ผู้เขียน หัวข้อ: Nissan Kicks  (อ่าน 37318 ครั้ง)

ออฟไลน์ paulmoderndog

• Hero Member
Nissan Kicks
« เมื่อ: มิถุนายน 19, 2020, 23:59:16 »

การควบคุมรถทำได้ดีอยู่เหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ pjs6306

Re: Nissan Kicks
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 10:53:32 »
แวะศูนย์นิสสันแห่งนึงในขอนแก่นยังไม่มีรถมาลงเลยครับ

ออนไลน์ MyName

• I'm............................
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 11:30:53 »
แวะศูนย์นิสสันแห่งนึงในขอนแก่นยังไม่มีรถมาลงเลยครับ

ยังไม่มีมาลงทั่วประเทศครับ
โดนเลื่อนไปสัปดาห์หน้าวันที่ 26 แถมเป็นรถโชว์ด้วย ยังไม่รู้รถ test drive จะมาวันเดียวกันมั้ยหรือเลื่อนไป ก.ค.

เฮ้ออ เบื่อ NMT มากครับ ดีนะตัดสินใจขับรถข้ามจังหวัดไปลองในงานที่ดีลเลอร์ใหญ่ได้จัดก่อนเมื่อสัปดาห์ก่อน
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 11:56:29 »

โดนเลื่อนไปสัปดาห์หน้าวันที่ 26 แถมเป็นรถโชว์ด้วย ยังไม่รู้รถ test drive จะมาวันเดียวกันมั้ยหรือเลื่อนไป ก.ค.

เฮ้ออ เบื่อ NMT มากครับ ดีนะตัดสินใจขับรถข้ามจังหวัดไปลองในงานที่ดีลเลอร์ใหญ่ได้จัดก่อนเมื่อสัปดาห์ก่อน

สงสัยเหมือนกัน ว่า C-SUV Toyota กับ Nissan Kick ใครจะได้ขายก่อน

ออฟไลน์ PREM

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 13:46:43 »

แบบนี้กว่าจะขายได้คนเลิกสนใจหมดละครับ
ยิ่ง Toyota ใกล้เปิดตัว รูปหลุด สเป็กหลุด คนเทไปโตต้าหมดแน่
2014 Mazda CX-5 2.5 S
2016 Volvo XC60 D4 
2019 Honda Jazz RS+
2020 Volvo V60 T8 Inscription
2022 Mazda CX-30 SP

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 16:15:04 »

สอบถามความเห็น   จากที่ท่านสัมผัส  สมควรจองเลยไหม?  ดูฟิลลิ่ง  พอ ๆ กับคันที่ผมใช้งาน   เน้นแค่ 0-120  แค่นั้น

คือผมรอศูนย์ที่คุยไว้  เขาบอกว่ารถไม่ลง เช่นกัน  ตั้งใจ ตัวท็อป สีเทา  ...เบาะดำ  แต่ไม่รู้ว่าหลังคาดำจะเข้ากันไหม? 

ขอบคุณครับ

• I'm............................
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 18:29:28 »

สอบถามความเห็น   จากที่ท่านสัมผัส  สมควรจองเลยไหม?  ดูฟิลลิ่ง  พอ ๆ กับคันที่ผมใช้งาน   เน้นแค่ 0-120  แค่นั้น

คือผมรอศูนย์ที่คุยไว้  เขาบอกว่ารถไม่ลง เช่นกัน  ตั้งใจ ตัวท็อป สีเทา  ...เบาะดำ  แต่ไม่รู้ว่าหลังคาดำจะเข้ากันไหม? 

ขอบคุณครับ

อ​ย่า!! ครับ จนกว่าคุณจะได้สัมผัสคันจริง แล้วตอบได้ว่า
- รับกับวัสดุภายในที่เหมือน Almera แทบจะเป๊ะ โดยเฉพาะพวและแผงประตูที่เหมือน March แค่มีหนังเสริมมั้ย?
- ตำแหน่งเบาะสูง รถว่าสูงแล้วแต่เบาะทุกตำแหน่งสูงขึ้นมาอีก โอเคมั้ย?
- Legroom เบาะหลังไม่ได้เยอะอย่างที่คิด ดีกว่า CX-3 / CX-30 แต่ยังด้อยกว่า C-HR ไปดู​ระยะจริงแล้วรับได้มั้ย?
- ไม่มี Android Auto / ไม่มี Heater / ไม่มี Auto Lock รับได้มั้ย?
- พวงมาลัยความเร็วต่ำหนักกว่า Almera แค่นิดเดียว และเบาสุดในกลุ่ม รับได้มั้ย?
- ช่วงรอยต่อถนนความเร็วต่ำยังมีสะท้านเข้ามาในรถบ้างนิดหน่อย เท่านี้โอเคมั้ย?
- ช่วงกดคันเร่งเติมต่อให้แบตเหลือเกินครึ่ง เครื่องก็ยังติดทำงาน และเสียงเครื่องยนต์​ในรอบทำงานปั่นไฟบางช่วงยังดังเข้ามาในรถและดังอยู่นอกรถระดับนึง โอเคมั้ย?
ครับ อยากให้รอคันจริงก่อนดีกว่า รถขับดีกว่าที่คิดแต่หลายจุดก็แย่กว่าที่คิดจนฉุดคิดเลยจริงๆ

ส่วนรถสีเทาหลังคาดำ สวยครับ หลังคาดำอาจจะดูกลืนๆ นิดๆ แต่ก็ยังสวย เบาะดำก็สวยอยู่แต่คุณภาพ​วัสดุก็ไม่ได้ดีอะไร เบาะส้มผมยังไม่เห็นใกล้ๆ ครับ
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!

Motorcycles

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 19:28:47 »

ขอบคุณครับ

อ​ย่า!! ครับ จนกว่าคุณจะได้สัมผัสคันจริง แล้วตอบได้ว่า
- รับกับวัสดุภายในที่เหมือน Almera แทบจะเป๊ะ โดยเฉพาะพวและแผงประตูที่เหมือน March แค่มีหนังเสริมมั้ย?
- ตำแหน่งเบาะสูง รถว่าสูงแล้วแต่เบาะทุกตำแหน่งสูงขึ้นมาอีก โอเคมั้ย?
- Legroom เบาะหลังไม่ได้เยอะอย่างที่คิด ดีกว่า CX-3 / CX-30 แต่ยังด้อยกว่า C-HR ไปดู​ระยะจริงแล้วรับได้มั้ย?
- ไม่มี Android Auto / ไม่มี Heater / ไม่มี Auto Lock รับได้มั้ย?
- พวงมาลัยความเร็วต่ำหนักกว่า Almera แค่นิดเดียว และเบาสุดในกลุ่ม รับได้มั้ย?
- ช่วงรอยต่อถนนความเร็วต่ำยังมีสะท้านเข้ามาในรถบ้างนิดหน่อย เท่านี้โอเคมั้ย?
- ช่วงกดคันเร่งเติมต่อให้แบตเหลือเกินครึ่ง เครื่องก็ยังติดทำงาน และเสียงเครื่องยนต์​ในรอบทำงานปั่นไฟบางช่วงยังดังเข้ามาในรถและดังอยู่นอกรถระดับนึง โอเคมั้ย?
ครับ อยากให้รอคันจริงก่อนดีกว่า รถขับดีกว่าที่คิดแต่หลายจุดก็แย่กว่าที่คิดจนฉุดคิดเลยจริงๆ

ส่วนรถสีเทาหลังคาดำ สวยครับ หลังคาดำอาจจะดูกลืนๆ นิดๆ แต่ก็ยังสวย เบาะดำก็สวยอยู่แต่คุณภาพ​วัสดุก็ไม่ได้ดีอะไร เบาะส้มผมยังไม่เห็นใกล้ๆ ครับ

ขอบคุณครับ    เข้าใจว่าแผงประตูเป็นพลาสติกประเภทฟิวส์เจอร์บอร์ด.. ฯลฯ  รูปแบบยกมาจากอีโค่  ซึ่งเป็นลักษณะสหกรณ์ของนิสสันเขา  คงไม่ซีเรียสครับ

ออฟไลน์ Cortana

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 20:19:42 »

ขอบคุณครับ

อย่า!! ครับ จนกว่าคุณจะได้สัมผัสคันจริง แล้วตอบได้ว่า
- Legroom เบาะหลังไม่ได้เยอะอย่างที่คิด ดีกว่า CX-3 / CX-30 แต่ยังด้อยกว่า C-HR ไปดูระยะจริงแล้วรับได้มั้ย?
- ช่วงกดคันเร่งเติมต่อให้แบตเหลือเกินครึ่ง เครื่องก็ยังติดทำงาน และเสียงเครื่องยนต์ในรอบทำงานปั่นไฟบางช่วงยังดังเข้ามาในรถและดังอยู่นอกรถระดับนึง โอเคมั้ย?

