ผู้เขียน หัวข้อ: //เคยชั่งน้ำหนัก "ยาง" กันไหมครับ //  (อ่าน 17097 ครั้ง)

ออฟไลน์ Weetting

• Hero Member
  • ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
//เคยชั่งน้ำหนัก "ยาง" กันไหมครับ //
« เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 08:45:37 »
ล่าสุดจะเปลี่ยนยางของเดิมใช้ PS4  ก็คิดว่าจะใช้ PS4 เหมือนเดิม

แต่พอลองไปยกชั่งดู   PS4 นี่หนักกว่าหลายรุ่นมากเลย

หนักกว่า Lm704/Ventus V2/NT830  แถมถ้าเอายางเกรดที่เค้าว่าเกรดรองมารวมด้วย Apolo 4g  PS4 หนักน้อยกว่าเส้นละ 1 กิโลเลย

เลยแอบคิดว่า ถ้าล้อเบายางหนักก็ไร้ประโยชน์ไหม 

เจอล้อโรงงานรวมยางเกรดรองเผลอๆนะหนักน้อยกว่า
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ iamitman

• Full Member
Re: //เคยชั่งน้ำหนัก "ยาง" กันไหมครับ //
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 08:55:04 »
ผมเคยคิดเรื่องนี้เหมือนกันครับ แต่ไม่เคยได้ทดลองจริงๆจังๆซักที

ใช้ PS4 อยู่เหมือนกัน โดยรอบหน้าว่าจะเบนเข็มไปหา T005A แทน อาจจะลองดูครับ

ออฟไลน์ MyName

• I'm............................
Re: //เคยชั่งน้ำหนัก "ยาง" กันไหมครับ //
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 09:32:23 »
ไม่เคยชั่งยางเลยแหะ
เคยแต่เห็นคนในคลับชั่งล้อรุ่นเดียวกับของตัวเอง ได้ 8.3 kg
รวมยางไปด้วยนี่น่าจะมีสิบกว่า
Cars
2022 - Nissan Almera 1.0 Turbo VL
2016 - Mazda 2 1.5XD High Plus L
2008 - Mitsubishi Space Wagon 2.4 GLS Ltd. !User'Review Click here!
1997 - Daihatsu Mira

Motorcycles
2023 - Vespa Sprint S 150 i
2012 - Yamaha Mio 125 GTX

ออฟไลน์ mnp

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 09:34:22 »
อ่านมานานหลายปี ขอสมัครมาตอบกระทู้แรกครับ เพราะเรื่องนี้เคยเช็คอยู่เหมือนกันครับ

รถผมเป็น Vios 07 เมื่อก่อนเคยใช้ Lenso Spec-V+Hankook kinergy EX ผลรวม 13.8 โล เฉพาะล้อไม่เคยชั่งแต่ทางผู้ผลิตแจ้งไว้ 5.8 โล เท่ากับว่ายางตัวนี้หนัก 8 โล

สักพักจัด SSR Type-C ด้วยความคาดหวังว่าจะลดน้ำหนักลงอีก ซึ่งล้อตัวนี้เป้นล้อ Forged แน่นอนว่าเบามาก 4 โล/วง เท่านั้น จากนั้นจัด GT radial SX2 มาจับคู่กันโดยไม่ได้ชั่ง

พอหิ้วล้อไปที่ร้าน ช่างจัดล้อใส่ยางเรียบร้อย ก่อนเอาเข้ารถผมเลยไปลองยกเล่นดู อือหือ ทำไมมันหนักจังวะ ก็เลยยืมตาชั่งที่ร้านชั่งดู

สรุปออกมาที่ 13.8 โล เท่าเดิมเป้ะ คือแสดงว่ายางมันหนัก 9.8 โลเลย ก็เฟลไปพอสมควรเลย ทำให้คิดได้ว่าที่จะลดน้ำหนักล้อ หาล้อดีๆเบาๆมาใช้ ต้องเช็คน้ำหนักยางด้วยเช่นกัน

ออฟไลน์ Boattamon

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 09:56:30 »
หนักกว่านิดเดียว จริงๆมันก็ไม่น่าเป็นอะไรนะ เพราะยางมันไม่เบาอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2020, 10:03:27 โดย Boattamon »

