ผู้เขียน หัวข้อ: รถที่ขับทางไกลแล้วสบายที่สุดคือรถเก๋ง D segment ท่านอื่นชอบรถSegmentไหนกันครับ  (อ่าน 13775 ครั้ง)

ออฟไลน์ Thanyanon

• Full Member
เท่าที่ผมใช้รถมาหลายประเภท  ทำให้รู้สึกว่ารถที่ขับทางไกลแล้วสบายที่สุด รวมถึงคนนั่งหลังสบาย  คือรถเก๋ง D segment และ พวก s class , series7  เพราะมันนุ่ม  หนึบ  นิ่ง ไม่โคลง   
บางคนบอก suv พื้นฐานเก๋งสบายกว่า  แต่ผมรู้สึกมันยังไม่สบาย  คือรถรุ่นที่เซ็ตช่วงล่างมานุ่ม  มันก็โคลง เวียนหัว  ขับแล้วไม่มั่นใจ  รุ่นที่ช่วงล่างแข็ง  มันเกาะถนนดี  แต่ก็กระด้าง   
บางคนบอก alphard  สบายสุด   ผมรู้สึกว่ามันสบายเฉพาะความเร็วต่ำ แต่ถ้าใช้ความเร็วสูง  มันโคลงเคลงเวียนหัว ทั้งคนขับและคนนั่งหลัง ขับแล้วไม่มั่นใจ
แล้วท่านอื่นๆ ชอบขับรถSegmentไหนกันครับ เวลาเดินทางไกล

ออฟไลน์ Sakutaro

• Sr. Member
 :) ถ้าเอาสบายจริงๆ นิ่ง ไม่โคลง หลับยาวๆ ต้อง d seg นั่นล่ะครับ แต่เอาสบายมุมไหน คนขับหรือคนนั่ง
สำหรับ suvแบบเก๋ง รถสูงให้ตัวได้มากกว่าเก๋ง โคลงกว่าอยู่แล้ว แต่ได้เรื่องทัศนวิสัยอันผ่อนคลายมาแทนที่
สำหรับผม ในมุมขับมากกว่านั่ง ชอบc segช่วงล่างดีดี มากกว่าครับ มันกระทัดรัดกว่า คล่องตัวกว่า เคยขับรวดเดี๋ยวแบบแวะแค่ปั๊ม 1000กว่าโล ก็สบายๆนะ ไปถึงวิ่งเตะบอลได้เฉยเลย 8)

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
SUV/PPV ที่ใช้ AWD ครับ อาจจะไม่สบายที่สุด แต่มองได้ไกลและรูดหลุมสบายครับ  เจอฝนได้ AWD ช่วยสบายไปอีก
ง่ายๆคือขับแบบไม่ต้องกังวลอะไรเยอะทั้งหลุม ทั้งเจออะไรฉุกเฉินพอไปเส้นทางแปลกๆได้ไม่คิดมาก
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Tien.W

ผมชอบ SUV เพราะบรรยากาศในการขับ มันเหมือนนั่งเก้าอี้ในห้องฟังเพลงที่บ้าน นั่งห้อยขา หลังคาสูง มองได้ไกล แถมบางคัน มีท้าวแขนยาวๆให้วางแขนซ้ายอีก รวมถึง ด้วยความที่มันสูง เลยไม่ต้องกังวลมาก คอสะพาน หลุม หรือ วัตถุแปลกปลอม มันผ่านได้ครับ (CR-V G3)

เทียบกับ

C-Segment หรือ ต่อให้ D-Segment ด้วย ผมไม่ชอบท่านั่งแบบนั้น รวมถึง สมาธิต้องจดจ่อกับถนนตลอด พลาดขึ้นเจอวัตถุแปลกปลอม ก็เจ็บหนักล่ะครับ

...............

