ผู้เขียน หัวข้อ: รถเก่าๆมันหายไปไหนหมดครับ?  (อ่าน 6111 ครั้ง)

ออฟไลน์ Steve_Davis

• Jr. Member
  • **
รถเก่าๆมันหายไปไหนหมดครับ?
« เมื่อ: มิถุนายน 10, 2020, 23:07:27 »
Toyota สามห่วง Civic ตาโต Nissan neo
ที่เมื่อก่อนวิ่งกันเกลื่อนๆ ตอนนี้ไม่ค่อยเห็นละครับ
บ้านเราก็ไม่เห็นจะมีป่าช้ารถ หรือ ขายเศษเหล็กหมดแล้วครับ?

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
Re: รถเก่าๆมันหายไปไหนหมดครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2020, 23:09:38 »
ไม่กลายเป็น​เศษเหล็ก​ ก็กินอะไหล่​กันเองไปเรื่อยๆครับ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Staples

Re: รถเก่าๆมันหายไปไหนหมดครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2020, 23:12:17 »
ถึงจุดที่ซ่อมไม่คุ้มทุน ก็คงเป็นเศษเหล็กครับ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2020, 23:15:57 »
คือราคามันเหลือหลักหมื่น คนก็ไม่ถนอมเเล้วครับ  พังไหญ่ๆทีหรือชนที  ทิ้งซากซื้อคันไหม่คุ้มกว่าซ่อม

ส่วนคนที่เก็บสภาพดีๆก็ไม่ขายครับมันขาดทุน ค่าบำรุงดูเเลที่เสียไป เกินราคาขายไปเเล้ว

ออฟไลน์ e:smart Hybrid

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2020, 23:30:18 »
ผมเคยเช็คทะเบียน Toyota สามห่วง ที่ผมเคยใช้และขายไปเมื่อเกือบสิบปีที่แล้วครับ

พบว่า ยกเลิกการใช้ทะเบียนไปแล้วครับ

:-X :-X

ออฟไลน์ The_Wizard

• Full Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 10, 2020, 23:54:01 »
ส่วนใหญ่ที่เหลือรอดอยู่จะเป็นที่มีราคา มีจุดเด่น มีคุณค่า มีเอกลักษณ์ประจำรุ่น ที่สามารถเป็นรถคลาสสิคในอนาคตได้ บางคันเจ้าของรักมากๆ มีเรื่องราวกับมัน ก็ทิ้งไม่ลง แต่ถ้าเจ้าของไม่ได้มองลึกขนาดนั้น ก็คงไม่มีความจำเป็นที่จะต้องเสียค่าดูแลเพื่อดูแลมันต่อไป หรือบางคนเจอค่าซ่อมสูงกว่ามูลค่ารถ ก็ยอมทิ้งไปเลยก็มี

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 08:22:43 »
มันไม่คุ้มค่าที่จะใช้ต่อแล้วครับ ความเสี่ยงที่จะพังหรือหมดอายุในส่วนต่างๆก็เยอะ ได้ซ่อมบ่อยจ่ายบ่อยจุกจิกไปเรื่อย 

สู้ไปหารถใหม่ใช้ดีกว่า อีโค่คาร์ปีใหม่ๆสดๆมือสองแสนกว่าๆก็หาได้แล้ว ใช้ได้อีกกยาวๆ สบายใจกว่าเยอะ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 08:45:25 »
ส่วนนึง ใช้งานต่อ จนถึงทุกวันนี้

ส่วนนึง มีไว้จอด แต่ไม่ได้ใช้ นานๆ ใช้ที แค่สตาร์ทติดก็ยากละ

ส่วนนึง พัง จอดอู่ รอซ่อม ช่างก็ขี้เกียจซ่อม เพราะซ่อมไม่คุ้มค่าแรง

ส่วนนึง จอดทิ้ง ไปซาก อยู่ตามข้างทาง ลานจอด หมู่บ้าน และ คอนโด

ส่วนนึง ขายซาก ทำอะไหล่ แยกชิ้นส่วน อยู่ในจั๊ง เพราะขายยกคัน ถูกกกว่าแยกอะไหล่ขายซะอีก

