ผู้เขียน หัวข้อ: กระทู้พูดคุยรายการ DR!VE By J!MMY FM 98.0 EDS ประจำวันที่ 20 มิถุนายน 2020  (อ่าน 31960 ครั้ง)

ออฟไลน์ ATOMMY

• Newbie
  • *
อยากให้เปรียบเทียบฟิวลิ่งการขับภาพรวม Kicks เทียบกับ CHRเป็นไงบ้างครับ
และเรียงลำดับ มากไปหาน้อยระหว่าง
CHR , HRV , Kicks , CX30 , ZS , XV ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Carrotcake

• Newbie
  • *
BMW M3 จะมาเมื่อไหร่ครับ(ของตัว G20)

ปล.Headlightmag ไม่มีmagazine เป็นเล่มขายใช่มั๊ยครับ

ออฟไลน์ napanku74

• Jr. Member
  • **
1.ตอนนี้กำลังจะขายรถ Toyota Wish 2.0Q 2004 สีบรอนซ์เงิน ไม่ติดแก๊ส ได้ราคา 150,000 บวกลบ คิดว่าได้ราคาต่ำเกินไปหรือเปล่าครับ
2.ความกว้างภายในห้องโดยสาร City 1.0T รุ่นปัจจุบัน กว้างกว่า Jazz GK และ City GM6 2014-2019 มากไหมครับ และกว้างพอกับ Civic FD FB หรือยังครับ
3.ถ้าจะซื้อรถให้คุณแม่นั่งให้ทหารที่บ้านขับ ขับในกทม มีออกต่างจังหวัดบ้าง ระหว่าง City 1.0T RS ,Altis 1.6G ,Civic FC 1.8EL ,HR-V 1.8EL แนะนำตัวไหนดีครับ (รอ Motor Expo ปลายปี)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 15:50:50 โดย napanku74 »

ออฟไลน์ Slava class

• Newbie
  • *
อยากสอบถามพี่จิมมี่อีกครั้ง ว่าC SUV มีพื้นฐานมาจากอะไร
มีคนคิดว่ามาจาก CHRผมเองก็คิดเช่นนี้ แล้วก็มีคนคิดว่ามาจาก altis และก็มีคนที่คิดว่ามาจากทั้งCHRและ altis โดยให้เหตุผลว่า มันใช้พื้นฐานTNGA C เหมือนกัน แต่ผมว่ามันไม่ค่อยสมเหตุสมผลเท่าไหร่เพราะในเมื่อCHRนั้นเป็นรถSUVอยู่แล้ว แล้วC SUVก็เป็นSUVก็ควรบอกว่ามันมาจากCHRไหมครับ เพราะถ้าบอกว่ามาจาก altisทั้งๆที่ altisเป็นรถSEDENมันไม่สมเหตุสมผลเท่าไหร่
เพราะการตั้งชื่อแท้ๆเลย
พาดพิงใครขออภัยด้วยครับ

ออฟไลน์ Anjinya

• Newbie
  • *
รถ ford fiesta 1.0L ecoboost ออกมาตั้งแต่ปี 2014 เลขไมล์ประมาณ 80,000 เคลมเปลี่ยน turbocharger กับชุดคลัชไปแล้วตั้งแต่ปี 2017 ตอนนี้ใช้งานปกติยังไม่มีปัญหาอะไรอีก เข้าศูนย์ตามนัดตลอด อยากสอบถามว่าถ้าเราเก็บไว้ใช้งานต่ออีก 4-5 ปี จะไหวมั๊ยคะ รถรุ่นนี้มีปัญหาประจำตัวอย่างอื่นอีกมั๊ย (ใช้งานไม่หนักนะคะ ขับในเมืองไม่ได้ออกต่างจังหวัด)

ขอบคุณค่ะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 14:37:50 โดย Anjinya »

ออฟไลน์ takeychi3751

• Newbie
  • *
อยากถามพี่ๆ ช่วงนี้ กำลังดู Volvo V60 T8 ไว้ งบบวกลบอีก นิดหน่อย ควรขยับไป XC60 หรือ S90 ที่กำลังลดกันอยู่ ไปเลยครับ ควรระวังเรื่องอะไรบ้างครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 14:41:00 โดย takeychi3751 »

ออฟไลน์ Harem

• Hero Member
แนะนำยางหน่อยครับ ขนาด 225 45 r17 ใส่ civic fb ขับค่อนข้างเร็วครับ 130-140

Hankook v12evo2
firestone sport 01
apollo aspire4 g
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 20, 2020, 14:48:22 โดย Harem »

ออฟไลน์ Be

• Newbie
  • *
Pajero ปี 2017 มือ2 ตัวTopขับ2 ราคา7แสนกว่าบาทยังน่าใช้อยู่ไหมครับ
จะซื้อมาเป็นรถครอบครัวคันที่2 ใช้ยาวๆครับ

ออฟไลน์ city552

• Sr. Member
C-SUV Toyota ถ้าเลือกเครื่องยนต์ 1.8 เบนซิน เครื่องกับเกียร์ชุดนี้เหมาะกับคนเท้าหนักมั้ยครับ ใช้ไม่เกิน 150,000 โล แล้วเปลี่ยนรถ
2015   Mazda BT50 Pro 2.2 Hi-racer
2019   Toyota Altis Hybrid Hybrid Mid
2020   Mercedes-Benz C220d W205
2020   Toyota Fortuner 2.4V 2WD
2021   Honda Civic gen11(FE) 1.5 EL+

ออฟไลน์ Chanachai

• **
BMW M2 กับ Toyota GR Supra มีจุดเด่นต่างกันอย่างไรบ้างครับและคาแรกเตอร์ของทั้งสองคันมีความเหมือนหรือคล้ายกันอย่างไรบ้างครับ
อดีต : Nissan Sunny B14
ปัจจุบัน : Chevrolet Sonic 1.4 LT MT Sedan MY2013

ออฟไลน์ armallstar

• **
เอารถเก๋งไปตรวจเจอ
1. ยางรองฝาครอบวาล์+โอริงดันโซ่รั่ว ( มันส่งผลอะไรบ้างหรอครับ ไม่มีความรู้ลึกๆ )
2. ผ้าเบรคหน้ากินจาน ( เกี่ยวใหม่ครับที่ผมใช้ยี่ห้อไม่ดี )
3. ปีกนกหน้าบูทซ้ายแตก (ควรเปลี่ยนข้างเดียวหรอ 2 ข้างครับ )
อาการไหนต้องเร่งทำด่วนเป็นพิเศษบ้างครับ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
Note  มีแนวโน้มจะอยูู่ในตลาดต่อไปไหมครับ  และจะมากับเครื่องแบบไหนครับ

ป.ล. เพิ่งได้ฟังย้อนหลังของสัปดาห์ที่แล้ว   ในส่วนของซิลฟี่  ผมอยากให้มานะครับ อยากให้เป็นตัวเลือกของ Cseg ที่เน้นนั่งตอนนี้ Cseg เน้นคนขับทกรายแล้ว  ::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ IncarRus

1. รถ estate ยกสูง ขับ 4 ,,, ควรเรียกเป็นรถประเภทไหนกลุ่มไหนอะไรยังไงครับ เช่นว่า Volvo cross country, Skoda scout, Audi Allroad
2. รบกวนช่วยอธิบายความแตกต่างระหว่างรถขับหน้า/รถขับหลัง เมื่อใช้ Engine brake เข้าโค้ง เช่นว่า การถ่ายเทน้ำหนัก, ความรู้สึกพวงมาลัย ฯลฯ
ขอบพระคุณ