ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องล้อแม็กแท้ญี่ปุ่นมือ 2 และสเปคของยางรถยนต์  (อ่าน 2902 ครั้ง)

ออฟไลน์ IAmFusRoDah

• Newbie
  • *
สวัสดีพี่ๆใน Webboard ทุกท่าน ผมเป็นสมาชิกใหม่ครับ มีเรื่องอยากสอบถามเกี่ยวกับล้อแม็กแท้ญี่ปุ่นมือ 2 ว่าน่าเล่นไหมครับ เห็นว่ามีหลากหลายราคาและขนาด และถ้าเทียบกับแม็กเดิมติดรถยนต์ (ผมใช้ Yaris ATIV 1.2S MY2019) จะทำให้การขับขี่ดีขึ้นหรือไม่ครับ ตอนนี้กำลังสนใจแม็กญี่ปุ่นมือสอง Enkei RP01 15x7 ET45 จับคู่กับยางรุ่นไหนดีครับ เน้นการขับขี่ทั่วไป ราคาไม่โหดร้ายจนเกินไป ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบและคำแนะนำครับ  :)
Honda Jazz GE SV 09
Honda Jazz GK S MT 14
Mercedes-Benz C230 2.5 Avantgarde 09
Toyota Yaria ATIV S+ 19

ออฟไลน์ Redback

• Full Member
ล้อญี่ปุ่นมือสองน่าเล่นครับ แต่ต้องดูให้ดีว่ามีซ่อมมาหรือป่าว ถ้าดูไม่เป็นแนะนำให้ซื้อกับร้านที่คัดสภาพมาแล้ว อาจจะแพงกว่านิดหน่อย
เรื่องการขับขี่จะดีขึ้นไหม ใส่ล้อกว้าง7 ยาง 195/50/15 หรือ 195/55/15 ก็ให้ความมั่นใจขึ้นกว่าของเดิมติดรถครับ เลือกยางดีๆหน่อย ถ้างบเกิน1หมื่น ลองดู potenza re004 ครับ ถ้าไม่เกินหมื่น ลองดู Toyo tr1 ครับ แต่สเปคล้อที่คุณกำลังดู ออฟ45 มันจะหุบมากเกินไปครับ ใส่ออฟประมาณ 35-40 กำลังดีครับ
2013 VIOS G3 1.5J 4AT
1991 Civic EF 1.5 LX 5MT

• Newbie
  • *
ขอบคุณมากๆสำหรับคำแนะนำดีๆครับ
Mercedes-Benz C230 2.5 Avantgarde 09

ออฟไลน์ samaklen

• Hero Member
ลายนี้ ดูคุ้นๆ เหมือนร้านยางแถวบ้านผม
มีเก่าเก็บนะ

ออฟไลน์ XyteBlaster

ดูล้อซ่อมดุ้ง คด แตก ยากครับ เพราะว่าซ่อมได้เนียนมาก เรามองไม่รู้ ต้องให้ช่างดูครับ

• Newbie
  • *
ลายนี้ ดูคุ้นๆ เหมือนร้านยางแถวบ้านผม
มีเก่าเก็บนะ

ส่วนตัวชอบลายนี้ครับ มันดูเรียบๆคลีนๆดี ก้านน้อย ล้างง่ายไปอีกครับ อิอิ

• Newbie
  • *
ดูล้อซ่อมดุ้ง คด แตก ยากครับ เพราะว่าซ่อมได้เนียนมาก เรามองไม่รู้ ต้องให้ช่างดูครับ

จริงด้วยครับ จะพยายามหาร้านแม็กญี่ปุ่นมือสองที่น่าเชื่อถือและมีรับประกันล้อแท้ครับ

ออฟไลน์ tom46

ล้อมือสองใช้ได้นะครับ ผมก็ใช้ล้อมือสองอยู่เหมือนกัน เอาเข้าจริงก็น่าจะสองสามสี่แล้วด้วยมั้งครับ ขออย่างเดียวล้ออย่ามีแตกมาแล้วกันครับ

ส่วนขนาดยางที่เหมาะสมกับความกว้างของล้อ ลองเข้าไปดูในเวปของ bridgeston ดูครับ เขาจะมีบอกไว้อยู่ว่า ยางเบอร์นี้ เหมาะสมกับความกว้างขนาดเท่าไร

แต่ถ้าจะโหลดรถด้วย ลองหาดูเรื่อง ออฟเซท ล้อดูด้วยนะครับ ว่าเขาใช้ออฟเซทล้อขนาดเท่าไรกัน ได้ไม่ต้องมานั่งลดหน้ายางให้ปวดหัวกันทีหลัง ไหนๆก็ใส่ล้อใหม่แล้วได้ใช้เขาให้เต็มประสิทธิภาพหน่อยครับ

อีกอย่างที่อยากให้ดู ถ้าใส่ล้อแต่งแล้วมักจะตามมาด้วยการใส่เบรคใหญ่กัน ถ้าชอบลายนี้จริงๆ ในเวปของ brembo เขาจะบอกวิธีวัดก้านล้อกับดุมว่าระยะล้อที่มีเป็นขนาดเท่าไร แล้วไปดูในหน้าของปั๊มแต่ละรุ่นเขาได้ว่าแต่ละรุ่นเขาต้องการระยะเท่าไรถึงจะพ้นไม่ติดครับ

