ผู้เขียน หัวข้อ: ทำลายการ์ตูนติดรถ จะมีปัญหากับตำรวจ หรือขนส่งไหม?  (อ่าน 5048 ครั้ง)

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• Hero Member
  • SNK vs Playmore

ตัวอย่างเช่นคันนี้ (ขโมยรูปจาก google)

ในเล่มแจ้งว่าสีดำ และถึงจะมีลาย มันก็ยังเป็นสีดำเสียส่วนใหญ่

แบบนี้จะมีปัญหากับด่านตำรวจ และด่านขนส่งเวลาวิ่ง ตจว ไหมครับ

ถ้าโดนค้นอาวุธและยา ก็คงไม่แปลก 55555

แต่อยากทราบว่ามันผิดกฏหมายหรือเปล่าครับ?

เพราะพวกรถทัวร์ ยังมีลายการ์ตูนทุกเรื่องเต็มคันได้เลยนะครับ

ออฟไลน์ akewizard

คงมีปัญหาเรื่องการระบุสีลงในเล่มครับ ว่าจะต้องลงแบบไหน
ส่วนเรื่องอื่นไม่น่ามีปัญหา

ออฟไลน์ Tien.W

ถ้าแจ้งเปลี่ยนสีในเล่มทะเบียน ก็รอดครับ แต่ถ้าไม่แจ้ง ก็ไม่เหลือ

การ์ตูน มีสีอะไรบ้าง ก็แจ้งลงไปให้หมด เหมือนพวกรถบัส น่ะครับ

ออฟไลน์ KTN88

ถ้าเต็มบานประตูแบบนี้ต้องแจ้งเปลี่ยนสีครับ จากสีดำจะเป็น ดำ-ชมพู แต่ถ้าแค่ครึ่งบานไม่ต้องแจ้งก็ได้

ออฟไลน์ the kit

คห.ส่วนตัว
ถ้าตามภาพ โดยรวม ก็ยังดูว่ารถคันนี้สีดำ

สติกเกอร์ตัวการ์ตูน หรือ คำพูด มันดูเหมือน "ไม่จริงจัง" นัก เท่ากับพวกฝาเคฟร่า หน้า-หลัง, ประตู
มันเหมือนติด "ฉาบฉวย" ซะมากกว่า

แต่ทุกอย่างขึ้นอยู่กับ "ดุลยพินิจ" ของเจ้าหน้าที่ มันเลยเป็น "ตัวแปร" ที่ตอบยาก!!
"Only live once, but if you do it right, Once is enough"

ออฟไลน์ SM.

ถ้าแจ้งเปลี่ยนสีในเล่มทะเบียน ก็รอดครับ แต่ถ้าไม่แจ้ง ก็ไม่เหลือ

การ์ตูน มีสีอะไรบ้าง ก็แจ้งลงไปให้หมด เหมือนพวกรถบัส น่ะครับ

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ผิด กม. รึเปล่าไม่แน่ใจ แต่ผมว่าติดลายสติ้กเก้อรแบบนี้ จากรถหรูๆแมนๆ ดูคิกขุ อาโนเนะไปเลย ดูมันติ๋มๆ หนิมๆไปเลยคับ

ออฟไลน์ max-ns

• Jr. Member
  • **
ฟอร์ดเรนเจอร์ที่ผมใช้อยู่ก็ติดแบบลายๆนะแต่ไม่เป็นปัญหานะ แต่มันคงแล้วแต่พื้นที่ข้อหาดัดแปลงสภาพรถอะไรก็ทักได้หมด

ออนไลน์ choomodify

กับเจ้าหน้าที่อาจมีปัญหาบ้าง

"แต่"ติดสติกเกอร์เยอะๆๆมันสามารถเรียกแขกบนถนนได้มากกว่ารถคลีนๆใสๆครับ

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ไม่ชัดเจนสักทีครับเรื่องสีรถ​ เมื่อก่อนอ่านมาว่าถ้ามีสีอื่นผสมเกิน​ 40%  ต้องแจ้ง​ลงเล่ม หรือถ้าติดเป็นสติ้กเกอร์ไม่ต้องแจ้ง​ เพราะไม่ถาวร​ แต่ถ้าทำสีถาวรต้องแจ้งลงเล่ม​ รถบางคันมีลายจากโรงงานแต่ในเล่มไม่มีก็ไม่โดน​ ขอโทษนะครับ​ ผมไม่ได้ไปอ่านในระเบียบขนส่ง​ เลยเอาแค่ที่ได้ยินมา​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ kiwiwi

ผมก็งงมานานแล้วเหมือนกัน อย่างพวกรับติดสติกเกอร์โฆษณา บางคันคือ แทบไม่มีสีเดิมเหลืออยู่เลย

ส่วนคันในรูป ผมก็ว่าน่าจะเป็นสีดำอยู่ แต่เข้าใจธีมเค้าแหละ จัดได้ว่าโอเคแนวญี่ปุ่นเลย

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
ผิด กม. รึเปล่าไม่แน่ใจ แต่ผมว่าติดลายสติ้กเก้อรแบบนี้ จากรถหรูๆแมนๆ ดูคิกขุ อาโนเนะไปเลย ดูมันติ๋มๆ หนิมๆไปเลยคับ

ขอบคุณทุกท่านที่ออกความเห็นครับ

ใช่ครับ มันดูอาโนเนะไปเลย รถที่ทำแนว itasha แบบนี้ ต้องทรงสวย ล้อโหดโหลดเตี้ยด้วยครับ มันถึงจะเข้ากันครับ

ถ้าเอายาริสเอทีฟ หรือนิสสันมาร์ชมาทำ จะดูน่ารักเกินไป ไม่กล้าขับเลยครับ

ออฟไลน์ POKKHET

• Full Member
ที่เคยถามๆมา บางท่านบอกต้องไม่เกิน30%ของตัวรถ
จนท บางท่านบอก เราต้องดูที่สาระสำคัญ (ว่ารถเราเป็นสีอะไรแค่นั้น)
สรุป แล้วแต่ดุลยพินิจ จนท ครับ

ออฟไลน์ alpha14

ก็อยากรู้เหมือนกันว่ามันผิดกฎหมายรึเปล่าเห็นแถวบ้านก็ติดกันมาเป็นปีๆละ รถปิ๊กอัพฝาดำก็เยอะ ลายเต็มด้านข้างก็เห็นมากมาย ตร หรือขนส่งเขาคงไม่สนใจหรอก หรือไงไม่ทราบได้

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

สี ไม่ตรงกับ เล่ม

มีปัญหาแน่นอนครับ ทัั้งกับตำรวจ และ ขนส่ง ครับ

ไม่ต่างจาก ฝากระโปรงดำ หลังคาดำ และ สติกเกอร์บริษัทต่างๆ เลย

ถ้าให้ดี ให้ถูกต้อง ต้องแจ้งลงเล่ม ให้เรียบร้อยครับ

แต่งรถก็สวยตามเจ้าของชอบ แต่เราก็ต้องนึกว่าบางกลุ่มที่เจตนาไม่ดีด้วยครับ เรื่องแบบมันอำพลางรถได้

ออฟไลน์ joufo

เห็นรถบัสที่ทำลายการ์ตูน เขาว่ากันว่า ลงเล่มให้ครบทุกสี ก็ไม่มีปัญหาครับ

ต้องลองถามบรรดา ‘Ita Bus’ บ้านเราว่าเขาทำอย่างไร ถึงไม่โดนกวน
 :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2020, 22:25:20 โดย joufo »