ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 20 มิถุนายน 2020  (อ่าน 31961 ครั้ง)

ออฟไลน์ DR!VE by J!MMY

• Global Moderator
  • Full Member
พูดคุย ตอบคำถามเกี่ยวกับรถยนต์เช่นเคย ทุกวันเสาร์ บ่าย 2 โมง ถึง
4 โมงเย็น ทาง FM 98 EDS ในรายการ DR!VE by J!MMY

รับคำถามจากคุณผู้ฟังทุกท่าน ใน 2 ช่องทางดังนี้

1. Webboard ที่กระทู้นี้
2. Facebook Fanpage : 

รับฟังกันสดๆได้ที่

1. FM 98.0 MHz.
2. Facebook Live (Facebook Fanpage : Headlightmag)
3. Youtube Live
บ่าย 2 โมง ถึง 4 โมงเย็น วันนี้

ใครมีคำถาม เชิญฝากไว้ได้นะครับ
" รับคำถาม ถึง 15.00 น. เท่านั้น "

" คนละ 1 คำถาม แบ่งปันสมาชิกท่านอื่นด้วยครับ "

ออฟไลน์ Harumi

• Newbie
  • *
Camry ตัวปัจจุบันคือ ACV70 ส่วนโฉมที่แล้วคือ ACV50 แล้วไม่ทราบว่า ACV60 คือ ตัวไหนครับ ทำไมกระโดดข้าม 50 มา 70 แล้วทำไมไทยถึงต้องเรียกรหัส ACV ทั้งที่ ทั่วโลกเรียก XV ครับ

ออฟไลน์ Pattarapon

พึ่งรับรถ Benz CLS300d ตอนรับรถมา รถวิ่ง 14 กิโลเมตร ใช้มาได้ 2 อาทิตย์กว่าครับ พึ่งเห็นว่าระบบมีการต่อบลูทูธทิ้งไว้ 5 รายชื่อ แบบนี่มีไรผิดปกติไหมครับ สงสัยว่ารถจอดในสต๊อกเซลล์สามารถลองเล่นได้หรือครับ

ออฟไลน์ JF2KPNSX

• Sr. Member
รบกวนเทียบช่วงล่าง revo rocco 2.8 4wd กับ ranger 2.2 xlt 2018 ให้ทีครับ
ถ้าห่างกันมาก ถ้าจะทำให้ rocco ช่วงล่างเข้าใกล้ xlt ควรเริ่มที่อะไรก่อนครับ แหนบ โช้ค

ปล.รู้สึกว่า ช่วงล่าง xlt ตัวนี้ คือค่อนข้างจบ สำหรับผม จะมีติแค่ ขึ้นเนินหลังเต่าแล้ว ด้านหลังดีดเแรงไปหน่อย

ออฟไลน์ Glazy

ขอบคุณคำแนะนำจากพี่ๆ ครับเรื่อง x1 สรุปว่าออกเป็น20d m sport ได้รถพรุ่งนี้ ผมอยากถามเรื่องยางครับว่าเส้นต่อไปควรเป็น runflat หรือยางธรรมดาดีครับและแนะนำรุ่นด้วย
Chemical Engineering
2020- BMW X1 (F48) sDrive20d Msport
2018- Toyota Fortuner 2.4V 4wd
2010- Toyota Vios 1.5at +kyb newsr

ออฟไลน์ setsuna-f-seiei

• Newbie
  • *
กำลังจะออก s60 T8 R-design ครับ แล้วเพื่อนผมที่พึ่งออก g20 330e m sport บอกว่า ยังไง volvo ก็สู้ 330e ของมันไม่ได้ (มันเป็นติ่ง BM) แต่ผมเถียงว่าม้าผมเยอะกว่า เลยท้าผมแข่งถ้าใครแพ้ตลอดปีนี้ทุกครั้งที่เจอกันต้องออกค่าข้าวเลยอยากถามครับว่า ถ้าผมรับคำท้าผมจะแพ้ไหมครับ ปล.ลองในที่ส่วนบุคคล ทางตรงยาวๆ ประมาณ 2 กิโล พื้นคอนกรีตครับ