ออฟไลน์ kez

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 09:58:59 »

จุดประสงค์ไม่ได้ไว้ใช้แข่ง. จะห่วงเรื่องน้ำหนักทำไม

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 10:03:24 »
ถ้าเราขับแบบสนใจเรื่องอัตราเร่ง หรือความเร็วจัดๆ ก้น่าสนใจนะครับใครไม่สนใจก้เรื่องของเค้า

ที่จขกท. ถามผมเข้าใจนะ ไม่งั้นมันจะมีรถบางรุ่นหรอ แรงบิด แรงม้าทำมาแทบตาย วิ่งตามรถ แรงม้าแรงบิด

น้อยกว่า 20-30% ไม่ทันเยอะแยะไป เค้นเครื่องมาแทบแย่น้ำหนักเยอะก้ลำบากครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 10:03:48 »
เพิ่งเขียนรีวิวไปที่เวบแห่งหนึ่ง เอา 195/55/15 มาชั่งเทียบกัน โดยที 195/65/15 เป้นเส้นที่ผมเปลี่ยนออก และ 195/60/15 ที่ผมเพิ่งใส่เข้าไปแทนชุดเก่า เอามาเทียบด้วยครับ เดี๋ยวถ้าว่างๆผมจะเขียนไว้ในห้อง User's Voice นะครับ จะได้มีรายละเอียดบอกด้วย ตอนนี้ดูตารางสรุปก่อนละกันครับ..

ยางในกลุ่มยางสปอร์ต มีแนวโน้มจะหนักที่สุดนะครับ แต่ก็เกาะที่สุด รองลงมาเป็นยางคอมฟอร์ทก็จะเบาลงมาหน่อย ส่วนยางกลุ่มเน้นประหยัดน้ำมันจะน้ำหนักเบาที่สุดครับ แต่ก็มีแนวโน้มว่าจะเกาะด้อยสุด
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2020, 10:05:34 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ mnp

• **
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 10:04:46 »
น้ำหนักที่อยู่ใต้สปริง ถึงลดได้นิดเดียวหลักหน่วย แต่มันก็มีผลต่อการขับขี่เยอะครับ

ออฟไลน์ red898

• Full Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 10:31:15 »
โอ้โห อยากรู้ข้อมูลRE004 PS4เลยครับ ถ้าขยับจากOEMพวกDunlopจะหนักขึ้นแค่ไหน

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 10:39:22 »
ไม่เคยชั่งเหมือนกัน มันมีผลต่อความแข็งแกร่งของยางด้วยมั้ยครับ เรื่องหนักเบานี่ ยางเบามากก็ไม่ใช่ว่าดีเสมอไป ถ้าเผลอไปตกหลุมด้วยความเร็ว  อาจส่งผลต่อโครงสร้างยาง แต่อาจจะประหยัดน้ำมันบ้าง ยางหนักก็อาจทำให้เปลืองน้ำมันแต่ก็ทนทานดี

ออฟไลน์ TeslaX

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 11:01:18 »
ถ้าต้องการยางเบาๆ ไปยางจีน เบาแน่นอน รถพ่นหมึกชอบใส่กัน แต่การเกาะถนนก็จะเห็นได้ตามคลิปที่ลงข้างทางกันเยอะๆนั่นแหละ

ออฟไลน์ XyteBlaster

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 11:24:22 »
คุยกับช่าง(เจ้าของ) ร้านยาง เค้าบอกว่านอกจากค่า 3 ค่าที่พิมพ์บนยางแล้ว ยังมีเรื่อง compound ยาง
กับอีกเรื่องคือ เข็มขัดรัดหน้ายาง เป็น เหล็กหรือผ้าใบ กี่ชั้น พวกนี้ด้วยครับ น่าจะแปรผันตรงกับน้ำหนักยาง

สังเหตุยางประหยัดน้ำมันจะทำมาเบา ๆ ทุกรุ่นครับ

ออฟไลน์ madboy

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 11:51:05 »
ผมไม่ชั่งครับ เกรงใจร้านยางเหมือนกันบางที ถ้าจะไปจุกจิกตอนซื้อยางใหม่

