ผู้เขียน หัวข้อ: รถ bmw จอขึ้นเตือน coolant level  (อ่าน 20905 ครั้ง)

ออฟไลน์ PaPaMan

• Hero Member
รถ bmw จอขึ้นเตือน coolant level
« เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 08:08:57 »
bmw 520i f10 หน้าจอขึ้นเตือนน้ำยา  coolant level ให้เติมเพิ่ม เราซื้อมาเติมเองได้เลยมั้ยครับ น้ำยาในกระปุกรู้สึกว่าจะสีฟ้าอมเขียว

รถหมด bsi แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 14, 2020, 14:06:26 โดย PaPaMan »

Re: รถ bmw จอขึ้นเตือน coolant top up
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 08:10:08 »
น้ำยาแบบนี้ใช้ได้มั้ยครับ

ออฟไลน์ tom46

Re: รถ bmw จอขึ้นเตือน coolant top up
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 08:21:46 »
น้ำยาในรูปเขาจะใช้แบบ ผสมน้ำ 1 ต่อ 1 ก่อนเติมนะครับ

ถ้าพร่องปกตินิดหน่อยก็ใช้น้ำดื่มเติมเอาก่อนก็ได้ครับ แล้วคอยสังเกตุดูว่ามันมียุบไปอีกไหม ปกติระบบ น้ำ เขามันจะไม่ยุบเท่าไร แต่ก็อาจมีบ้างที่นานๆไม่เคยดูเลย ก็อาจจะมีหายไปบ้าง

แต่ถ้ารอบนี้เติมน้ำไปแล้วสักพักมีน้ำยุบไปอีก ก็คงต้องหารอยรั่วดูแล้วละครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ TaoNoi

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 09:12:50 »
ผมใช้ 530i G30 นะครับ

เคยเจอเหตุการณ์นี้นะครับ
ครั้งแรกประมาณปี 2019 กลางปี เลยไปเช็คที่ศูนย์
ทางช่างตรวจกับผมว่าไม่มีจุดรั่วเลยเติมน้ำยา coolant เพิ่มเข้าไป

ครั้งที่ 2 ต้นปี 2020 ไฟก็โชว์ขึ้นมาอีก ก็เข้าไปเช็คที่ศูนย์เดิมอีก
ครั้งนี้ช่างไปตรวจพบ ว่าเซ็นเซอร์มีปัญหาเลยจัดการเปลี่ยนใหม่ให้
ใช้มาถึงปัจจุบันนี้ก็ยังไม่พบไฟโชว์นะครับ

ผมเลยอยากให้เจ้าของกระทู้ลองตรวจสอบ 2 จุดนี้ก่อนคือ รอยรั่วซึม (ช่างว่าจะเป็นคราบฟ้าๆ) และเซ็นเซอร์
ขอให้แก้ปัญหาได้จบนะครับ

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 09:23:04 »
ขอสอบถามผู้สันทัดกรณีนี้ครับว่าทำไมน้ำยาหม้อน้ำ ถึงต้องมีแยกรถยุโรปกับญี่ปุ่นด้วยครับ

สูตรมีผลกับโลหะ หรือวัสดุท่อทางน้ำ

หรือการตลาด ของใครของมัน เท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 10:56:23 »
ประเภทของน้ำยาหล่อเย็น
ในเวบของ Valvoline มีอธิบายไว้ครับ
และแยกประเภทตามสีของน้ำยาด้วยครับ

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 11:52:58 »
น้ำยาในรูปเขาจะใช้แบบ ผสมน้ำ 1 ต่อ 1 ก่อนเติมนะครับ

ถ้าพร่องปกตินิดหน่อยก็ใช้น้ำดื่มเติมเอาก่อนก็ได้ครับ แล้วคอยสังเกตุดูว่ามันมียุบไปอีกไหม ปกติระบบ น้ำ เขามันจะไม่ยุบเท่าไร แต่ก็อาจมีบ้างที่นานๆไม่เคยดูเลย ก็อาจจะมีหายไปบ้าง

แต่ถ้ารอบนี้เติมน้ำไปแล้วสักพักมีน้ำยุบไปอีก ก็คงต้องหารอยรั่วดูแล้วละครับ

ขอบคุณครับ

ปล.รถคันนี้เพิ่งเปลี่ยนปั๊มน้ำไฟฟ้าไปเมื่อปลายปีที่แล้วตอนจะหมด bsi ศูนย์เคลมเปลี่ยนให้เอง รถไม่มีอาการใดๆ

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 11:54:30 »

ครั้งแรกประมาณปี 2019 กลางปี เลยไปเช็คที่ศูนย์
ทางช่างตรวจกับผมว่าไม่มีจุดรั่วเลยเติมน้ำยา coolant เพิ่มเข้าไป