ออฟไลน์ MyName

• Hero Member
  • I'm............................
ยางกันฝุ่นกระบอกคาลิปเปอร์ดิสก์เบรก มีผลต่อระบบเบรกมากน้อยขนาดไหนครับถ้ามีปัญหา
รถผม Mazda 2 Skyactiv 2016 เช็คระยะศูนย์เจอว่าหลุดไปข้างนึงดิสก์หลัง แต่ไม่มีขายแยก ต้องเปลี่ยนยกชุดกระบอกคาลิปเปอร์ 6,060 บาท ผมเลยเบรกไว้ก่อน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 13:24:12 โดย name_mm »
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ Bazzi

• Newbie
  • *
new ford ranger ที่คาดว่าจะเปิดตัวในปี 2021-2022 คิดว่าจะใช้เครื่องยนต์ตัวไหนครับ จะใช้เครื่องตัวใหม่เลย หรือจะยังคงใช้เครื่อง 2.0 อยู่  ถ้ายังใช้เครื่อง 2.0 อยู่ คิดว่าจะแก้ปัญหาที่เจอกันอยู่ในตอนนี้ได้หมดรึป่าว เช่นที่ว่า น้ำมันเครื่องหาย , ฝาหน้าซึม อะไรแบบนี้ ผมว่า ford เป็นรถที่สมรรถนะ ช่วงล่างมันดีนะ แต่ติดตรงปัญหาจุกจิกมันเยอะเนี่ยหล่ะ ตอนแรกว่าจะซื้อเลย แต่พอเห็นข่าวในเว็บพวกพี่ลงเห็นหน้าที่คาดว่าจะเป็นตัวใหม่ เลยรอก่อนเลย เพราะมันโคตรเท่

ออฟไลน์ ธเนศวร.

• Jr. Member
  • **
ช่วยเลือกรถมือสองหน่อยครับ มีงบ500,000บาท ดูไว้ 3 รุ่นครับ
1. toyota camry acv50 2.0G 
2. benz s280 w140
3. benz s280 w220
จะเอามาติดแก๊ส lpg ใช้งานในกรุงเทพเป็นหลัก ขับไม่เกิน110 ปกตินั่ง3-4คน อยากได้ช่วงล่างนุ่มๆ นั่งสบายๆ เป็นคนตัวใหญ่ สูง184 หนัก 120 ครับ
ตัวไหนจุกจิกน้อย ค่าบำรุงรักษาน้อยๆครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 13:19:59 โดย ธเนศวร. »

ออฟไลน์ เต๋า AV

vios 2007 ขับทางไกลต้องแต่งพวงมาลัยตลอด เช็คศูนย์ล้อ เช็คช่วงล่างแล้วปกติ หรือจะเป็นปัญหาประจำรุ่น ที่พวงมาลัย มีวิธีแก้ไขอย่างไรได้บ้างครับ  ยางที่ใช้ Pilot Sport 3 205/45 R17

ออฟไลน์ เฮ็ดไหร่เหม็ด

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆทีมงาน มีเรื่องสอบถาม สองอย่างครับ

1. ใน toyota chr ตัวปัจจุบัน ของประเทศไทย ฟังก์ชัน stop and go adaptive radar cruise control จะมีการอัพเดทเข้ามาไหมครับ ผมเห็นเว็บไซต์ ของต่างประเทศแม้กระทั่ง chr 2020 ก็ยังไม่เป็น stop and go ไม่แน่ใจว่าเป็นที่ภูมิภาค หรือ เป็นที่ความสามารถของตัวรถกันแน่ครับที่ทำไม่ได้

2. ผมสนใจtoyota chr hybrid แต่พอไปหาข้อมูลพบว่าผู้ใช้บางคนมีปัญหาเรื่องอุณหภูมิแบตเตอร์รี่ hybrid ถ้าร้อนมากๆ จะเก็บไฟไม่อยู่ แบบนี้ในอนาคต จะมีปัญหาเรื่องแบตเตอร์รี่เสื่อมสมรรถภาพไหมครับ เพราะรถผมจอดตากแดดบ่อย

ออฟไลน์ naiton

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า honda city hybrid จะขายในปีนี้หรือเปล่าครับ  กำลังสนใจรอตัว hatchback แต่ถ้าตัว hybrid จะออกก็กะว่าจะรอครับ