ตอนนี้เงินยังอยู่ที่เรา ลองมองๆเรื่องพวกนี้ให้รอบๆก่อนดีกว่าครับ ได้ไม่ต้องมาปวดหัดทีหลังกันครับ

M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

• Newbie
  • *
ล้อมือสองใช้ได้นะครับ ผมก็ใช้ล้อมือสองอยู่เหมือนกัน เอาเข้าจริงก็น่าจะสองสามสี่แล้วด้วยมั้งครับ ขออย่างเดียวล้ออย่ามีแตกมาแล้วกันครับ

ส่วนขนาดยางที่เหมาะสมกับความกว้างของล้อ ลองเข้าไปดูในเวปของ bridgeston ดูครับ เขาจะมีบอกไว้อยู่ว่า ยางเบอร์นี้ เหมาะสมกับความกว้างขนาดเท่าไร

แต่ถ้าจะโหลดรถด้วย ลองหาดูเรื่อง ออฟเซท ล้อดูด้วยนะครับ ว่าเขาใช้ออฟเซทล้อขนาดเท่าไรกัน ได้ไม่ต้องมานั่งลดหน้ายางให้ปวดหัวกันทีหลัง ไหนๆก็ใส่ล้อใหม่แล้วได้ใช้เขาให้เต็มประสิทธิภาพหน่อยครับ

อีกอย่างที่อยากให้ดู ถ้าใส่ล้อแต่งแล้วมักจะตามมาด้วยการใส่เบรคใหญ่กัน ถ้าชอบลายนี้จริงๆ ในเวปของ brembo เขาจะบอกวิธีวัดก้านล้อกับดุมว่าระยะล้อที่มีเป็นขนาดเท่าไร แล้วไปดูในหน้าของปั๊มแต่ละรุ่นเขาได้ว่าแต่ละรุ่นเขาต้องการระยะเท่าไรถึงจะพ้นไม่ติดครับ

ตอนนี้เงินยังอยู่ที่เรา ลองมองๆเรื่องพวกนี้ให้รอบๆก่อนดีกว่าครับ ได้ไม่ต้องมาปวดหัดทีหลังกันครับ

ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะไปดูเพิ่มเติมครับ จะได้ทำทีเดียวจบๆ สบายใจ  :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น่าเล่นครับ

แต่ต้องดูสภาพ สี รอย และ ราคา เพราะไม่ใช่ว่าบอกแท้ แต่สภาพเน่ามาก ราคาแพงฉิปหาย ราคาขายบ้าน ผมยอมกัดฟันซื้อใหม่เลยดีกว่า RPF1 ก็ไม่ได้แพงมากอยู่แล้ว

ที่สำคัญ แท้ ไหม

• Newbie
  • *
น่าเล่นครับ

แต่ต้องดูสภาพ สี รอย และ ราคา เพราะไม่ใช่ว่าบอกแท้ แต่สภาพเน่ามาก ราคาแพงฉิปหาย ราคาขายบ้าน ผมยอมกัดฟันซื้อใหม่เลยดีกว่า RPF1 ก็ไม่ได้แพงมากอยู่แล้ว

RPF1 ของใหม่แท้มือ 1 ก็น่าสนครับ เห็นขายอยู่ชุดละ 3xxxx ส่วนแม็กมือ 2 ญี่ปุ่นที่เล็งๆอยู่ราคาประมาณ 20000 ครับ สภาพ 80%+ (ทั้งหมดนี้ไม่รวมยาง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

น่าเล่นครับ

RPF1 ของใหม่แท้มือ 1 ก็น่าสนครับ เห็นขายอยู่ชุดละ 3xxxx ส่วนแม็กมือ 2 ญี่ปุ่นที่เล็งๆอยู่ราคาประมาณ 20000 ครับ สภาพ 80%+ (ทั้งหมดนี้ไม่รวมยาง)

ราคามือสองราคานี้ ซื้อใหม่ไปเลยครับ สบายใจกว่าเยอะ ทั้งตัวสินค้า และ แท้/ปลอม ขอบ 15 ไม่ได้แพงมาก

• Newbie
  • *
น่าเล่นครับ

ราคามือสองราคานี้ ซื้อใหม่ไปเลยครับ สบายใจกว่าเยอะ ทั้งตัวสินค้า และ แท้/ปลอม ขอบ 15 ไม่ได้แพงมาก

ขอบคุณมากๆครับสำหรับคำแนะนำ  ;D

ออฟไลน์ Carnival911

• Jr. Member
  • **
Mag และยางเป็นสิ่งสำคัญอันดับต้นๆ ไม่แนะนำให้ซื้อมือ2 ครับ ล้อมือ1ลายcopyแบรนด์ดังๆเด๊วนี้มาตรฐานสูงกว่าในอดีตมากแล้วครับ