ผู้เขียน หัวข้อ: ใครเคยจองรถก่อนเปิดตัว มีข้อสงสัย ช่วยเล่าข้อดีข้อเสียหน่อยตรับ  (อ่าน 13085 ครั้ง)

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  1      ทาง0 ไม่มี รหัสรุ่นรถ  แล้วเค้าจะคีย์ข้อมูลเข้าระบบการจองได้ยังงัย  หรือใช้วิธี รับเงินเเล้วออกใบเสร็จง่ายๆ ลงสมุด list รายชื่อลูกค้าไว้เฉยๆ ไม่มีการลงระบบคอมใดใด
  2      ถึงวันเปิดตัว   ไม่มีรุ่น  สี หรือราคาสูงไป  เราจะขอยกเลิก   ขอเงินคืนได้มั้ยครับ
 3    ก่อนวันเปิดตัว เราสามารถ ไปลงชื่อหลายๆ 0 ได้มั้ยครับ
 4  ข้อนี้สำคัญสุด   ถ้าเราจ่ายเงินจองไปก่อนเเล้ว เท่ากับอ้อยเข้าปากช้างเเล้ว  พอเปิดตัวจริง ทาง0 ก้อไม่ต้องลดแลกแจกแถม เราเเล้วใช่มั้ยครับ  อำนาจการต่อรองหายหมด จริงมั้ยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 07:40:27 โดย Xyclop »

ออฟไลน์ MANUS995

• Full Member
มีคนรู้จักเคยจองรถเจ้าตลาดโดยไม่เห็นตัวจริงก่อน
เพราะอยากได้รถรุ่นนั้นเร็วๆหรือคิวแรกๆซึ่งก็ต้องแรกกับการที่จะไม่ได้ของแถมหรือส่วนลดใดๆมากมาย
มีแค่ของแถมพื้นๆแต่ต้องแรกกับการได้ใช้รถเร็วๆ ซึ่งก่อนตัดสินใจจองต้องทำใจกับส่วนนี้อยู่แล้วครับ
ส่วนจองแล้วจะได้เงินคืนหรือไม่กรณีรถไม่มีสีหรือแบบตามต้องการคงต้องแจ้งตั้งแต่ตอนคุยกันหรือเขียนลงในใบจองครับ

ส่วนตัวมองว่าการจองก่อนคือได้รถรุ่นนั้นๆไวครับ แสดงว่าเราต้องศึกษารถรุ่นนั้นมาแล้วพอสมควร
ไม่ว่าทางเว็บต่างประเทศหรือข่าวหลุดมา จากทางใดทางหนึ่งจึงสนใจรุ่นนั้นๆเป็นพิเศษ
และที่ต้องทำใจคือของแถมรายการโปรต่างๆอาจไม่ได้เหมือนจองรถที่ทำตลาดมาก่อนแล้ว
และทำให้อำนาจการต่อรองเราต่ำครับ ถ้าท่านรับตรงนี้ได้ก็จองไปโลดครับ
2008-Honda City ZX >Sold
2012-Mazda BT50Pro > Sold
2016-BMW 116i > Sold
2018-Toyota Hilux Revo 2.4J AT
2019-Camry 2.5G > Sold
2020-X1 20d M-Sport > Sold
2021-Toyota Corolla CROSS 1.8 Hybrid SAFETY
2021-Volvo S60 T8 R-Design
2023-BMW 530e M-Sport
2023-BYD Atto3

ออฟไลน์ Fly to dream

• Hero Member
จอง Ford Everest ไว้ก่อนเปิดตัว รอรถไปเหนาะๆเกือบปี แต่แคมเปญเค้าบอกคร่าวๆตั้งแต่จองแล้วครับแต่พอจะรับรถจริงๆไปคุยกันอีกรอบอยู่ดี
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ apinui