แต่ถ้ามีร้านสนิทๆ หรือเค้าว่างๆก็คงชั่งครับ  ;D

ออฟไลน์ shikimaru

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 12:09:08 »
เคยชั่งครับ ps4 นี่หนัก 10โลได้เลย 235 40 18 แต่เทียบยางรุ่นเดียวกัน หาล้อฟอร์จได้ก็ดีกว่าเยอะครับ ผมใส่ล้อเดิม accord g8 17 นิ้ว ยางtoyo cs หนัก 21.3 โล พอใส่ bbs forge 9 นิ้วยาง ps4 หนักเหลือ 18.9เลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 12:31:40 »
น้ำหนักยางที่หนักขึ้นเนื่องมาจากคุณภาพของยางกับลวดที่ถักสานด้านในเสริมความแข็งแรงด้วยรึเปล่าครับ​ ผมก็ไม่เคยชั่งยางเทียบเลย​
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ iBitter

• **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 12:55:33 »
อยากทราบ เหมือน จขกท เลยครับ
อยากทราบน้ำหนักยาง และ ล้อโรงงาน
เพราะเวลา จะลดภาระช่วงล่าง อยาก หาล้อใหม่ มาใส่ ม่ะรู้ว่าจะเบา กว่าเดิม เท่าไร
Stay hungry,Stay foolish

ออฟไลน์ toffyearn

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 13:53:20 »
เคยชั่งทั้งล้อ ล้อแมกซ์เดิมก่อนเปลี่ยน กับล้อแมกซ์แต่ง ว่าที่มันอืดเพราะน้ำหนักรึเส้นรอบวง ประมาณนี้

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 14:32:18 »
โครงสร้างมันก็คงแข็งแรงกว่าล่ะครับมันถึงหนักกว่า คิดดูยางสปอร์ตวิ่งกัน150-200 จะให้เบาโครงสร้างมันก็คงไม่แข็งแรงพอที่จะรับความเร็วขนาดนั้นหรอกครับ ส่วนตัวผมมองว่าเขาคงออกแบบมาดีแล้วล่ะครับ

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 14:34:28 »
เคยชั่งทั้งล้อ ล้อแมกซ์เดิมก่อนเปลี่ยน กับล้อแมกซ์แต่ง ว่าที่มันอืดเพราะน้ำหนักรึเส้นรอบวง ประมาณนี้

อืดเพราะเส้นรอบวงครับ
ยางเก่าผม Toyo Proxes C1S 195/65/15 หนัก 9.1 กก.
ยางใหม่ Apollo Alnag 4G 195/60/15 หนัก 9.2 กก. (หนักกว่า 1 ขีด)

แต่ยางใหม่เปลี่ยนแล้ว ช่วงออกตัวจากหยุุดนิ่งขับง่ายขึ้น อันนี้ผมไม่ได้ดูเลขไมล์นะ เอาความรู้สึกตอนขับออกจากจุดนิ่งเลยครับ รวมถึงการกดคันเร่งแล้วรถก็พุ่งกว่าเดิมนิดๆ (คำนวนเส้นรอบวงยางแล้ว ต่างกันประมาณ 3.3~%) ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2020, 15:11:47 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ IS2000

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 14:34:40 »
ยางบางรุ่นน้ำหนักเยอะก็ได้เรื่องคุณภาพและความคงทนนอกเหนือจากดอกยางด้วยเช่นกันครับ
คนรู้จักใช้ยาง Michelin PSS ตัวนี้ค่อนข้างหนักแต่ใช้ทุกวันแล้วไม่เจอปัญหาอะไร
พอเปลี่ยนไปเล่นยางเบาแบบ Pilot Sport Cup 2 แล้วสมรรถนะรถดีขึ้นแต่ก็ตามลักษณะยางคือใช้งานทั่วไปนั่งไม่สบายแถมตะปูตำเข้ายางง่ายด้วย
1 3 5
├┼┼╕
2 4 6 R

ออนไลน์ Turin

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 17:31:25 »
อืม .. ไม่เคยชั่งน้ำหนักงานเหมือนกันแหะ ที่ท่านจขกท. ว่ามาก็มีประเด็น ลดน้ำหนักล้อแทบตาย มาเจอยางหนักๆ จบที่เท่าเดิม ... จริงๆผมว่าในบางประเด็นแย่ลงนิดหน่อยด้วย เพราะ moment of inertia ที่ห่างจากจุดหมุน มีผลมากกว่าที่ใกล้จุดหมุน (ถ้าลดน้ำหนักได้เท่ากัน ยางเบา ดีกว่า ล้อเบา ดีกว่า จานเบรคเบา)

ออฟไลน์ bingoman

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2020, 18:39:22 »
ทำไมต้องเบาๆ ครับ

ผมชอบยางหนักๆ มากกว่าด้วยซ้ำ  เพราะขับจริง ทำให้พวงมาลัยแน่น  รถมัน point ไปทิศตามพวงมาลัยแบบหนักแน่น ไม่ใช่เบาหวิวแบบขับรถใส่ยาง eco พวก Ecopia, Energy, Bluearth

ผมว่าจขกท. คงคิดแต่เรื่องน้ำหนัก แต่ไม่คิดว่ายางที่น้ำหนักเหมาะสม โดยที่ไม่หนักหรือเบาไป  ก็ทำให้ขับขี่แล้วมี stability มากกว่ายางเบาๆ ด้วยนะครับ 

ถ้าต้องการน้ำหนักเบาๆ  ให้ลองไปใส่ยาง eco กลุ่มที่ผมบอกครับ  ยางเบาแน่นอน  แล้วถามตัวเอง ว่าตกลงชอบไหม ยางเบาๆ ที่ไหลๆ เบรคแล้วมีไหลๆ หรือดังเอี๊ยดเป็นประจำ 

ถ้าชอบที่มันเบา ทำให้คล่อง (แต่ grip ต่ำ)  ก็เล่นไปทางนั้นครับ
แต่ผมชอบยางหนักๆ  grip เยอะๆ  หน่อย จะเปลืองน้ำมันขึ้นหรือสะท้านมากขึ้น ก็โอเคครับ

ไม่มีผิดมีถูกครับ  อยู่ที่ความชอบ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 25, 2020, 18:44:57 โดย bingoman »

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 09:27:15 »
ผมพอใจกับ PS4 ณ ปัจจุบันนี้มากครับ

เมื่อวานซืนฝนหนักมาก มีน้ำขังบางจุด

ผมพารถจอมส่ายอย่าง BRZ ลุยฝนไปได้แบบสบายใจเลยครับ

ชั่งใจว่าหากมันจะหนักอยู่ซักหน่อยก็ไม่เป็นไรครับ

ทั้งที่ผมก็เป็นคนใส่ใจเรื่องน้ำหนักนะครับ

ล้อ+ยางเดิม ผมเคยเอามาชั่ง ก็ปาเข้าไป 19 กก. แล้วครับ

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 10:28:56 »
ไม่เคยชั่ง และ ไม่เคยคิดจะชั่งครับ

ทำไมนะเหรอ

เพราะยางกลุ่มเดียวกัน เกรดเดียวกัน น้ำมันหนักยางต่างกันไม่ถึง 1 kg หรอกครับ

ที่ทำให้ต่างกัน ก็มาจากโครงสร้างยาง ชิ้นยาง ชิ้นผ้าใบ ลายดอกยาก (ยาง sport หรือ semi-slick น้ำหนักเบากว่ายาง comfort เพราะถูกกัดดอกยาง ทำให้น้ำหนักหายไป)

และผนวกกับการใช้งานทั่วไปแล้ว ไม่ได้ต่างกันเลย

แต่ถ้าเปลี่ยนล้อแม็กซ์นะซิ บางล้อต่างกันหลัก 5 kg เลยก็มี(หรือมากกว่านั้น) หรือยางในกลุ่ม Off-Road ที่น้ำหนักยางแต่ละ size บางทีต่างกันหลัก 4-5 kg เลยก็มี

ออฟไลน์ spitfire

• **
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 10:34:59 »
ประเด็นนี้น่าสนใจมาก
จะเปลี่ยนล้อเบาเพื่อ? ถ้าเลือกยางผิด นน มากกว่าเดิม...
นน มันก็เป็นค่านึงที่ส่งผลต่อ performance แต่มันก็มีค่าอื่นๆด้วย อย่างที่เราคุยกันปกติ ใครเกาะ ใครจิก ใครเงียบ ใครรีดน้ำ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ยางที่จะเอา นน มาเทียบกันมันต้องเป็นยางที่อยู่ใน segment เดียวกัน
ยางสปอร์ต ก็เทียบยางสปอร์ต ยางคอมฟอร์ทก็เทียบคอมฟอร์ท
สมมติ Ps4s vs PZero vs S007a ไรงี้
RE004 vs Ps4

