ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Kicks  (อ่าน 37345 ครั้ง)

ออฟไลน์ madboy

• Hero Member
Re: Nissan Kicks
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 11:42:56 »
 ;D ;D ;D

เอาเป็นว่าไม่มีฮีตเตอร์ไม่ได้เป็นอะไรที่ซีเรียสมากเท่าไหร่ แต่ช่วยปรับโปรแกรมควบคุมอุณหภูมิให้เหมาะสมด้วยก็ยังดี ไม่ใช้ใช้โปรแกรมแบบที่ต้องมีฮีทเตอร์ช่วยด้วย ถ้าขวานผ่าซากอย่างนั้นเรียกได้ว่าแย่ครับ  ;)

ออฟไลน์ palma

« ตอบกลับ #31 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 15:10:09 »
ใครว่า มี Heater แล้วแอร์ไม่ฉ่ำ เถียงขาดใจ เลยล่ะ

CR-V G3 2.0S รุ่นขับสอง ที่ไม่มี Heater กับ Pulsar DIG ที่มี Heater

Pulsar เย็นเร็ว เย็นฉ่ำกว่ามากๆครับ ฟิล์มก็รุ่นเดียวกัน เบอร์เดียวกัน

ที่สำคัญ คนชอบเที่ยวเหนือ จะทราบดี หน้าหนาว ข้างนอกเหลือเลขตัวเดียว

ขับ CRV .. ถ้าเปิด A/C ในรถหนาวยิ่งกว่า / ถ้าปิด A/C ฝ้าก็ขึ้น เป็นอะไรที่ทรมานมากๆ

ขับ Pulsar .. อะไรเหรอ ? หนาวคืออะไร ? ตั้ง 25 รถมันจัดการหมด ปล่อยลมร้อนออกมา อุ่นกำลังดี ไม่ต้องใส่เสื้อกันหนาวขับรถ จะรู้เรื่องก็ตอนถึงที่หมายเปิดประตูลงจากรถเท่านั้นแหละ หยิบเสื้อกันหนาวแทบไม่ทันครับ

สำคัญสำหรับผมและครอบครัวครับ heater หรือ แอร์อัตโนมัติ เต็มระบบ

Teana L33, Sylphy DIG แอร์เย็นเร็ว(ระบบแอร์ต้องสมบูรณ์ไม่ได้เสีย) สบายตัวทุกที่นั่ง อุณหภูมิคงที่ทุกที่นั่ง สบายยาวๆไปครับ ฝนตกหน้าหนาว กระจกไม่มีฝ้า ทุกอย่างคือ ดี มันก็เป็นส่วนหนึ่งของที่มาของคำว่า นั่งแล้วหลับครับ เงียบ เย็นพอดีๆ สบายตัว

เซียนต้า แอร์ออโต้ ไม่มี heater เย็นทรมาน ร้อนๆเย็นๆ หาความสบายไม่พบครับ แถมแฟนบ่นว่าตอนเปิดแอร์ใหม่ๆ เย็นช้ากว่า นิสสันสองคันนั้นอีก ซึ่งก็จริง มันจะเอื่อยๆ มาช้าๆ

ถ้าขับรถนานๆเกิน 1.5-2 ชม.ประจำ ถ้าไม่มีแอร์ออโต้เต็มระบบ คือ ไม่เลือกครับ เซียนต้านี่ไม่มีตัวเลือกใกล้เคียงอื่นๆ (ประตูสไลด์ และพับเบาะแล้วพื้นราบสนิท) เลยจำใจครับ แต่บ่นทุกทีที่ขับขี่โดยสาร

เรื่อง heater เสีย คันก่อนผมก็อายุ 15 ปี ถึงจะเสีย ก็สมควรแก่เวลาครับ ไม่ได้เสียง่ายขนาดนั้น

ถ้า Kicks ไม่มีแอร์ออโต้ มี heater(ผิดปกติวิสัยของนิสสันมาก) ก็จบสำหรับผมครับ หาความสบายได้ลำบาก (เหตุผลเดียวกันที่ไม่เลือก Altis)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 22, 2020, 15:20:44 โดย palma »
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #32 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2020, 09:16:19 »
ไม่เคยดู รีวิว ของช่องนี้เลย

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2020, 09:23:45 »
แอร์มี heater ยังไงก็ดีกว่าแอร์แบบไม่มี heater อ่ะครับ

ผมมีทั้งรถที่มีและที่ไม่มี heater

จะบอกว่ารถที่มี heater  ก็ฉ่ำโคตรๆ (BMW, Benz) และไม่มีอารมณ์ตัดแล้วเป็นลมชื้นร้อนออกมาให้รำคาญด้วย

แต่รถ Toyota ที่ไม่มี heater  แอร์ก็โอเค แต่ไม่ฉ่ำเท่า  แต่ถ้าเจออากาศหนาวคือไม่โอเคเลย  แล้วถ้าฝนตกก็ฝ้าขึ้นกระจกอีก   

แต่ถ้าไม่คอยจับผิดมัน ก็ใช้ได้สบายตัว เย็นทั้งคู่ครับ