ผู้เขียน หัวข้อ: รถอีวีนำเข้ากับลัทธิชาตินิยมในอุตสาหกรรมรถยนต์ไทย  (อ่าน 13705 ครั้ง)

ออฟไลน์ H3T

• Hero Member
เนื้อหาเรื่องนี้ ผมว่าเหมาะที่จะนำมาแลกเปลี่ยนความคิดเห็นกันนะครับ มุมมองจะได้หลากหลายจากจุดยืนของทุกๆคน ซึ่งมีความเกี่ยวข้องไม่มากก็น้อย

เรื่องข้อตกลงที่ทำไว้ ซึ่งก็ประกาศล่วงหน้ามาหลายปี รับรู้กันทั่วกันโดยเฉพาะกลุ่มที่เกี่ยวข้องได้รับผลกระทบโดยตรง เท่าที่ผมสัมผัส มีการปรับตัวกันมาเรื่อยๆนะครับ

ส่วนตัวถามว่าการนำเข้าจากจีนแล้วไม่มีมาตรการทางภาษีช่วยผู้ผลิตที่มาตั้งโรงงานในไทยเลย จุดนี้อาจจะไม่ถูกต้องนะครับ
 เพราะว่า นำเข้าจากจีน จะต้องเสียภาษีสรรพสามิต 8% แต่ถ้าขอ BOI ในไทย สรรพสามิตจะเป็น 0%

ถ้าจะมองว่า 8% ถ้านำเข้าจากจีนแทบจะไม่มีผลในต้นทุนรวม เพราะต้นทุนการบริหารจัดการจากจีน ค่าแรง ราคาวัตถุดิบ แล้วยังต้องรวมค่าขนส่งรวม ยังถูกกว่าในไทย ข้อนี้มันคือความจริงครับ ผู้ประกอบการรวมไปถึงภาครัฐต้องช่วยกันแก้ปัญหาในรูปแบบที่ยั่งยืนแทน

Tesla model 3 ที่จะมาทำตลาดในไทย ผมถือว่ายังไม่ใช่คู่แข่งของรถตลาดที่มีส่วนแบ่งหลักของประเทศครับ
 ด้วยตำแหน่งของราคาในพิกัด 2-3 ล้านบาท มันจะชนกับ BMW 3-series , MB C klass , Volvo 60 series ซึ่งส่วนแบ่งการตลาด segment นี้ปีนึงประมาณ 5 พันคัน สมมุติ model 3 มาแชร์ส่วนแบ่งได้ 20% ก็แค่ 1 พันคัน ไม่มากไม่น้อย แต่น่าจะช่วยลดมลพิษในเมืองได้บ้างนะครับ

ถ้ามองมุมที่จะส่งผลกระทบกับคนส่วนใหญ่ ผมมองว่าก็ต้องเป็นรถไฟฟ้าแบรนด์จีน ทำราคามาอยู่ในช่วงต่ำกว่า 1 ล้านบาท แต่จุดนี้ก็จะต้องมาสู้กับมุมมองของผู้บริโภคว่าจะยอมรับในคุณภาพมากน้อยแค่ไหน ต้องใช้เวลาในการพิสูจน์เท่าไหร่ ซึ่งเวลานั้นทุกภาคส่วนที่เกี่ยวข้องจะช่วยกันหาทางออกที่ดีพอหรือเปล่านะครับ

