ผู้เขียน หัวข้อ: // Toyota Corolla CROSS : B-SUV รุ่นใหม่ เริ่มต้น 9 แสนบาท เปิดตัวในไทย ก.ค. //  (อ่าน 56103 ครั้ง)

ออฟไลน์ KTN88

• Hero Member
ผมคนหนึ่งหละ ที่จดจ่อกับเจ้ารุ่นนี้อยู่ มีแผนรอรอนานแล้ว เจอเจ้า CX-30 มีปัญหาเรื่องแบตหมดอีก ยังแก้ไม่หาย เลยจดจ่อกับตัวนี้

ลุ้นแค่ภายในว่าผ่านไหมเท่านั้น  เชยแบบ ALTIS คิดหนักเลย อาจจะต้องกลับไป CX-30

ใช้ชื่อว่า Corolla cross  ผมว่ามีความเป็นไปได้สูงที่ภายในจะเหมือน Altis

ออฟไลน์ Jonarttt

• Jr. Member
  • **
ล่าสุดที่วิ่งทดสอบแถวบางนาตราด เหมือนwildlanderจริงครับ

รูปจากyoutube

ออฟไลน์ TonNatt

• Newbie
  • *
ผมคนหนึ่งหละ ที่จดจ่อกับเจ้ารุ่นนี้อยู่ มีแผนรอรอนานแล้ว เจอเจ้า CX-30 มีปัญหาเรื่องแบตหมดอีก ยังแก้ไม่หาย เลยจดจ่อกับตัวนี้

ลุ้นแค่ภายในว่าผ่านไหมเท่านั้น  เชยแบบ ALTIS คิดหนักเลย อาจจะต้องกลับไป CX-30

ใช้ชื่อว่า Corolla cross  ผมว่ามีความเป็นไปได้สูงที่ภายในจะเหมือน Altis
ผมก็กลัวว่ามันจะเหมือนกับ Altis ก็แต่หวังลึกๆว่า มันเป็นรุ่นที่มาคู่กับ CHR ขอภายในเหมือน CHR ได้ไหม ไม่งั้นคิดหนักแน่

ออฟไลน์ a.peerapong

• Full Member
เเพงกว่า chr เเต่ไม่เกิน 1.2ล้าน

เดา:
1.8 โล้นซ่า 999,000
HV กั๊ก 1,099,000
HV ลูกรัก 1,199,000
มีอัลติสเป็นบทเรียน คนนอกเมืองไม่อยากซื้อรถใส่ถ่าน

1.8 ลูกรักสุดท้อง 999,000
HV กั๊ก 1,099,000
HV ลูกรัก 1,199,000

ออฟไลน์ sudlor_gang

• Sr. Member
สรุปใครอยากได้ suv ก็ต้องน่าเชื่อถือๆ ก็ CR-V
ขับ camry  อยากเปลี่ยนเป็น toyota suv ก็เปลี่ยนไม่ได้เพราะชื่อก็ corolla มาละ
สุดท้ายตัวเลือกของผมกลายเป็น CR-V แบบไม่เต็มใจมากนัก

nomad

• บุคคลทั่วไป
ถ้าเน้นจะขายแต่ไฮบริดโดยการกั๊กออฟชั่นรุนเบนซินแบบน่าเกลียด หรือทำให้รุ่นเบนซินไม่สวย กลัวจะจบเหมือนอัลติสนั่นแหละ

ออฟไลน์ r0u0g0e0k

อย่าจัดรุ่น เเบบบังคับให้ซื้อไฮบริดเลย

คนที่เค้าต้องการใช้รถ pure engine ยีงมีอีกเยอะ

ออฟไลน์ jame894561

หืมมม ขายดีเว่อร์วังแน่ๆ  dimension ใหญ่สูสี CRV เลย คนไทยชอบของถูก และ ใหญ่ไว้ก่อน

Corolla CROSS             = 4,460 x 1,825 x 1,620 มม.

CRV                            = 4,571 x 1,855 x 1,657 มม.