ส่วนรถสีเทาหลังคาดำ สวยครับ หลังคาดำอาจจะดูกลืนๆ นิดๆ แต่ก็ยังสวย เบาะดำก็สวยอยู่แต่คุณภาพวัสดุก็ไม่ได้ดีอะไร เบาะส้มผมยังไม่เห็นใกล้ๆ ครับ

คุณพระ ขอทาบอก ไม่มีฮีตเตอร์หรอ รถเป็นล้าน ไม่มีฮีตเตอร์

ไม่มีก็ไม่เอาฮะ ตัดออกจากตัวเลือกไปเลย

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 21:01:06 »
555 +++

ถ้ามีฮีตเตอร์แต่ไม่มีแอร์
ชาว HLM คงไม่ถือเป็น issue มังครับ

อ่อ... วงการมายาอ่ะนะ

เหมือนคนเมืองหนาวเค้าคุยกันเรยยย  อิอิ

ออนไลน์ เนื้อน่องไม่หนัง

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 21:25:47 »
รถที่แอร์ไม่มีฮีทเตอร์มัน ปรับอุณภูมิไม่ได้ตามต้องการหนิครับ ปรับได้แค่ว่า เย็นมากเย็นน้อย แต่จะเอา 25 องศาแปะๆไม่ได้ แล้ว อุณภูมิก็ออกมาร้อนๆหนาวๆตามจังหวะ คอมแอร์ทำงานตัด ถ้าเจออย่าง Altis แอร์ Denso รุ่นก่อนๆ ปรับอุณภูมิสูงแค่ไหนก็ยังหนาว
ไม่รู้ว่า Kicks จะมีปัญหาแบบนี้ไหม ถ้าไม่มีฮีทเตอร์

ออฟไลน์ Kendow

• Sr. Member
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 21:29:30 »
555 +++

ชาว HLM คงไม่ถือเป็น issue มังครับ

เหมือนคนเมืองหนาวเค้าคุยกันเรยยย  อิอิ

ตอนแรกผมก็คิดว่าแอร์มีฮีตเตอร์ไม่จำเป็น ไม่ต้องมีก็ได้นะ

แต่ล่าสุดที่บ้านถอย Yaris cross มาใหม่ ซึ่งแอร์ไม่มีฮีตเตอร์

วันนึงไปกับครอบครัว 4 คน ตอนกลางคืน อากาศข้างนอกราวๆ 29-30 องศา คุณพ่อกับคุณแม่นั่งเบาะหลัง ผมกับน้องนั่งหน้า คุณพ่อกับคุณแม่หนาวแทบจับไข้เลยครับ ขนาดเปิดพัดลมขีดเดียว อุณหภูมิ 26 องศานะ แต่ผมกับน้องนี่เฉยๆ ครับ เพราะเจอแอร์ทั้งวันมาตั้งแต่ม.ปลายยันจบป.ตรีแล้วครับ เป็นคนขี้ร้อนทั้งคู่ครับ เลยไม่รู้สึกหนาว 555
2008 Nissan Tiida 5Dr. 1.6G
2021 Toyota Corolla Cross HV Premium

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 21:33:40 »
555 +++

ไม่เคยเจอแอร์นรก ก็อย่าออกตัวแรงครับ
คนเราความต้องการไม่เหมือนกัน

เมื่อก่อนผมก็ไม่เคยสนใจ ฮีตเตอร์ แต่เจอแอร์นรกจาก รีโว่แอร์ธรรมดา อัลติส isuzu2012แอร์ออโต้
เรียกว่าเจอจนเข็ด ผมก็ท่องไว้เลยว่ารถไม่มีฮีตเตอร์ผมไม่ซื้อ
เรื่องนี้เรื่องเก่าแล้ว หาอ่านได้ เคยพูดแล้วพูดอีก ไม่อยากของเก่าเล่าใหม่