ออฟไลน์ Fly to dream

ขอตอบบ้างนะครับ ผมเข้าใจนะว่ารถ EV ถ้านำเข้ามาแบบ 0% ผมมองนะว่าไทยเป็นประเทศที่คนไม่ปรับตัวเข้ากับรถ EV จนกว่ามันจะราคาถูกแบบประเทศเช่น จีน แน่นอน และถึงแม้จีนค่อยไปหักดิบขึ้นภาษีทีหลังก็เถอะ   ปัจจุบันใช่ รัฐไทยบอกว่าสนับสนุนรถ EV แต่อะไรอย่างอื่นมันไม่เอื้อให้บริษัทรถยนต์มาผลิตรถ EV ขายในประเทศเลย  ดังนั้นผมเห็นด้วยนะว่า 0% มาเลย เอาให้ราคาไม่กระโดดแล้วเริ่มมีคนกลุ่มใหม่ๆมาใช้รถนี้โดยสมัครใจ ไม่ใช่เป็นแค่ของเล่นคนรวยไปสัก 5 ปี 10 ปีก็ว่าไป ขึ้นภาษีนำเข้าไปเป็นขั้นๆ จนคิดว่าคนทั่วไปใช้รถ EV เป็นเรื่องพื้นฐาน ถึงตอนนั้นบริษัทรถยนต์น่าจะพร้อมมาตั้งฐาน หรือประกอบในไทยเองนั่นแหละ  และคิดว่าตอนนั้นระบบชาร์จในไทยคงมีทั่วไปแล้วแน่นอน

ผมว่านี่แหละแนวทางให้คนไทยใช้รถ EV มากขึ้น ไม่ใช่แค่เป็นของเล่นคนรวย
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ mamaman

ผมสังเกตเห็นตั้งแต่ FTA ACFTA เริ่มใช้แล้วไทยคิดภาษีนำเข้า 0% สำหรับรถ BEV ผลิตและนำเข้าจากจีน ในโลกออนไลน์มักมีพวกชาตินิยม (มั้ง) มาโอดครวนว่า ไม่ดีโน้นนี้ คนไทยไม่ได้ประโยชน์ไรเลย (หรอ) มัน_ัดจริตกันหรือเปล่าครับ ถ้าตั้งเป้าจ้องรถนำเข้า มองรวมๆ งั้นต้องโวยวายด้วยว่า คนไทยไม่ได้ประโยชน์จากนำเข้ารถประกอบมาจากมาเลย์ อินโด เวียดนาม ญป. บลาๆ แต่นี้เงียบทำเป็นไม่มีอะไรเกิดขึ้น  ;D ถัดมามองเฉพาะBEV อย่างเดียว อย่าลืมไปต่อต้านรถอีวีที่จะนำเข้ามาจากอินโดด้วย  8)  พวกเราคิดยังไงกันบ้างคับ

คหสต. พูดแบบตรงๆไม่ต้องอ้อม ทำไมพวกผู้บริโภคแบบพวกผมต้องยอมทนใช้ของเทคโนเก่าๆโละมาขาย ประกอบห่วยๆ ในราคาหวดแบบแพงๆด้วยคับ เพื่ออุตสาหกรรมภายในสี่แสนคน ที่ทำตัวได้น่าสงสารมากๆ? ทุกคนอยากใช้ของดีมีคุณภาพทั้งนั้น ในเมื่ออุตสาหกรรมภายในมันไร้ความสามารถ ห่วย แข่งขันในยุคการค้าเสรีไม่ได้  :P :P ผู้บริโภคที่เค้าอยากขี่รถอีวี ก้อไปซื้อรถอีวีนำเข้าผลิตจากจีนแทน ตอนนี้แบรนด์จีนที่กำลังจะขนของไฮเทค สมรรถนะแรงๆ ในราคาฆ่ายุ่นไฮบริดตายเรียบเข้ามาเพิ่ม อีกไม่นานแบรนด์ฝรั่งด้วย ยังไม่พอกำลังจะมีแบรนด์เกาผลิตจากอินโดเข้ามาอีก

ผมมองว่า มุขชาตินิยมที่ใช้กันเกลื่อนๆมาตลอดเวลาในวงการนี้ มันแค่มุขเอาไว้ใช้เพื่อ ข้ออ้างเอาเปรียบ มัดมือชกผู้บริโภคไปวันๆ

