โพลล์

Almera E Power
2 (9.1%)
City Hybrid
13 (59.1%)
Yaris Hybrid
7 (31.8%)
Ciaz Mild Hybrid
0 (0%)
อี่นๆ
0 (0%)

จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 22

ผู้เขียน หัวข้อ: [ชวนคุย] B-segment Hybrid (City, Yaris, Almera E-power etc. ) ใครจะเปิดก่อน?  (อ่าน 2592 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cheap and cheerful

• Sr. Member
อยากฟังความเห็นของสมาชิกหลายๆท่านครับ

ข้างล่างนี้เป็น คหสต. ของผมครับ
Almera : ทางนิสสันมีชุด E power อยู่เเล้วผนวกกับ Versa วาง HR16DE ผมคิดว่าหากนิสสันจะเอา powertrain นี้มาลง ก็ไม่น่าจะยากอะไร เเต่อาจเป็น Low Power 100 ม้า เดี๋ยวจะเกินหน้าเกินตา Kicks
City : ช่วงเปิดตัวมีหลายคนบอกว่าจะเปิดตามหลังใน1-2ปีผนวกกับอุปกรณ์ต่างๆยังกั๊กไว้มาก (หน้าปัดสเป็ค India, Safety Sense) คงจะเผี่อให้ตัว Hybrid ชูโรงเรี่องเทคโนโลยี
ํYaris : คงต้องรอ All New TNGA ซึ่งโตโยต้าทํามารองรับชุด Hybrid เเน่ๆ
Ciaz : สเป็ค india มี 1.2 Mild Hybrid ไม่รู้ว่าอนาคตจะถูกต่อยอดหรือเปล่า

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
Re: [ชวนคุย] B-segment Hybrid (City, Yaris, Almera E-power etc. ) ใครจะเปิดก่อน?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 22:17:09 »
Vote city เพราะน่าจะมีโอกาสที่สุดแต่จริงๆคิดว่ามีโอกาสที่จะไม่มีซักรุ่น 5555 ขอให้ผมคิดผิดครับ

Ciaz ผมว่าไม่น่ามา ส่วน yaris นี่อีกนานยังเดาไรไม่ได้เลย city ถึงจะมีชุดไฮบริดสำหรับcity อยู่แต่ก้ไม่มี

ที่ประกอบในไทยมาก่อน ถ้ามาก้คงเริ่มโครงการอยู่ ส่วน almera ก้อย่างที่ จขกท. บอกมีอุปกรณ์ค่อนข้าง

ครบจากที่มีใน kicks แล้ว เพียงแต่ว่าจะทำรึป่าวหรือจะโฟกัส 1.0t อย่างเดียวที่ออกมาแล้วก้เจอสภาพ

ตอนนี้ไปทำให้ตัวเลขไม่ได้หวือหวาไรมากมายครับ

ออฟไลน์ MaximaLotion

• Jr. Member
  • **
Re: [ชวนคุย] B-segment Hybrid (City, Yaris, Almera E-power etc. ) ใครจะเปิดก่อน?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 22:33:29 »
City ดูมีโอกาสมากสุดแล้วละครับและอาจจะมาเร็วสุดด้วยคิดว่านะ 555

Almera คิดว่าตอนนี้นิสสันคงยังไม่มีแผนลงมาใส่หรอกมั้งครับ 555 แต่ Note ตัวใหม่ก็มาไวกว่าที่เราคิดไว้มากเผลอๆ Note E-power นี้ละจะมาก่อนเอา

Yaris เขาน่าจะยอมเอามาใส่ตัวใหม่ละมั้ง? ยังไงตัวยุโรปก็ใส่มาแล้วนิน่าจะแพลตฟอร์มเดียวกันอีกน่าจะเวิร์คนะ (แถมภาษีไฮบริดต่ำกว่า EC ก็น่าสนใจนะ)

Ciaz ไม่รู้จะพูดไงดีเงียบเป็นป่าสากเลยไม่รู้จะมีอะไรใหม่ๆอะไรให้เราไหมแถมดูท่าทีอะไรก็ยากมากไม่รู้จะมาหรือเปล่า

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 22:56:35 »
มองแค่ Suzuki ไม่ควรเอารถแบบเดียวกันมาชนในตลาดแบบ Ciaz Suzuki มีรถหลายประเภทมาก ควรเน้นขายความต่าง หา Niche Market ให้ตัวเองดีกว่า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2020, 23:00:55 โดย Staples »