แต่ รีโว่แอร์ออโต้มีฮีตเตอร์เฉย dmax2020แอร์ออโต้ตัวใหม่มีมาให้

ออฟไลน์ Symphonic

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 20, 2020, 21:52:22 »
รถที่ผมใช้ มีทั้งฮีตเตอร์ และไม่มีฮีตเตอร์  ก็ไม่ได้มีปัญหาหนักหนาอะไร
ออกจะไม่ชอบคันแอร์ออโต้มีฮีตเตอร์ด้วยซ้ำ เพราะมันเย็นแบบเอื่อย ๆ ไม่ชอบ ไม่ฉ่ำสะใจ
ผมอยู่กรุงเทพ เมืองร้อน เป็นคนเมืองร้อนที่เกลียดอากาศร้อน ชอบอากาศเย็น
และทั้งปีจะมีช่วงที่ขับรถตอนอากาศเย็นไม่ถึง 10 วันด้วยมั๊ง เลยเลือกวันส่วนใหญ่ที่อากาศร้อนไว้ก่อน

แอร์รถทั้ง 2 แบบก็ใช่ว่าจะเพอร์เฟ็ค
คันมีฮีตเตอร์ไม่สร้างปัญหาด้านหนาว แต่ผมไม่พอใจด้านความฉ่ำ
คันไม่มีฮีตเตอร์ไม่สร้างปัญหาด้านร้อน แต่ก็มีจังหวะที่หนาวแล้วปรับไม่ลงบ้าง
ุแต่ถ้าเลือกได้ ผมก็เลือกอย่างหลัง

แต่ก็ไม่ได้เอามาเป็นจุดที่จะเลือกหรือไม่เลือกรถคันนั้น เว้นเสียแต่ว่าจะไม่ค่อยชอบ
รถคันนั้นอยู่แล้วเลยยกมาเป็นข้ออ้างถ่วงน้ำหนักอีกข้อที่จะไม่เลือกมัน

สำหรับ Kicks ถ้าโดยรวมถูกใจ ชอบการขับขี่
เรื่องแอร์คงไม่เป็นประเด็น เว้นแต่ว่ามันไม่เย็นฉ่ำอย่างที่ต้องการเท่านั้นเอง

สำหรับผม จริง ๆ แล้วถ้ามันหนาวนัก ก็สวมแจ็คเก็ต หรือกด A/C off
แต่ถ้าไม่เย็น มันแก้อะไรไม่ได้เลย ครับ

แต่สำหรับท่านอื่น ก็แล้วแต่ครับ เลือกที่สบายสำหรับท่าน ๆ ก็ละกัน

ออฟไลน์ Cortana

• **
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 07:25:42 »
ความต้องการของคนมันแตกต่างกัน อย่าเอาชีวิตของตัวเองมาเป็นบรรทัดฐานให้กับคนอื่นเลยครับ

ตัวผมหนะ ไม่ชอบแอร์เย็นเกินไป ไม่ชอบขับไปมือแข็งไป เวลากำพวงมาลัยมันเจ็บ ไม่ชอบให้ร่างกายเดี๋ยวก็ตัวสั่น ตัวเกร็ง

จะใส่แจ็กเกตขับรถ ก็ได้ แต่รถเราซื้อมาใช้เอง ทำไมต้องใส่เสื้อหลายชั้นขับรถให้ลำบาก จะยอมลำบากก็ต่อเมื่อมีผู้โดยสารคนอื่นไปด้วย ก็มากเกินพอแล้ว

ผมขับรถกลางคืนบ่อยๆ เวลาจอดพักนอนกลางคืน มันต้องพอดี เย็นมากไม่ดี ร้อนมากก็ไม่ได้ ฮีตเตอร์มันทำให้ชีวิตตรงนี้สมดุลที่สุด

ต่อให้รถดีแค่ไหน แต่ถ้ามีสิ่งหนึ่งที่มันเข้ากับการใช้ชีวิตไม่ได้ ทำให้ลำบาก จะจ่ายเงินไปเพื่ออะไร

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 08:30:58 »
ผมว่ามันมีหลายอย่างที่น่าพิจารณากว่าเรื่องอีตเตอร์นะ แอร์เย็นยังปิด AC ปิดช่องแอร์ เปลี่ยนโหมดปรับลงขาได้ หรือจะปิดไปเลยก็ยังประหยัดได้อีก แต่ออพชั่นอื่นๆที่รถคันเป็นล้านควรจะมีแต่ไม่มีมีนี่สิ :'( ผมไม่เข้าใจว่าต้นทุน e power มันแพงเหรอ ทั้งที่แบตก็ลูกเล็ก เครื่องยนต์ก็ 1.2 ระบบก็ไม่ซับซ้อน ถ้าเป็น MG ตัวท็อปคงไม่เกิน 8 แสน พอเป็นนิสสันกลับราคาพุ่งเป็นล้าน
แต่ถ้าคิดว่าอยากได้รถขับสนุก คล่องตัว ภายในไม่คับแคบ มีระบบช่วยขับที่เพียงพอ ผมว่าก็น่าสนใจดี หรือจะเอาแค่ตัวเริ่มต้นก็ยังได้ ส่วนอย่างอื่นก็อย่าเอาไปเทียบกับรถยี่ห้ออื่นในคลาสเลย จะนอยเปล่าๆ
ที่เหลือก็รออัตรากินน้ำมันตอนใช้งานจริงและขับทางไกล ความทนทาน ดีกว่า
ปล. ก็ยังไม่เข้าใจกับการตลาดที่เปิดตัวไปเป็นเดือน แต่รถให้ลอง รถจะขาย ไม่มี แล้วจะเปิดตัวเพื่อ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2020, 08:39:51 โดย Jacob »

