ผู้เขียน หัวข้อ: มีใครเคยใช้น้ำยาเคลือบสีรถ sonax spray seal ไหมครับ  (อ่าน 4043 ครั้ง)

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
ปกติผมใช้น้ำยาล้างรถของแอมเวย์มาโดยตลอดเพราะรู้สึกว่าล้างแล้วรถเงาดี + บางครั้งถ้ามีเวลาก็ลงแว๊กซ์ ซิลิโคน เกลซ ของแอมเวย์เช่นกัน ใช้ดีครับแต่รู้สึกเหนื่อยใช้แรงและเวลาเยอะไปกับการเคลือบทั้งคันและขัดออกยากมากชอบทิ้งคราบขาวๆ หลังๆมาเลยใช้ขับลบรอยเฉพาะจุดเอา หลังจากนั้นก็หาน้ำยาประเภทที่เคลือบแบบสเปรย์เช็ดออกง่ายๆแต่ไม่เวิร์กยิ่งเป็นตัวดูดฝุ่นให้ติดรถหนักเข้าไปอีก

พอดีบังเอิญไปเจอข้อมูลมาว่า sonax spray seal เป็นสเปรย์เคลือบเงากันน้ำ ลื่น กันฝุ่น แถมยังไม่ต้องเช็ดออกด้วย แต่เห็นราคาแล้วขวดนึงก็เกือบพันเลยครับ เลยอยากมาลองถามคนที่เคยใช้ว่าเป็นยังไงบ้าง ใช้แล้วประทับใจคุ้มค่าใช้ต่อกันไหมครับ ขวดนึงใช้เคลือบทั้งคันได้กี่ครั้ง และอยู่ได้นานไหมครับ กลัวซื้อมาแพงแล้วจะผิดหวังครับ   

ออฟไลน์ U9WS

• Hero Member
  • slower is better
Re: มีใครเคยใช้น้ำยาเคลือบสีรถ sonax spray seal ไหมครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 22:32:15 »
ผมใช้ meguiar's hybrid ceramic wax ราคาไม่ถึงพันทำงานคล้ายกันคือล้างรถยังไม่ต้องเช็ดแห้ง-ฉีดน้ำยา-ฉีดน้ำแรงๆ-เช็ดรถให้แห้ง

เจอฝนน้ำเป็นเม็ดกลมดี สะดวกมากเหมาะกับหน้าฝนที่ผมจะล้างรถทุกวันที่ตากฝนมาและสลับกับลงสเปรย์​ ใช้มา 2-3ครั้งน้ำยาก็ลดไปไม่เยอะอย่างที่คิดนะครับ(แต่เปลืองกว่าสเปรย์ทั่วไปแน่นอน)​

แต่พวกนี้สำหรับผมมองว่ามันเป็น topper เอาไว้ทับรถที่เคลือบแก้ว หรือเคลือบwaxมาแล้วครับ ไม่เหมาะกับลงเพียวๆดูมันไม่ค่อยทนเท่าไหร่ แล้วก็ไม่มีสารทำความสะอาดผิวเลย

ถ้าเอาทนแต่ใช้ง่ายน้อยลงมาหน่อยก็ chemical guys hydrocharge ขวด1,700 ล้างรถ-เช็ดรถแห้งแล้ว-ฉีดน้ำยาเอาผ้าหรือฟองน้ำทาไปให้ทั่วรอ1-2นาที-เช็ดออกง่ายๆ

ประหยัดมาหน่อยก็ GTechniq C2V3 ซื้อแบบแบ่งขาย100ml.ประมาณ 3ร้อย เอามาผสมน้ำเพิ่มเองได้อีกเยอะ ฉีดเช็ดแบบสเปรย์แว็กซ์​ ทั้ง3ตัวใช้สลับกันไปสำหรับหน้าฝนตอนนี้ รวมถึงแชมพูสำหรับเคลือบแก้วอีก2-3ตัว

หมดหน้าฝนผมก็วนไปเล่นสาย wax ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2020, 23:07:19 โดย U9WS »

ออฟไลน์ Ra32

• Full Member
Re: มีใครเคยใช้น้ำยาเคลือบสีรถ sonax spray seal ไหมครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 22:37:35 »
ผมใช้ meguiar's hybrid ceramic wax ทำงานคล้ายกันคือล้างรถยังไม่ต้องเช็ดแห้ง-ฉีดน้ำยา-ฉีดน้ำแรงๆ-เช็ดรถ