สุดท้ายอยู่ที่ว่ารุ่นไหน จะถูกกระตุ้นด้วย นักเล่นรถ กลุ่มคนคอเดียวกัน หรือ คนปั่นเพราะชอบ หรือ ปั่นราคา ก็ว่าไปเป็นรุ่นๆ คันๆ

Civic EG EK ราคาไม่ก็ไม่ถูกนะ เทียบกับปี สภาพ และ ความ rare หรือ ความพิเศษ ถือว่าราคาแพงด้วยซ้ำ ก็มีกลุ่มคนที่ยังเล่นอยู่ 

ออฟไลน์ <Sportivo>

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 09:15:37 »
รถเก่าๆที่ขายเข้าเต๊นท์ เต๊นท์เขาระบายไปต่างจังหวัดหมดครับ เพราะคนต่างจังหวัดกำลังซื้อไม่สูง ลองไปดูตามอำเภอเล็กๆไกลๆเจอหมดแหละ 3 ห่วง ซีวิคเตารีด ซันนี่นีโอ ไมตี้เอ๊ก มังกรทอง ฯลฯ

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 09:42:01 »
กลายเป็นซากไปตามกาลเวลาครับ

จะอยู่ได้ก็ต่อเมื่อเป็นรถที่คนสะสมไว้เท่านั้น

ออฟไลน์ kunimihero

• **
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 09:55:08 »
พ่อผมยังขับ BMW E34 อยู่ ค่าซ่อมเห็นแม่บอกว่าทีละ 2 หมื่น เหงื่อตกเลย

ออฟไลน์ kabutoro

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 09:55:39 »
ตาม ตจว. ยังหาได้ครับ ราคาก็มีตั้งแต่ 10-80k แล้วแต่สภาพ โดยเฉพาะโซลูน่านี่ราคาแทบไม่ตกมาหลายปีแล้วครับ ส่วนของผมยังคงใช้อยู่เพราะมันขายไม่ออก(ฮา)

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 10:11:10 »
 :) หลายเหตุผลครับที่คนไม่ใช้รถเก่า สังเกตดีดีเด็กยุคใหม่ๆนี่ล่อกันคันละเกินล้านทั้งนั้น ไม่ค่อยมีใครใช้รถคันต่อจากพ่อจากแม่กันแล้วครับ
สังคมเราส่วนนึงเป็นสังคมอวดอ้าง และรถก็เป็นส่วนนึงของกระบวนการนั้นด้วย แค่สองเหตุผลนี่ก็กินเกินกว่าครึ่งไปแล้วครับ
คันเก่าสุดที่บ้านผมคือ tfr 20กว่าปีแล้ว ยังวิ่งฉิว ไม่มีไรพัง พึ่งเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนไปสองอัน 160 บาทเอง 5555 รถปิศาจชัดๆ 8)

ออฟไลน์ p.pooh

• **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 12:42:12 »
ผมอยู่ ตจว ตะลอนๆ ไปทั่ว ส่วนตัวทำไมเจอแต่รถใหม่ๆป้ายแดง แต่ละบ้านอย่างน้อย มีคัน หรือสองคัน ขึ้นไป ไม่แพ้ กทม เลย รถเก่าๆ มากๆ ไม่ค่อยมี
รถสมัยนี้มันออกง่าย รถเก่าซ่อมไม่คุ้มแล้ว ออกใหม่ง่ายกว่า รถเก่าก็ตามนั้น ถ้าไม่โดนแยกขายอะไหล่ ก็จอดไว้รอขายซาก

