ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า almeraใหม่ ลดต้นทุนตรงไหนน่าเกลียดเกินไปบ้างครับ  (อ่าน 38128 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
เนื่องจากที่บ้านได้รับรถมาอาทิตย์กว่าแล้ว แต่ผมไม่ได้เป็นคนขับเองเลยอาจจะยังสัมผัสได้ไม่ทั่วนะครับ แต่บางอย่างที่เห็นก็รู้สึกว่าน่าเกลียดเกินไปนิด

อย่างแรกคือยางอะไหล่ ไม่ให้มาพอทำใจได้เพราะสวิฟที่บ้านก็ไม่ให้มา ตอนแรกเลยจะหาซื้อยางอะไหล่ใส่แทนปั๊มลมแต่ปรากฎว่านิสสันไม่ให้แม่แรงมาด้วย อย่างอึ้งเลยเพราะสวิฟถึงไม่มียางแต่ก็ยังมีให้ นิสสันคิดว่าใช้น้ำยาอุดรอยรั่วแล้วเลยไม่ต้องใช้ล่ะมั้ง แล้วน้ำยาอุดรอยรั่วก็ของนิสสันก็แพงมากด้วย(1000฿)

อีกอย่างคือแผ่นปิดบนช่องยางอะไหล่เป็นแผ่นฟิวเจอร์บอร์ดปิดทับด้วยพรมบางๆ  ขอเป็นวัสดุที่แข็งแรงกว่านี้หน่อยก็น่าจะดี

ออฟไลน์ Magl

• Hero Member
ส่วนนั้นเป็นแบบนั้นหลายยี่ห้อนี่ครับ ลดต้นทุนและไม่จำเป็นต้องหนักอะไร เราไม่ได้เปิดทุกวัน เทียบกับซิลฟี่ราคา 8 แสนผมว่ามีลดต้นทุนบ้าง แต่คุ้มกว่าซิลฟี่เยอะ

ออฟไลน์ deertesla

ห้องเครื่องไม่ยอมทำสีให้ดีๆครับ ขนาดcelerioราคาสามแสนกว่ายังพ่นมาให้เลย

ออฟไลน์ bodin

• Sr. Member
ฟิวเจอร์บอร์ด อัลติสแพงกว่าก็เคยใช้มาแล้วครับ

มันก็ดีนะครับ เบา ถูก ไม่กลัวน้ำ เสียก็ซ่อมเองได้ ข้อเสียคือไม่ทนความร้อนและรับน้ำหนักได้น้อยแต่รถมักจะแถมถาดพลาสติกชั้นบนมาด้วยก็พอทนได้

ออฟไลน์ TeslaX

เดินสายไฟแบบกากมากกกกก เห็นห้องเครื่องแล้วคนหนีไปฮอนด้าหมด

ออฟไลน์ Symphonic

ฟิวเจอร์บอร์ด อัลติสแพงกว่าก็เคยใช้มาแล้วครับ

มันก็ดีนะครับ เบา ถูก ไม่กลัวน้ำ เสียก็ซ่อมเองได้ ข้อเสียคือไม่ทนความร้อนและรับน้ำหนักได้น้อยแต่รถมักจะแถมถาดพลาสติกชั้นบนมาด้วยก็พอทนได้

อัลติสใช้กับแผ่นแปะหลังเบาะ มันเป็นส่วนที่ไม่ได้รับน้ำหนักอะไร
แต่กับแผ่นปิดบนยางอะไหล่ อันนี้มันต้องใช้วางของทับด้วยไม่ใช่เหรอครับ

ออฟไลน์ Nutty eiei

ห้องเครื่องครับ กาก มาก ทำมาได้ไงจะหุ้มสายไฟมาซักหน่อยก็ไม่ได้ อีกเรื่องนึงคือพวงมาลัยหุ้มหนัง ใช้หนังอะไรหุ้มกันครับ แข็งเหลือเกิน ขนาดรุ่น VL พวงมาลัยหุ้มหนังนะครับ งงมากครับนี่หุ้มหนังแล้วเหรอ?

ออฟไลน์ recycleman

ฝาครอบเครื่องปิดให้มันดูเรียบร้อยหน่อยมันจะซักกี่บาทเชียว ห้องเครื่องมันเเลยดูรกรุงรังมากทำให้หมดอารมณ์ในการอยากได้ไปเยอะเลยละ

ออฟไลน์ Salmon

เบาะโฟมครับ
ควรจะเป็นฟองน้ำ

ออฟไลน์ Dubee

- ห้องเครื่อง ถ้าเพิ่มฝาคลอบจะเพิ่มต้นทุนสักกี่บาทเชียว (เก็บสายไฟด้วย) เพิ่มมาแค่นี้ห้องเครื่องจตะดูดีไม่รกตาแบบตอนนี้แล้ว
- เบาะหนัง นี่ก็เหมือนกันครับ กี่บาทเชียว สเปกโรงงานทราบอยู่แล้วหนังเทียมปริมาณเยอะกว่าหนังแท้กว่าครึ่งอยู่แล้ว ทำไมไม่แถมมาให้ในรุ่นท็อป
- ครูสคอนโทรล ควรจะมีในรุ่นท็อปนะ

สองสามอย่างนี่ครับถ้าเพิ่มมาแล้วผมว่าสมน้ำสมเนื้อกับราคาแล้วครับ รอดูตอนไมเนอร์เชนจ์นะจ๊ะ

ออฟไลน์ I_AM_M

ห้องเครื่องรกแผ่นปิดใต้เครื่องรถไม่มี

ออฟไลน์ madboy

เรื่องสายไฟในห้องเครื่องนี่ เรียนตามตรงว่านิสสันไม่เคยทำได้เรียบร้อยสวยงามมาตั้งแต่ไหนแต่ไรแล้วครับ แม้แต่ R35 ก็เถอะ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ PJ"

• Fake Forester
เดินสายไฟแบบกากมากกกกก เห็นห้องเครื่องแล้วคนหนีไปฮอนด้าหมด

honda นี่คนก็อาจจะหนีเหมือนกันครับ ประกอบแย่ ตัวถังง้องแง้บ ไหนจะสนิมที่เจออกันในรถไม่กี่ปีอีก

ออฟไลน์ Tien.W

ห้องเครื่องครับ กาก มาก ทำมาได้ไงจะหุ้มสายไฟมาซักหน่อยก็ไม่ได้ อีกเรื่องนึงคือพวงมาลัยหุ้มหนัง ใช้หนังอะไรหุ้มกันครับ แข็งเหลือเกิน ขนาดรุ่น VL พวงมาลัยหุ้มหนังนะครับ งงมากครับนี่หุ้มหนังแล้วเหรอ?

หนังเหมือน pulsar ผมเลย จับครั้งแรกนี่แบบ ... ขับ civic fd รุ่น S ที่เป็นยูรีเทน ผิวสัมผัสยังดีกว่าเลยครับ

ออฟไลน์ [J]e[w]

อย่างอื่นหลายๆคนบอกไปหมดแล้ว ผ้าที่หุ้มกระโปรงหลัง ให้มาครึ่งเดียว ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ mamaman

ในเมื่อได้ราคาขนาดนี้
ก็ควรยอมรับในเรื่องการลดต้นทุนนะครับ
ไหนๆ ก็บอกว่า เป็นรถที่คุ้ม
แต่ คุ้มแค่ตัว TOP เท่านั้นละจากที่ผมดู

ออฟไลน์ spn

ตามราคาครับ ผมไปลองแล้ว เทียบกับ march ของแม่
คุณภาพวัสดุภายในพอๆกัน เสียงปิดประตู เหมือนเดิม ไม่หนักแน่น ที่เหลือก็ตามที่สมาชิกได้กล่าวไว้ข้างบนครับ
คือว่าพอใช้ได้ถ้าเทียบกับราคาครับ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Devil13