ขอเก็บคำพูดเหยียดเชื้อชาติ คุณไว้ก่อนมาแก้ไขนะครับ
รู้ สึกว่า ผมไม่จำเป็นต้องตอบอะไรคุณเลย
เพราะ สุดท้าย รัฐบาลก็ต้อง ทำหน้าที่เพื่อประเทศชาติ ทั้งระบบ ไม่ได้ทำหน้า ที่ ทำให้ แค่คนบางคนพอใจ
กฏหมาย ก็เอื้อ ประโยชน์ ให้ ทุกชนชาติเท่ากัน มีแค่ จีนได้ สิทธิพิเศษ นิดหน่อย

ผมว่าคุณเงิบไป ตั้งแต่ที่บอก Toyota จะล่มสลายแบบ Koduc ละครับ
อีกอย่าง
ผมว่า คุณโพสเรียกแขกซะแล้วละครับ

ว่าแล้วก็ขอตอบ ให้ตรงประเด็นหน่อย
1.พวกชาตินิยม (มั้ง) มาโอดครวนว่า ไม่ดีโน้นนี้ 
ตอบ =  คนที่โอดไม่ใช่ ชาตินิยมหรอกครับ  พวกเสียผลประโยชน์มากกว่า คนบ่น ก็ ทุกค่าย รถที่ไม่ได้ สิทธิประโยชน์นั่นละ คนไทยไม่มี รถเป็นของตัวเองอยู่แล้ว ทุกวันนี้ก็แค่รับจ้างผลิต สร้างงาน ตาม อุตสหกรรม
ส่วนผมไม่โวยวายครับ ดีออก ได้ ตัวเลือกเพิ่ม
2.ทำไมพวกผู้บริโภคแบบพวกผมต้องยอมทนใช้ของเทคโนเก่าๆโละมาขาย ประกอบห่วยๆ ในราคาหวดแบบแพงๆด้วยคับ เพื่ออุตสาหกรรมภายในสี่แสนคน ที่ทำตัวได้น่าสงสารมากๆ?
ตอบ : ไม่ต้องทนครับ  ก็ซื้อไป สิ MG และ ไม่มีใครห้ามครับ ถ้า MG ไม่ดีพอก็ ซื้อ Great Wall Motors ที่กำลังจะเปิดตัวนะ
ซื้อแล้ว ช่วย โพส บอก เพื่อนในนี้ ด้วยนะครับ
ว่าคุณได้ซื้อ รถ ที่เทคโนโลยี สูงส่ง ประกอบดีเยียม เหนือ กว่า รถ กากๆ ที่ผลิตในไทยแบบห่วยๆ นะ
1. สำหรับผม รถที่ผลิตบ้านเราประกอบ ดีกว่า จีนเยอะครับ ถ้ารถมันดี มัน ถูก เดี่ยวก็มีคนซื้อเอง
2. เพื่ออุตสาหกรรมภายในสี่แสนคน ที่ทำตัวได้น่าสงสารมาก - ถูกต้องครับ กินของไทยใช้ของไทย เพราะผมคนไทย ยังไงก็ต้องช่วยชาติมาก่อนตัวเอง

3. สุดท้ายไม่ว่ายังไง ถ้า ของ ผลิตในชาติไทยไทยมันไม่ได้แย่ กาก แบบที่คุณพูด ผมก็เลือกของที่ทำในไทย
เพราะ ผมคือ ตนไทย นิยมไทย วะครับ

ผมคงไม่ต้องไล่คุณออกประเทศหรอกครับ
เพราะ สุดท้ายตัว คุณนั่นละ ที่น่า สงสาร ไม่สามารถ ที่จะอยู่ในประเทศนี้อย่างไม่มีความสุข
น่าสงสาร คุณจริงๆ ครับ