ออฟไลน์ InBkk

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 12:53:14 »
:) หลายเหตุผลครับที่คนไม่ใช้รถเก่า สังเกตดีดีเด็กยุคใหม่ๆนี่ล่อกันคันละเกินล้านทั้งนั้น ไม่ค่อยมีใครใช้รถคันต่อจากพ่อจากแม่กันแล้วครับ
สังคมเราส่วนนึงเป็นสังคมอวดอ้าง และรถก็เป็นส่วนนึงของกระบวนการนั้นด้วย แค่สองเหตุผลนี่ก็กินเกินกว่าครึ่งไปแล้วครับ
คันเก่าสุดที่บ้านผมคือ tfr 20กว่าปีแล้ว ยังวิ่งฉิว ไม่มีไรพัง พึ่งเปลี่ยนใบปัดน้ำฝนไปสองอัน 160 บาทเอง 5555 รถปิศาจชัดๆ 8)

เขาซื้อรถใหม่ก็เพราะชอบความทันสมัย และ Reliability ครับ ไม่ใช่ว่าเขาขี้อวดแบบนั้นกันทุกคน

ตัวอย่างง่ายๆ เลยคือ แฟนผมเอง รถใช้มา 4-5 ปี เริ่มมีซ่อมหนักๆ ผมแนะนำให้เธอเอารถไปอู่นอก-หาอะไหล่มือสอง เธอไม่เอาเลยครับ ยอมเข้าศูนย์เสียเงินหลายๆ หมื่น แต่แลกกับความชัวร์ ความสะดวกสบายดีกว่า เว้นเสียแต่ว่าผมจะไปทำให้ ซึ่งผมก็ไม่มีเวลาอีก

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 12:57:35 »
มันยังไม่ถึงกับสูญพันธุ์หรอกครับ หลายคนก็ยังกล้าใช้เพราะราคาที่มันถูกโคตรๆ นี่แหละ แต่จำนวนก็ลดลงมากเมื่อเทียบกับ 5 ปีก่อน

แต่ทฤษฎีนี้ จะใช้ไม่ได้กับรถยุโรปบางรุ่น เช่น E36 W202 W124 ซึ่งผมว่าผมยังเห็นบ่อยกว่า Sunny Neo ที่ใหม่กว่าหลายปี และเคยมีจำนวนบนถนนมากกว่า

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 13:01:25 »
ไปอยู่ตาม ตจว  ไม่ใช่จังหวัดหัวเมืองใหญ่ ไม่ใช่ตัวอำเภอ แต่อยู่อำเภอเล็กๆ ห่างจากตัวอำเภอไปหน่อย ซึ่งราคา ณ ตอนนี้ เค้าสามารถจับต้องได้ ครับ

ล่าสุดเพิ่งไปเอาท้ายตัดนีโอ มาได้แถวบุรีรัมย์  เท่าที่ขับผ่านไปเอาท้ายตัดมาจะเจอ  เช่น นีโอ โชลูน่าตัวแรก ท้ายเบนซ์ ตาโต ใช้งาน แล้วใช้งานแบบตามสภาพ  ไม่ได้ดูแลแบบรถใหม่  ส่วนใหญ่คนขับก็ 45+
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 13:08:25 »

เด็กยุคใหม่ๆ ถ้าเพิ่งจบน้องคนที่จะซื้อรถเอง ส่วนใหญ่ที่บ้านซื่อให้ ซึ่งแน่นอน ถ้าทางบ้านมีกำลังซื้อสูง การที่จะเลือกรถที่เหมาะสมกว่า สบายกว่า มันก็ไม่ได้ผิดอะไร หรือบางบ้านออกป้ายแดงให้ แล้วให้เด็กดูแลรถเองไปเลยก็มี

รถเก่าบางคันก็ไม่ได้มี ABS / Airbag / VSC หรือระบบความปลอดภัยที่จำเป็นในยุดปัจจุบัน ไม่รับรวมโอกาศที่จะเสียกลางทางอีกนะครับ ในมุมมองของ พ่อแม่ซื้อรถให้ลูกใช้ ส่วนนี้สำคัญมากครับ

