ผู้เขียน หัวข้อ: เคยเจอรถที่ U-turn แล้วเข้าขวาสุดไหมครับ?  (อ่าน 4246 ครั้ง)

ออฟไลน์ The Mechanics of Emotions

• Hero Member
เมื่อวานผมขับเส้นสุวินทวงศ์ ช่วงหนองจอกมันจะเป็นถนน 3 เลน ผมก็วิ่งขวาสุดด้วยความเร็วประมาณ 100 นึง (ไม่มีรถตามหลัง) แล้วทีนี้มีรถจะยูเทิร์น 2 คัน คันแรกหยุดดูรถทางตรงและกลับรถแล้วชิดเลนซ้ายสุด คันที่สอง mu-x ป้ายแดงก็วิ่งมาถึงจุดกลับรถและกลับรถทันทีโดยไม่ได้หยุดมองรถทางตรงเลย และกลับรถเข้าเลนกลางและเป็นจังหวะเดียวกับรถผมวิ่งมาเลนขวาสุดใกล้ถึงรถคันนั้นแล้ว และเค้าก็เบี่ยงมาเข้าเลนขวาสุดอย่างหน้าตาเฉย ผมจึงเบรคกระทันหันและโยกหลบเข้าเลนกลางพร้อมกับกดแตรค้างยาวๆ

สรุปคือ จุดกลับรถนี้ไม่มีทางเบี่ยงขวาเพื่อหลบรถทางตรงแต่อย่างใด ไม่มีเหตุจำเป็นที่ต้องกลับรถแล้วเข้าขวาสุด ผมงงมากและโมโหมากว่าขับรถแบบนี้ได้ไง คือคันแรกกลับรถแล้วชิดเลนซ้ายสุด mu-x กลับรถตั้งลำตรงที่เลนกลางปุ้ปก็เบี่ยงเข้าขวาทันที ทำให้ผมต้องหลบเข้าเลนกลางเพื่อผ่านรถ 2 คันนั้น จะเกิดอะไรขึ้นถ้าคันแรกกลับเข้าเลนกลาง แล้วคันสองกลับแล้วชิดขวาทันที แล้วรถผมจะหยุดตรงไหนดี งงกับคนขับรถแบบนี้มาก ใครเคยคนกลับรถแล้วเข้าเลนขวาทันทีไหมครับ
2010 BMW 325i M Sport
2016 Mazda CX-5 2.0S

ออฟไลน์ turbo lover

• Sr. Member
Re: เคยเจอรถที่ U-turn แล้วเข้าขวาสุดไหมครับ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 19:48:27 »
ผมไม่เคยเจอคนที่ขับรถนิสัยแบบนี้แล้ว ขอโทษเลยครับ เคยเจอเคสคล้ายๆ จขกท  ผมบีบแตรยาวไป ก็ตีหน้ามึนใส่
บางทีผมมาทางตรง เจอมนุษย์ ออกจากซอยมาไม่ดูรถทางตรง ขับปาดออกมา4เลนเลย ผมบีบแตรว่าไป ก็ทำมึนเช่นเคยครับ
ก็ได้แต่ ทำใจไป หงุดหงิดไป เต้าไม่รู้เรื่องอะไร มีแต่เราทำายตัวเองครับ

ออฟไลน์ johnlee

Re: เคยเจอรถที่ U-turn แล้วเข้าขวาสุดไหมครับ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 20:05:38 »
พวกนี้ จอมมึนครับ

ผมแช่งให้เจอ10ล้อักที จะได้จำ
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 20:09:30 »
 :) ผมเจอประจำ เจอมาหมดทุกแบบ ยูเทินเข้าขวาสุด, โผล่มาจากซอยแบบไม่ดูทางตรง ,ปาดออกมาทั้งที่เรากำลังแซง,เร่งประกบตอนเราจะแซงสองเลนสวน, โมโห ด่าทอ แม้กระทั้งปาดหน้าลงไปต่อยกันก็เคย
ทั้งหมดทั้งมวล ณ วันนี้อายุมากขึ้นพอแล้ว รู้แจ้งแล้ว ปรับตัวเองขับช้าลง เดาใจคันหน้าให้ติดลบไว้เราจะได้ระวัง ยูเทินเบาลง ซอยไปช้าๆ รีบไปก็ไปเจอกันข้างหน้าไฟแดงอยู่ดี ทุกวันนี้ขับรถมีความสุขมากขึ้นเยอะครับ 8)

ออฟไลน์ TCP

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 20:44:25 »
มันหลายๆ สาเหตุรวมๆ กันนะ

1. คนไทยบางส่วน มันก็เห็นแก่ตัว เอาตัวมันเป็นหลัก คนอื่นจะเป็นยังไงก็ช่าง

2. มาตรฐานการขับขี่ของคนที่มีใบขับขี่แล้ว หรือคนรุ่นใหม่ๆ ที่เพิ่งสอบใบขับขี่ผ่าน .. โดยเฉลี่ย โคตรต่ำ ..