สุดท้าย ผมก็ไม่เห็น ว่าจะเป็นอะไร ที่จะมีรถ BEV  จากจีน มาโลดแล่น เพิ่มเติม
ประเทศ หากไม่ เน้น อุตสหกรรม ก็ ต้องไปหาอย่างอื่นทำ ก็ไม่มีเงินมาซื้อรถ เพราะ ขาดกลุ่ม คน 400000 คน ที่คุณบอก กำลังจะตกงาน
และ ระบบ Supplier Chain มันไม่ได้ กระทบ แค่ 400000 คนหรอกครับ
คุณยิ่งๆโพส
มันก็ บ่งบอก ความเป็น เด็กน้อย ไร้ความคิด คิดได้แคบบบบบ มากๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2020, 20:47:47 โดย mamaman »

ออฟไลน์ Auto

จะเปิดให้นำเข้า 0%  จะเอื้อประโยชน์ให้เขาเพื่ออะไร      ทุกวันนี้รัฐบาลก็ส่งเสริมอยู่แล้ว แต่จะให้นำเข้าโดยใช้สิทธิ์ 0%  ส่วนใหญ่ไม่มีใครเอาด้วยหรอกมั้ง   มันต้องมีข้อแลกเปลี่ยนที่รัฐบาลเล็งเห็นแล้วได้ประโยชน์สูงสุด 

ส่วน สมอและ สถาบันยานยนต์   มีวิศวกรที่ทรงคุณวุฒิหลายคน  ที่เป็นคนร่างระเบียบ กำหนดเสปก มาตรฐาน รวมถึงขนาดของรถ ความปลอดภัย  เพื่อเอามาสกัดกั้นรถที่ไร้คุณภาพ หรือคุณภาพที่ไม่เป็นไปตามกำหนด   ไม่ให้หลั่งไหลเข้ามาจนขาดมาตรฐาน  รวมถึงความปลอดภัยบนถนนในการใช้ถนนร่วมกัน       ไม่ใช่ให้รัฐบาลไปสร้างถนนเพิ่มเพื่อกำหนดเลนวิ่งให้รถไฟฟ้าจากประเทศใดประเทศนึง     คือมันต้องคิดส่วนรวมมาก่อนไม่ใช่คิดถึงคนกลุ่มนึงที่อยากได้           

ส่วนสถานีชาร์จไฟฟ้า  ผมยังเชื่อ  อ พัฒนเดช  อาสาสรรพกิจ กับคุณวรพล สิงห์เขียวพงษ์ ที่พูดไว้ในรายการ  ถ้าจะใช้รถไฟฟ้าก็ควรดูความพร้อมและพฤติกรรมการใช้รถของตนเอง ว่าสามารถชาร์จที่บ้านได้ไหม      เรื่องที่จะมีสถานีชาร์จไฟฟ้าตามสถานที่ต่าง  ๆ เลิกคิดได้  ทุกประเทศไม่มีใครลงทุนเรื่องแบบนี้  ทุกวันนี้ก็ไม่มีใครทำแบบนั้นต่อให้ปริมาณรถไฟฟ้ามันจะเพิ่มขึ้นก็ตาม     

ในด้านภาคประชาชน  การไฟฟ้าให้ใช้ไฟฟ้าห  หน่วยล่ะ .... บาท   ถ้าเกิดปริมาณการใช้ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นค่าไฟฟ้าอนาคตจะมีการเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอนคนที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการใช้รถไฟฟ้าไปทำงาน   ต้องรับภาระในส่วนนี้ด้วยหรือเปล่า     รัฐบาลจะช่วยเหลือคนที่ไม่ได้ซื้อรถไฟฟ้าใช้งานได้อย่างไร ให้จ่ายค่าไฟเท่าเดิมและเก็บภาษีเพิ่มเฉพาะคนที่ชาร์จรถไฟฟ้าที่บ้าน 