วันนี้ ขับ Pulsar DIG จากปราจีน ตอนตี 3 มา นครศรี ถึงตอนบ่ายสาม ผมดับเครื่อง 2 ครั้ง คือ ตอนเติมน้ำมันแถวบางสะพาน กับ อีกครั้งคือ ถึงโรงแรมแล้ว

คันนี้เบาะ Recaro SR11 นะ เบาะกระชับ สบาย ยอมรับครับ 900 กว่ากม. 12 ช.ม. ถึงแล้ว ผมเที่ยวต่อได้ ไม่เมื่อย แต่ ด้วยความที่มันเตี้ย สมาธิผม ต้องจดจ่อบนถนนตลอด หักหลบทุกครั้งที่เห็นวัตถุแปลกปลอม

เทียบอีกคัน คือ CRV G3 ผมชอบขับคันนี้ทางไกลกว่า บรรยากาศมันเหมือนนั่งเก้าอี้ฟังเพลงอยู่ที่บ้าน ท่านั่งห้อยขา หลังคาสูง มีท้าวแขนซ้าย เหมือนขับชิลล์ๆไม่ต้องสนอะไรมาก รูดได้ ผ่านได้ ขับไปกระดิกเท้าร้องเพลงไป ทั้งที่เครื่องเสียง pulsar ดีกว่า CRV เยอะ แต่ผมผ่อนคลายกับ CRV มากกว่าครับ

ออฟไลน์ neung23

ถ้าเอาสบายตอนนั่งขับ ที่ผมขับ กทม นครศรีฯ แล้วชอบที่สุดคือ 7 series E66 แต่ใจจดใจจ่อกับถนน กลัวหลุม กลัว ฯลฯ

เอาโดยรวม X5 หรือ พวกรถสูงๆ ถึงนั่งขับไม่สบายเท่าพวกเก๋ง แต่ไม่ต้องหลอนตอนเจอถนนเสียๆ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

PKS8

• บุคคลทั่วไป
ผมสูง 182 แต่ก่อนใช้ E60 E38 W140 ทางไกลว่าชอบแล้ว แต่หลังจากได้ใช้ C-Suv กับ Ppv แล้ว ผมไม่อยากกลับไปขับเก๋งอีกเลยครับ

ขนาดล่าสุดจะเอาแคมรี่ แต่ไปลองนั่งขับ 2 วันเต็มๆ ตัดสินใจไม่ได้ สุดท้ายได้ Forester มาเฉย Headroom เหลือเพียบเลยครับ

ออฟไลน์ Mr.Joe

จริงครับ ที่บ้านเอาทั้งรถตู้, D-segment, SUV ออกต่างจังหวัด โดยเฉพาะบนมอเตอร์เวย์ ผมว่า D-segment สบายสุด ไม่เครียด ไม่เหนื่อย ไม่เซไปมาแบบ SUV หรือรถตู้

ออนไลน์ DiKiBoyZ

ก็คงแล้วแต่โจทย์ของแต่ละท่านครับ

ถ้าเอาเรื่องความสบายเป็นหลัก อาจจะใช่

แต่สำหรับผม ถ้าเดินทาง ผมชอบรถที่ขับสนุก

ถ้าตัวอย่าง BMW 3,5,7 ผมจะเลือก 3 ครับ

ออฟไลน์ AboveGod

เดินทางไกลและขนของได้มากกว่ารถเก๋ง  :-*

ออฟไลน์ bodin

ออฟไลน์ mongolias

ผมเคยขับ dsegment แต่แค่ระยะใกล้ๆ คงตอบอะไรไม่ได้มากนัก

เทียบ C-SUV กับเก๋งC-SEG ผมว่า SUV สบายกว่า ตรงสูงกว่ามองได้ไกล ไม่ต้องระวังหลุม หรืออะไรบนถนนมากนัก แต่เก๋งจะได้ความนุ่มสบายกว่าครับ