3. มาตรฐานการออกแบบวิศวกรรมการทางในไทย มีไม่รู้กี่มาตรฐาน ... เอาง่ายๆ แค่จุดยูเทิร์น มีทุกแบบ
    - ยูเทิร์นแบบ ไม่มีช่องเลนเพิ่ม / พื้นที่เลนเพิ่มให้ทั้งด้านซ้าย และด้านขวา
    - ยูเทิร์นแบบ มีช่องเลนเพิ่ม / พื้นที่เลนเพิ่มให้ด้านนึง เป็นด้านซ้าย
    - ยูเทิร์นแบบ มีช่องเลนเพิ่ม / พื้นที่เลนเพิ่มให้ด้านนึง เป็นด้านขวา

แล้ว ... คนที่ผ่านถึงตรงนั้น จะมีซักกี่คนที่จะรู้ วิธีการเลี้ยวกลับที่ถูกต้อง 100% ?? ?? ??

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 21:16:58 »
พวกขับรถได้แต่ไม่มีเซนต์ห่าอะไรเลยมีเยอะครับ ที่มันชนๆกันเพราะคนพวกนี้แหละ ไม่มีตรรกะในการคิดอะไรเลยว่าถ้าขับแบบนี้คนอื่นจะเป็นยังไง
คิดแต่ว่ารถเราคันเดียว แล้วไอพวกแบบนี้แหละชอบคิดว่าตัวเองขับดีระวังที่สุดแล้วทำไมยังโดนรถชน

ขับรถได้ใช่ว่าจะขับรถเป็น
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออนไลน์ spn

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 21:21:20 »
อยู่ระยองเจอทุกวันครับ ชินมากๆแล้ว
เจอกระทั่งถนน 2 เลน รถวิ่งสวนเลนมาตอนไฟเขียว เพื่อรีบออกมาถนนสุขุมวิท เกือบชนมาหลายคันละ
E220d W213
Camry 2.5 HV Premium
BT50 Free Style Cab Hi racer
Revo 2.8J B cab 4x4
March 1.2 CVT
KIA Jumbo 1JZ-GE AT

ออฟไลน์ Odd_yim

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 22:03:03 »
ผมขับเส้นสุวินทวงศ์ ทีไร ก็เจอว่ากำลังทำถนนทุกที น่าจะเกิน 10 ปีแล้วมั้ง หลัง ๆ เริ่มดีขึ้น แต่เส้นถนนยังไม่มี ป้ายยังไม่ครบ รถบรรทุกก็เยอะเพราะมันคือเส้น 304  เวลาขับต้องระวังมากพอสมควรครับ จังหวะที่เจอน่าจะไม่ชินถนนมากกว่า ถ้าเปิดไฟสูงให้สัญญาณสักหน่อยน่าจะพอช่วยได้ครับ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 23:17:27 »
เส้นนี้เลยสดๆร้อนๆ ครับ

ไม่ใช่คันเดียวด้วย หลายคันเลย แต่ปกติ ถ้าผมเห็นรถตั้งท่าจะยูเทอร์น ผมจะชะลอครับ
ปล.วันนี้ก็มีกระพริบไปคันนึง แต่พี่แกไม่สน 55555

ว่าแต่เส้นนี้มันจะแข่งกับพระราม2 หรือไง สร้างไม่เสร็จซักที

ออฟไลน์ XMSL

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2020, 23:18:18 »
ต้องแสดงออกกับพวกเห็นแก่ตัวพวกนี้อย่าปล่อยเฉยดีแล้วครับ แต่สุดท้ายเราก็ต้องทำใจนะ...สมัยนี้หน้าหนาเห็นแก่ตัวกันสุดๆ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 02:24:47 »
เคยครับ

ผมขับมาด้วยความเร็วมากระดับนึง

ประสบการณ์รถ ประกันตีtotal loss ครั้งแรกของผมก้อด้วยคนเมาๆกลับรถแบบนั้น

เป็นครั้งแรกที่มีประสบการณ์กับ airbag มันแสบจมูกนะ.