MacH1

• บุคคลทั่วไป
ผมสังเกตเห็นตั้งแต่ FTA ACFTA เริ่มใช้แล้วไทยคิดภาษีนำเข้า 0% สำหรับรถ BEV ผลิตและนำเข้าจากจีน ในโลกออนไลน์มักมีพวกชาตินิยม (มั้ง) มาโอดครวนว่า ไม่ดีโน้นนี้ คนไทยไม่ได้ประโยชน์ไรเลย (หรอ) มัน_ัดจริตกันหรือเปล่าครับ ถ้าตั้งเป้าจ้องรถนำเข้า มองรวมๆ งั้นต้องโวยวายด้วยว่า คนไทยไม่ได้ประโยชน์จากนำเข้ารถประกอบมาจากมาเลย์ อินโด เวียดนาม ญป. บลาๆ แต่นี้เงียบทำเป็นไม่มีอะไรเกิดขึ้น  ;D ถัดมามองเฉพาะBEV อย่างเดียว อย่าลืมไปต่อต้านรถอีวีที่จะนำเข้ามาจากอินโดด้วย  8)  พวกเราคิดยังไงกันบ้างคับ

คหสต. พูดแบบตรงๆไม่ต้องอ้อม ทำไมพวกผู้บริโภคแบบพวกผมต้องยอมทนใช้ของเทคโนเก่าๆโละมาขาย ประกอบห่วยๆ ในราคาหวดแบบแพงๆด้วยคับ เพื่ออุตสาหกรรมภายในสี่แสนคน ที่ทำตัวได้น่าสงสารมากๆ? ทุกคนอยากใช้ของดีมีคุณภาพทั้งนั้น ในเมื่ออุตสาหกรรมภายในมันไร้ความสามารถ ห่วย แข่งขันในยุคการค้าเสรีไม่ได้  :P :P ผู้บริโภคที่เค้าอยากขี่รถอีวี ก้อไปซื้อรถอีวีนำเข้าผลิตจากจีนแทน ตอนนี้แบรนด์จีนที่กำลังจะขนของไฮเทค สมรรถนะแรงๆ ในราคาฆ่ายุ่นไฮบริดตายเรียบเข้ามาเพิ่ม อีกไม่นานแบรนด์ฝรั่งด้วย ยังไม่พอกำลังจะมีแบรนด์เกาผลิตจากอินโดเข้ามาอีก

ผมมองว่า มุขชาตินิยมที่ใช้กันเกลื่อนๆมาตลอดเวลาในวงการนี้ มันแค่มุขเอาไว้ใช้เพื่อ ข้ออ้างเอาเปรียบ มัดมือชกผู้บริโภคไปวันๆ

ขอเก็บคำพูดเหยียดเชื้อชาติ คุณไว้ก่อนมาแก้ไขนะครับ
รู้ สึกว่า ผมไม่จำเป็นต้องตอบอะไรคุณเลย
เพราะ สุดท้าย รัฐบาลก็ต้อง ทำหน้าที่เพื่อประเทศชาติ ทั้งระบบ ไม่ได้ทำหน้า ที่ ทำให้ แค่คนบางคนพอใจ
กฏหมาย ก็เอื้อ ประโยชน์ ให้ ทุกชนชาติเท่ากัน มีแค่ จีนได้ สิทธิพิเศษ นิดหน่อย

ผมว่าคุณเงิบไป ตั้งแต่ที่บอก Toyota จะล่มสลายแบบ Koduc ละครับ
อีกอย่าง
ผมว่า คุณโพสเรียกแขกซะแล้วละครับ