ออฟไลน์ p.pooh

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 08:40:34 »
ดูๆไปก็น่าสนใจนะ เอาไว้ขับไม่ไกลบ้าน เช่นเข้าตัวเมือง ไปห้าง (อยู่ตจว) น่าจะไหวอยู่

ออฟไลน์ Sacrifice

• Sr. Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 08:50:47 »
รถเป็นล้าน ไม่มี auto lock   :(

ผมซีเรียส เรื่องนี้มาก

เพราะเคยเจอคนบ้ามาดึงประตูตอนติดไฟแดง

ออฟไลน์ Jacob

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 09:01:20 »
- อีกเรื่องที่งงๆกับการออกแบบคือแบต 12 โวลต์ทำไมไปอยู่ใต้ที่เก็บสัมภาระด้านหลัง ทั้งที่ห้องเครื่องตรงฝากระโปรงหน้าก็ไม่ได้แน่นอะไร
- ส่วนจอใหญ่ดี รองรับแอปเปิ้ลคาร์เพลย์ แต่มันอยู่ต่ำไปรึป่าว คงต้องไปดูคันจริง
- one pedal จะมีแค่โหมดสปอร์ตกับ EV แต่ถ้าใช้ one pedal รถจะไม่ไหลตอนเข้าเกียร์ D แบบนี้ถ้ารถติดๆจะปล่อยไหลก็ต้องเหยียบคันเร่ง ไม่ก็ต้องเป็น adaptive cruise control เอา คงต้องดูว่าแบบไหนสะดวกกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2020, 09:11:13 โดย Jacob »

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 12:09:57 »
ถ้าโตโยต้า แพงเท่าไหร่จ่ายได้ อ้อพชั่นมีบ้างไม่มีบ้างช่างกะไร

ถ้านิสสัน มาสด้า เอ็มจี ฟอร์ดมีเท่าไหร่ ไม่เคยพอ 😂 ไม่ติราคา ก็ติอ้อพชั่น ไม่ก็ติวัสดุ
ถ้ามีดีครบสุดท้ายคือติศูนย์บริการ

ฮอนด้าขออยู่เงียบๆ แฟนคลับเค้ามีประจำอยู่แล้ว

เชฟ ตูไปละ ไม่เอาแล้วคนไทย 55

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 17:09:34 »
นิสสันทำแบบนี้คือเลื่ิอนแล้วเลื่อนอีกมันยังไงคับเป็นแผนหรืออะไรคับ.. แต่ผมเชื่อว่ามีลูกค้าเคืองไม่น้อยนะครับ

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 17:19:13 »
555 +++

ตอนแรกผมก็คิดว่าแอร์มีฮีตเตอร์ไม่จำเป็น ไม่ต้องมีก็ได้นะ

แต่ล่าสุดที่บ้านถอย Yaris cross มาใหม่ ซึ่งแอร์ไม่มีฮีตเตอร์

วันนึงไปกับครอบครัว 4 คน ตอนกลางคืน อากาศข้างนอกราวๆ 29-30 องศา คุณพ่อกับคุณแม่นั่งเบาะหลัง ผมกับน้องนั่งหน้า คุณพ่อกับคุณแม่หนาวแทบจับไข้เลยครับ ขนาดเปิดพัดลมขีดเดียว อุณหภูมิ 26 องศานะ แต่ผมกับน้องนี่เฉยๆ ครับ เพราะเจอแอร์ทั้งวันมาตั้งแต่ม.ปลายยันจบป.ตรีแล้วครับ เป็นคนขี้ร้อนทั้งคู่ครับ เลยไม่รู้สึกหนาว 555

