ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ขับทางไกลแล้วสบายที่สุดคือรถเก๋ง D segment ท่านอื่นชอบรถSegmentไหนกันครับ  (อ่าน 13783 ครั้ง)

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
Kia Carnival เลยครับ ขับจากเชียงใหม่เข้า กทม. รวดเดียว  ไม่ปวดหลัง ไม่เครียด..รถสูง ล้อหนา ไม่ต้องระวังหลุมบ่อมาก คนขับก้อสบาย คนนั่งก้อเพลิน หลับยาวๆ

ปล.เทียบกับ 528i กับ Accord G9 นะครับ
+1 ครับ  ::)
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ tsubasa

• Hero Member
ผมชอบ bmw s7 , benz s class และ toyota land cruiser

ออฟไลน์ NoBiReacto

• Sr. Member
เท่าที่เคยใช้มา ขับเส้นทางเดียวกัน ขอนแก่น-กทม.
สบายสุดผมให้ crv g5 ถนนไม่ดี หลุมบ่อคอสะพาน รูดไปได้เลย

แต่ D segment ที่ขับแล้วเหนื่อยคือ camry 2.4hv ครับ ซับแรงกระแทกดีก็จริง แต่ถ้าถนนมีคลื่นเมื่อไหร่ รถจะออกอาการทันทีโยนมากๆ

ออฟไลน์ Lucky_suby

ขับมาหลายคันหลายแบบ ถ้าทางไกล เน้นนั่งสบาย ไม่ต้องขับสนุก ผมชอบ Lexus RX300 Gen2 ที่สุดละครับ นุ่ม นิ่ง นั่งสบาย ไปได้ทุกที่ ทัศนวิสัยดีมากครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

เรื่อง alphard vellfire หรือแม้แต่ตู้หรูๆตัวอื่นๆ
จะไปบอกว่ามันโคลงมันคงไม่ถูกต้องเสียทีเดียวครับ

ปัญหามันน่าจะมาจากคนขับมากกว่าครับ พ่อบ้านหลายบ้านน่าจะขับรถเก๋งจันทร์ถึงศุกร์ พอเสาร์อาทิตย์เอารถอีกประเภทออก ผมว่ามันต้องมีโครงบ้างแหละ

ลองไปเจอคนขับรถที่ขับประจำดูสิครับ
รับลองนุ่มไม่แพ้ s class s7 แน่นอน

อย่างพ่อผมใช้ h1 ทุกวัน เวลาผมนั่ง ผมยังว่าสบายเลย
ส่วนผม ขับเกวียน honda freed ทุกวัน มาขับ vellfire ก็มีแต่คนบอกว่าทำไมรถผมมันนุ่มกว่ารถเค้า

คือการขับรถเตี้ยๆกับสูงมันไม่เหมือนกันน่ะครับ  ^^

ออฟไลน์ AgentMolder

ความสบาย การควบคุมพวงมาลัย รวมถึงความสนุกในบางที ผมให้ D-seg ครับ ผมมี camry ตัวใหม่
แต่ถ้าเอาทรรศนวิสัย และความไม่ต้องกังวลบนท้องถนน ผมให้ SUV ผมมี CRV Gen ล่าสุด

แต่ส่วนใหญ่ใช้ camry ครับ เพราะ CRV โคลงเคลงเกิน ขับเดิมๆ ไม่ได้ทำช่วงล่าง

ออฟไลน์ Pegasus7700

ขึ้นกับทริปที่ไหน. คนขับอย่างไร

สำหรับผม suv
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ palma

เลือก D-seg ครับ ไปยาวๆนิ่งๆ ผ่อนคลาย

ถนนปัจจุบันในทางที่ผมไป เรียบสบายครับ ไม่ต้องเป็นห่วง

ทางลงใต้เรียบดีตลอดถึงชุมพรแล้วครับ เก๋งวิ่งสบายๆ

ส่วนรถสูงๆแบบ SUV ขับแรกๆจะโคลงๆให้เหวอๆหน่อย แต่ขับๆไปนั่งๆไปก็ชิน ถ้ารู้จังหวะ แต่ก็ไม่เนียนเท่า D-seg คับ

ถ้าไปแบบเร็วๆยาวๆจริงๆ D-seg จะสบายกว่า ครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ V221

S Class Series 7 A8 ทั้งนั่งทั้งขับสบายทั่วคันที่สุดสำหรับทางไกลครับ แต่ถ้าชอบทรงสูงก็ต้องX7 GLS ที่นุ่มไม่แพ้กันเพราะใช้ช่วงล่างถุงลมเหมือนกัน
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ Punpun

• Newbie
  • *
ผมขับขึ้น-ลง หาดใหญ่-กรุงเทพฯ ปีละ2ครั้ง  รถที่ใช้มี CAMRY 2.5 ปี2015 ไม่ไฮบริจ, Fortuner 2015, Vellfire zg 2.5 2018 ปัจจุบันใช้อยู่ทั้ง3คัน ความเร็วที่ใช้ส่วนใหญ่อยู่ในช่วง 120-160 ที่รู้สึกชอบและขับสบายที่สุด คือ Vellfire ครับ ทัศวิสัยดี การทรงตัวนิ่งดีครับ เส้นทางใต้ไม่ได้เน้นอัตราเร่งแซงเท่าไหร่เพราะ 4 เลนยาวๆตรงๆตลอดทางเกือบ 970 กม. Vellfire ผมขับแบบไม่พักได้เลยครับ แวะเข้าห้องน้ำอย่างเดียว รู้สึกไม่เมื่อยมาก 

ลองลงมาก็Camryครับ ทัศวิสัยสู้Vellfireไม่ได้ แต่การเร่ง การทรงตัวดี ครับ

ส่วนFortunerนี่กลับเมื่อยมากๆ ต้องแวะพักครับ รถสูงทัศวิสัยดี รูดได้ตลอด  แต่ต้องเน้นใช้สมาธิ และประคองพวงมาลัยมากกว่าทั้ง2คันครับ แต่ถ้าขึ้นเชียงใหม่เที่ยวเขาเที่ยวดอย เคยเอาแต่Fortunerไปอย่างเดียวครับ

ปล.แต่ทั้ง3คันนี้ที่รู้สึกใช้ได้คุ้มค่ามากที่สุดเป็น Fortunerครับ ผมเอาเบาะแถว3ออกตั้งแต่ป้ายแดง(ไม่ได้ใช้)ขนของได้เยอะมาก ปกติใน กทม.ใช้แต่Fortuner ส่วนCamry ภรรยาใช้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2020, 10:13:57 โดย Punpun »

ออฟไลน์ chaithawat

ทางตรงๆถนนเรียบๆยาว d seg น่าจะดีสุด แต่ถนนเมืองไทยมันไม่เรียบ ถนนปูนก็รอยต่อกระเทือนเหลือเกิน ถนนลาดยางสิบล้อก็บดจนเป็นคลื่น ขอเลือก suv ละกันครับทำเวลาได้ ยิ่งกลางคืนไม่ต้องคลานไม่ต้องระแวงเหมือนเก๋งกระแทกเข้าไปทีคนนั่งจุกเลย ส่วน ppv ไม่ขอเลือกครับกระเด้งกระดอนไปหน่อย

ออฟไลน์ InBkk

ถ้าถนนเรียบตลอดสาย ใช้ความเร็วปานกลาง-สูง แน่นอนว่า D-segment / Full Size Sedan สบายสุด

