ผู้เขียน หัวข้อ: mazda2 diesel ปรึกษาเรื่องโช๊คหน่อยครับ  (อ่าน 2782 ครั้ง)

ออฟไลน์ YNWA08

• Newbie
  • *
mazda2 diesel ปรึกษาเรื่องโช๊คหน่อยครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 16:48:45 »
ขอสอบถามหน่อยครับ ใช้โช๊คยี่ห้อไหนดีครับ เล็งๆtein enduraproไว้ดีหรือเปล่าครับ หรือเเนะนำยี่ห้ออื่นก็ได้ครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
Re: mazda2 diesel ปรึกษาเรื่องโช๊คหน่อยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 20:24:36 »
tein endurapro ดีแน่นอนครับ  ถ้าให้ดีเอาตัว plus ครับ  จะได้ปรับตามความต้องการ

ออนไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: mazda2 diesel ปรึกษาเรื่องโช๊คหน่อยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 22:09:15 »
เน้นนิ่ม ไป Tein
เน้นหนึบ ไป KYB New SR
เน้นเฟิร์ม สาดมันส์ทุกโค้ง ไป Bilstein B6 (ถ้ามีของ)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 23:12:38 »
Tein​ Mazda2​ ไม่มี​ EnduraPro+ มีแต่ตัว​ EnduraPro​ ธรรมดาที่ปรับหนืดไม่ได้​ ถ้าไม่โหลดก็​ Tein​ Endura​ Pro​ กับ​ KYB New​ SR​ นี่แหละ​ ตัวแรกได้ฟีลรถบ้านมากสุด​ พ่อแม่ลูกเมียนั่งไม่บ่น​ แต่ถ้าขับเร็วบ่อย​ ซิ่งบ้าง​ ก็​ New​ SR​ จริงๆไม่ว่าเลือกตัวไหนก็ดีกว่ารถเดิมๆเยอะแน่นอน​ ส่วนตัวผมใช้ Tein​ Flex​ Z​ อยู่พอใจมากๆ​ แน่นหนึบกำลังดี​ ขับในเมืองไส้ไม่แตก เนียนถึงขนาดว่าแม่กับเมียยังไม่รู้เลยว่าใส่สตรัทมา​
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 10:51:24 »
ผมว่า Mazda 2 ช่วงล่างเดิมๆมันก็หนึบดีและออกกระด้างหน่อยๆแล้วนะครับ (คนที่ชอบช่วงล่างนุ่มนวลจะบ่นหน่อยว่า Mazda 2 ช่วงล่างแข็ง) ถ้า จขพ ยังไม่พอใจกับช่วงล่างเดิมแปลว่าต้องขับโหดพอสมควรเลย ความเห็นส่วนตัวถ้าเลือก Tein Endura Pro มันอาจจะยังติดนุ่มไปแล้วอาจจะยังไม่จบ อาจจะต้องข้ามไป KYB New SR เลยหรือเปล่านะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2020, 10:53:36 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky