ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า almeraใหม่ ลดต้นทุนตรงไหนน่าเกลียดเกินไปบ้างครับ  (อ่าน 38129 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
ห้องเครื่องไม่ยอมทำสีให้ดีๆครับ ขนาดcelerioราคาสามแสนกว่ายังพ่นมาให้เลย

แนะนำลองเปิดกระโปรง Mu x สีแดงครับ
ห้องเครื่องยังสีเทาอยู่เลย
รู้สึกว่าเจ้านี้ไม้ง้อลูกค้าเลย. สงสัยต้องรอให้อันดับไป3-4นี่คงจะรู้สึกตัวครับ

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
ยางอะไหล่ไม่มีพอว่า แต่ไม่ให้แม่แรงมาด้วยเริ่มไม่โอเคละ เอาออฟชั่นอื่นๆ ออกแทนดีกว่า

3. การตัด ล้อและยางอะไหล่ พร้อมแม่แรง แต่ให้มาเป็นปั๊มลมไฟฟ้าแทน ... เป็นการลดต้นทุน จริงๆ เหรอครับ ??
    ปั๊มลมไฟฟ้า ถูกกว่า ล้อและยางอะไหล่พร้อมแม่แรง .. เหรอครับ ?? ??

จริงครับ แต่วัถุประสงค์ของการใช้ปั๊มลมไฟฟ้าคือลดน้ำหนักได้ครับ ไม่งั้น CO2 กับอัตราสิ้นเปลืองเกินเกณฑ์ Ecocar อย่างโตโยต้าก็ให้ปั้มลมไฟฟ้าใน Yaris และ CHR แต่ Altis ให้ยางอะไหล่เป็นล้ออัลลอยฟูลไซส์เลย ฮาไหมละ 555

เรื่องนี้ผมว่าไม่จริงนะครับเพราะalmera รุ่นล่างก็ยังมียางอะไหล่กับแม่แรงให้ แล้วราคาปั้มลมไฟฟ้าผมว่าน่าจะถูกกว่าล้อยางกับแม่แรงรวมกันนะครับ ปั๊มลมราคาหลักร้อยแต่สามอย่างนั้นราคารวมกันน่าจะถึงสองพันนะครับ

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
ยางอะไหล่ไม่มีพอว่า แต่ไม่ให้แม่แรงมาด้วยเริ่มไม่โอเคละ เอาออฟชั่นอื่นๆ ออกแทนดีกว่า

3. การตัด ล้อและยางอะไหล่ พร้อมแม่แรง แต่ให้มาเป็นปั๊มลมไฟฟ้าแทน ... เป็นการลดต้นทุน จริงๆ เหรอครับ ??
    ปั๊มลมไฟฟ้า ถูกกว่า ล้อและยางอะไหล่พร้อมแม่แรง .. เหรอครับ ?? ??

จริงครับ แต่วัถุประสงค์ของการใช้ปั๊มลมไฟฟ้าคือลดน้ำหนักได้ครับ ไม่งั้น CO2 กับอัตราสิ้นเปลืองเกินเกณฑ์ Ecocar อย่างโตโยต้าก็ให้ปั้มลมไฟฟ้าใน Yaris และ CHR แต่ Altis ให้ยางอะไหล่เป็นล้ออัลลอยฟูลไซส์เลย ฮาไหมละ 555

เรื่องนี้ผมว่าไม่จริงนะครับเพราะalmera รุ่นล่างก็ยังมียางอะไหล่กับแม่แรงให้ แล้วราคาปั้มลมไฟฟ้าผมว่าน่าจะถูกกว่าล้อยางกับแม่แรงรวมกันนะครับ ปั๊มลมราคาหลักร้อยแต่สามอย่างนั้นราคารวมกันน่าจะถึงสองพันนะครับ

ผมคิดว่าที่ Almera ตัว V และ VL ที่ใส่ปั๊มลมไฟฟ้าก็เพราะว่าเรื่องน้ำหนักนั่นแหละครับ เพราะตัว V หนัก 1,070 kg แต่ตัว EL ที่เป็นยางอะไหล่เล็กหนัก 1,074 kg ถ้าตัว V และ VL ให้ยางอะไหล่เล็กมาน้ำหนักคงมากกว่านี้ แล้วค่าไอเสียเกิน 100 g/km ตกเกณฑ์ Ecocar ไปครับ
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ shipcake

ฮออนด้า เดอะเบส ออฟ สนิม ครับ ทำไมหรอ ก็เจอกับตัว เห็นกับตา ป้ายแดง!

ออฟไลน์ mamaman

ฮออนด้า เดอะเบส ออฟ สนิม ครับ ทำไมหรอ ก็เจอกับตัว เห็นกับตา ป้ายแดง!

ผิดกระทู้ป่าวครับผม
เค้าคุยกันเรื่อง  almeraใหม่ ลดต้นทุนตรงไหนน่าเกลียดเกินไปบ้างครับ

ออฟไลน์ apinui

https://www.facebook.com/DriveMasterPage/posts/1032026607161061?__tn__=-R

แปะลิงค์ไว้ครับ จะได้รู้ว่า Almera ลดต้นทุนยังไง วันนี้มีคนเงิบแน่นอนครับ ฮรี่ฮรี่

และแล้ว ก็ลบเมนต์หนีไปตามคาด 555555555555555

ที่ผมลบเม้นท์ผมไป เพราะผมคิดว่า ความคิดเห็นของผมหลายๆคนอ่านแล้วอาจไม่พอใจ ผมจึงลบดีกว่าเพราะไม่อยากให้เกิดการโต้เถียงกันมากกว่านี้เท่านั้นเอง ....