คือจอดเทียบกันนี่ไซส์ไม่แตกต่างกันเลย  แต่ราคาต่างกัน 4 แสนบาท!!!!! ตายๆๆๆๆๆๆๆๆ

ถ้าขับขี่เหมือน CHR นะแม่มโคตตะระแจ่มเลย ช่วงล่างแจ่มๆ dynamic ดีๆ ไม่โยน + ขนของได้ แบบนี้ CRV มียอดตกระนาวอะ 5555+ :-[ :-[ :-[ :-[ :-[

Turbocharger

รุ่นเบนซินนี่กั๊กชัวร์ และจะกั๊กแบบน่าเกลียดด้วย คอยดูได้เลยครับ

ออฟไลน์ Newhang

รุ่นเบนซินนี่กั๊กชัวร์ และจะกั๊กแบบน่าเกลียดด้วย คอยดูได้เลยครับ

คิดแบบนั้นเหมือนกันครับ

ผมยังหลอนกับ kick ไม่ข้ามล้านอยู่เลยด้วยซ้ำ

ออฟไลน์ VORA

พี่โตปล่อยระเบิดอีกแล้ว

platform C  แต่ลงมาแข่งใน B SUVเกือบทุกจ้าวแล้วนะ
สงสาร kick นะ ถ้าจะสมนำ้สมเนื้อต้องเอา JUKE มาแข่งแต่คงเป็นไปไม่ได้

ZS ปล่อยเขาไป ราคาเค้าตำ่กว่าชัดเจน
ไม่ต้องสงสารkick.. ครับตัวนั้นขับเคลื่อนมอเตอไฟฟ้าล้วนๆ.. ยืนหนึ่ง

kick ถ้ามองเป็นรถไฟฟ้า ผมชอบนะ สวย น่าจะใช้งานดี

แต่ด้วยราคาอยู่ในกลุ่ม B SUV up   ผมกลัวจะขายยากนะ คนซื้อเฉพาะกลุ่มจริงๆ

ออฟไลน์ dht_tubes

พี่โตลงมาเล่น downsizing ละ

ออฟไลน์ Symphonic

รถยังไม่มา ราคายังไม่เปิด
ก็เตรียมงัางหมัดกันแล้ว

สมกับเป็นลูกชังของชาว HLM จริงๆ

MacH1

พี่โตปล่อยระเบิดอีกแล้ว

platform C  แต่ลงมาแข่งใน B SUVเกือบทุกจ้าวแล้วนะ
สงสาร kick นะ ถ้าจะสมนำ้สมเนื้อต้องเอา JUKE มาแข่งแต่คงเป็นไปไม่ได้

ZS ปล่อยเขาไป ราคาเค้าตำ่กว่าชัดเจน
ไม่ต้องสงสารkick.. ครับตัวนั้นขับเคลื่อนมอเตอไฟฟ้าล้วนๆ.. ยืนหนึ่ง

kick ถ้ามองเป็นรถไฟฟ้า ผมชอบนะ สวย น่าจะใช้งานดี

แต่ด้วยราคาอยู่ในกลุ่ม B SUV up   ผมกลัวจะขายยากนะ คนซื้อเฉพาะกลุ่มจริงๆ

ได้ยินแต่เสียงเครื่องปั่นไฟทำงานตลอดเวลาครับ ผมไม่ได้ยินเสียงแหลมๆของมอเตอร์อีวีที่คล้ายๆเครื่องเจ็ตสักนิด นี่ยังกล้าเรียกตัวเองเป็นรถอีวี ยังพ่นควันกันอยุ่แท้ๆ  ;D ;D

ราคาที่ตั้งก็คงมั่นใจในแบรนด์มากมาย ตั้งราคาได้เข้าใกล้รถอีวีแท้ๆนำเข้าจากจีน

ออฟไลน์ mongolias

ถ้าเปิดมาราคาตัวต่ำสุดสูงกว่า 9 แสน
ผมมองว่ามันจะไปแย่งยอดขาย พวก HRV,CX30 รวมไปถึง C-Segment
ยังไง ZS คงขายได้เรื่อยๆ เพราะการตังราคาล้วนๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 26, 2020, 10:30:03 โดย mongolias »