ใช้รถคันเดิมแล้วโอเคก็เป็นเรื่องดีครับประหยัดไปได้เยอะมาก แต่เลือกใช้รถใหม่ที่เหมาะสมกว่าก็ไม่ได้ผิดอะไรนะครับ

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 13:22:12 »

เขาซื้อรถใหม่ก็เพราะชอบความทันสมัย และ Reliability ครับ ไม่ใช่ว่าเขาขี้อวดแบบนั้นกันทุกคน

ตัวอย่างง่ายๆ เลยคือ แฟนผมเอง รถใช้มา 4-5 ปี เริ่มมีซ่อมหนักๆ ผมแนะนำให้เธอเอารถไปอู่นอก-หาอะไหล่มือสอง เธอไม่เอาเลยครับ ยอมเข้าศูนย์เสียเงินหลายๆ หมื่น แต่แลกกับความชัวร์ ความสะดวกสบายดีกว่า เว้นเสียแต่ว่าผมจะไปทำให้ ซึ่งผมก็ไม่มีเวลาอีก
เข้ามาอีกที กลิ่นเดือดมาซะงั้น ผมแค่ยกตัวอย่างครับท่าน อ่านดีดีผมแค่ยกตัวอย่าง และใช้คำว่า  ส่วนนึง  ;D ;D ;D
มีเงินทำอะไรก็ดีหมด แต่ไม่มีแล้วรสนิยมสูงนี่ปัญหาของปัจจุบันครับ นี่คือความจริง5555

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 13:28:54 »

เข้ามาอีกที กลิ่นเดือดมาซะงั้น ผมแค่ยกตัวอย่างครับท่าน อ่านดีดีผมแค่ยกตัวอย่าง และใช้คำว่า  ส่วนนึง  ;D ;D ;D
มีเงินทำอะไรก็ดีหมด แต่ไม่มีแล้วรสนิยมสูงนี่ปัญหาของปัจจุบันครับ นี่คือความจริง5555

ขอโทษด้วยครับ เข้าใจแล้วครับ

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 14:19:09 »
รถมันเก่า มันก็เลิกใช้ไปตามกาลเวลาแหล่ะครับ ทีวีจอตู้ เตารีดโบราณ จักรเย็บผ้าถีบ มันเหมือนกันอ่ะครับ อีกสัก 100 - 200 ปีข้างหน้า รถมีล้ออาจหาไม่ได้แล้วในโลกก็ได้

ออฟไลน์ Showbiz

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 14:46:23 »
ยกเว้น W124 นะ ยังเห็นอยู่เรื่อยๆ แม้อายุจะมาก

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 18:13:04 »
ขวัญใจผม  ตอนนี้ อายุ  15 ขวบแล้ว  ยังไงก็ไม่ขาย..

ออฟไลน์ ToRToNGPaT

• Wongnai : ติดตามต้อง
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 18:40:34 »
ที่บ้านผมมี 3ห่วง อยู่คนนึงครับ เป็นรถคุณป้า ยังใช้อยู่ทุกวันนี้ อายุเกือบ 27 ปีแล้ว แน่นอนว่ารุ่นนี้มันโคตรทน โคตรทึก และซ่อมง่ายมากๆเลย  เอาเป็นว่า 27 ปีที่ผ่านมา ฝากระโปรงห้องเครื่องจะเปิดแค่ตอนเข้าศูนย์หรืออู่เท่านั้นจริงๆ ป้าผมไม่เคยเปิดเองเลย แต่ด้วยอายุของมัน ความเสื่อมโทรมตามกาลเวลา ทำให้มาถึงจุดที่แอบคิดว่าซ่อมไม่คุ้มแล้ว เอาจริงๆ แค่เปลี่ยนยาง 4 เส้น ก็น่าจะคิดเป็น 20-30% ของราคารถแล้ว กะว่าถ้าป้าเลิกขับรถ ก็คงไม่มีใครใช้มันแล้ว จะจอดหรือขายก็ค่อยคิดอีกที  นี่จะน่าจะเป็น 1 ในเหตุผลที่มันเริ่มหายไปครับ