แต่ลิ้งค์ที่คุณแนบมา ในรูปต่างๆ เช่นเรื่องสีในห้องเครื่อง ซึ่ง อัลเมร่า เอารถสีแดงมา แต่ ซิตี้เอารถสีขาวมา แล้วมาบอกว่าเค้าทำสีภายในให้ .. ผมว่าคุณไปดูของจริงดีกว่ามั้งครับว่า เค้าทำสีห้องเครื่องจริงหรือเปล่า ไม่ใช่ เอารถสีขาว สีรองพื้นมันก็ขาว แล้วมาบอกว่าทำสีมา ..

ส่วนสายไฟก็ถ่ายมาแต่จุดดีของตัวเอง บอกว่าพันมาดีกว่า ดูตำแหน่งกล่องฟิว ของ ซิตี้ (รูปบน) กับ อัลเมร่า (รูปล่าง)ดูเอาละกัน ทีตรงนี้ไม่พูดถึงบ้างล่ะครับ

ออฟไลน์ mothsan

https://www.facebook.com/DriveMasterPage/posts/1032026607161061?__tn__=-R

แปะลิงค์ไว้ครับ จะได้รู้ว่า Almera ลดต้นทุนยังไง วันนี้มีคนเงิบแน่นอนครับ ฮรี่ฮรี่

และแล้ว ก็ลบเมนต์หนีไปตามคาด 555555555555555
ถ้าดูจากรูปเข้ากล่องฟิวส์ City ก็ยังดีกว่านะครับ ทำไมถึงมองว่าอัลเมล่าดีกว่าครับ เพราะcity ใช้สายอ่อนเพื่ออะไร และหุ้มด้วยฉนวนพิเศษเพราะอะไรครับ จุดนี้ถ้าเข้าใจจะรู้ว่าเหนือกว่าคืออะไรครับ

ที่ผมลบเม้นท์ผมไป เพราะผมคิดว่า ความคิดเห็นของผมหลายๆคนอ่านแล้วอาจไม่พอใจ ผมจึงลบดีกว่าเพราะไม่อยากให้เกิดการโต้เถียงกันมากกว่านี้เท่านั้นเอง ....

แต่ลิ้งค์ที่คุณแนบมา ในรูปต่างๆ เช่นเรื่องสีในห้องเครื่อง ซึ่ง อัลเมร่า เอารถสีแดงมา แต่ ซิตี้เอารถสีขาวมา แล้วมาบอกว่าเค้าทำสีภายในให้ .. ผมว่าคุณไปดูของจริงดีกว่ามั้งครับว่า เค้าทำสีห้องเครื่องจริงหรือเปล่า ไม่ใช่ เอารถสีขาว สีรองพื้นมันก็ขาว แล้วมาบอกว่าทำสีมา ..

ส่วนสายไฟก็ถ่ายมาแต่จุดดีของตัวเอง บอกว่าพันมาดีกว่า ดูตำแหน่งกล่องฟิว ของ ซิตี้ (รูปบน) กับ อัลเมร่า (รูปล่าง)ดูเอาละกัน ทีตรงนี้ไม่พูดถึงบ้างล่ะครับ

ออฟไลน์ Kendow

เพื่อความยุติธรรม ผมจึงหารูปห้องเครื่อง City สีแดงมาเทียบกับ Almera สีแดงแล้วครับ เสียดายผมอัพรูปไม่ได้เลยแปะลิงก์แทนครับ

Almera
http://www.headlightmag.com/hlmwp/wp-content/uploads/2020/01/almera_eng_enginebay.jpg

City
http://www.headlightmag.com/hlmwp/wp-content/uploads/2019/12/2019_12_17_Honda_City_Engine_01.jpg

แล้วรูปที่คุณยกมา City ถ้าดูดีๆ นะครับ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิดนะ ผมคิดว่าสายไฟห่อด้วยท่อเฟลกซ์ แล้วหุ้มด้วยฉนวนอีกรอบครับ แต่ Almera มีแต่ท่อเฟลกซ์เพียวๆ เลย
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ mamaman

คุณ ลบไป แต่ผมก็อ่านทันนะ apinui
คุณเอารูป ห้องเครื่อง  almeraใหม่ ถ่ายแค่เครื่องยนต์มา แล้วบอกว่า ไม่เห็นว่า  almeraใหม่ เก็บสายไฟไม่ดีตรงไหน
แล้วยังบอกว่า ทุกคน คิดไปเองรึเปล่า ในรูปเอามาโชว์ยังเก็บสายดีกว่าอีกรุ่นเลย
ด้วย ความ  หวังดี Kendow เลยกลัวว่าคุณ จะมองไม่เห็นหรือแกล้งไม่เห็นก็เลย เอา รูปชัดๆ เต็ม โต แปะลิงค์ให้ดู

ผมว่า พูดๆมาเถอะครับ ไม่ต้องกลัวว่าคนอื่นจะไม่พอใจหรอก อะไร ที่เป็นจริงทุกคนรับได้ครับ ไม่ต้องไปลบคอมเมนต์หนี

แนะนำให้ apinui ไปดูรถจริงดีกว่า เสพข่าว แต่บน Internet ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2020, 18:45:07 โดย mamaman »