ผู้เขียน หัวข้อ: ซื้อรถเปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ ผ่อนหมด โอนเป็นชื่อคนซื้อได้เลยมั้ย?  (อ่าน 12719 ครั้ง)

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
สวัสดีครับ

อยากสอบถามหน่อยครับ ถ้าเราซื้อรถจากเจ้าของเก่าโดย “เปลี่ยนสัญญาผ่อนต่อ”
พอผ่อนหมดแล้ว หรือ ปิดไฟแนนซ์ สามารถโอนเป็นชื่อคนซื้อได้เลยมั้ยครับ
หรือว่าไฟแนนซ์บังคับโอนเป็นชื่อเจ้าของสัญญาเก่าก่อนครับ?

ขอบคุณครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Tien.W

คำว่า เปลี่ยนสัญญา ต้องไปเปลี่ยนที่ไฟแนนซ์ เป็นชื่อคุณเลยครับ ณ ตอนนั้น ผ่อนหมดรถก็เป็นชื่อคุณ

แต่ไม่ใช่ มาทำสัญญากันเอง โดยไฟแนนซ์ไม่รู้เรื่อง อันนี้พอผ่อนหมด ก็โอนเป็นชื่อเจ้าของเดิมครับ

ออฟไลน์ mighty

• Newbie
  • *
หลังจากเปลี่ยนสัญญาที่ไฟแนนซ์แล้วก็สบายใจได้ ชื่อคู่สัญญาจะเป็นเรากับไฟแนนซ์ครับ
ผ่อนหมดรถก็โอนเป็นชื่อเราครับ (มีค่าดำเนินการเปลี่ยนสัญญานิดหน่อยไม่กี่พันบาท)

ออฟไลน์ akewizard

ตอนที่เราผ่อนรถ ไฟแนนซ์จะเป็นผู้ถือกรรมสิทธิ์รถครับ ส่วนคนผ่อนเป็นแค่ผู้ครอบครอง
ตอนเปลี่ยนสัญญาผ่อนก็คือเปลี่ยนผู้ครอบครอง (แต่กรรมสิทธิ์เป็นของไฟแนนท์)

เมื่อผ่อนหมดก็ทำเรื่องโอนกรรมสิทธิ์เป็นของผู้ผ่อนได้เลย โดยไม่เกี่ยวข้องกับผู้ครอบครองเดิมครับ

ออฟไลน์ Blur

• Sr. Member
ได้ครับ
นาย A ผ่อนกับไฟแนนซ์
ผ่อนหมดแล้ว แต่นาย A ขายต่อไปให้นาย B
สามารถโอนจาก ไฟแนนซ์ ไปให้นาย B ได้เลย โดยไม่ต้องมีชื่อนาย A ครับ

เตรียมเอกสารยังไง ถามไฟแนนซ์หรือกรมขนส่งเลยครับ

ออฟไลน์ 123ruj

• Full Member
พอโอนสิทธิที่ไฟแนนซ์เสร็จ
ไฟแนนซ์จะไปทำเรื่องที่กองทะเบียน
ชื่อผู้ครอบครองในทะเบียนรถจะเปลี่ยนเป็นชื่อคุณ
โดยขีดฆ่าผู้ครอบครองเดิมออก
พอผ่อนหมด
ไฟแนนซ์จะโอนเป็นชื่อคุณเลย เป็นเจ้าของรถลำดับที่ 2
ลำดับที่ 1 เป็นชื่อบริษัท ไฟแนนซ์

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าทำกับไฟแนนซ์ ก็ไม่ต่างกับ รถเป็นชื่อคุณแต่แรก ตอนป้ายแดง แหละครับ

แนะนำทำกับไฟแนนซ์เท่านั้นด้วย ไม่ใช่ทำกันเอง หรือ วิธีนอกเหนือจากนี้ อันตราย ครับ

ออฟไลน์ SM.

พอโอนสิทธิที่ไฟแนนซ์เสร็จ
ไฟแนนซ์จะไปทำเรื่องที่กองทะเบียน
ชื่อผู้ครอบครองในทะเบียนรถจะเปลี่ยนเป็นชื่อคุณ
โดยขีดฆ่าผู้ครอบครองเดิมออก
พอผ่อนหมด
ไฟแนนซ์จะโอนเป็นชื่อคุณเลย เป็นเจ้าของรถลำดับที่ 2
ลำดับที่ 1 เป็นชื่อบริษัท ไฟแนนซ์