รถ MPV จะสบายต่อเมื่อถนนเรียบตลอดสาย และใช้ความเร็วไม่เกิน 100-110

แต่ถ้าทางไม่เรียบ เป็นหลุมเป็นบ่อ หรือเป็นคลื่น แน่นอนว่า SUV ก็ให้ความมั่นใจบนสภาพถนนแบบนั้นมากกว่า (เคยเช่ารถขับจากตัวเมืองอุดรฯ ไปวัดป่าภูก้อน/วัดป่านาคำน้อย คิดถูกมากที่ตอนนั้นเลือก Fortuner)

ออฟไลน์ natin

ขับสบายขอเป็น suv คันโตๆ แบบ crv forester cx8 กว้างขวางนั่งสบาย วิสัยทัศน์ดีไม่ต้องเครียด เจออะไรบนถนนพอคร่อมไปได้

ออฟไลน์ CJ.

ทางไกลๆรถที่นั่งสบายและเครื่องแรงพอสมควรคือจบครับ
ชอบรถไซส์ใหญ่พอสมควร ช่วงนี้ที่ใช้เดินทางไกลบ่อยๆเป็น Lexus RX ครับ
2005 Jaguar XJ Super V8
2005 Mercedes-Benz C230 Kom. Sports Coupe
2011 Aston Martin DBS
2013 Jaguar XJL 5.0 V8 Portfolio
2017 Lexus RX200t Premium
2019 Honda CR-V 2.4S
2019 Bentley Continental GT W12
2021 Lexus IS300h Luxury
2021 Mercedes-Benz GLE 350de 4MATIC Exclusive
2021 Porsche 911 Carrera S

ออฟไลน์ Maxkajoozaa

• Jr. Member
  • **
Suv คันใหญ่ๆ อย่าง x7 ,glsทัศนวิสัยดี ช่วงล่างถุงลมมันขับสบายจริงๆ แต่ถ้าทางเรียบๆ และคุ้นชิน รถเก๋งคันใหญ่ก็นั่งสบายแล้วครับ
2010 ACCORD G8
2013 MERCEDESBENZ C-CLASS
2014 ACCORD G9
2014 ALTiS ESPORT
2016 Ford everest 3.2+
2017 Volkswagen beetle 1.2 turbo
2018 mazda cx-5 2.2XDL AWD
2019 bmw 7 series 730LD Msport

ออฟไลน์ legion

Ford Everest ขับแล้วสบาย มั่นใจกว่าแคมรี่ ครับ

ออฟไลน์ nottii77

เคยผ่าน Teana J32, Bmw X3 2015, E300hb, Cayenne hb, Subaru Forester, Camry Hb 2019 ตอนนี้ยกให้ Lexus RX300 สบายที่สุดในการเดินทางไกลครับ รองลงมาคือ J32

ยิ่งใช้ Acc แล้วคือนิพพานเลยทีเดียว
เบาะดีมาก ฟิลลิ่งเหมือนเบาะ J32 แต่แน่นกว่า และมีพัดลมจากเบาะ

ออฟไลน์ ichamz

ผมใช้ camry 2.5G ตัวปัจจุบัน ไปตจว คนขับนั่งสบาย ขับค่อนข้างมั่นใจ  แต่คนนั่งหลัง เมื่อย ปวดคอ เพราะเบาะรองหัวมันดันหัวมากเลย :(

ออฟไลน์ Floppy-T

ถ้าเป็นผู้ขับขี่ คงจะ SUV ครับ Subaru Forester หรือ Honda CR-V

ถ้าเป็นผู้โดยสาร คงเลือก Toyota Camry หรือ Nissan Teana ละกันครับ

ออฟไลน์ SM.

ถ้าถนนไม่ดี ซึ่งส่วนมากบ้านเราเป็นแบบนั้น ผมกลับชอบ SUV มากกว่า

ออฟไลน์ BN`

ส่วนตัวผมก็ชอบ D-Segment เช่นกันครับ เพราะเคยใช้ Camry วิ่งทางไกล รู้สึกผ่อนคลาย ไม่เหนื่อยครับ