1      ทาง0 ไม่มี รหัสรุ่นรถ  แล้วเค้าจะคีย์ข้อมูลเข้าระบบการจองได้ยังงัย  หรือใช้วิธี รับเงินเเล้วออกใบเสร็จง่ายๆ ลงสมุด list รายชื่อลูกค้าไว้เฉยๆ ไม่มีการลงระบบคอมใดใด
  2      ถึงวันเปิดตัว   ไม่มีรุ่น  สี หรือราคาสูงไป  เราจะขอยกเลิก   ขอเงินคืนได้มั้ยครับ
 3    ก่อนวันเปิดตัว เราสามารถ ไปลงชื่อหลายๆ 0 ได้มั้ยครับ
 4  ข้อนี้สำคัญสุด   ถ้าเราจ่ายเงินจองไปก่อนเเล้ว เท่ากับอ้อยเข้าปากช้างเเล้ว  พอเปิดตัวจริง ทาง0 ก้อไม่ต้องลดแลกแจกแถม เราเเล้วใช่มั้ยครับ  อำนาจการต่อรองหายหมด จริงมั้ยครับ
1.เขียนใบจองอย่างเดียวได้ครับ แค่ระบุรุ่นปีให้ครบถ้วน ลูกค้าและโชว์รูมเก็บใบจองไว้เป็นหลักฐานใบเสร็จการจองรถก็คือใบจองนั่นล่ะครับ
2.ก่อนจองเซลจะทราบราคาคร่าวๆก่อนแล้วครับว่า เช่น city ราคาไม่เกิน 8 แสน แต่ราคาเปิดตัวก็ว่ากันอีกที หรือค่อยมาเลือกรุ่นย่อยกันอีกครั้งครับ
3.ลงได้ครับ ถ้ามีเงินไปจองหลายโชว์รูม และถ้าคุณจอง ไว้ 5 โชว์รูมแต่เราออกรถได้ที่เดียว เราอาจจะเหนื่อยหน่อยในการขอคืนเงินจองกับโชว์รูมที่ไม่ได้ออกรถครับ
4.รถเปิดตัวใหม่โดยทั่วไป ไม่มีโปร ไม่มีของแถมอยู่แล้วครับ ไม่ว่าจะยี่ห้ออะไร ... ของใหม่ๆสดๆ ทำไมต้องลดแลกแจกแถมด้วยล่ะ จริงปะ ...

ออฟไลน์ Xyclop

• Sr. Member
  ขอบคุณทุกท่านครับ งั้นรอเปิดตัวก่อนดีกว่าเนอะ

ออฟไลน์ paulmoderndog

เคยทำตอนซื้อ lexus กันสุดท้ายครับ รุ่น ES300H
เหมือนจะซื้อก่อนเปิดตัวประมาณ 2 สัปดาห์ครับ

ออฟไลน์ w_th

ปรกติช่วงนี้ดีลเลอร์เล่นตัว ไม่ค่อยมีส่วนลด-ของแถมครับ

แต่บังเอิญผมเจออีกมุมนึง
ตอนนั้น G10 ใส่ถ่านเปิดราคาแล้ว แต่ยังไม่มีรถลงโชว์รูม
ผมโทรถามหลายเจ้า แทบไม่ให้อะไร

ไปนั่งคุยเจ้าใกล้บ้าน เซลล์ที่รู้จักกันบอกว่าเกือบสัปดาห์แล้ว ยังไม่มีจองรุ่นนี้สักคัน (จ.อื่นเค้าได้ไป 3-4 คันแล้ว)

ผมเลยได้ส่วนลดประมาณหนึ่ง พร้อม ป.1
ปรกติดีลเลอร์นี้ ไม่ให้กับรถเปิดตัวใหม่

ออฟไลน์ suriya24

1. ลงชื่อใบจอง จ่ายเงิน รับใบเสร็จและใบคอนเฟิร์ม
2. อันนี้ทางศูนย์น่าจะแจ้งไว้ก่อนจองเลยครับว่าไม่คืนเงินจองทุกกรณี
3. ได้ครับ ข้อดีคือได้เปรียบเทียบของแถมและโปรโมชั่นหลาย ข้อเสียคือเสียค่าจองเปล่าๆ
4. ถูกต้องครับ ได้ของแถมเท่าที่คุยกันไว้ก่อนจองเท่านั้นครับ ซึ่งถ้าช่วงเปิดตัวมีของแถมหรือโปรโมชั่นเพิ่มเติมก็ต้องไปต่อรองดูครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ถ้าไม่ใช่รถที่ rare มากๆ และ limited สุดๆ

ไม่จำเป็นต้องจองก่อนเปิดตัวก็ได้ครับ รอหน่อยก็ได้

เพราะคำถามคือ รีบจองก่อนเปิดตัว ได้อะไร??
- ส่วนลดมากกว่าปกติ?
- สิทธิประโยชน์ระดับพรี่เมี่ยม?
- ได้เป็นลูกค้า VIP?
- ได้ออฟชั่นพิเศษเฉพาะ 100 คันแรก?

ถ้าไม่มีพวกนี้ และ เป็นรถทั่วๆ ไป ผมว่าไม่จำเป็นต้องรีบครับ

ผมว่ามีแต่จะเสียมากกว่า ถ้า

1. เสียความรู้สึก ถ้ารถที่เปิดตัวมา ไม่ตรงกับที่ตัวเองวาดฝัน
2. เสียใจ ถ้าออฟชั่น สี ลูกเล่น ไม่ได้ตามที่หวัง
3. เสียเงิน ถ้าจะไปยกเลิกจองด้วยเหตุผลจากข้อ 1-2