ผู้เขียน หัวข้อ: แอร์รถมีเสียงดังฟี่ ๆ  (อ่าน 7673 ครั้ง)

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
แอร์รถมีเสียงดังฟี่ ๆ
« เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 22:06:06 »
แอร์รถมีเสียงดังฟี่ ๆ ตลอดเวลา
ลมที่ออกมาเย็นแบบเอื่อย ๆ ไม่เย็นฉ่ำ
พอกดปิด A/C เสียงฟี่ก็หายไป

แบบนี้เกิดจากอะไรได้บ้างครับ

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: แอร์รถมีเสียงดังฟี่ ๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 22:17:32 »

ล้างแอร์ เช็คน้ำยาแอร์

ออฟไลน์ Magl

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 22:17:46 »
น้ำยาขาด ต้องเช็ก รั่วจากไหนไล่ดูครับ ตู้แอร์ก็คอลย์เย็น รื้อกันยาว

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 22:18:18 »
น้ำยาแอร์พร่องครับ

ซ่อมเบาสุดคือ วาล์วฉีดน้ำยาแอร์รั่วที่โอริง
ซ่อมกลางๆคือ คอยล์ร้อนรั่ว

โหดสุดคือ คอยล์เย็นรั่ว ต้องรื้อคอนโซลครับเคสนี้

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 04, 2020, 22:30:56 »
ขอบคุณครับ

เดี๋ยววันเสาร์ค่อยพาไปอู่ซ่อมแอร์แถวบ้าน
ขอให้เป็นเคสเบาสุดหล่ะกันครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2020, 10:03:34 »
น้ำยาขาดแน่นอน

ทีนี้ต้องไล่ว่า ขาดเพราะอะไร ? ตู้รั่ว / ศรแอร์รั่ว / โอริงท่อน้ำยารั่ว / คอยล์ร้อนรั่ว

ไม่เอาประเภท เติมน้ำยา แล้วใช้ไปก่อนนะ เสียเงินฟรี

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 06:01:11 »
ถ้ารถเก่าๆแบบจะถึง10ปี แสดงว่าตู้รั่ว

ออฟไลน์ WJ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 06, 2020, 13:57:42 »
มาอัพเดตครับ

พาไปอู่แถวบ้าน เช็คแล้วน้ำยาแอร์ขาด
ไล่ดูคร่าว ๆ ที่คอยล์ร้อนและส่วนในห้องเครื่องไม่พบจุดรั่ว
ยังไม่ได้ดูคอยล์เย็น เพราะต้องไปทำธุระต่อ

เลยเติมน้ำยาแอร์ไปก่อน แล้วก็ล้างคอยล์ร้อน
รอดูอาการอีกทีครับ

ปล. รถอายุ 8 ปีแล้ว ยังไม่เคยเติมน้ำยาแอร์มาก่อนครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 05:04:43 »
มาอัพเดตครับ

พาไปอู่แถวบ้าน เช็คแล้วน้ำยาแอร์ขาด
ไล่ดูคร่าว ๆ ที่คอยล์ร้อนและส่วนในห้องเครื่องไม่พบจุดรั่ว
ยังไม่ได้ดูคอยล์เย็น เพราะต้องไปทำธุระต่อ

เลยเติมน้ำยาแอร์ไปก่อน แล้วก็ล้างคอยล์ร้อน
รอดูอาการอีกทีครับ

ปล. รถอายุ 8 ปีแล้ว ยังไม่เคยเติมน้ำยาแอร์มาก่อนครับ

ให้ข้อสังเกตุ​นิดนึงครับ

รถอายุเยอะส่วนใหญ่ อย่างแรกที่เริ่มเสียเลยคือวาล์วหัวฉีดน้ำยาแอร์ และอาการเสียส่วนใหญ่คือโอริงของวาล์ว​ตัวนี้

ถ้าเป็นที่หัวฉีด รถบางคันสามารถเปลี่ยนภายนอกรถได้ บางคันต้องรื้อทั้งคอนโซล

ถ้าคุณเติมครั้งนี้ได้เกิน 2-4  สัปดาห์​ก็จะเป็นที่หัวฉีดครับ ถ้าตู้รั่ว ไม่เกิน 3 วัน

แต่บางครั้ง หัวฉีดของรถบางรุ่นก็จะรั่วแรงเหมือนกัน

ลองดูนะครับ