ออฟไลน์ หมีขับสี่

ปัจจุบันนี้เห็นว่ามีการที่บุคคลทั่วไป เช่น ยูทูปเบอร์ หรือ บล็อคเกอร์ ยืมรถจากตัวแทนจำหน่าย เพื่อมาทำรีวิวเยอะขึ้นมากๆ

ก็เลยเกิดข้อสงสัยว่า

- การขอยืมรถเพื่อมาถ่ายทำรีวิวนั้น ในกรณี่ที่เราไม่ได้เป็นสื่อมวลชน สามารถทำได้ยากง่าย ขนาดไหนครับ ที่เห็นยืมมารีวิวกันเยอะขึ้นนี่แสดงว่า ทางค่ายรถหันมาให้ความสำคัญกับการประชาสัมพันธ์ช่องทางนี้ มากขึ้น หรือเปล่าครับ

- และถ้าเกิดกรณี อุบัติเหตุ หรือรถที่ยืมมามีรอยเสียหายขณะที่ยืมมาทำรีวีว ผู้ที่ยืมมาทำรีวิวต้องรับผิดชอบไหมครับ หรือว่ามีบริษัทประกันจ่ายให้

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Norwood2

• Newbie
  • *
ทีมงาน Headlightmag โดยเฉพาะคุณเม/คุณเติ้ง/คุณบาส คุณจิมเลือกเข้าทีมอย่างไรครับ?

หรือ ต้องเป็นคนแบบไหนถึงถูกคุณจิมต้อนมาเข้าค่าย HLM

คลั่งไคล้รถ/ฝักใฝ่รถ/บ้ารถ/แฟนพันธุ์แท้รถ/หมกมุ่นรถ/ใผ่ฝันในรถ/หลงไหลรถ/ฯลฯ

ขอบพระคุณ

ออฟไลน์ kantorn.v

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนแนะนำยางหน่อยครับ ไซส์ยาง 215/50 R17  ระหว่าง Michelin Primacy 4 กับ Pilot Sport 4 เลือกตัวไหนดีครับ

หรือว่ามีตัวอื่นแนะนำครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Lack

• **
พอจะเป็นไปได้ไหมครับ​ สำหรับ​  B​ SUV​ Subcompact​ Crossover​ ขายไทยในราคา​  ecocar

ออฟไลน์ Hydro Pneumatic

• Newbie
  • *
กำลังจะได้ City ปี 2012 มาครอบครองครับ วิ่งมาแล้ว 140,000 กว่าโลครับ เข้าศูนย์เช็คระยะตลอด อยากสอบถามว่ารุ่นนี้มีปัญหาประจำรุ่นอะไรบ้างและมีส่วนไหนของรถที่ต้องเช็กเป็นพิเศษไหมครับ (จะเอารถมาขับทางไกลบ่อยๆครับ เจ้าของเดิมไม่ค่อยได้ขับทางไกลเท่าไหร่)

ออฟไลน์ reason

• Newbie
  • *
สอบถามการทำงานของระบบและ Feeling ของ Honda Accord Hybrid ครับ

1. ระบบ Hybrid ของ Honda Accord - ถ้ามอเตอร์ขับเคลื่อนรถ เครื่องยนต์จะปั่นไฟอย่างเดียว ไม่ได้ช่วยขับเคลื่อน (เหมือน E-Power) แต่ถ้าเครื่องยนต์ขับเคลื่อนรถตอนความเร็วคงที่ มอเตอร์จะไม่ทำงานช่วยเครื่องยนต์ อันนี้ผมเข้าใจถูกต้องรึป่าวครับ ?
2. ถ้าข้อ 1 ถูกตัอง ทำไมถึงในคำอธิบาย Honda มี Wording ว่า “เครื่องยนต์ทำงานร่วมกับมอเตอร์ไฟฟ้า จะได้พละกำลังรวม 215 แรงม้า” แต่มอเตอร์มีกำลังแค่ 184 แรงม้า ไม่แน่ใจสุดท้ายทำไมถึงเพิ่มมาเป็น 215 ได้ครับ ?
3. Feeling การเร่งแซงของ Honda Accord Hybrid นี้เหมือนกับรถไฟฟ้าที่ขับเคลื่อนด้วยมอเตอร์เลยรึป่าวครับ เหมือน Nissan Kick E-Power และรถ EV อื่นๆ รึป่าวครับ

ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 14:15:07 โดย reason »

ออฟไลน์ Chitchai

• **
ช่วยเทียบ Dmax 1.9 hi lander 4ประตู Z at กับ revo 2.4 preruner mid at ตัวไหนเหมาะไว้เดินทางท่องเที่ยว4คนพร้อมบรรทุก300-400kg.