ผมก็พึ่งจะรู้นี่แหละครับ ว่าอาการของรถแบบไม่มีฮีตเตอร์เป็นแบบนี้นี่เอง

การมีฮีตเจอร์น่าจะมีประโยชน์จริงๆนะครับ ผมและเมียกับลูกๆอีก2คนเคยไปเช่าอ้วนซ่าขับที่ภูเก็ต ก็ไม่ใช่หน้าหนาวนะครับ แต่เคยเกือบหนาวตายกันมาแล้ว คือประมาณว่า เปิดกระจกระบายความเย็นก็ไม่ได้เพราะฝนตก เปิดแต่ลมก็อับชื้น แต่ถ้าหมุนปุ่มไปสีแดง ก็ยังเย็นอยู่ดี

เป็นแบบนี้นี่เอง ขอบคุณมากครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 17:23:48 »
ใครว่า มี Heater แล้วแอร์ไม่ฉ่ำ เถียงขาดใจ เลยล่ะ

CR-V G3 2.0S รุ่นขับสอง ที่ไม่มี Heater กับ Pulsar DIG ที่มี Heater

Pulsar เย็นเร็ว เย็นฉ่ำกว่ามากๆครับ ฟิล์มก็รุ่นเดียวกัน เบอร์เดียวกัน

ที่สำคัญ คนชอบเที่ยวเหนือ จะทราบดี หน้าหนาว ข้างนอกเหลือเลขตัวเดียว

ขับ CRV .. ถ้าเปิด A/C ในรถหนาวยิ่งกว่า / ถ้าปิด A/C ฝ้าก็ขึ้น เป็นอะไรที่ทรมานมากๆ

ขับ Pulsar .. อะไรเหรอ ? หนาวคืออะไร ? ตั้ง 25 รถมันจัดการหมด ปล่อยลมร้อนออกมา อุ่นกำลังดี ไม่ต้องใส่เสื้อกันหนาวขับรถ จะรู้เรื่องก็ตอนถึงที่หมายเปิดประตูลงจากรถเท่านั้นแหละ หยิบเสื้อกันหนาวแทบไม่ทันครับ

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 18:34:11 »
สำหรับท่านที่คิดว่าคอมแอร์มันจะหมุนตลอด  ฝันไปครับ

มันจะปั่นเฉพาะเวลามันต้องการทำงาน...ต่างจากเครื่องยนต์ทั่วไป

ผมไมีซีเรียสเรื่องนี้  และคิดว่าเข้าใจระบบ..

ออฟไลน์ basterias

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 18:57:37 »
เข้ามาอ่านความเห็น Nissan Kicks ได้ความรู้แฝงเพียบเลย
Current cars:
2018 - Volvo XC60 T8 R-design (Stock)
2020 - Mercedes C43 Sedan FL (tuned)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79186.0)
2021 - BMW 530e M sport LCI (Stock)
(Review https://community.headlightmag.com/index.php?topic=79736.0)

ออฟไลน์ PaPaMan

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 19:40:19 »
ว่าจะไม่เขียนเรื่องมีหรือไม่มี heater เกรงว่าจะเกิดดราม่าเรื่อง heater นี่แหละ แต่ก็ทนไม่ไหวเพราะมีหลายคนยังไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง heater กับแอร์อัตโนมัติกันอยู่

เรื่องมี heater แล้วแอร์ไม่ฉ่ำ อันนี้เข้าใจผิดแล้วครับ ถึงแม้รถมี heater แอร์ก็ยังเย็นฉ่ำได้ ขึ้นอยู่กับประสิทธิภาพแอร์ว่าทำความเย็นได้ดีเพียงใด หลักการของ heater คือการเอาความร้อนจากเครื่องยนต์มาใช้ และจะเอาลมที่ถ่ายเทความร้อนจากตรงนี้เข้ามาผสมกับลมเย็นจากเครื่องปรับอากาศโดยการควบคุมการผสมลมเย็นและร้อนด้วยกลไกประตูลมที่ควบคุมด้วยคอมพิวเตอร์โดยมีเซ็นเซอร์อุณหภูมิภายในและภายนอกห้องโดยสาร และเซ็นเซอร์ความชื้นในห้องโดยสารมาเป็นข้อมูลในการคำนวณ