ถ้าเอายางประหยัดมาเทียบก็ไม่น่าใช่

ปล.แต่เรื่อง นน นี้ หาข้อมูลยาก แล้วยังมีพวกยาง oversized อีก จะเทียบกับเบอร์ไหนดี
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 11:01:24 »
จะเปลี่ยนล้อเบาเพื่อ? ถ้าเลือกยางผิด นน มากกว่าเดิม...
นน มันก็เป็นค่านึงที่ส่งผลต่อ performance แต่มันก็มีค่าอื่นๆด้วย อย่างที่เราคุยกันปกติ ใครเกาะ ใครจิก ใครเงียบ ใครรีดน้ำ

ทั้งนี้ทั้งนั้น ยางที่จะเอา นน มาเทียบกันมันต้องเป็นยางที่อยู่ใน segment เดียวกัน
ยางสปอร์ต ก็เทียบยางสปอร์ต ยางคอมฟอร์ทก็เทียบคอมฟอร์ท
สมมติ Ps4s vs PZero vs S007a ไรงี้

ถ้าเอายางประหยัดมาเทียบก็ไม่น่าใช่

ปล.แต่เรื่อง นน นี้ หาข้อมูลยาก แล้วยังมีพวกยาง oversized อีก จะเทียบกับเบอร์ไหนดี

ตามคำถาม น่าจะหมายถึงยางครับ ไม่ใช่ล้อ

เพราถ้าจะคุยเรื่องล้อ จะอีกแบบ

และน้ำหนักยาง(ต่อให้บวกน้ำหนักล้อ) เท่าที่เจอมา ไม่มีผลต่อการีดน้ำ(การรีดน้ำคือลายดอกยาง) เงียบก็คือลายดอกยางกับเนื้อยาง(ยางเงียบจะดอกละเอียด)

แต่มีผลโดยตรง เรื่องการตอบสนองของช่วงล่าง ซึ่งก็มีผลเรื่องการเกาะถนน(ที่ไม่เรียบ เพราะช่วงล่างทำงานไม่เต็มที่ จาก up-sprung weight เพราะถ้าถนนเรียบๆ ไม่ต่างกันเลยการ) และ อัตราเร่ง ครับ

อย่างที่ว่าง น้ำหนักยางต่างกัน 500g หรือ 1kg ถ้าไม่ใช่รถแข่ง หรือ พวกไล่เบา ผมว่าไม่ต่างกันหรอกครับ

ออฟไลน์ spitfire

• **
« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 14:06:01 »

ตามคำถาม น่าจะหมายถึงยางครับ ไม่ใช่ล้อ

เพราถ้าจะคุยเรื่องล้อ จะอีกแบบ

และน้ำหนักยาง(ต่อให้บวกน้ำหนักล้อ) เท่าที่เจอมา ไม่มีผลต่อการีดน้ำ(การรีดน้ำคือลายดอกยาง) เงียบก็คือลายดอกยางกับเนื้อยาง(ยางเงียบจะดอกละเอียด)

แต่มีผลโดยตรง เรื่องการตอบสนองของช่วงล่าง ซึ่งก็มีผลเรื่องการเกาะถนน(ที่ไม่เรียบ เพราะช่วงล่างทำงานไม่เต็มที่ จาก up-sprung weight เพราะถ้าถนนเรียบๆ ไม่ต่างกันเลยการ) และ อัตราเร่ง ครับ

อย่างที่ว่าง น้ำหนักยางต่างกัน 500g หรือ 1kg ถ้าไม่ใช่รถแข่ง หรือ พวกไล่เบา ผมว่าไม่ต่างกันหรอกครับ

