ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำมันเครื่องเกรดใหม่API SP และ ILSAC GF-6A&B ออกมาเเล้ว เริ่มใช้ May 1st, 2020  (อ่าน 15211 ครั้ง)

ออฟไลน์ Dubee

• Hero Member
น้ำมันเครื่องเกรดใหม่API SP และ ILSAC GF-6A&B ออกมาเเล้ว เริ่มใช้ May 1st, 2020 นี้นะครับ
ต่อไปต้องท่องไว้ เกรดล่าสุดไม่ใช่ API SN หรือ SN+ อีกต่อไป แต่กว่าจะทยอยออกขายจนแพร่หลาย คงอีกสักระยะครับ
เครติต https://www.api.org/news-policy-and-issues/news/2019/06/05/api-announces-improved-engine-oil-standards
https://www.facebook.com/Petralytics/posts/2351002498481376/

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
คงอีกพักใหญ่ๆ

ออฟไลน์ bravo

ปตท. เป็นเจ้าแรก จริงหรือเปล่าครับ

ออฟไลน์ CNX

API SP น่าสนใจครับ รอใช้ผลิตภัณท์ตัวใหม่เบอร์หลังw30, w40ครับ
ตอนนี้ใช้ปตท พิจารณาแค่ราคาสมเหตสมผล สังเคราะห์ราคาไม่เกิน1,000 ประหยัดเงินไว้ก่อน
สถานการณCovidส่งผลให้ใช้งานรถยนต์น้อยลงมาก
เปลี่ยนมาเป็นมอไซส์ส่งอาหารวันละ100-200 กม.
ไล่ลองน้ำมันเครื่อง10w40 กับE20ทุกยี่ห้อในตลาดไทย
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ applebees

• Sr. Member
ปตท. เป็นเจ้าแรก จริงหรือเปล่าครับ

เป็นไปได้นะครับ PTT เป็นบริษัท Oil & Gas ของไทย ที่ยืนหนึ่งในเวทีโลก

ถ้าเขากล้าเคลมแบบนี้ ก็มีความเป็นไปได้สูง แต่ได้เจ้าแรก อีกวันนึงอีก 5 เจ้าอาจจะได้เหมือนกันครับ  ;D

คงต้องเช็ค API หรือ source ผู้ให้การรับรอง

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
รอ ช้อนซื้อ 0W-30 ,0W-40 API SN ที่มี PAO ผสมอยู่ 30-40 % แล้วกัน เผื่อราคาจะลงมาอีกหน่อยครับ 555  ;)
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ Nismo

• Full Member
ILSAC GF-6B เป็นเบอร์ 0W-16 ขนาด 3.5 ลิตรศูนย์บริการโตโยต้า มีเบอร์นี้ มาซักพักใหญ่แล้ว  :)
เนื้อน้ำมัน บาง ลง ขึ้นทุกที  ;)
1NZ-FE(เครื่อง) หรือ U340E(เกียร์) ใครจะทนกว่ากัน หนอ!!!

ออฟไลน์ ChangNoyRacing

• Jr. Member
  • **
เท่าที่เห็นในบ้านเรา เจ้าอื่นๆยังเป็นมาตรฐาน API SN และ SN+ อยู่เลยครับ
ซึ่งทาง PTT Lubricants ก็ได้ศึกษา มาตรฐานใหม่ล่าสุดในปี 2020 มาตรฐาน API-SP และ ILSAC GF-6A 
จึงของออกผลิตภัณท์น้ำมันหล่อลื่น ที่มีเทคโนโลยีที่ชื่อว่า EVOTEC Technology