ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องกลิ่นน้ำมันครับ  (อ่าน 12975 ครั้ง)

ออฟไลน์ noblet

• Jr. Member
  • **
สอบถามเรื่องกลิ่นน้ำมันครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 10:11:59 »

ก่อนอื่นขอเล่าก่อนครับ รถมีกลิ่นน้ำมันเวลาเอาจมูกไปดมที่ใกล้ๆฝาถังน้ำมัน คือเวลาดมที่เอาหน้าใกล้ๆฝาถังแล้วมีกลิ่นน้ำมันออกมา
ก่อนหน้านี้เอารถไปต่างจังหวัดมาครับ แล้วทางไม่ดีมากๆ เป็นหลุมเป็นบ่ออยู่ยาวเลย อาจทำให้ปั๊มติ๊กหรือตัวจ่ายนำ้มันเสียหายหรือเปล่าครับ

แต่อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันระหว่างขับผมก็สังเกตุตลอด ก็หมดปกติ แต่มันกลิ่นน้ำมันเวลาดมใกล้ๆฝาถังนี่แหละครับ แล้วจอดรถไว้ในบ้าน
กลัวเรื่องประกายไฟด้วย เพราะเป็นน้ำมันเบนซิล

สอบถามเพื่อนๆพี่หน่อยครับ การที่เราเอาจมูกไปดมใกล้ๆฝาถังแล้วมีกลิ่นน้ำมันนี่ปกติหรือไม่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Wongsakorn5558

• Full Member
Re: สอบถามเรื่องกลิ่นน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 10:52:58 »
เดาแบบไม่รู้ว่ารถอะไร อายุกี่ปีนะครับ

ปั๊มติ๊กคงไม่เสียครับ ถ้ามีกลิ่นบางๆ นานๆครั้ง อาจเป็นการระบายแรงดันปกติ แต่ถ้ากลิ่นแรงมาก เป็นตลอด หรือมีน้ำมันหยดที่พื้น มาตามท่อ หยดลงล้อหลัง

2 จุดที่ต้องดูคือ ฝาถัง หมุนปิดสนิทไหม สภาพดีไหม กับ ตัวคอถังน้ำมันยังดีไหม จุดที่รั่วส่วนใหญ่ คือจุดที่ท่อน้ำมันกลับ มาบรรจบกับคอถัง จะรั่วง่าย(อายุรถเกิน 10 ปี จะเจอบ่อยครับ)

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
Re: สอบถามเรื่องกลิ่นน้ำมันครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 11:50:51 »
ผมอิงกับรถโตโยต้าอัลติสมือ2ที่ผมซื้อนะครับ รถผมจะมีกลิ่นน้ำมันแรงมากตรงซุ้มล้อผมเปลี่ยนคอท่อน้ำมันเชื้อเพลิงกับท่อหายใจน้ำมัน กลิ่นหายเลยครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

• Hero Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 11:56:49 »

ก่อนอื่นขอเล่าก่อนครับ รถมีกลิ่นน้ำมันเวลาเอาจมูกไปดมที่ใกล้ๆฝาถังน้ำมัน คือเวลาดมที่เอาหน้าใกล้ๆฝาถังแล้วมีกลิ่นน้ำมันออกมา
ก่อนหน้านี้เอารถไปต่างจังหวัดมาครับ แล้วทางไม่ดีมากๆ เป็นหลุมเป็นบ่ออยู่ยาวเลย อาจทำให้ปั๊มติ๊กหรือตัวจ่ายนำ้มันเสียหายหรือเปล่าครับ

แต่อัตราสิ้นเปลืองน้ำมันระหว่างขับผมก็สังเกตุตลอด ก็หมดปกติ แต่มันกลิ่นน้ำมันเวลาดมใกล้ๆฝาถังนี่แหละครับ แล้วจอดรถไว้ในบ้าน
กลัวเรื่องประกายไฟด้วย เพราะเป็นน้ำมันเบนซิล

สอบถามเพื่อนๆพี่หน่อยครับ การที่เราเอาจมูกไปดมใกล้ๆฝาถังแล้วมีกลิ่นน้ำมันนี่ปกติหรือไม่ ขอบคุณครับ

รถ Honda Odyssey ที่ผมใช้อยู่เคยเป็นอาการคล้ายๆแบบนี้ครับ กลิ่นฉุนเข้ามาในห้องโดยสารเลย ที่ภายนอก จะได้กลิ่นใต้ท้องรถ แต่ก็ไม่มีน้ำมันหยด
เอาเข้า 0 บริการ เค้าเปลี่ยนซีลตรงถังสำรองให้ครับ เค้าบอกว่าซีลเสื่อมครับ พอเปลี่ยนปุ๊บก็หายปั๊บ