ครั้งที่ 2 ต้นปี 2020 ไฟก็โชว์ขึ้นมาอีก ก็เข้าไปเช็คที่ศูนย์เดิมอีก
ครั้งนี้ช่างไปตรวจพบ ว่าเซ็นเซอร์มีปัญหาเลยจัดการเปลี่ยนใหม่ให้
ใช้มาถึงปัจจุบันนี้ก็ยังไม่พบไฟโชว์นะครับ

ผมเลยอยากให้เจ้าของกระทู้ลองตรวจสอบ 2 จุดนี้ก่อนคือ รอยรั่วซึม (ช่างว่าจะเป็นคราบฟ้าๆ) และเซ็นเซอร์

ขอบคุณครับ

ถ้าน้ำในกระปุกไม่พร่อง ก็อาจเป็นที่เซ็นเซอร์ เป็นจุดสังเกตอีกที่นึง

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 12:50:32 »

ขอบคุณครับ

ถ้าน้ำในกระปุกไม่พร่อง ก็อาจเป็นที่เซ็นเซอร์ เป็นจุดสังเกตอีกที่นึง
ใช่ครับ แต่ถ้าน้ำพร่องไปจากเดิมก็แน่นอนว่ามีจุดรั่วซึ่งต้องไล่หาดูให้พบครับ ตัวอย่างBenz E200 W212ที่ใช้อยู่ช่างพบว่ารั่วที่ท่อน้ำข้างเครื่องยนต์ ส่วนAudi A8รั่วที่ปั๊มน้ำและคอยล์อุ่นที่กรองน้ำมันเครื่องครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 13:03:35 »
ประเภทของน้ำยาหล่อเย็น
ในเวบของ Valvoline มีอธิบายไว้ครับ
และแยกประเภทตามสีของน้ำยาด้วยครับ

ขอบคุณครับ

Re: รถ bmw จอขึ้นเตือน coolant level
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 14:13:00 »
ตะกี๊ลองเปิดป๋องฝาพักน้ำดูระดับน้ำยาเหลือแค่ครึ่งถัง (ถังมันขุ่นเหลืองมากมองจากข้างนอกไม่เห็นระดับน้ำยาเลย) เดี๋ยวลองเติมน้ำดื่มลงไปดูแล้วลองใช้งานไปก่อนครับ

Re: รถ bmw จอขึ้นเตือน coolant level
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 15:03:36 »
ตะกี๊ลองเปิดป๋องฝาพักน้ำดูระดับน้ำยาเหลือแค่ครึ่งถัง (ถังมันขุ่นเหลืองมากมองจากข้างนอกไม่เห็นระดับน้ำยาเลย) เดี๋ยวลองเติมน้ำดื่มลงไปดูแล้วลองใช้งานไปก่อนครับ

ถ้าน้ำออกเหลืองลองจิ้มดูความหนืดด้วยนะครับ ถ้ามันเปลี่ยนสี แล้วความหนืดเพิ่ม อาจเป็นน้ำมันเครื่องผสมเข้าระบบหล่อเย็น เพราะออยรั่วก้อเป็นได้ครับ

แต่ขุ่นเหลืองแต่ใส ก้ออาจจะแค่สนิมครับ

ออฟไลน์ jason

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 15:18:11 »
เคยเจอเปลี่ยนสีเหมือนกัน หลังจากที่เปลี่ยนถังพักหม้อน้ำ 
ถามศูนย์แล้วเขาบอกว่า เวลาที่ต้องไล่ระบบน้ำใหม่ เขาจะใส่น้ำยาให้แค่1ลิตรแล้วผสมน้ำเปล่า ซึ่งจริงๆต้องครึ่งต่อครึ่ง

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 14, 2020, 16:00:56 »

ถ้าน้ำออกเหลืองลองจิ้มดูความหนืดด้วยนะครับ ถ้ามันเปลี่ยนสี แล้วความหนืดเพิ่ม อาจเป็นน้ำมันเครื่องผสมเข้าระบบหล่อเย็น เพราะออยรั่วก้อเป็นได้ครับ

แต่ขุ่นเหลืองแต่ใส ก้ออาจจะแค่สนิมครับ

ไม่ใช่น้ำเป็นสีเหลืองครับ น้ำยังเป็นสีฟ้า
ที่เหลืองน่ะคือถังครับ ใครใช้่รุ่นนี้อยู่จะรู้ครับว่าถังพักน้ำกลมๆเหมือนกระปุกตังฉ่ายเวลาใช้รถไปนานๆเจอความร้อนในห้องเครื่องมันจะเปลียนเป็นสีเหลืองขุ่นๆดูเก่าๆน่ะครับ

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 09:05:41 »

ขอบคุณครับ

ปล.รถคันนี้เพิ่งเปลี่ยนปั๊มน้ำไฟฟ้าไปเมื่อปลายปีที่แล้วตอนจะหมด bsi ศูนย์เคลมเปลี่ยนให้เอง รถไม่มีอาการใดๆ