ทริปล่าสุดเอา civic ไปหัวหิน ขากลับเจอฝนตลอดทาง แปลกที่ผมรู้สึกเครียด รวมถึงไม่กล้าขับเร็ว(ตอนฝนตก)เท่า CX5 ครับ

ออฟไลน์ siwakorn

ปกติชอบ d-seg เช่นกันแต่ทางต้องดีหน่อยนะครับ บ้านผมใช้ camry ตัวที่แล้ว นุ่มหนึบนิ่ง อาจจะไม่เท่าตัวปัจจุบันหรือรถยุโรป แต่บรรยากาศสีเบจของมันสบายตาดี แม่ผมนี้นั่งหลังตลอดแม้ไปสองคนกับพ่อ เดินทางไกลถ้าพ่อขับผมหนีไปนั่งหลังก็มี เบาะหลังมันสบายกว่า

แต่เมื่อปีก่อนแฟนออก subaru xv มา โอ้ มันช่างเหมาะกับถนนเมืองไทยเหลือเกิน นุ่มนวล ซับรอยต่อถนนรูดหลุมได้ดีกว่า camry อีกครับ แม้จะรู้สึกหยึยๆนิดๆเพราะยางหนา รถสูง แต่ทางโค้งทางอะไรมันก็ไปได้ดีไม่แพ้ camry เสียแค่มันเล็กไปหน่อย พวงมาลัยไวไปนิด ต้องใชสมาธิในการคุมมากกว่า camry และแน่นอนเบาะหลังมันสบายไม่เท่า d-seg

ถ้าให้เลือกเอาออกต่างจังหวัดคงจะต้องเช็คสภาพถนน และใครเป็นผู้ร่วมเดินทาง ก่อนตัดสินใจอีกที

ออฟไลน์ akewizard

ที่ผมว่าสบายที่สุดที่เคยได้ขับยาวๆ ตอนนี้คงต้องเป็น CR-V G5 คับ
แต่ถ้าเป็นทางคดเคี้ยวแล้วเน้นทำเวลาหน่อยเช่นทางเขาทางภาคเหนือ ผมจะชอบ Subaru xv มากกว่า

ออฟไลน์ EpSilon

ชอบ D-seg ครับ ขับ Camry ตัวก่อน ขับสบายพวงมาลัยไม่ไว นั่งสบาย ถ้าไม่เคยนั่ง Teana หรอยุโรปมาก่อน ถือว่าสบายมากๆ ส่วนรุ่นใหม่ ยังไม่เคยขับหรือนั่งทั้ง Toyota Honda แต่เดาจาก CHR น่าจะสบายขึ้นกว่าเดิม

ส่วน Seg อื่น ก็คง CRV G5 ไม่ก็ CHR แต่ CHR ผ่านแค่ข้างหน้าครับ ข้างหลังไม่ไหว ผมชอบนั่งดูวิวมากกว่าหลับ ถ้าสายหลับหรือเล่นโทรศัพท์ก็นั่งสบายมาก

PPV เคยนั่งแต่ Fortuner กับ MUX ชอบ MuX มากกว่า ถึงรถจะโยนแต่นั่งรู้สึกว่าเกาะถนนและยังมีความนุ่มอยู่

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
เก๋งใหญ่สบายกาย
suv สบายใจ

ออฟไลน์ basterias

ผมกลับชอบ SUV แฮะ ทัศนวิสัยดี เปิด ACC ยาวๆ ถึงจุดหมายยังสดชื่นอยู่

S class ก็สบายขับนุ่มดีแต่คันที่บ้านไม่มี ACC ต้องขับเองตลอดทาง ถึงขีบสบายแต่ก็เหนื่อยกว่าครับ
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออนไลน์ Auto

แยกคำว่าขับสบาย กับทัศนวิสัยดีออกมา        ผมว่า D Segment  ขับสบายมากที่สุดละ 
 แต่เวลาเลือกผมชอบรถ MPV SUV  มากกว่าเพราะชอบความกว้างใหญ่ สูง 

ออฟไลน์ Barracuda

คำว่าสบายสุด สำหรับผม d-seg เพราะขับกลับต่างจังหวัดทุกอาทิตย์มาจะ 20 ปีแล้ว ให้เลือกรถคันใหม่ยังไงก็ d-seg (ถ้าขับคนเดียว) ขับ suv ด้วยความเร็วที่ผมขับแล้วไม่มั่นใจมันโคลง ย้วยๆยังไงไม่รู้ ไม่สบายแถมเครียดอีกต่างหาก

ออฟไลน์ PREM

ถ้ารถระดับเดียวกันจะเอนไปทางเก๋งเตี้ยครับ เพราะชอบขับเร็ว
เมื่อก่อนผมขับกทม-เลยประจำ ใช้ Accord 3.5 กับ CX-5 2.5 สลับกัน
ขับแอคคอร์ดสบายกว่า เครื่องแรง แช่ความเร็วสูงสบาย SUV พอวิ่งสัก 130 เริ่มรู้สึกตื้อๆ เหมือนมันต้านลมมาก แถมขับเร็วๆ กินน้ำมันต่างกันนิดเดียวทั้งที่เครื่องต่างกันตั้ง 1000 ซีซี

แต่ถ้าเส้นทางไม่ดี เช่นเพชรเกษมลงใต้สมัยก่อน (เดี๋ยวนี้ไม่รู้เป็นไงครับไม่ได้ขับหลายปีแล้ว)
เลือก SUV ครับ มองเห็นไกล พอรูดหลุมได้ ไม่ต้องระวังมาก
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
SUV นั่งห้อยขา ขึ้นลงง่าย ทัศนวิสัยดี ไม่กลัวถนนห่วย

เรามีแต่เราไม่ขับ เราจะขับสปอร์ตไปลำบากก็ทนเอา ใจมันรัก 5555

:D ::) 8) :D :) ;D

ออฟไลน์ IS2000

เคยขับทางไกลแบบ 7-800 กม. โดยไม่หยุดพักผมกลับชอบรถไซส์ BMW ซีรี่ย์ 3 ครับ โดยเฉพาะเวลาเร่งแซงไม่ต้องลุ้นเลย ช่วงล่างหนึบเฟิมเล่นโค้งได้แก้ง่วง เคยขับเทียน่าตัวปัจจุบันระยะทางเดียวกันถึงช่วงล่างนุ่มกว่าและห้องโดยสารกว้างกว่าแต่ขับนานๆแล้วแอบง่วงครับ บทจะเร่งแซงก็แอบลุ้นมากกว่าด้วย
ส่วนถ้านั่งยาวๆด้านหลังชอบ S Class ที่สุดครับ นั่งสบายกว่าทั้งซีรี่ย์ 7 และ Alphard
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออฟไลน์ AkE

ใช่ครับแต่มีเงื่อนไขว่าต้องไปจังหวัดที่ระหว่างทางถนนดีครับ อย่างเช่นไปทางตะวันออก ชลบุรี,ระยอง,จันทบุรี

ตราด อะไรแบบนี้ขับ d seg สบายมาก C seg ก้พอได้เลย ผมชอบรถเตี้ยอยู่แล้วขับสบาย สนุกดีครับ ถ้า

ถนนดี ยิ่งได้ตัวที่เครื่อง Turbo หรือ 2.5 ไม่ก้ ไฮบริดอัตราเร่งดีๆนี่สบายครับ แต่ทั้งหมดที่กล่าวมาจะหมดกัน

ถ้าถนนแย่ 555 แบบบางเส้นทาง แต่ถ้าไปเส้นทางที่ไม่ดีเท่าไหร่ผมชอบอะกระบะ 4 ประตูไปเลยก้ขับระวัง