ผมก็พูดถึง นน ยาง และ นน ยาง+ล้อครับ ไม่ได้พูกถึง นน ล้อ
อย่างที่ท่านด้านบนแชร์ เลือกล้อเบามา นน ลงหลายโล แต่ยางใหม่ที่เลือกทำให้ นน รวมเท่าเดิม ก็กลายเป็นไม่ได้ผลตามที่ตั้งใจ
เรื่องการรีดน้ำ เกาะถนน และอื่นๆ ผมพูดถึงประสิทธิภาพของยางแต่ละตัว ไม่ได้หมายความว่าน้ำหนักยางมีผลต่อเรื่องพวกนี้ครับ

ถ้า....
มียาง 2 ชุด ที่ประสิทธิภาพทุกอย่างเท่ากันหมด นน ต่างกัน 0.5 หรือ 1 โล ผมเลือกยางเบาครับ
แต่ในความเป็นจริง มันไม่มียางที่จะเท่ากันได้แบบนั้น อย่างเช่น re003 เกาะ/จิก vs ps4 นุ่ม/เบา/รีดน้ำดี
ผมว่ามันก็เป็นแค่อีก factor นึง ที่อาจจะสำคัญรองๆลงมาเท่านั้นเองครับ
AMG C43 Coupe C205;
 - ECU Tuning by Gettuned
 - BMC Air Filter
 - KW HAS
 - EBC Yellowstuff
 - RENNtech Decklid

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 16:42:35 »

ผมก็พูดถึง นน ยาง และ นน ยาง+ล้อครับ ไม่ได้พูกถึง นน ล้อ
อย่างที่ท่านด้านบนแชร์ เลือกล้อเบามา นน ลงหลายโล แต่ยางใหม่ที่เลือกทำให้ นน รวมเท่าเดิม ก็กลายเป็นไม่ได้ผลตามที่ตั้งใจ
เรื่องการรีดน้ำ เกาะถนน และอื่นๆ ผมพูดถึงประสิทธิภาพของยางแต่ละตัว ไม่ได้หมายความว่าน้ำหนักยางมีผลต่อเรื่องพวกนี้ครับ

ถ้า....
มียาง 2 ชุด ที่ประสิทธิภาพทุกอย่างเท่ากันหมด นน ต่างกัน 0.5 หรือ 1 โล ผมเลือกยางเบาครับ
แต่ในความเป็นจริง มันไม่มียางที่จะเท่ากันได้แบบนั้น อย่างเช่น re003 เกาะ/จิก vs ps4 นุ่ม/เบา/รีดน้ำดี
ผมว่ามันก็เป็นแค่อีก factor นึง ที่อาจจะสำคัญรองๆลงมาเท่านั้นเองครับ

อ้อครับ พอดีผมเห็น wording ตรงนี้ "จะเปลี่ยนล้อเบาเพื่อ?" เพราะมันคนละความหมายกับยาง อะครับ

เพราะเปลี่ยนล้อเบา มันได้มากกว่า ยางเยอะ

ผมก็เปลี่ยนจาก RE003 -> PS4 อยู่(ชุดปัจจุบัน) และก็ไม่เคยซีเรียสเรื่องน้ำหนักยาง (เพราะคิดว่า มันคงไม่ต่างกันจนมีนัยยะสำคัญอะไร สำหรับการใช้งานทั่วไป)

ออฟไลน์ Koong

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2020, 21:03:57 »
ยางเบาโครงสร้างมันก็จะบาง  ความทนทานต่อแรงกระแทกกระทำมันน่าจะยิ่งน้อย   อยากเบาแต่ไม่กลัวระเบิดกันหรือครับ   ถ้าเน้นยางเบาก็น่าจะต้องดูเทคโนโลยีที่เขาผลิตด้วย

เหมือนล้อนั่นแหละ  จะเบาได้ก็ต้องผลิตด้วยกรรมวิธีพิเศษ    ถ้าใช้เทคโนโลยีพื้นๆ แต่น้ำหนักเบาๆ  อันนั้นละน่ากลัว   ยางก็คงไม่ต่างกัน

ผมมองมุมกลับนะ   ผมเข้าใจว่ายางรุ่นที่มีสมรรถนะสูงๆ โครงสร้างต้องแข็งแรงพิเศษ  น้ำหนักมันจะมาก   ทางแก้คือหาล้อฟอร์๗เบาๆมาใส่ มันจะได้ไม่หนักเกินไป    อย่าไปมองว่าใส่ล้อเบาแล้วมาเจอยางหนักมันจะเป็นการสูญเปล่าเลย