ห้องเครื่องไม่ยอมทำสีให้ดีๆครับ ขนาดcelerioราคาสามแสนกว่ายังพ่นมาให้เลย

แนะนำลองเปิดกระโปรง Mu x สีแดงครับ
ห้องเครื่องยังสีเทาอยู่เลย

ออฟไลน์ siwakorn

แนะนำลองเปิดกระโปรง Mu x สีแดงครับ

Dmax 2020 ก็ไม่พ่น ของผมสีดำแต่ในห้องเครืองสีเทาเข้ม เหมือนรองพื้นมาเฉยๆ 3.0M แล้วนะ

ออฟไลน์ tyo00

อย่างอื่นหลายๆคนบอกไปหมดแล้ว ผ้าที่หุ้มกระโปรงหลัง ให้มาครึ่งเดียว ;D

อันนี้ตอนแรกก็ติดใจครับ แต่ไปรู้มาว่าเป็นวัสดุหุ้มกันความร้อนจากท่อไอเสียครับ ก็ทำใจครับคิดว่าถ้าหุ้มมาให้ครบทั้งสองด้านก็คงจะดีมาก แต่ไม่ให้มาก็ถือเป็นส่วนที่ไม่ค่อยเห็นละกัน

ส่วนสายไฟนี่ยังไม่เคยลองไปเปิดดูเหมือนกันมันแย่ขนาดนั้นเลย?

ออฟไลน์ Symphonic

Dmax 2020 ก็ไม่พ่น ของผมสีดำแต่ในห้องเครืองสีเทาเข้ม เหมือนรองพื้นมาเฉยๆ 3.0M แล้วนะ

ลองเปิดฝาถังน้ำมันดูด้วยครับ เหมือนว่าจะปิดฝาพ่น Top Coat กันรอบเดียว
เรื่องเปลือยสีรองพิ้นนี่ ผมกลับแปลกใจว่าทำไม Toyota กลับพ่นให้ แม้แต้รถอีโค
อย่างยาริส  แบบนี้เสียบัลลังก์แชมป์ลดต้นทุนแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ TCP

เรื่องยางอะไหล่ ... ผมคุ้นๆ ว่า เค้าไม่ได้ให้ ยางอะไหล่ 1 เส้น (ทั้งยาง+ล้อ) มาก็จริง

แต่เค้าให้ ปั๊มลมไฟฟ้า ตัวเล็กๆ มาแทน ไม่ใช่เหรอครับ ??

แบบนี้ ผมว่า น่าจะเหมาะ น่าจะถูกใจสาวๆ และผู้ใช้รถทั่วไปส่วนใหญ่ มากกว่าหรือเปล่า ??

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
ทำราคาได้ขนาดนี้ผมยอมได้นะ​ ถูกกว่านี้ก็เซเลริโอ้ละครับ​ จริงๆแผ่นปิดเครื่องยนต์มาสด้า2​ ก็มี​ ผมยังอยากจะถอดออกเลย​ ปิดไว้ให้มันร้อนเปล่าๆ​ ย้อนไปดูพวกเจ้าตลาดที่ตั้งราคาขายแพงๆ​ ลดน่าเกลียดกว่าอีก​
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ Staples

ยางอะไหล่ไม่มีพอว่า แต่ไม่ให้แม่แรงมาด้วยเริ่มไม่โอเคละ เอาออฟชั่นอื่นๆ ออกแทนดีกว่า