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ไม่รู้จะเดายังไง

เพราะยังไงมันก็มา position เดียวกับ CH-R นั้นละ

รูปแบบที่ 1

ขายคู่กับ CH-R เลยไหม หรือว่า หยุด CH-R ไป(ซึ่งเป็นไปไม่ได้ เพราะรถเพิ่งเกิดมา จะดับเลยคงเซอร์ไพร์สมาก) หรือไม่นั้น ก็คงรอดูกัน

ราคาก็น่าจะมาแทนที่ CH-R เลย บวกลบนิดหน่อย

รูปแบบที่ 2

ขายคู่กันกับ CH-R ไปเลย ก็น่าจะมา model เดียวกันกับ CX-5 กับ CX-8 คือ ดันให้ Corolla Cross แพงกว่าหน่อย

ด้วยความเป็น SUV จะแพงกว่า Sedan อยู่แล้ว เรื่องปกติเลย เพราะใช้ platform แบบ Altis ทำเป็น SUV ก็คงแพงกว่า Altis ในแต่ละ line-up

ราคาก็น่าจะประมาณนี้

Entry 1.8 1.05 ล้าน
MID HV 1.25 ล้าน
HIGH HV 1.35 ล้าน

:) :) :)

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

ถ้าพี่โตยังยัดเยียดไฮบริด กั๊กออฟชั่น กั๊กสีตัวเริ่มต้น ก็คงไม่ปังเหมือน altis กับ chr นั่นแหละ

ออฟไลน์ AgentMolder

ขอคาดว่า Option mุกอย่างในตัว Top เหมือน Altis ทุกอย่าง เพราะ Altis ตอนนี้คือสุดของเทคโนโลยีโตโยต้าแล้ว และบวกกล้อง 360 เข้าไปเพิ่มในรุ่นท้อปสุด เด็กปั้น ลูกรักดังดวงใจ และทำนายต่อเลยว่า หน้าปัด จอกลาง infotainment เหมือนอัลติสทุกอย่างแน่นอน เรียกได้ว่า ซื้อ CC ได้ Altis ยกสูงนั้นแล และก็ทำนายสุดท้ายว่าหน้าตาเหมือน Wild lander ยังกะแพะกะแกะ อาจจะต่างที่ไฟหน้า ไฟท้าย แต่เส้นสาย เหมือนเด๊ะๆ ฟังธง!!!!

ผมเชื่อเลย เอาหัวเป็นประกัน ถ้าไม่ตรงตามผมเดา อมขี้หมามาพ่นใส่หน้าผมเลย

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
corolla มัน c segment
พอกลายเป็น cross น่าจะเป็น c suv นะครับ
รอชมตัวจริง  8)

ออฟไลน์ Xyclop

ขอคาดว่า Option mุกอย่างในตัว Top เหมือน Altis ทุกอย่าง เพราะ Altis ตอนนี้คือสุดของเทคโนโลยีโตโยต้าแล้ว และบวกกล้อง 360 เข้าไปเพิ่มในรุ่นท้อปสุด เด็กปั้น ลูกรักดังดวงใจ และทำนายต่อเลยว่า หน้าปัด จอกลาง infotainment เหมือนอัลติสทุกอย่างแน่นอน เรียกได้ว่า ซื้อ CC ได้ Altis ยกสูงนั้นแล และก็ทำนายสุดท้ายว่าหน้าตาเหมือน Wild lander ยังกะแพะกะแกะ อาจจะต่างที่ไฟหน้า ไฟท้าย แต่เส้นสาย เหมือนเด๊ะๆ ฟังธง!!!!