เหมือนเดิมนะครับ รถอะไรก้พังได้ทั้งนั้นแต่ค่อนข้างมั่นใจว่ารถกระบะยกสูงช่วยเราได้บ้างในบางจุด Suv

สำหรับผมก้น่าจะขับสบายนะอย่างน้อยคนนั่งก้สบายกว่าขับรถที่ใช้แหนบครับแต่เรื่องถนนไม่ดีผมว่าต้องระวัง

พอๆกับรถ d seg c seg เพราะจริงๆแล้วมันคล้ายกัน

ออฟไลน์ toey11

• Newbie
  • *
D-seg จะเหมาะกับ Highway cruising ในถนนที่มีสภาพดี เช่น มอเตอร์เวย์ สาย 7 หรือถนน interstate ใน USA การที่ได้ขับ D-seg ตามทางพวกนี้คือที่สุดแล้วครับ ยิ่งถ้าเปิด ACC ไปด้วยนี่เผลอแปบเดียวถึงที่หมาย เวลาผ่านไปเร็วมาก

ส่วนถนนทั่วไปบ้านเราที่มีความไม่เรียบ มีหลุมมีบ่อ แม้กระทั่งถนนที่มีจราจรคับคั่ง ผมกลับมองว่า SUV นั้นให้ความ "ผ่อนคลายในการขับ" มากกว่า เพราะเราไม่ต้องระวังอะไรมาก จะแซงรถก็ทัศนวิสัยดีเห็นไกลผ่านช่อง ซึ่งไม่ใช่ว่า D-seg สบายน้อยกว่า เพียงแต่ว่าเราต้องระวังสภาพถนนมากขึ้นเท่านั้นเอง

ออฟไลน์ NavaneS

Kia Carnival เลยครับ ขับจากเชียงใหม่เข้า กทม. รวดเดียว  ไม่ปวดหลัง ไม่เครียด..รถสูง ล้อหนา ไม่ต้องระวังหลุมบ่อมาก คนขับก้อสบาย คนนั่งก้อเพลิน หลับยาวๆ

ปล.เทียบกับ 528i กับ Accord G9 นะครับ
Peugeot505
BMW 318i
Honda Accord G6
Toyota Wish
Honda City
Honda Accord G9
BMW 528i M Sport
KIA Grand Carnival

ออฟไลน์ palmpspp

Teana J31 vs Isuzu Mu-x

การขับขี่โดยเฉพาะทางไกล ชอบ Teana มากกว่า ขับแล้วเหนื่อยน้อยกว่า ความเมื่อยล้าคนละอย่างกับ MU-X เลยครับ
ขับทางเดียวกัน ขอนแก่น-โคราช ถ้าขับ Mu-x อาการผมจะออกมากกว่า เหนื่อยกว่าเยอะมากๆ และรู้สึกว่าการขับ D-segment ทำเวลาได้ดีกว่า

เดี๋ยวจะคืน Mu-x ให้ที่บ้าน แล้วหา Sedan มาใช้แล้วครับ ทรมาน

แต่ในเมืองเฉยๆ ไม่ต่างกัน ยกเว้นเวลาขึ้นที่จอดรถห้าง คนนั่งด้วย นั่ง PPV บอกเวียนหัวบ่อยกว่า D-segment

ออฟไลน์ a.peerapong

น่าจะอยู่ที่สภาพทางที่ขับส่วนใหญ่ด้วยครับ

ถ้ารวมๆ แบบเที่ยวทั่วไทย ถนนเมืองไทยทุกท่านรู้กันดี บรา ๆๆๆ

suv โมโนค๊อก หรือ ppv ยกสูง ที่ระยะให้ตัวของช่วงล่างมากหน่อย จะสบายที่สุดครับ

รถแก๋งเวลาตกหลุมที สะท้านไปทั้งคัน พาลให้ชังพวกตอดเล็กตอดใหญ๋เวลาสร้างถนนทุกที :-X