ออฟไลน์ Floppy-T

ลดทุกเจ้าครับ นิสสันก็ลดหนักเลย โดนเฉพาะเบาะ
ไปลองนั่งมาแล้ว รู้สึกได้เลยว่า วัสดุภายเบาะนั้นไม่น่าจะใช่ฟองน้ำ Leg room กว่า แต่เบาะนั่งไม่สบายเลย
ลดต้นทุน ฝาท้ายหลังของ Honda รถเก๋งซีดาน ก้มมองดูมองเห็นลำโพงโผล่ออกมาเลยครับ แอคคอร์คก็ไม่ปิด

ออฟไลน์ mongolias

มันก็ลดต้นทุนกันทั้งนั้นแหละครับ รถระดับนี้ ส่วนตัวผมว่าต่างกันไม่มากเท่าไหร่
อาจจะมียกเว้นก็มาสด้า ที่ดูเก็บงาน + วัสดุดีกว่าหน่อยครับ

ออฟไลน์ Kendow

https://www.facebook.com/DriveMasterPage/posts/1032026607161061?__tn__=-R

แปะลิงค์ไว้ครับ จะได้รู้ว่า Almera ลดต้นทุนยังไง วันนี้มีคนเงิบแน่นอนครับ ฮรี่ฮรี่

และแล้ว ก็ลบเมนต์หนีไปตามคาด 555555555555555
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2020, 20:54:31 โดย Kendow »
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
ด้วยราคาและของที่ได้มา

ส่วนตัวจะติจริงๆ ก็มีแค่เบาะกับหนังหุ้มพวงมาลัยนี่แหละ

เบาะนี่อ่อนแบบ อ๊อนอ่อน อ่อนจนกลัวว่าหุ่นแบบผมจะใช้ไม่ทน
ส่วนพวงมาลัยผมจะคิดซะว่าเป็นยูริเธนที่หนาขึ้นและมีตะเข็บปลอมล่ะกัน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ TCP

ยางอะไหล่ไม่มีพอว่า แต่ไม่ให้แม่แรงมาด้วยเริ่มไม่โอเคละ เอาออฟชั่นอื่นๆ ออกแทนดีกว่า

งงครับ ...

1. ไม่ให้ยางอะไหล่มา แล้วจะให้แม่แรงมาทำไม ?  เพราะถึงให้มา ก็ไม่ได้ใช้เปลี่ยนอยู่ดี
    วิ่งไปเปลี่ยนที่ร้านยางเลยดีกว่า ... จริงมั้ยครับ ?

2. ก็เค้าให้ ตัวปั๊มลมไฟฟ้า มาใช้ปั๊มลมเพิ่มแรงดันในยางแทนไงครับ เท่ากับว่า ไม่ต้องเปลี่ยน / ถอดล้อออกจากดุมล้อเลย

3. การตัด ล้อและยางอะไหล่ พร้อมแม่แรง แต่ให้มาเป็นปั๊มลมไฟฟ้าแทน ... เป็นการลดต้นทุน จริงๆ เหรอครับ ??
    ปั๊มลมไฟฟ้า ถูกกว่า ล้อและยางอะไหล่พร้อมแม่แรง .. เหรอครับ ?? ??
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2020, 20:15:29 โดย TCP »

ออฟไลน์ Kendow

3. การตัด ล้อและยางอะไหล่ พร้อมแม่แรง แต่ให้มาเป็นปั๊มลมไฟฟ้าแทน ... เป็นการลดต้นทุน จริงๆ เหรอครับ ??
    ปั๊มลมไฟฟ้า ถูกกว่า ล้อและยางอะไหล่พร้อมแม่แรง .. เหรอครับ ?? ??

จริงครับ แต่วัถุประสงค์ของการใช้ปั๊มลมไฟฟ้าคือลดน้ำหนักได้ครับ ไม่งั้น CO2 กับอัตราสิ้นเปลืองเกินเกณฑ์ Ecocar อย่างโตโยต้าก็ให้ปั้มลมไฟฟ้าใน Yaris และ CHR แต่ Altis ให้ยางอะไหล่เป็นล้ออัลลอยฟูลไซส์เลย ฮาไหมละ 555
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium