ผู้เขียน หัวข้อ: เกือบชนเด็กตายเพราะไฟตัดหมอก  (อ่าน 8762 ครั้ง)

Phongrapee

• บุคคลทั่วไป
เกือบชนเด็กตายเพราะไฟตัดหมอก
« เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 07:53:57 »
ในสภาพอากาศปกติ ทำไมรถบางคันเปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อกันจังเลยครับ เพราะเกือบเกิดอุบัติเหตุร้ายแรงกับเพื่อนร่วมทาง ไม่มีอะไรครับ แค่มาบ่นให้ฟังเฉยๆ ลบได้ก็ลบเลย

ออฟไลน์ patzahut

• Hero Member
Re: เกือบชนเด็กตายเพราะไฟตัดหมอก
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 08:50:53 »
อ๋อ เป็นเรื่องดีซะอีกนะครับที่ช่วยกันเข้ามาเตือน ว่าอะไรที่ต้องระวังในการขับรถ ซึ่งยังเป็นจุดบอดก่อให้เกิดอันตรายอยู่สม่ำเสมอ   

คุณ Phongrapee ไม่ต้องซีัเรียสนะครับ ทำดีแล้ว

ออฟไลน์ YoungJet

• Jr. Member
  • **
Re: เกือบชนเด็กตายเพราะไฟตัดหมอก
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 08:56:07 »
เดี๋ยวนี้เห็นหลายคันเลยที่ขับรถตอนกลางคืนใช้ไฟตัดหมอกแทนไฟหน้า (ไฟใหญ๋) โดยการเปิดไฟหรี่ + ไฟตัดหมอก
2010 Honda Jazz
2009 Toyota Corolla Altis 1.6G
2001 Nissan Cefiro (sold)
1996 Peugeot 306 SR (sold)
1994 Honda Civic 3D (sold)
1993 Mitsubishi Lancer GLX (sold)
1984 Mitsubishi Colt Mirage (sold)

ออฟไลน์ Terng

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:04:10 »
มันแยงตาหรือยังไงอะครับ น่าจะอธิบายเพิ่มเติมให้ผู้อ่านท่านอื่นเห็นภาพหน่อย ไม่รู้ว่าตกลงไฟตัดหมอกของรถคันที่สวนมามันทำให้ตาพร่าแล้วมองไม่เห็นเด็กจนเกือบชน? หรือเพราะไฟตัดหมอกหลังของคันที่อยู่ด้านหน้า?

ส่วนตัวผมก็ขับรถมาปีที่ 15 แล้ว แต่ยังไม่เคยรู้สึกว่าไฟตัดหมอกด้านหน้าของรถที่วิ่งอยู่ฝั่งตรงข้าม (ทั้งในเมืองและนอกเมือง ทั้งถนนหลวงและเส้นรองในต่างจังหวัด) มันจะแยงตาผมสักเท่าไหร่ แต่ไอ้ที่หนักหนาสาหัสจริงๆคือ ไฟซีนอนเถื่อนทั้งหลายแหละครับ สวนมาที ผมจะถอนเท้าจากคันเร่งเอามาแปะไว้ที่เบรคเตรียมเผื่อมีอะไรตัดหน้า

ไฟตัดหมอกที่ผมเกลียดจะมีสองกรณี

1. ไฟตัดหมอกด้านหน้า ที่ปรับสูงไว้ และ/หรือ ไปเปลี่ยนเป็นซีนอนมาอีกต่างหาก
2. ไฟตัดหมอกหลัง ที่ชอบเปิดพร่ำเพรื่อ โดยเฉพาะวีออส