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2020, 23:21:45 »
City อันนี้ Hybrid มาแน่ครับ มีมูลข่าวที่เชื่อถือได้มาซักพักแล้ว

Almera ไม่มีแผนขุมพลังใหม่ใดๆ แล้วครับ e-power B-seg เจอกันอีกทีก็ Note เลย แต่ไม่รู้จะมาช้าเร็วแค่ไหน

Ciaz Mild Hybrid จริงๆ นะ พูดตรงๆ อาจจะแรงนิดนึงขออภัย แต่ Suzuki Thailand ไม่มีปัญญาเอาเข้ามาทำขายหรอกครับ แค่เครื่องเดิมทำให้มีความน่าสนใจด้านตัวรถมากขึ้นยังทำไม่ได้เลย

Yaris ผมว่า Altis มีผลต่อการตัดสินใจทำ Hybrid ในไทยอย่างหนักเลยนะ แต่กว่าจะมาก็ next model อีกนานครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 09:25:48 »
นับว่าพลิกโผที่โตโยต้าที่เปิดไฮบริดมาก่อน กลับมาเอื่อยๆในช่วงนี้ครับ

ออฟไลน์ HHHsung

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 16:13:00 »
นับว่าพลิกโผที่โตโยต้าที่เปิดไฮบริดมาก่อน กลับมาเอื่อยๆในช่วงนี้ครับ

ยอดขายอัลติสเป้นงัย ก้ตามนั้นครับ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 02, 2020, 17:07:02 »
Yaris น่าจะมีแน่ แต่ไม่แน่ใจว่าเมื่อไหร่

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 12:42:42 »
กลุ่มนี้ ผมว่าซัดกันที่ 1.0T ให้เต็มๆ ทุกคัน ทุกยี่ห้อ ก่อนดีกว่า

เพราะทั้งพละกำลัง อัตราเร่ง การประหยัดน้ำมัน ก็เยี่ยมยอดกระเทียมดองกันอยู่แล้ว

สำหรับผมแล้วนะ รถกลุ่มนี้ ไม่จำเป็นใดๆ เลย ที่จะต้อง Hybrid เพราะ Hybrid เน้นเรื่องการประหยัดน้ำมันเป็นหลัก ข้อรองลงมาคือเสริมกำลังเครื่องยนต์ และ มลพิษ เพราะแต่ละข้อ มันคือทำมาเพื่อแก้จุดพวกนี้ในรถที่ CC ค่อนข้างเยอะ แล้วหาจุดลง ทางเลือกคือ downsizing กับ hybrid

ถ้ากลุ่มนี้ใครจะมาจริงๆ ผมว่า Swift 1.2 Hybrid เป็นไปได้มากสุด
- City มาด้วย 1.0T ที่เพรียบพร้อมขนาดนี้ แทบไม่มีข้อกังขาเลย ในส่วนของเครื่องยนต์ ไม่จำเลยที่จะเอา Hybrid มาลง
- Almera มาดีกับ 1.0T แล้ว Nissan E-Power ใน Note ก็มาแล้ว คิดว่า Nissan คงไม่เอา E-Power มาลง Almera หรอก
- Yaris เอง ใน Toyota มี 1.0T อยู่ ซึ่งผมว่า เขาน่าจะเอา 1.0T มาลงในอนาคต มากกว่า Hybrid นะ เพราะ Altis มันก็มืดดับไปแล้ว ยอดขายไม่กระเตื้องเลย ถ้าจะแก้เกมส์ ก็คงต้องคบกับ 1.0T เหมือนเขา
- Swift เปิดตัว 1.2 DualJet มา ที่เหมือนจะ Wow แต่ก็เงียบ ซึ่งจะแก้เกมส์ด้วย 1.0T BoosterJet หรือป่าวนั้น ไม่แน่ใจ แต่ผมกลับมองว่า Swift เป็นไปได้มากที่สุด ที่จะพึ่ง 1.2 Hybrid มาช่วยตามเวอร์ชั่นญี่ปุ่นและอาเซียนบางประเทศ เช่น อินโด ที่ขายกันอยู่
- Mazda 2 เป็นไปได้ยากที่สุด เลิกคิด