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
New Lancer 1.6 SEi CVT (ปี 2008) ขับไม่เร็วเกินกว่า 110km/hr.
สนใจยาง OTANI KC2000 215/45R17
เน้นระยะเบรคสั้นหากเบรคกระทันหัน
ไม่เน้นนุ่ม ไม่เน้นเงียบ  เลือกตัวนี้ได้เลยไหมครับ
ยางตัวนี้รีดน้ำตอนขับลุยฝนได้ดีระดับใดครับ (ฝนตกขับไม่เกิน 80km/hr.)
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Find a new car

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

ตอนนี้กำลังหารถ suv ครับ
คนใช้เป็น ผญ ครับ เน้นความสะดวกสบายครับ
ระหว่าง bmw X1 กับ volvo xc 40
ตัวใหนโอเคกว่ากันครับ
ในด้าน ปัญหาจุกจิก การดูแลรักษา และอะไหล่
และการใช้งานระยะยาว
ใช้เกือบทุกวันครับ เฉลี่ยวันละประมาณ 30 กม

หรือจะประหยัดงบ ใช้subaru forester ดีครับ

ขอบคุณครับ

ปล:ที่ผมถามเรื่องรถกระบะเมื่อปีที่แล้ว ตอนนี้ถอย triton มาใช้แล้วครับ ขอบคุณอีกครั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 14:18:41 โดย Find a new car »

ออฟไลน์ polwath

- เพราะอะไรที่ค่ายรถบางค่าย ลงงบประมาณไปกับการโฆษณาและ Presenter มากกว่าที่จะไปแก้ไขรถที่ขาย ในกรณีที่เป็น Minorchange อย่างเช่น Suzuki Ciaz ที่มีการแก้ไขและเพิ่มเติมจากรุ่นเดิมน้อยมาก แต่ไปลงกับการโฆษณาซะมาก

- รถถบรรทุกที่ฝช้ในบ้านเรานั้น เพราะอะไรที่ส่วนใหญ่เป็นแบบเครื่องวางใต้เบาะคนขับ แต่ส่วนน้อยเป็นเครื่องวางหน้าแบบรถบรรทุก Convoy ในสหรัฐฯ

- กรณีที่รถ Segment ต่างๆ ออกรุ่น Crossover หรือรุ่นยกสูงออกมากระตุ้นตลาดในตอนนี้ หากนำไปใช้งานจริง อย่างเช่นขับในพื้นที่ทุระกันดาร หรือพื้นที่น้ำขังสูง รถกลุ่มนี้จะสามารถใช้ประโยชน์ที่ได้จากการปรับแต่งพวกนี้มากไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 14:19:00 โดย polwath »

ออฟไลน์ View

• -SIXFLOOR-
พี่จิมมี่พอมีโลเคชั่นถ่ายรูปรถสวยๆ แถวเกษตรนวมินทร์ - รามอินทรา หรือใกล้เคียงมั้ยครับ
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Yeahyeahs

Suzuki บ้านเราทำไมดูเนิบๆ ช้าๆจังครับ

Swift ใหม่ เครื่อง 1.0 Bosster Jet มีโอกาสไหมครับ แล้วถ้ามาจะจับคู่กับ CVT เหมือนเดิมหรือเป็นอัตโนมัติ 6 จังหวะ แบบญี่ปุ่นครับ หรือจะพ่วง hybrid มาเลย

แล้วจะมีโมเดลใหม่นอกจาก XL7 เข้ามาภายในปีนี้ปีหน้าบ้างไหมครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 14:06:28 โดย Expectre »