ส่วนตัว รถผมไฟตัดหมอกช่างปรับเอาไว้ให้ค่อนข้างต่ำมาก ระยะแสงพุ่งไปข้างหน้ายังไม่เกิน 10 เมตรเลย ทดสอบกับเพื่อนตอนกลางคืนแล้วก็บอกว่าไม่แยงตา แต่มองเห็นชัดก็โอเคดีครับ ผมเอาไว้ใช้ตอนขึ้นลานจอดที่ไม่อยากเปิดไฟใหญ่เพราะมันจะไปแยงตาคนเดินกัน เลยเปิดไฟตัดหมอกกับไฟหรี่แทนให้เค้าเห็นรถเรา (เพราะรถผมสีเข้มและเคยมีกรณีมีคนมองไม่เห็นเพราะเสียงรถมันเงียบๆเวลาไม่เหยียบคันเร่งครับ)

เดี๋ยวนี้เห็นหลายคันเลยที่ขับรถตอนกลางคืนใช้ไฟตัดหมอกแทนไฟหน้า (ไฟใหญ๋) โดยการเปิดไฟหรี่ + ไฟตัดหมอก

นี่ก็เจอบ่อยครับ แต่สันนิษฐานว่าเป็นเพราะรถพวกนี้บางครั้งคนเปิดแบบนั้นอาจเพราะไม่ทราบว่าไม่ได้เปิดไฟใหญ่ของตัวเองไว้ ถ้าไฟตัดหมอกตั้งไว้สูงๆน่ะครับ (นี่มองโลกในแง่ดีสุดๆๆๆแล้วนะ) เวลาเปิดไฟหรี่ มันก็จะขึ้นรูปโคมไฟบนหน้าปัดเหมือนเราเปิดไฟใหญ่แล้วบางครั้งอาจไม่รู้กันน่ะครับ
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ออฟไลน์ lastDezember Pae

• Keep working by Johnie worker
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:29:26 »
ไฟตัดหมอกไม่ค่อยเท่าไหร่ครับ เจอพวกที่เล่นเปลี่ยนทั้งไฟบนและไฟตัดหมอกเป็นซีนอลเนี่ยดิครับ แทบจะจอดรถให้มันผ่านไปก่อนเลย -*-
ขับรถเร็วไม่ได้เรียกว่าเก่ง ขับรถเก่งไม่จำเป็นต้องขับเร็ว

Phongrapee

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:34:08 »
ขออภัยครับที่อธิบายไม่ครบถ้วน คือไฟตัดหมอกของรถที่สวนมามันแยงตาครับ ทำให้มองไม่เห็นเด็กจนเกือบชน แต่ผมก็พอจะเข้าใจหรืออนุมานได้ว่ารถคันนั้นคงจะไปติดไฟตัดหมอกมาทีหลัง เพราะเคยได้ยินว่าไฟตัดหมอกจากโรงงานยังไงก็ไม่แยงตา ส่วนไฟซีน่อน (เถื่อน) ผมก็เห็นด้วยครับ เพียงแต่ว่าเคสที่ทำให้ผมเกือบผิดไปทั้งชีวิตมันคือไฟตัดหมอก

แต่ผมก็ไม่ได้ว่ารถที่ติดไฟตัดหมอกว่าไม่ดีนะครับ เพียงแต่ชื่อมันก็บอกอยู่แล้วว่าไฟตัดหมอก ถ้ามันไม่มีหมอกหรืออยู่ในสภาพที่อากาศเปิด ทัศนวิสัยดี ก็ไม่น่าจะเปิด (อันนี้โดยคอมมอนเซนส์ของผมเองนะครับ)

แต่เอาล่ะในเมื่อมันไม่เกิดเหตุร้าย ผมก็จะลืมๆมันไป
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 09:39:17 โดย Phongrapee »

ออฟไลน์ pony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:38:43 »
มันแยงตาหรือยังไงอะครับ น่าจะอธิบายเพิ่มเติมให้ผู้อ่านท่านอื่นเห็นภาพหน่อย ไม่รู้ว่าตกลงไฟตัดหมอกของรถคันที่สวนมามันทำให้ตาพร่าแล้วมองไม่เห็นเด็กจนเกือบชน? หรือเพราะไฟตัดหมอกหลังของคันที่อยู่ด้านหน้า?

ส่วนตัวผมก็ขับรถมาปีที่ 15 แล้ว แต่ยังไม่เคยรู้สึกว่าไฟตัดหมอกด้านหน้าของรถที่วิ่งอยู่ฝั่งตรงข้าม (ทั้งในเมืองและนอกเมือง ทั้งถนนหลวงและเส้นรองในต่างจังหวัด) มันจะแยงตาผมสักเท่าไหร่ แต่ไอ้ที่หนักหนาสาหัสจริงๆคือ ไฟซีนอนเถื่อนทั้งหลายแหละครับ สวนมาที ผมจะถอนเท้าจากคันเร่งเอามาแปะไว้ที่เบรคเตรียมเผื่อมีอะไรตัดหน้า

ไฟตัดหมอกที่ผมเกลียดจะมีสองกรณี

1. ไฟตัดหมอกด้านหน้า ที่ปรับสูงไว้ และ/หรือ ไปเปลี่ยนเป็นซีนอนมาอีกต่างหาก
2. ไฟตัดหมอกหลัง ที่ชอบเปิดพร่ำเพรื่อ โดยเฉพาะวีออส

ส่วนตัว รถผมไฟตัดหมอกช่างปรับเอาไว้ให้ค่อนข้างต่ำมาก ระยะแสงพุ่งไปข้างหน้ายังไม่เกิน 10 เมตรเลย ทดสอบกับเพื่อนตอนกลางคืนแล้วก็บอกว่าไม่แยงตา แต่มองเห็นชัดก็โอเคดีครับ ผมเอาไว้ใช้ตอนขึ้นลานจอดที่ไม่อยากเปิดไฟใหญ่เพราะมันจะไปแยงตาคนเดินกัน เลยเปิดไฟตัดหมอกกับไฟหรี่แทนให้เค้าเห็นรถเรา (เพราะรถผมสีเข้มและเคยมีกรณีมีคนมองไม่เห็นเพราะเสียงรถมันเงียบๆเวลาไม่เหยียบคันเร่งครับ)

นี่ก็เจอบ่อยครับ แต่สันนิษฐานว่าเป็นเพราะรถพวกนี้บางครั้งคนเปิดแบบนั้นอาจเพราะไม่ทราบว่าไม่ได้เปิดไฟใหญ่ของตัวเองไว้ ถ้าไฟตัดหมอกตั้งไว้สูงๆน่ะครับ (นี่มองโลกในแง่ดีสุดๆๆๆแล้วนะ) เวลาเปิดไฟหรี่ มันก็จะขึ้นรูปโคมไฟบนหน้าปัดเหมือนเราเปิดไฟใหญ่แล้วบางครั้งอาจไม่รู้กันน่ะครับ
เห็นด้วยนะครับ....ไฟตัดหมอกของที่ติดมาจากโรงงานส่วนมากก็จะมีการปรับให้ด้านขวาต่ำกว่าซ้ายอยู่แล้วครับอีกทั้งตัวโคมยังมีการออกแบบให้แสงฉายออกไปเป็นแนวราบคล้ายกับรูปพัดเพื่อให้ตรงตามจุดประสงค์คือเพิ่มความสว่างและการมองเห็นบริเวณหน้ารถ....แต่ถ้าหากนำไฟตัดหมอกถึงจะแท้ไปเปลี่ยนเห็น xenon ด้วยแสงที่มันสว่างกว่า halogen จะทำให้รบกวนผู้ขับขี่ที่สวนมาได้ครับ

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:51:50 »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง จะเปิดส่งกบกันหรืออย่างไรครับ >:(
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 10:52:12 โดย sirisak_ac118 »

ออฟไลน์ edward

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 09:52:43 »
เคยเปิดอยู่ช่วงหนึ่งครับ คิดว่ามันเท่ห์ดี แต่พอมีคนบอกว่ามันอาจจะไปแยงตารถคันอื่นที่สวนมา ก็ไม่เปิดอีกเลย และถึงแม้รู้ว่า ไฟตัดหมอกอาจจะตั้งมาต่ำ ไม่ได้แยงตาใคร ก็คงไม่เปิดล่ะ เพราะชื่อมันก็บอกอยู่แล้ว ฉะนั้นถ้าไม่มีหมอก ก็ไม่รู้จะเปิดไปทำไม  ;D

ออฟไลน์ -- CaZzMaNiAnN --

• ร่วมรณรงค์ ไม่เปิดไฟตัดหมอกพร่ำเพรื่อ
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:05:56 »
เคยเปิดอยู่ช่วงหนึ่งครับ คิดว่ามันเท่ห์ดี แต่พอมีคนบอกว่ามันอาจจะไปแยงตารถคันอื่นที่สวนมา ก็ไม่เปิดอีกเลย และถึงแม้รู้ว่า ไฟตัดหมอกอาจจะตั้งมาต่ำ ไม่ได้แยงตาใคร ก็คงไม่เปิดล่ะ เพราะชื่อมันก็บอกอยู่แล้ว ฉะนั้นถ้าไม่มีหมอก ก็ไม่รู้จะเปิดไปทำไม  ;D

เยี่ยมมากคับพี่่

ส่วนตัวก็ เจอประจำอ่ะคับ เพื่อนก็เปิด ทั้งๆที่ อากาศแจ่มใส

เลยถามว่าจะเปิดทำไม มันบอกเท่ดี และ มองทางไม่เห็น   

เปนไปได้ซะงั้น   :P
Turn to your-style J's 2010
My J-154 sc
L15A7 i-VTEC 2008
Suspension : Tein S TECH
Wheel : Ce-28 Rota 16" x 7" Off +40
Tire : Dunlop DZ101 205/45/16
Exhaust : Nitto+Lerm's Heder
Strut Bar : J's 2010 (front/rear/C-Pillar/Lower arm bar)
JDM Style

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:17:07 »

เยี่ยมมากคับพี่่

ส่วนตัวก็ เจอประจำอ่ะคับ เพื่อนก็เปิด ทั้งๆที่ อากาศแจ่มใส

เลยถามว่าจะเปิดทำไม มันบอกเท่ดี และ มองทางไม่เห็น   

เปนไปได้ซะงั้น   :P

เห็นด้วยครับ ว่าไฟตัดหมอกที่เปิดกันในยามปรกติถึงแม้ว่าบางคันจะไม่แยงผู้ตาอื่นมาก แต่ผมก็มองมันก็ยังรบกวนอยู่ดี
ไฟตัดหมอก ชื่อบอกชัดเจนจริงๆ ว่าควรจะใช้เมื่อใด

ออฟไลน์ nattauta

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 10:50:13 »
ไฟตัดหมอก = เปิดเฉพาะตอนหมอกเยอะนะครับ

ตอนที่ฝนตก ทำให้ผิวถนนลื่นๆ มันๆ ตอนนั้นแหละ
มันสะท้อนแสงจากไฟตัดหมอกเข้าตอพอดีนักแล
มันแยงเข้าตา จนพร่าไปหมด ปกติมีสองดวงพอสะท้อนพื้นถนน
ก็กลายเป็นสี่ดวง รวมกับไฟหลักอีกสอง ก็เป็น 6 โอ๊วววว......

ผมขับกระบะยกสูง ยังปวดตาเลย

ออฟไลน์ mkuski

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 11:50:06 »
ไฟตัดหมอก = เปิดเฉพาะตอนหมอกเยอะนะครับ

ตอนที่ฝนตก ทำให้ผิวถนนลื่นๆ มันๆ ตอนนั้นแหละ
มันสะท้อนแสงจากไฟตัดหมอกเข้าตอพอดีนักแล
มันแยงเข้าตา จนพร่าไปหมด ปกติมีสองดวงพอสะท้อนพื้นถนน
ก็กลายเป็นสี่ดวง รวมกับไฟหลักอีกสอง ก็เป็น 6 โอ๊วววว......

ผมขับกระบะยกสูง ยังปวดตาเลย

เรื่ืองนี้เห็นด้วยครับ ถ้าตกจนน้ำท่วม นี้หนักกว่าเก่าอีกโคตรสะท้อนแสบตายิ่งนัก

ออฟไลน์ TDCI

• Sr. Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 14:55:20 »
เพิ่งเจอเมื่อคืน น้องออส เปิดไฟตัดหมอกหลัง

แยงตาได้สุดยอด 

แต่น้องออสส่วนใหญ่ OKนะ

ออฟไลน์ Fly to dream

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 16:32:55 »
จากโรงงานเค้ากดลงพื้น  แต่คนเรามันไปแก้ให้เงยขึ้นแย่  ของผมเปิดนะแต่กดลงพื้น เพราะทำให้เห็นพื้นข้างหน้า
กว้าง  แต่ที่ไปทำให้สูงที่ทำเพื่ออะไร
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 17:24:55 »
จากโรงงานเค้ากดลงพื้น  แต่คนเรามันไปแก้ให้เงยขึ้นแย่  ของผมเปิดนะแต่กดลงพื้น เพราะทำให้เห็นพื้นข้างหน้า
กว้าง  แต่ที่ไปทำให้สูงที่ทำเพื่ออะไร
สงสัยจะเอาไว้ส่องกบ(ตอนมันกระโดด) อย่างที่ท่านบนๆว่าไว้มั้งครับนี่ เอิ๊ก  สงสัยกลัวคนอื่นไม่รู้ว่าตัวเองมีไฟตัดหมอก *-*

ออฟไลน์ penalty

• Ingenieur
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 17:42:59 »
ถ้าออกแบบมาเพื่อตัดหมอก ก็ควรเปิดตอนที่มีหมอก หรือทัศนวิสัยไม่ดี อันนี้เห็นด้วยครับ

แต่ผมสงสัยว่า ไฟฝังกันชนด้านหน้าทุกรุ่น ถูกออกแบบมาเพื่อตัดหมอกจริงๆเหรอครับ
หรือจะมีบางรุ่นที่เป็น Auxiliary driving lights แต่ถูกเรียกด้วยความเข้าใจผิดจนติดปาก

อ้างถึง
Automakers and aftermarket parts and accessories suppliers frequently refer
interchangeably to "fog lamps" and "driving lamps" (or "fog/driving lamps")

สงสัยจริงๆว่า ลักษณะทางกายภาพแบบไหน ที่เป็นไฟตัดหมอก ออกแบบมาเพื่อตัดหมอก

If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ atc40

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 18:39:29 »
งั้นถอดไฟตัดหมอกออก...
... แล้วติดไฟส่องพื้นเพิ่มให้สว่างๆ จะถือว่าถูกวัตถุประสงค์ไหม ? ? ? ?

ผมว่าประเด็นคือ ไฟ ! ไม่ว่าจะไฟหน้า,ไฟตัดหมอก,ไฟบ้าบออะไรก็แล้วแต่ มันสว่างจนเกินไปหรือปล่าว ?
หรือส่องสูงไปแยงตาคนอื่นเขาหรือปล่าวมากกว่ามั้งครับ

อยู่ที่ความรับผิดชอบและวิจารณญาณของผู้ใช้รถแต่ละคน ว่าจะมีสมองมากแค่ไหนด้วย

บางพวกก็ชอบวิ่งมืดๆไม่เปิดไฟอะไรเลย ! แปลกไปคนละแบบ

ส่วนเด็ก ! เด็กอยู่ที่ไหนครับ ถ้ากำลังข้ามทางม้าลายอยู่ก็ OK หรือเป็นถนนที่ไม่มีสะพานลอยก็ OK น่าเห็นใจ
แต่ก็มีเด็กหรือคนบางจำพวก ชอบวิ่งข้ามถนนตรงที่ไม่ใช่ทางข้าม ทั้งๆที่มีทั้งสะพานลอย ทั้งทางม้าลาย ชนมันตายเราต้องรับผิดชอบอีก

ระมัดระวังกันด้วยนะครับเวลาขับรถ
ส่วนใครที่ไฟอะไรก็ตามสว่างจ้าซะเกินจำเป็น ไม่ว่าจะรถยนต์ หรือจักรยานยนต์ ก็แก้ไขซะเถอะครับ
อย่าเห็นแก่ตัวไปมากกว่านี้เลยนะ จะมาอ้างว่าไฟเก่ามืดมองลำบากมาก.. งั้นก็ขับรถแต่ตอนกลางวันเถอะครับ

• Ingenieur
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 19:03:34 »
คุณข้างบน อย่าประชดเลยครับ
ผมว่าประเด็นไม่ได้อยู่ที่ความสว่าง แต่อยู่ที่ว่า
มันรบกวนผู้อื่นจนอาจทำให้เกินอันตรายหรือไม่

เท่าที่อ่านดู ผมว่ามันเลยจากประเด็นนี้ไปแล้ว เช่นหลายคนบอกว่า
โค๊ด: [Select]
ไฟตัดหมอก ชื่อก็บอกแล้วให้เปิดตอนมีหมอกแต่ผมคิดว่า มันไม่ได้ถูกออกแบบมาเพื่อตัดหมอกอย่างเดียว
แต่ (ในทางปฎิบัติ) สามารถเปิดใช้ได้กรณีที่ทัศนวิสัยไม่ดี
หรือแสงสว่างไม่พอ หรืออะไรก็แล้วแต่ ที่ไม่รบกวนผู้ร่วมทาง

แต่มาตรฐานคนเราก็ไม่เท่ากัน
เพราะผมไม่ค่อยจะรู้สึกเลยว่า ไฟฝังกันชนหน้ามันรบกวน
นานๆจะเจอพวกใส่ HID จ้าๆ หรือปรับไฟสูงเกิน
แต่ก็เห็นคนบ่นกันเยอะ ไม่รู้ว่าหมายถึงว่า HID ปรับสูงๆ
หรือแค่เห็นเปิดไฟฝังกันชนหน้าตอนไม่มีหมอกก็บ่นไว้ก่อน
If God did not build it, an Engineer did.

ออฟไลน์ motion

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 19:31:03 »

สำหรับผม ผมมีคำอธิบายครับ

กรณีนี้ผมเคยทำ เวลาขับรถในสถานที่โล่งๆ ยาวๆ เช่น มอเตอร์เวย์ เพราะว่าแมลงครับ แมลงจะมาติดที่หน้ากระจกเยอะมาก โดยเฉพาะช่วงหัวค่ำ

ทำให้ทัศนะวิสัยแย่ แถมถ้ายิ่งเปิดที่ปัดน้ำฝนล่ะก็ เลวร้ายเลยครับ ที่ทำแบบนั้น เพราะว่า บนมอเตอร์เวย์ มีไฟส่องทางสว่างอยู่แล้ว(ถ้าช่วงไหนไฟไม่ติดผมก็เปิดไฟใหญ่) แล้วผมก็จะขับไม่เร็วถ้าต้องปิดไฟหน้าวิ่ง

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 20:49:49 »
คุณข้างบน อย่าประชดเลยครับ
ผมว่าประเด็นไม่ได้อยู่ที่ความสว่าง แต่อยู่ที่ว่า
มันรบกวนผู้อื่นจนอาจทำให้เกินอันตรายหรือไม่

ไฟที่รบกวน = ไฟที่สว่างจ้าใส่ตาคนอื่นครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 20:52:54 โดย atc40 »

• Ingenieur
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 20:54:54 »
อ่านครบครับ
อ้าว Edit ไปแล้วหรอ

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 21:00:02 »
อ่านครบครับ
อ้าว Edit ไปแล้วหรอ

ขอโทษครับ คือกลัวจะมาเถียงกันอีกเลย edit ไปแล้วนะ

ส่วนตัวแล้วเวลาเจอพวกไฟเถื่อน(ติดตั้งไม่ได้มาตรฐาน)พวกนี้ อารมณ์เสียเหมือนกันครับ
น่าจะเห็นใจคนใช้รถใช้ถนนร่วมกันบ้าง ผมว่าทุกคนน่าจะมองออกว่าไฟรถตัวเองสว่างแค่ไหน
บางทีเจอรถยกสูง+ไฟเถื่อนอีก .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 21:07:14 โดย atc40 »

• Ingenieur
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 21:05:11 »
ผมว่า เราก็มองภาพคล้ายๆกันนะครับ แต่อาจจะสื่อสารผิดเพี้ยนบ้าง
ยังไงก็ขอชื่นชมนะครับที่มองเห็นปัญหาได้ก่อน แล้วพยายามหลีกเลี่ยง

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 21:12:36 »
 ;D เวลาเจอเรื่องที่ตัวเองก็เคยโดนแล้วเริ่มมีอารมณ์ร่วมไปด้วย ;D

Phongrapee

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 22:26:17 »
งั้นถอดไฟตัดหมอกออก...
... แล้วติดไฟส่องพื้นเพิ่มให้สว่างๆ จะถือว่าถูกวัตถุประสงค์ไหม ? ? ? ?

ผมว่าประเด็นคือ ไฟ ! ไม่ว่าจะไฟหน้า,ไฟตัดหมอก,ไฟบ้าบออะไรก็แล้วแต่ มันสว่างจนเกินไปหรือปล่าว ?
หรือส่องสูงไปแยงตาคนอื่นเขาหรือปล่าวมากกว่ามั้งครับ

อยู่ที่ความรับผิดชอบและวิจารณญาณของผู้ใช้รถแต่ละคน ว่าจะมีสมองมากแค่ไหนด้วย

บางพวกก็ชอบวิ่งมืดๆไม่เปิดไฟอะไรเลย ! แปลกไปคนละแบบ

ส่วนเด็ก ! เด็กอยู่ที่ไหนครับ ถ้ากำลังข้ามทางม้าลายอยู่ก็ OK หรือเป็นถนนที่ไม่มีสะพานลอยก็ OK น่าเห็นใจ
แต่ก็มีเด็กหรือคนบางจำพวก ชอบวิ่งข้ามถนนตรงที่ไม่ใช่ทางข้าม ทั้งๆที่มีทั้งสะพานลอย ทั้งทางม้าลาย ชนมันตายเราต้องรับผิดชอบอีก

ระมัดระวังกันด้วยนะครับเวลาขับรถ
ส่วนใครที่ไฟอะไรก็ตามสว่างจ้าซะเกินจำเป็น ไม่ว่าจะรถยนต์ หรือจักรยานยนต์ ก็แก้ไขซะเถอะครับ
อย่าเห็นแก่ตัวไปมากกว่านี้เลยนะ จะมาอ้างว่าไฟเก่ามืดมองลำบากมาก.. งั้นก็ขับรถแต่ตอนกลางวันเถอะครับ

มันเป็นซอยเล็กๆสองเลนสวนกันครับ ฉะนั้นไม่ต้องไปถามหาสะพานลอยหรือทางม้าลายให้เสียเวลา (แต่ก็อุตส่าห์มีทางม้าลายที่ปากซอย) รถคันที่วิ่งสวนกับผมตอนนั้นเป็นรถใหญ่ ผมมองไม่ถนัดว่าเป็น camry หรือ teana หรืออาจจะรุ่นอื่นที่เป็นซีดานขนาดใหญ่ ส่วนรถผมเป็นซีวิคเตารีดคันกระจ้อยที่ไม่มีอะไรจะไปสู้เขา ตอนนั้นผมรู้แต่ว่าไฟมันแยงตาผมมากจนต้องเบี่ยงหน้าหลบเหมือนกัน แล้วคุณท่านที่สวนมาก็วิ่งลักษณะจะคร่อมเลนกลายๆ คือล้อฝั่งขวาของเขามันข้ามเลนมานิดๆ จังหวะที่ผมเบี่ยงรถออกซ้ายเพื่อจะหลบแหละครับ ที่เผอิญตาไวไปเห็นเด็กกำลังเดิน เด็กไม่เล็กหรอก ประมาณ ป.4 ป.5 นี่แหละ เลยถอนคันเร่ง แตะเบรก แล้วหักพวงมาลัยเบนออกขวา ตอนนั้นคิดแต่ว่าต้องไม่ชนเด็ก มันจะไปสะกิดรถอีกเลนก็ช่างมัน

ออฟไลน์ little_arm

• Newbie
  • *
    • ทัวร์ฝรั่งเศส
« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 00:40:22 »
ไม่เข้าใจเหมือนกันครับ เวลาขับรถบนถนน แล้วเจอคนที่เค้าไม่เกรงใจ ผู้ร่วมทาง เปิดไฟสูงใส่เนี้ยะ บางครั้งเราก้อขอไฟแหละ แต่เหมือนเค้าจะไม่สนใจ ยังเปิดอยู่ เค้าคิดอะไรกันอยู่อ่ะครับ

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 16, 2010, 17:22:37 »

มันเป็นซอยเล็กๆสองเลนสวนกันครับ ฉะนั้นไม่ต้องไปถามหาสะพานลอยหรือทางม้าลายให้เสียเวลา (แต่ก็อุตส่าห์มีทางม้าลายที่ปากซอย) รถคันที่วิ่งสวนกับผมตอนนั้นเป็นรถใหญ่ ผมมองไม่ถนัดว่าเป็น camry หรือ teana หรืออาจจะรุ่นอื่นที่เป็นซีดานขนาดใหญ่ ส่วนรถผมเป็นซีวิคเตารีดคันกระจ้อยที่ไม่มีอะไรจะไปสู้เขา ตอนนั้นผมรู้แต่ว่าไฟมันแยงตาผมมากจนต้องเบี่ยงหน้าหลบเหมือนกัน แล้วคุณท่านที่สวนมาก็วิ่งลักษณะจะคร่อมเลนกลายๆ คือล้อฝั่งขวาของเขามันข้ามเลนมานิดๆ จังหวะที่ผมเบี่ยงรถออกซ้ายเพื่อจะหลบแหละครับ ที่เผอิญตาไวไปเห็นเด็กกำลังเดิน เด็กไม่เล็กหรอก ประมาณ ป.4 ป.5 นี่แหละ เลยถอนคันเร่ง แตะเบรก แล้วหักพวงมาลัยเบนออกขวา ตอนนั้นคิดแต่ว่าต้องไม่ชนเด็ก มันจะไปสะกิดรถอีกเลนก็ช่างมัน

ถ้าเป็นถนนแบบนี้คนข้ามก็หลีกเลี่ยงไม่ได้ที่จะต้องข้ามครับเข้าใจ  ยังไงก็ขับรถระวังกันด้วยนะครับ

ออฟไลน์ bytebird

• bytebird.multiply.com
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 17, 2010, 15:52:57 »

เห็นด้วยอย่างยิ่ง จะเปิดส่งกบกันหรืออย่างไรครับ >:(

ถ้าเจอ Vios เปิดตัดหมอกหลัง แล้วบังเอิญผมขับต่อท้ายพอดี ผมยกไฟสูงค้างไว้เลยครับ เหอะๆ

ผมก็เปิดไฟตัดหมอกหน้าทุกครั้งนะ เพราะมันช่วยให้มองเห็นพื้นถนนได้ดีกว่าจริงๆ และก็ไม่แยงตารถที่สวนมาแน่ๆ เพราะไฟนี่ติดมาจากโรงงาน ส่วนตัดหมอกหลังไม่เคยเปิดใช้เลยด้วยซ้ำ ไม่รู้จะเปิดให้โคมไฟหลังร้อนทำไม