ในภาวะที่เราต้องการความเย็นอย่างเร่งด่วนอย่างเช่นขึ้นรถมาหลังจากจอดตากแดดมานาน คอมพิวเตอร์จะสั่งให้แอร์ทำความเย็นเต็มที่และสั่งปิดประตูลมร้อนให้สนิทเพื่อทำความเย็นอย่างเดียว พออุณหภูมิลดต่ำลงจนถึงจุดที่ต้องการเครื่องปรับอากาศก็ยังทำความเย็นอยู่แต่ประตูลมร้อนจะมีการเปิดกว้างขึ้นหรือหรี่ลงตามเซ็นเซอร์อุณหภูมิและความชื้นในห้องโดยสาร

ในภาวะที่อากาศหนาว อุณหภูมิที่ตั้งในรถสูงกว่าข้างนอก ประตูลมร้อนก็จะเปิดกว้างเพื่อเอาลมร้อนเข้ามาทำให้อุณหภูมิในรถสูงขึ้นเพื่อให้เราอุ่น แต่แอร์ก็ยังต้องทำงานไปด้วยเพื่อลดความชื้นในห้องโดยสารไปด้วยครับ เราจะสังเกตุได้ว่าลมที่เป่าออกมาจากช่องแอร์จะไม่ได้มีแต่ลมร้อนอย่างเดียว มันจะมีลมเย็นผสมมาอ่อนๆด้วย

ในภาวะที่มีฝนตก ความชื้นจะสูงมากแอร์ก็ต้องทำความเย็นเพื่อดึงความชื้นออกจากห้องโดยสารป้องกันไม่ให้เกิดฝ้าจับกระจก และเพื่อภาวะสบายของผู้โดยสาร (การที่มีความชื้นสูงเกินไปเราจะรู้สึกอึดอัดหายใจไม่ค่อยออก) ประตูลมร้อนก็ต้องเปิดด้วยเพื่อไม่ให้ในห้องโดยสารหนาวมากจนเกินไป

การทำงานทั้งหมดจะถูกคำนวณด้วยคอมพิวเตอร์โดยมีข้อมูลมาจากเซ็นเซอร์ต่างๆที่ผมอธิบายไปก่อนหน้านี้แล้ว ดังนั้นจะเห็นว่าการมีแอร์ออโต้ ( มี heater ) ต้องมีการเพิ่มต้นทุนในหลายส่วน โดยเฉพาะกลไกประตูลมและมอเตอร์ควบคุมน่าจะมีต้นทุนสูงพอสมควร เราจึงเห็นในรถที่ต้องการลดต้นทุนลงแล้วตัดในส่วนแอร์ออโตนี้น่าจะลดได้มากพอสมควรและง่ายที่สุด เพราะไม่มีทั้งคอมพิวเตอร์ควบคุม เซ็นเซอร์ต่างๆ กลไกประตูลมและชุดมอเตอร์ควบคุม น่าขะประหยัดได้หลายบาทเลยทีเดียว

แอร์ออโตจำเป็นไหม มันก็เหมือนอ็อฟชั่นอย่างนึงที่ช่วยทำให้การขับรถของเราสะดวกสบายยิ่งขึ้น ลองคิดดูว่าในคืนวันฝนตกแล้วเรามีฝ้าขึ้นเต็มหน้ารถและกระจกหน้าต่างทั้งสองข้างมันจะทำให้ทัศนวิสัยการมองเห็นของคุณเลวร้ายได้ขนาดไหน

ถามว่าจำเป็นไหม... การใช้งานโดยทั่วไปอาจไม่จำเป็น เพราะคุณอาจจะยังไม่เห็นความสำคัญของมัน แต่ถ้ารถคุณมีแอร์ออโตอยู่จะบอกว่าคุณได้ใช้มันอยู่ตลอดเวลาที่คุณติดเครื่องเลยทีเดียวโดยที่คุณไม่ทราบเลย

ดีหรือไม่ดีก็ตัดสินใจเองครับ

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 22:15:42 »
ต่ออีกนิด

ข้อดีของ Air Auto คือ มันคุมอุณหภูมิได้นิ่ง วิธีการคุมอุณหภูมิ ก็คือ ปล่อยลมร้อนเข้ามาผสม โดยอาศัยเซนเซอร์วัดอุณหภูมิในห้องโดยสารนี่แหละ

แต่มันก็จะมีรถบางค่าย ที่ใช้ Air Auto แต่ดันตัด Heater ออก ผลก็คือ ตอนอากาศร้อนๆไม่มีอะไร แต่พอฝนตก อากาศหนาวจัด แอร์จะคุม Temp ไม่ได้ครับ

..............

จริงๆ เคยใช้ Air ที่มี Heater ที่เป็นระบบแมนน่วล ลุกบิด บิด นะ สมัย Mitsubishi space wagon ประกอบนอกนั่นแหละ

ขึ้นทับเบิก ก็บิดไปทางสีแดง ปล่อยลมร้อนออกมา กำลังอุ่นสบายครับ แต่ก็ต้องขยันหมุนหน่อย ตามสภาพอากาศข้างนอกที่เปลี่ยนไป แต่ถ้าเป็น Air Auto ตั้ง Temp ในห้องโดยสารแล้วก็จบ ที่เหลือปล่อยระบบมันคิดเอง

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2020, 23:41:37 »
กลับมาอีกรอบ กลายเป็นมาม่าไปแล้ว

มายกมืออีกคนครับว่าเป็นคนที่ได้ใช้ Heater
เพราะตัวเองมีภูมิลำเนาอีสานตอนบนที่จะหนาวระดับน้องๆ เหนือเลย การมีแอร์ Auto ที่มี Heater ก็ช่วยปรับให้ในรถตัวเองรู้สึกสบายจากลมอุณหภูมิผสมได้จริงครับ ไม่หนาวตามข้างนอกรถได้เลย ไม่ต้องไปวิ่งหาเสื้อ jacket แขนยาวหรือกันหนาวที่บุคลิกผมไม่ชอบใส่เสื้ออะไรแบบนี้เลยถ้าไม่หนาวจัดจริงหรือใช้ผ้าห่มไม่สะดวก
และไม่ต้องรอถึงตอนกลับบ้านเลย เอาแค่ไปกลับทำงานในเมืองแออัดอันร้อนระอุช่วงสั้นๆ แต่รถติดสุดๆ แล้ววันนั้นฝนตกมีลมเย็นแทนที่จะมีแดด ก็ปรับอุณหภูมิ​ในรถให้ได้ตามต้องการและรู้สึกสบายจริงเช่นกันครับ ยิ่งถ้าตากฝนตัวฉ่ำบางๆ มาขึ้นรถนี่ตัวแห้งไวและรู้สึกสบายเร็วเลยครับ

และจากที่ใช้รถแอร์ออโต้มี Heater มา 2 คัน เทียบกะรถแอร์มือหมุนไม่มี Heater มาอีก 2 คัน
บอกเลยว่า มีคันแอร์มือหมุนไม่มี Heater ที่เป็นคอมแอร์ Denso 1 คัน ที่ทำความเย็นได้ฉ่ำจนหนาวเลยขนาดว่าลดแอร์ลงมาแล้ว แต่อีก 3 คันที่เหลือ ไม่ต่างกันเลยครับ

ก็น่าเสียดายที่ช่วงนี้รถที่ผมไปลองมา มีหลายรุ่นที่ขับแล้วชอบแต่ไม่มี Heater ครับ ก็ต้องให้น้ำหนักกันอีกที
แต่ Kicks นี่สำหรับผมมีประเด็นที่จะยังไม่พิจารณาหากจะซื้อหนักกว่าเรื่อง Heater นี้อีกครับ โดยเฉพาะข้างในห้องโดยสารโดยรวม
Cars

Motorcycles

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 10:41:08 »
คนที่สนใจจะออก รอดูคันจริงค่อยตัดสินใจก็ไม่สายครับ
พวกออปชั่น โน่นขาดนี่ขาด ผมว่ามันก็เป็นแทบจะทุกค่าย เพียงแค่ตรงไหนจะตรงใจกับใครมากกว่ากัน
ส่วนเรื่อง ฮีทเตอร์ ส่วนตัว ผมเฉยๆนะเพราะนานๆจะได้ใช้สักที แต่อย่างที่หลายคนว่าแหละครับ มีดีกว่าไม่มี ปีที่แล้วช่วงที่อากาศเย็นๆ ขับรถมีฮีทเตอร์มันสบายกว่าจริงๆ ไม่หนาวมือ สมัยก่อนผมต้องติดแจ็คเก็ตไว้ตัวนึงในรถ เผื่อไว้กรณีหนาวนี่แหละครับ 5555

ออฟไลน์ ab4u

• Full Member
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 22, 2020, 10:45:33 »

จากกระทู้นิสสันคิ้ก กลายเป็นกระทู้ฮีตเตอร์ซะงั้น :-X