ออฟไลน์ Pasta

• Newbie
  • *
สวัสดีครับพี่ๆ :D
ปกติหลังจากรถใหม่เปิดตัว(อย่างเช่นตัว SUV ของพี่โตที่กำลังจะเปิดตัวอีกไม่กี่สัปดาห์)เราควรรอดูก่อนตัดสินใจซื้อนานแค่ไหนครับ ที่พอจะทำให้เราทราบ Defect ข้อดีข้อเสียชัดๆ ของรถรุ่นนั้นๆครับ

suzuki ertiga 2019 เร่งไม่ขึ้น-รอบชอบตก เวลาเปลี่ยนเลน,เร่งแซง,เลี้ยวUเทิน.......... เป็นปัญหาปกติหรือป่าวครับ แล้วแก้ได้มั้ย หรือทำใจครับ (แม่ซื้อมาให้วิ่งซื้อของ ถ้าไม่นับเรื่องการขับขี่แบบสนุก เป็นรถที่เน้นใช้งาน-คุ้มค่ามากครับ)

ออฟไลน์ Champz.sk

• Newbie
  • *
สวัสดีครับ

รบกวนสอบถาม VIOS Gen 3 2013 ไมล์ 100,000 km. มีอารการรอบสวิง/สั่นแต่ไม่ดับ ในเวลาคลานไปตามถนน หรือบางครั้งในในช่วงความเร็ว 60-80 กม./ชม.
เคยเปลี่ยนหัวเทียน ล้างปีกผีเสื้อ ถ่ายน้ำมันเกียร์ และเปลี่ยนคอยล์จุดระเบิดตามที่ศูนย์เอาเครื่องจับว่าคอยล์เสีย1 ตัวแล้ว ตอนนี้ยังเป็นอยู่ครับ

ขอบคุณครับ :-X :-X

ออฟไลน์ S. NUT

• Newbie
  • *
อยากทราบว่า
1. น้ำยาหม้อน้ำ เปลี่ยนตามระยะที่ศูนย์บอก (ของผม Toyota บอกไว้ที่ 160,000 km) หรือว่าควรเปลี่ยนถี่กว่านี้ครับ ซักประมาณกี่กิโลหรือกี่ปีดีครับ เห็นบางบทความบอกว่าเปลี่ยนทุก 40,000 km หรือทุก 2 ปี ก็เลยสงสัยว่าถี่ไปหรือไม่ครับ

2. การล้างหม้อน้ำด้วยน้ำยาล้างหม้อน้ำ จำเป็นจริง ๆ หรือไม่ครับ เพราะบางบทความก็บอกว่าควรล้างด้วยน้ำยา บางบทความบอกว่าไม่ควรใช้น้ำยาเพราะจะกัดหม้อน้ำและมีโอกาสที่น้ำยาตกค้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 14:13:33 โดย S. NUT »

ออฟไลน์ TT

• Newbie
  • *
ตอนนี้ประเทศไทยห้ามนำเข้ารถยนต์มือสอง จึงอยากทราบว่าชิ้นส่วนอะไหล่มือสองยังคงนำเข้าได้อยู่หรือไม่ครับ พวกหัวตัด ท้ายตัด อะไหล่แยกชิ้น ยังนำเข้าได้หรือไม่ครับ เพราะกำลังคิดซื้อหารถยุโรป ช่วงปี 90 มาใช้งานอยู่ครับ พอดีเป็นห่วงเรื่องอะไหล่ครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ F.I.P.G.

• **
สวัสดีครับ

สอบถามเรื่องตัวเลือกระหว่าง chr hv hi รถอายุ 1 ปีเทียบ kicks ตัว vl ครับ

โดยเน้นสมรรถนะการควบคุมใช้คนเดียวเป็นหลัก
ตอนนี้ chr จะซื้อดาวน์ต่อได้ราคาสุดท้ายประหยัดกว่าซื้อป้ายแดงไปค่อนข้างเยอะ เช็คประวัติแล้วไม่มีเฉี่ยวชน เลขไมล์ไม่เกิน 20000 km จะปรึกษาคุณจิมมี่และทีมงานว่าควรยอมแลกอัตราเร่งที่ด้อยกว่า kicks ไปเอาโตโยต้าดีไหมครับ หรือควรกัดฟันไปนิสสันดี เพราะรู้สึกว่ารถแนวนี้โตโยต้าอาจไม่มีมาอีกแล้ว เลยสองจิตสองใจอยู่ครับ

ขอบคุณครับ