ออฟไลน์ DriveOnly

เคยขับทางไกลแบบ 7-800 กม. โดยไม่หยุดพักผมกลับชอบรถไซส์ BMW ซีรี่ย์ 3 ครับ โดยเฉพาะเวลาเร่งแซงไม่ต้องลุ้นเลย ช่วงล่างหนึบเฟิมเล่นโค้งได้แก้ง่วง เคยขับเทียน่าตัวปัจจุบันระยะทางเดียวกันถึงช่วงล่างนุ่มกว่าและห้องโดยสารกว้างกว่าแต่ขับนานๆแล้วแอบง่วงครับ บทจะเร่งแซงก็แอบลุ้นมากกว่าด้วย
ส่วนถ้านั่งยาวๆด้านหลังชอบ S Class ที่สุดครับ นั่งสบายกว่าทั้งซีรี่ย์ 7 และ Alphard

ผมประสบการณ์ตามนี้เลยครับ เอา 330e ไปเชียงใหม่ ขับรวดเดียวถึงเชียงใหม่ check in รร ตอนบ่าย 2 เสร็จเที่ยวต่อได้เลย เพราะตัวรถมันแรงเวลาแซงมันไม่ต้องลุ้น มันเลยรู้สึกสบายและผ่อนคลาย แต่ถ้าแวะบ่อยๆ ก็เหนื่อยเหมือนกัน เพราะตำแหน่งเบาะค่อนข้างเตี้ย เวลาลุกนั่งต้องใช้พลังงานเยอะ

ส่วน d segment ผมขับ camry hybrid ตัวปี 10  คนนั่งหลังสบาย แต่คนขับเหนื่อยตรงเวลาแซง

ส่วนรถ ppv เคยขับรุ่น เทลบิไลเซ่อ จาก ชลบุรี กลับมา กทม ให้ก๊วนเพื่อนพ่อที่ไปตีกอล์ฟ รู้สึกรถมันโคลงๆ โหวงๆ แปลกๆ อาจจะเพราะไม่ค่อยได้ขับรุ่นนี้บ่อยนักก็เป็นได้ แต่กำลังรถเหลือเฟือ แบกถุงกอล์ฟ 4 ใบ คน 5 คน แล่นฉิว

ออฟไลน์ POKKHET

ชอบ d seg ครับ เร่งแซง เข้าโค้ง สบายใจ
แต่หัวเสียกับบถนนบ้านเรานี่แหล่ะ

ออฟไลน์ bravo

ในมุมคนขับ จากที่เคยใช้รถทั้ง 2 แบบนะครับ

D segment ขับสบายกาย นุ่ม หนึบ เกาะถนน
แต่ถ้าเจอถนนที่สภาพแย่ๆ หน่อย จะไม่ค่อยกล้ารูด ทัศนะวิสัยในการมองสู้รถสูงๆ ไม่ได้

PPV 4WD  full-time ขับสบายใจ ถ้าถนนดีๆ ก็ไม่ได้เด้งจนเวียนหัว
เจอถนนสภาพแย่ๆ รูดได้เลย ไม่ต้องหยอด ไม่ต้องยก
ขึ้นเขาขึ้นดอย ได้แรงบิดสูงๆของเครื่องยนต์ดีเซลเทอร์โบ ขับง่ายไม่เหนื่อยครับ

ออฟไลน์ bennieT8

ขับรถมาหลายแบบหลายขนาดนานจนแก่ตัวแล้ว  ตอนนี้ยังไงก็เลือก SUV ครับ  แต่ข้อแม้คือเป็น premium SUV d-segment ขับสี่  เครื่องแรงๆ  มี ACC ครับ  ทั้งนุ่ม  ไม่โคลง  เกาะดี  ปลอดภัย  ไม่เหนื่อย  อายุ 60 ปี แล้วขับกทม-ชม. ยังสนุกและสบาย  ขึ้นดอย ฝ่าสายฝนก็ไม่ต้องลุ้นเลยครับ