และคาดเข็มขัดเป็นอะไรที่สำคัญมากๆ

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 08:27:04 »
จุดกลับรถ มี 2 แบบ

1. กลับรถแล้วอยู่เลนขวาสุด ในกรุงเทพฯ จะเป็นแบบนี้ บางจุดมีกรวยตั้งชุดเจน บางจุดไม่มี

2. กลับรถ แล้ว ต้องออกซ้าย บนถนนระหว่างจังหวัด จะเป็นแบบนี้ บางเส้น บางสุด มีทำเป็นเลนกลับรถ เพิ่มออกไปทางไหล่ทางออกไปอีก(คล้ายๆ เกาะ หรือ วงเวียน)

ดังนั้น

เหตุการณ์ที่เจอมา ผมว่าปกติ เพราะบางจังหวะ มีรถกำลังกลับรถอยู่ คันต่อมา ก็ไหลตามกลับรถกันต่อเนื่องหลายๆ คัน

คุณคือ รถทางตรง จริงไหม บางทีคุณก็ต้องดูจังหวะเขาด้วย ถ้ามีรถกลับรถอยู่ ก็ควรจะชะลอ (ไม่ต้องพูดเรื่องผิด หรือ ถูก กฏหมายนะ)

เพราะ ตามเหตุการณ์จริง อาจจะมีรถที่กลับรถพลวดพลาดออกมา หรือ กลับรถซ้อนกัน 2 คัน หรือ พวกลักไก่ ก็เยอะ

ดังนั้น ถ้าเกิดอุบัติเหตุขึ้นมา ไม่คุ้มแลกหรอก

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 10:52:30 »
เคยครับ

ผมขับมาด้วยความเร็วมากระดับนึง

ประสบการณ์รถ ประกันตีtotal loss ครั้งแรกของผมก้อด้วยคนเมาๆกลับรถแบบนั้น

เป็นครั้งแรกที่มีประสบการณ์กับ airbag มันแสบจมูกนะ.

และคาดเข็มขัดเป็นอะไรที่สำคัญมากๆ

ผมเข้าใจเลยครับ เคยผ่านมาเหมือนกัน ไม่ซ่อม ตีเป็นซากไปเลย ถุงลมคู่หน้า ระเบิดออกมาหมด ดีที่ผมคาดเข็มขัดตลอด มันสำคัญจริงๆ

ออฟไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 11:14:24 »
สงสัยว่า ถ้าว่ากันตามกฏหมาย การกลับรถแบบนี้ กลับรถเสร็จต้องอยูซ้ายสุดหรือขวาสุดครับ??

ส่วนตัวผม ถ้าขับรถในเมือง รถเยอะ วิ่งกันไม่ได้เร็วมาก พวกสุขุมวิท / จรัญฯ กลับรถเสร็จผมอยู่ขวานะ เพราะถ้าออกซ้ายเลย คงต้องรอนานมาก และส่วนใหญ่ก็จะชิดขวากัน
กลับกัน ถ้าวิ่ง ตจว ถนนมีเกาะกลาง ขับกัน 100++ อันนี้จะรถจังหวะ กลับรถแล้วไปไหล่ทาง/เข้าซ้ายสุด แต่ถ้าไม่มีรถ หรือวิ่งไม่เร็วมาก กดหนีได้ ก็เข้าขวา แล้วกดเลย

ปัญหาที่เจอ ส่วนใหญ่จะเป็น ในเมือง กลับรถชิดขวา แต่มี พวก กลับรถซ้อนมาเลนกลาง กับอีกกลุ่มคือ ตีวงไม่เป็น... เลี้ยวกลับรถกินเลนเดียวได้ ไม่ทำ กลับที กินไปสองเลน

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 11:48:29 »
บอกตรงๆ มีเยอะครับไอพวกขับรถแบบมึนๆ ไม่รู้อะไรใดๆทั้งสิ้น โคตรเบื่อ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 12:11:36 »
พวกขับรถได้แต่ไม่มีเซนต์ห่าอะไรเลยมีเยอะครับ ที่มันชนๆกันเพราะคนพวกนี้แหละ ไม่มีตรรกะในการคิดอะไรเลยว่าถ้าขับแบบนี้คนอื่นจะเป็นยังไง
คิดแต่ว่ารถเราคันเดียว แล้วไอพวกแบบนี้แหละชอบคิดว่าตัวเองขับดีระวังที่สุดแล้วทำไมยังโดนรถชน

