ผู้เขียน หัวข้อ: จานเบรคเบี้ยว จากโรงงาน  (อ่าน 2118 ครั้ง)

ออฟไลน์ Turin

• Hero Member
จานเบรคเบี้ยว จากโรงงาน
« เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 13:50:49 »
ต่อเนื่องจากกระทู้ก่อน

http://community.headlightmag.com/index.php?topic=75746.msg1330320#msg1330320

สุดท้ายก็ไปที่พระโขนง (อีกเจ้าไกลจัด เลยขอลองกับเจ้าใกล้กว่าก่อน) ... อู่แจ้งว่ามี 2 ปัญหา

1 คือ ใส่ผ้าเบรคไม่ดี ไม่ได้มีการตั้งระยะลูกสูบให้ดีก่อน (อันนี้เข้าใจได้ เพราะเบรคหลัง MX5 จะมีน๊อตให้ตั้งระยะอยู่ถ้าช่างชุ่ยๆหน่อยจะใช้วิธีดันเข้าไปเลยทำให้ลูกสูบทำงานไม่ปกติ (อ่านเจอเป็นปัญหาคลาสสิคของ MX5 รุ่นผม)
2 อันนี้แปลก อู่แจ้งว่า จานเบรคหน้าเบี้ยว คือหน้าจานเบรคด้านนอกไม่ฉากกับหน้าแปลน (ด้านในฉากปกติ) ... ที่แปลกใจคือ ไม่เคยรู้ว่ามีปัญหาแบบนี้ด้วย (นึกว่าจานจากโรงงานจะได้มาตรฐานกว่านี้ ยิ่งไม่ใช่ยี่ห้อไก่กาด้วย .. จานผมคือ Dixcel SD) ใช้รถมา 20 ปี เพิ่งเจอครั้งแรก

ความเศร้าคือ ต้องเจียให้ได้ฉากกัน และเนื่องจากจานผมเป็นแบบเซาะร่อง เลยทำให้แต่ละส่วนของจานร่องลึกไม่เท่ากัน !!! ... ณ ตอนนี้ยังไม่ยืนยันผลว่าหาย ขอดูอาการอีกสัก 1 สัปดาห์ แล้วค่อยสรุปอีกที (แต่ผมว่าเป็นไปได้มาก เพราะอู่เก่าก็เจียจานมาทำร่องผมลึกไม่เท่ากันไปหนนึงแล้ว คิดว่าเค้าคงไม่กล้าเจียลึกกว่านี้มันเลยยังเบี้ยวอยู่นิดๆ)

ไม่ทราบว่าท่านสมช.เคยเจอกันบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 12, 2020, 13:53:03 โดย Turin »

ออฟไลน์ tom46

Re: จานเบรคเบี้ยว จากโรงงาน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 16:26:42 »
ระบบอุตสาหกรรม ผมว่ามันก็มีผิดพลาดกันได้อยู่ละครับ

ผมเคยเจอแต่แบบ ขนาดจานไม่โตเต็มตามสเป็ค จานตามสเป็คผมต้อง 320 ตอนนั้นหาแก้นู้นนี่นั้นมาตั้งหลายอย่าง ลงท้ายมาลองวัดขนาดจานกลับไม่ได้ขนาด 320 ตามสเป็ค วัดได้แค่ 318 เลยทำให้ผ้าเบรคกินเลยจาน ตอนหลังเลยต้องเปลี่ยนยี่ห้อเอาแทนครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 16:52:54 »
ลูกสูบหน้า กับแกนสไลด์ (ถ้าสูบเดียว)
มีติดขัดหรือเปล่าครับ กดจานไม่เท่ากัน
หรือวางผ้าไม่เสมอกัน

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2020, 17:00:17 »
ลูกสูบหน้า กับแกนสไลด์ (ถ้าสูบเดียว)
มีติดขัดหรือเปล่าครับ กดจานไม่เท่ากัน
หรือวางผ้าไม่เสมอกัน
เป็นทั้ง 2 อย่างเลยครับ