อีกอย่างหนึ่ง รถเก่าๆยุค 1990-1995 นั้น แม้จะขายอยู่ในราคาหลักหมื่นก็จริง แต่มันอยู่ช่วงกลางหลักหมื่นบางคันสวยๆพร้อมใช้ก็อาจไปถึงปลาย ซึ่งบอกถึงช่วยปลายหมื่นนั้น ก็ได้รถยุคปี 2000 ที่ใหม่ขึ้นหลายปีพอสมควร หรือถ้าขยับไปถึงแสนหรือแสนนิดๆ ซึ่งเริ่มหารถปี 2003-2005 ได้แล้วและอาจจะใหม่กว่านั้ก็ได้ หากเป็นแบรนด์รองๆ เลยทำให้ปัจจุบันคนไม่สนใจรถยุค 1990-1995 เท่าไหร่ครับ

อันนี้ความคิดส่วนตัวนะ
My Car = My Friend

2023 Honda HR-V 1.5 e:HEV RS E-CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องหมูแดง)
2023 Honda WR-V 1.5 RS CVT Ignite Red Metallic / Black Roof (น้องถุงแดง)

Review ของกินอร่อยๆ เรียนเชิญที่ Wongnai : ติดตามต้อง

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 21:04:13 »
ในบริบท พื้นที่ กทม หรือเมืองใหญ่ๆ big cities ทั้งหลายในประเทศไทย รถเก่าๆ มันหาไม่พบง่ายๆหรอกคับ เพราะปริมาณรถรุ่นกลางๆ และรุ่นใหม่ๆ มันมีเยอะกว่า ความน่าจะเป็น probability ที่จะพบรถเก่าๆ มันก้เลยต่ำมาก  ที่จริงก้มีอยู่แต่น้ยมาก ในทางกลับกัน ในเมืองบ้านนอก ต่างจังหวัด จังหวัดเล็กๆ คุณจะพบรุ่นเก่าๆ ค่อนข้างง่าย และเจอบ่อยนะคับ ยกตัวอย่างเช่น ที่แพร่บ้านผม เป็นเมืองเล็กๆ คุณจะพบเจอรถหลากหลายรุ่นได้ง่ายมาก ตั้งแต่เก่ามาก ค่อนข้างเก่า กลางๆ และรถสมัยใหม่ พบเห็นได้ง่าย ที่ จขกท ว่ามา โคโรลล่า ซีหวิคตาโต ซันนี่ ผมพบเจอประจำคับ บ่ายนี้ก้เจอ เจ้าตาโต คุณอย่าลืมนะว่า 80% ของรถรุ่นนี้และรุ่นอื่นในวัยเดียวกัน ยังมีอยู่อาชีพหนึ่งที่ใช้กันเยอะ นั่นีอ ข้าราชการ ครูคับ ครูส่วนใหญ่เขาซื้อตั้งแต่สมัยป้ายแดง ทุกวันนี้ ถึงแม้จะผ่านมา ยี่สิบปีกว่า มันก้ยังใช้ำด้ บางคนก้ขับไปโรงเรียน บางคนเกษียณแล้วก้ยังใช้อยู่ ดังนั้นจึงเจอบ่อยจนชินตาคับ นอกจากนั้นก้ยังมี ซันนี่ เกือบทุกรุ่น โคโรลล่าทุกรั่น รุ่น KE ก้ยังเจอเลยคับ มิตซูแชมป์ ก้เจอบ่อย อีคาร์นี่เจอประจำคับ และรถเก่าๆอื่นๆอีกหลายรุ่นคับ ถ้าคุณมา ตจว คุณจะพบรถเก่าๆจนเป็นเรื่องปกติธรรมดาไปเลยคับ ดังนั้นใครยังเปนห่วง และอาลัยรถเก่าๆเหล่านี้ก้ไม่ต้องเสียดายนะคับ เพราะยังมีคนใช้อยู่เยอะคับ ใน ตจว