียน หัวข้อ: // Toyota Fortuner Minorchange เปิดตัว 4 มิ.ย.นี้ เพิ่ม Safety SENSE | 204 PS //  (อ่าน 11763 ครั้ง)

ออฟไลน์ Champman20

• Jr. Member
  • **
Re: // Toyota Fortuner Minorchange เปิดตัว 4 มิ.ย.นี้ เพิ่ม Safety SENSE | 204 PS //
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 10:24:22 »
แล้วพวก Everest2.0BiTurbo, Mu-x 3.0Turbo, PJS2.4Turbo เขาไม่ขับเร็วกันเหรอครับ

แอบงงว่าทำไมถึงจ้องว่าแต่คนขับ Fortuner ใน Webboard นี้ไม่มีคนขับ Fortuner กันหรือครับ

แล้วถ้าขับ 80 แช่ขวาบนมอเตอร์เวย์ แล้วถ้าผมขับมา 120 (โดยไม่จำเป็นว่าต้องขับ Fortuner)

เปิดไฟเลี้ยวขวา บอกแต่ไกล เปิดไฟสูงเมื่อเข้าใกล้ กดแตรเมื่อยังไม่หลบ มันคือผมมารยาททรามและเลวมากใช่ไหมครับ

ด้วยความเคารพจากคนเคยขับ Fortuner

ปล. ดูจากรูปน่าจะสวย ความปลอดภัยมาครบๆ ปรับไฟหน้าให้ต่ำลง หรือให้ปรับเองได้ คนจะได้ด่าน้อยลงสักทีครับ เฮ่อ
แอบเห็นด้วยครับ​
เอาเข้าจริง​ทุกวันนี้ผมไม่ค่อยเห็นfortunerแบบนั้นแล้วครับ​เห็นแต่กระบะ​ซิ่งหรือซิวิคแต่งนะครับที่เป็นแบบนี้​อิอิ
ทุกวนนี้ขับพยายามไม่ไปดีดไฟหน้าใส่รถที่ขับแช่ละคับ​เด่วเป็นคนมารยาททราม​พยายามหลบๆเอา​ถ้าหลบไปได้ก้ต้องตามเอาครับ​ช้าชั่งมัน555

ส่วนนึงก็อคติ ส่วนหนึ่งก็เขาว่าหรือฟังเขามา ส่วนหนึ่งก็เจอมากับตัว ส่วนหนึ่งก็อุปทานหมู่

ถ้าไม่โลกแคบจนเกินไป อคติบังตา ผมเชื่อว่า พฤติกรรมคน ไม่ขึ้นกับรุ่น หรือ ยี่ห้อ

คนขับรถถูกๆ ขับดีก็เยอะ คนขับรถดีๆ แพงๆ ก็เ.ี้ยได้เหมือนกัน เจอมาก็เยอะ จี้ตู้(ในที่มันไปไม่ได้) ปาด แทรก เปลี่ยนเลนไม่เปิดไฟเลี้ยว และอื่นๆ อีกสารพัด

อยู่ที่ว่าประเด็นจะจุดตรงไหนมากกว่า และ จะเล่นประเด็นนั้นหรือป่าว

ผมไม่ได้ขับ Fortuner ขับค่ายคู่แข่ง Fortuner ซะด้วยซ้ำ ยังไม่อะไรเลย เฉยๆ ด้วยซ้ำ มีทั้งคนขับดี และ ไม่ดี ปนเปกัน

เหมือนมีคนเอาความคิดในหัวผมไปพูดเลยครับ คนไทยไม่เข้าใจว่าเลนขวา คือเลนแซง!!! ไม่ดราม่าเรื่องความเร็วนะครับ คุณแซงเสร็จก็เข้าซ้ายไปซะ ไม่ใช้แช่ขวาตลอด พอมีคนมาเปิดไฟขอทางก็หาว่าขับซิ่ง หาเรื่อง ถนนมีเยอะทำไมไม่แซงไปละ ความคิดพวกนี้มันไม่ควรมีในสมองเลยครับ.

ออฟไลน์ Thaithanathorn

• Jr. Member
  • **
Re: // Toyota Fortuner Minorchange เปิดตัว 4 มิ.ย.นี้ เพิ่ม Safety SENSE | 204 PS //
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 10:51:44 »
งงว่า SAFETY SENSE ที่ควรจะมีอย่าง Blind Spot ดันไม่มี อิหยังวะ

ออฟไลน์ apinui

• Hero Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 12:14:19 »
ปรับอะไรก็ไม่ว่าหรอกครับ ..

แต่ช่วยปรับไฟหน้าให้มันต่ำลงกว่านี้อีกหน่อยได้ไหม ... แบบเวลามาจ่อท้ายเนี่ย ไฟหน้ามันพุ่งเข้ากระจกมองข้าง จนมันแยงตาชาวบ้านเค้าไปทั่ว ..

ช่วยออกแบบรถโดยคำนึงถึงผู้ใช้รถใช้ถนนคนอื่นบ้างเถอะ โตโยต้า...

ปรับตั้งแต่ปี 2017 แล้วครับ กดไฟให้ต่ำลงจากโรงงานเลย

ส่วนตัวใหม่นี้ที่เห็นในรูปคือตัวท๊อป ตัวไม่ท๊อปไฟไม่ใช่แบบนี้ครับ

นี่คือปรับแล้วใช่ไหมครับ ... เวลามันมาต่อหลังนี่เจอแบบนี้ทุกครั้ง

แต่ยี่ห้ออื่นอย่าง เอเวอเรส Mu-x หรือ ปาเจโร่ ไม่เป็นนะครับ ผมเจอนี่ผมด่าสาบส่งทุกคันอะ

ไม่ได้ด่าคนขับนะครับ ด่าโตโยต้า ที่ออกแบบรถได้กาก และเห็นแก่ตัวมากๆ ...