ผมเชื่อเลย เอาหัวเป็นประกัน ถ้าไม่ตรงตามผมเดา อมขี้หมามาพ่นใส่หน้าผมเลย
[/quote

55 คิดได้เนอะ  ขอะปลี่ยนจากอม เป็น ปาขี้หมาได้มั้ย

ออฟไลน์ tvm

ทรงนี้ถ้าไม่มี AWD ก็จบเห่
แป๊กแน่นอน
ต่อให้เป็นโตโยต้าก็เถอะ
คลาสเดียวกัน ในไทย มีรุ่นไหนมี 4WD ด้วยหรอครับ???
นอกจาก XV

ออฟไลน์ TORA

น่าเสียดายจังนะครับ อยากได้เครื่องแรงขึ้นกว่านี้ แต่ยังประหยัดน้ำมัน
2.0 Hybrid ไม่ยอมเอามาให้ใช้สักที มันแพงขึ้นขนาดไหนกัน
จะขายแต่เครื่อง 1.8 HV ที่มีดีแค่ประหยัดอย่างเดียวเลย
เครื่องยนต์น่าเบื่อ ECO Car สมัยนี้ยังแรงกว่าเลย

ออฟไลน์ kiwiwi

ขออนุญาติยืมคำท้าทายนี้ไปเล่นบ้างนะครับ

เป็นคำท้าทายที่ผมเชื่อว่าคนที่ท้าถ้าแพ้ ก็จะไม่มีผู้ถูกท้ากระทำการใดๆทั้งสิ้น

ออฟไลน์ ไทบ้าน

corolla มัน c segment
พอกลายเป็น cross น่าจะเป็น c suv นะครับ
รอชมตัวจริง  8)

โดนใจจี๊ดดดดดด...!!!

ขนาดรถและราคาอันเดียวกัน แต่อยู่คนละเซ็กเมนต์
หรือว่าต้องมีสูตรคำนวณหาค่า Segment
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ SM.

เปิดตัวที่แรกของโลกด้วย

แสดงว่า ไทย ก็เป็น ประเทศที่ Toyota ให้ความสำคัญเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ Ball45

• **
เอาจริงๆ มันก็คือ C เลยนะครับ น่าจะแยก CX-30, XV, Corolla CROSS ไว้กลุ่มเดียวกันไปเลย
เห็นด้วยครับ รถในกลุ่มนี้สามารถแยกย่อยได้อีก

CX-30, XV, CHR, Corolla cross ใช้พื้นฐานเดียวรถ C-segment ของยี่ห้อนั้นๆ
CX-3, HRV, ZS, Kick ใช้พื้นฐานเดียวรถ B-segment

ด้วยที่ราคาและขนาดตัวถังขนาดของสองกลุ่มนี้ไม่ต่างกันมาก บ้านเราเลยนับเป็นกลุ่มเดียวกัน

ออฟไลน์ Ball45

• **
รอจัดตัว 1.8 เบนซิน
ออปชั่นขอแค่ กล้องถอยหลัง สำหรับผมก็เพียงพอแล้ว
และลุ้นให้มียางอะไหล่ จะดีมาก

ออฟไลน์ gappom

แถวสองกว้างกว่า HRV แต่แลกมาด้วยช่วงล่าง torsion beam

ออฟไลน์ punn

• may the force lead your way ...
คงเอาโปรเจคเก่ามาประยุกต์ เพราะเทคโนฯมันมาถึงจุดนี้แล้วมั้งครับ
ผมคุ้นๆว่าเมื่อก่อนโปรเจค scion ที่อเมริกาเหมือนจะมี custom หน้าตาได้ด้วย

ตอนนี้คงเอามา custom แต่ละประเทศเจาะตลาดกันไป ง่ายกว่า custom ลูกค้าแต่ละราย

ปล.ไทยมี world premiere ตอนนี้ 1 รุ่น อเมริกามีแพลนจะ world .. ตั้งหลายรุ่น
ขนาดตลาดยังต่างกันเยอะเลยครับ
เป็นคนโลกปกติธรรมดา :)
ไม่โลกสวย และไม่โลกมืด อยู่กับความเป็นจริงและพลังงานบวก ..

ปราชญ์สอนสิ่งไหน คนก็จะจำสิ่งนั้น
ประสบการณ์เจอแบบไหน คนก็จะคิดทางนั้น
ต่างคนต่างประสบการณ์เรียนรู้สิ่งเดียวกัน ก็จะออกมาแตกต่างกันไปครับ

ออฟไลน์ Symphonic

แถวสองกว้างกว่า HRV แต่แลกมาด้วยช่วงล่าง torsion beam

HR-V ก็ใช้ torsion beam มิใช่รึ?