เจอฝนน้ำเป็นเม็ดกลมดี สะดวกมากเหมาะกับหน้าฝนที่ผมจะล้างรถทุกวันที่ตากฝนมา

แต่พวกนี้สำหรับผมมองว่ามันเป็น topper เอาไว้ทับรถที่เคลือบแก้ว หรือเคลือบwaxมาแล้วครับ ไม่เหมาะกับลงเพียวๆดูมันไม่ค่อยทนเท่าไหร่ แล้วก็ไม่มีสารทำความสะอาดผิวเลย

ถ้าเอาทนแต่ใช้ง่ายน้อยลงมาหน่อยก็ chemical guys hydrocharge เช็ดรถแห้งแล้ว-ฉีดน้ำยาเอาผ้าหรือฟองน้ำทาไปให้ทั่วรอ1-2นาที-เช็ดออกง่ายๆ

ตอนนี้มี 2ตัวบนและ GTechniq C2V3 ใช้สลับกันไปสำหรับหน้าฝนตอนนี้

หมดหน้าฝนผมก็วนไปเล่นสาย wax ครับ

เหมือนกันเลยครับ ที่ต้องการเคลือบช่วงนี้ก็เพราะเอามากันคราบน้ำโดยเฉพาะเลย เพิ่งโดนฝนแรกล้างแรกๆไม่เห็นคราบน้ำมาส่องดูดีๆเป็นวงเต็มฝากระโปรงเลยครับ ที่ท่านแนะนำมาข้างต้นราคาแต่ละตัวเป็นไงบ้างครับ

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2020, 22:43:53 »

เหมือนกันเลยครับ ที่ต้องการเคลือบช่วงนี้ก็เพราะเอามากันคราบน้ำโดยเฉพาะเลย เพิ่งโดนฝนแรกล้างแรกๆไม่เห็นคราบน้ำมาส่องดูดีๆเป็นวงเต็มฝากระโปรงเลยครับ ที่ท่านแนะนำมาข้างต้นราคาแต่ละตัวเป็นไงบ้างครับ

ผมมีรถสีน้ำเงิน แดง ดำเกิดคราบน้ำแล้วมองไปก็สะดุดตาครับ ลงอะไรทับก็ไม่สวย ขัดเองก็เหนื่อยเดี๋ยวนี้ไม่มีเวลา ให้ร้านขัดก็แพง สรุปซื้อสเปรย์ดีๆมาลงทุกครั้งที่ล้างรถจบสุดครับ

อัพราคาให้ด้านบนแล้วครับ
3ต้วนี้ถ้าเทียบปริมาณที่ใช้จริงกับราคาแล้ว GTechniqจะถูกสุดเพราะผสมน้ำได้ รองลงมาก็ CG ซึ่งผลงานดีสุดด้วย สุดท้าย meguiar's แพงสุดเพราะต้องสเปรย์​เยอะมากแต่ก็สะดวกชีวิตที่สุดเช่นกัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 07, 2020, 22:50:07 โดย U9WS »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 08:46:08 »
ที่สุดของการดูแลสีรถก็คือถุงมือดินน้ำมัน

ใช้แล้วผิวสะอาดอย่างแท้จริง จากนั้นไม่ว่าจะลง wax ยี่ห้ออะไรก็ติดดีทั้งนั้นครับ

ออฟไลน์ AT

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 11:11:30 »
อันดับแรกคลีนผิวดีๆครับ อันดับแรกผมลงแว็กซ์ (845 ตัวนี้ทนสุดๆเหมาะกับหน้าฝน) ทิ้งใว้ให้เชตตัว จากนั้นพวกสเปรย์ ผมลองมาหลายตัวทั้งยี้ห้อราคาพันปลายเจอฝนเดียวจอด สุดท้ายมาจบที่ของไทย silica boot เจอฝนหนักๆสี่ครั้งเม็ดน้ำยังกลม ที่สำคัญฝุ่นน้อย แถมไม่ทิ้งคราบน้ำ เกือบสองเดือนละยังไม่ได้ล้างเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 08, 2020, 11:16:09 โดย AT »

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2020, 13:50:41 »
เตรียมผิว ลง wax ดีๆ แล้ว เคลือบซ้ำเดือนละครั้ง ระหว่างนั้น จะโดนกี่ฝน ก็ไม่มีคราบน้ำ ครับ

เมื่อวาน ล้างรถ ตัวถังรถไม่มีคราบน้ำนะ แต่ไปเจอที่ล้อแทน ส่องดูใกล้ๆคราบน้ำเต็มเลย แบบหลังๆขี้เกียจลง wax ที่ล้อไง ไว้รอบหน้า ค่อยเตรียมผิว จัดให้ล้อสักหน่อย

ส่วนพวกสเปรย์ wax มันไม่ค่อยทนเท่าไหร่ครับ ผมเอาไว้ลง ตอนล้างที่ไม่ได้เคลือบสี น่ะครับ