ขับรถได้ใช่ว่าจะขับรถเป็น

ผมเห็นด้วยเรื่องเซ้นส์นี่แหละ
จริงๆถ้าคอมมอนเซ้นส์จะบอกกับตัวเองว่าทำยังไงไม่ให้ตัวเองโดนชน ผมเชื่อว่าเค้าจะไม่กลับรถแบบนี้แน่นอน

และหรือ ต่อให้จะกลับในลักษณะนี้ ก็จะไม่ทำให้คนอื่นเดือดร้อนครับ ส่วนตัว ผมเคยเห็นพวกรถแรงๆ แรงมากๆ กลับลักษณะนี้อยู่บ้าง กะระยะห่างของคันที่วิ่งมา เมื่อตั้งตรง แกก็กดขึ้นไปเลย ไม่ถึง 5 วิ เค้าก็ถึง 100 แล้ว ซึ่งมันจะสัมพันธ์กับรถที่ยกคันเร่งให้

ต้องทำใจครับ อยู่ร่วมโลกกับร้อยพ่อพันแม่ ทำใจจริงๆ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 12:48:07 »
ผมเกลียดมาก พวกออกจากซอยแล้วคลานไปขวาสุดแบบช้า ๆ ก็มี

ใครสอนมันขับรถวะเนี่ย?

ออฟไลน์ Nott1959

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 14:31:16 »
แบบนี้มันก็พอมี แต่ก็น้อยมากๆครับเต็มที่ก็รออยู่เลนกลาง ให้เราไปก่อนแล้วค่อขึ้นขวา

อารมณ์เหมือนเวลาขับรถต้องอยู่ขวาตลอด เขาถือทัศนคติแบบนั้นรึเปล่าครับ...
V8 V10 V12 ONLY!!!!

ออฟไลน์ kentaonline

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 15:46:30 »
ขอเห็นต่างนะครับ

ผมยังไม่เจอกฎหมายใดๆที่บอกว่ากลับรถเสร็จแล้วให้อยู่ช่องทางซ้ายสุด

มึแต่เพียง

1.กลับรถด้วยความระมัดระวัง เมื่อเห็นว่าปลอดภัย
2.ทิ้งระยะกับรถที่สวนมา มากกว่า 100 เมตร

และเมื่อรวมกับ พรบ.จราจรฯ มาตรา อื่น ที่กล่าวถึงรถทางตรง

3.เดินรถอยู่ในช่องทางซ้ายมือสุด ยกเว้น...บลาๆๆ
4.หลบซ้ายให้รถเร็วกว่า

ดังนั้น สรุปว่าถ้ากลับรถแล้ว รถยังทำความเร็วได้อยู่ และช่องทางซ้ายมีรถคันอื่น ก็สามารถอยู่ ช่องทางขวามือสุดได้เช่นกันครับ (จะเห็นว่าจุดกลับรถบางแห่งก็ตั้งกรวยให้อยู่ช่องขวามือได้)

พูดง่ายๆว่า กลับรถแล้วจะอยู่เลนไหนก็ได้ เมื่อเห็นว่าปลอดภัย ครับ
(กลับรถเสร็จแล้ว ก็ใช้ กติกาเดิมเหมือนรถทางตรง)

แต่ถ้าเป็นกรณี จขกท คือ "จขกท ขับรถทางตรงแล้วต้องเบรค" แสดงว่าคนที่กลับรถยังไงก็ผิดครับ ผิดตั้งแต่กลับรถด้วความประมาทแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2020, 15:52:30 โดย kentaonline »

ออฟไลน์ Trafalgar

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 09:05:22 »
เจอประจำครับ เกลียดไอ้พวกนิสัยแบบนี้มากด้วย

แล้วส่วนมากหลังจากที่กลับรถแล้ว ก็จะขับเรื่อยๆด้วยนะครับ ไม่ยอมเร่งเครื่อง
- 1994 Toyota Corolla AE101 1.6 4A-FE MT
- 1995 Honda Civic EG 1.5 D15Z7 MT
- 1996 Mitsubishi Lancer Evolution IV 2.0 4G63T MT
- 2005 Toyota Hilux Vigo Cab 2.5G 2KD-FTV MT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0V 1KD-FTV AT
- 2005 Toyota Fortuner 3.0G 1KD-FTV MT
- 2013 Honda City 1.5 L15A7 AT