ของผมเป็นรถรุ่นเก่านะครับ

ธรรมดาเวลาทำอะไรที่เกี่ยวกับระบบน้ำใหม่ไป ถึงแม้ช่างเขาจะไล่ลมระบบให้แล้ว ช่างผมเขาก็จะบอกให้พอกลับไป ตอนเช้า ให้เปิดน้ำเช็คดูอีกทีครับ บางทีไล่ลมใหม่ๆไป ตอนเช้าเช็คน้ำ มันก็จะยังมีเจอ น้ำขาด ไปอยู่บ้างบางครั้งครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 09:22:11 »
ให้ข้อสังเกตุนะครับ

ระบบ coolant รถปัจจุบัน หรือสัก 10 มานี้ มันเป็นระบบปืดหมดแล้ว

ถ้า coolant หาย หรือ ลดลงกว่าระดับ ลองตรวจสอบจุดรั่วซึมด้วยนะครับ

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 09:48:23 »

ไม่ใช่น้ำเป็นสีเหลืองครับ น้ำยังเป็นสีฟ้า
ที่เหลืองน่ะคือถังครับ ใครใช้่รุ่นนี้อยู่จะรู้ครับว่าถังพักน้ำกลมๆเหมือนกระปุกตังฉ่ายเวลาใช้รถไปนานๆเจอความร้อนในห้องเครื่องมันจะเปลียนเป็นสีเหลืองขุ่นๆดูเก่าๆน่ะครับ

ครับ ผมอ่านพลาดไปหน่อย 55

ออฟไลน์ หมื่นเรืองราชภักดี

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 10:48:21 »

ขอบคุณครับ

ใช่ครับ แต่ถ้าน้ำพร่องไปจากเดิมก็แน่นอนว่ามีจุดรั่วซึ่งต้องไล่หาดูให้พบครับ ตัวอย่างBenz E200 W212ที่ใช้อยู่ช่างพบว่ารั่วที่ท่อน้ำข้างเครื่องยนต์ ส่วนAudi A8รั่วที่ปั๊มน้ำและคอยล์อุ่นที่กรองน้ำมันเครื่องครับ
อาการ E200 W212 FL. ของผมใกล้เคียงกันเลยครับ หน้าจอเตือน coolant เลยจอดรถดู เปิดประตูออกไปปุ๊ปกลิ่นฉุนเตะจมูก เลยเปิดฝากระโปรงหน้า ปรากฏว่ารั่วเกือบเต็มห้องเครื่องเลยครับ บวกกับหม้อน้ำมีแรงดัน เหมือนเราเปิดสายยางแล้วมีตามด ตำแหน่งที่รั่วใกล้ๆกันเลย อาการที่เกิดตอนนั้นรถอายุ 5ปี 150k กิโลครับ
2009 Mercedes-Benz B180 CDI Sports Tourer W245
2014 Mercedes-Benz E200 W212
2017 Volvo V40 T4
2019 KIA Grand Carnival - SXL

ออฟไลน์ tvm

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2020, 13:11:35 »
ก่อนหน้านี้ เพิ่งมีอาการน้ำยาหล่อเย็นขาด ผมฉุกเฉินก็เติมน้ำเปล่าครับ
ถ้าห่วง ก็ซื้อน้ำยาหล่อเย็นจากศูนย์ติดรถไว้ครับ

แต่ที่น่าเป็นห่วงกว่าชนิดน้ำยาคือปกติ มันไม่ควรขาด ลองเติมดู และสังเกตุอาการ ถ้าขาดอีก รีบเข้าเช็คครับ
เพราะคันผม สุดท้ายสัก 1 วีค น้ำยาพรอ่ง เข้าศูนย์เช็ค เจอน้ำหล่อเย็นซึมเลยซ่อมไปครับ

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2020, 13:43:23 »
วันนี้มา update สถานการณ์ ระดับน้ำในถังพักประมาณค่อนล่างของถังแต่ก็ไม่ถึงกับขาด พอเติมน้ำเปล่าลงไปจนขึ้นมาประมาณ 2/3 ของถัง แล้วกดสวิทช์ start/stop หลายๆครั้งจนไฟโชว์ดับไป ขับกลับบ้านไฟโชว์ก็กลับมาอีก แต่ระดับน้ำในถังพักไม่พร่องนะครับ ไม่พบรอยรั่วซึมหรือกลิ่นอะไรผิดปกติ เข็มความร้อนก็ปกติของมัน ทุกอย่างดูปกติหมด คิดว่าคงเป็นที่ sensor ในกระปุกน้ำเสียละครับแบบนี้ คงต้องรอจนถึงวันศุกร์ถึงจะมีเวลาเอาเข้าอู่ แต่ไม่เป็นไรใช้คันอื่นไปก่อน

ขอบคุณทุกความเห็นครับ

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 16:09:01 »
สรุปครับ
เซ็นเซอร์ถังน้ำเสียครับ เปลี่ยนกระปุกน้ำกลมๆใบใหม่ไป ตอนนี้ปกติแล้วครับ ค่าเสียหาย 4,xxx บาท ซ่อมอู่แถวสามแยกบางใหญ่ครับ