ว่าแล้วก็ขอตอบ ให้ตรงประเด็นหน่อย
1.พวกชาตินิยม (มั้ง) มาโอดครวนว่า ไม่ดีโน้นนี้ 
ตอบ =  คนที่โอดไม่ใช่ ชาตินิยมหรอกครับ  พวกเสียผลประโยชน์มากกว่า คนบ่น ก็ ทุกค่าย รถที่ไม่ได้ สิทธิประโยชน์นั่นละ คนไทยไม่มี รถเป็นของตัวเองอยู่แล้ว ทุกวันนี้ก็แค่รับจ้างผลิต สร้างงาน ตาม อุตสหกรรม
ส่วนผมไม่โวยวายครับ ดีออก ได้ ตัวเลือกเพิ่ม
2.ทำไมพวกผู้บริโภคแบบพวกผมต้องยอมทนใช้ของเทคโนเก่าๆโละมาขาย ประกอบห่วยๆ ในราคาหวดแบบแพงๆด้วยคับ เพื่ออุตสาหกรรมภายในสี่แสนคน ที่ทำตัวได้น่าสงสารมากๆ?
ตอบ : ไม่ต้องทนครับ  ก็ซื้อไป สิ MG และ ไม่มีใครห้ามครับ ถ้า MG ไม่ดีพอก็ ซื้อ Great Wall Motors ที่กำลังจะเปิดตัวนะ
ซื้อแล้ว ช่วย โพส บอก เพื่อนในนี้ ด้วยนะครับ
ว่าคุณได้ซื้อ รถ ที่เทคโนโลยี สูงส่ง ประกอบดีเยียม เหนือ กว่า รถ กากๆ ที่ผลิตในไทยแบบห่วยๆ นะ
1. สำหรับผม รถที่ผลิตบ้านเราประกอบ ดีกว่า จีนเยอะครับ ถ้ารถมันดี มัน ถูก เดี่ยวก็มีคนซื้อเอง
2. เพื่ออุตสาหกรรมภายในสี่แสนคน ที่ทำตัวได้น่าสงสารมาก - ถูกต้องครับ กินของไทยใช้ของไทย เพราะผมคนไทย ยังไงก็ต้องช่วยชาติมาก่อนตัวเอง

3. สุดท้ายไม่ว่ายังไง ถ้า ของ ผลิตในชาติไทยไทยมันไม่ได้แย่ กาก แบบที่คุณพูด ผมก็เลือกของที่ทำในไทย
เพราะ ผมคือ ตนไทย นิยมไทย วะครับ

ผมคงไม่ต้องไล่คุณออกประเทศหรอกครับ
เพราะ สุดท้ายตัว คุณนั่นละ ที่น่า สงสาร ไม่สามารถ ที่จะอยู่ในประเทศนี้อย่างไม่มีความสุข

สุดท้าย ผมก็ไม่เห็น ว่าจะเป็นอะไร ที่จะมีรถ BEV  จากจีน มาโลดแล่น เพิ่มเติม
ประเทศ หากไม่ เน้น อุตสหกรรม ก็ ต้องไปหาอย่างอื่นทำ ก็ไม่มีเงินมาซื้อรถ เพราะ ขาดกลุ่ม คน 400000 คน ที่คุณบอก กำลังจะตกงาน
และ ระบบ Supplier Chain มันไม่ได้ กระทบ แค่ 400000 คนหรอกครับ
คุณยิ่งๆโพส
มันก็ บ่งบอก ความเป็น เด็กน้อย ไร้ความคิด คิดได้แคบบบบบ มากๆ

เชิญเก็บข้อความไว้ได้เลยคับ ผมแค่พูดแทงใจดำ แดกดันนิดๆหน่อยๆ พวกอวยอุตสาหกรรมภายในประเทศก้อรับความจริงกันไม่ได้เอง

"ผมว่าคุณเงิบไป ตั้งแต่ที่บอก Toyota จะล่มสลายแบบ Koduc ละครับ"
นี่นั่งตากแอร์ในรถ bev ฟังเพลงไปพลางๆรออยู่คับ ดูจากพฤติกรรมทำตัวช้าๆทั้งในเมืองนอกกับในไทยแล้ว forecast ไว้ล่วงหน้า แผลมันจะเลือดออกเห็นชัดในช่วงปลายยุค 2020s ต้นยุค 2030s ส่วนอุตสาหกรรมภายในของไทยหรอ ระดับความแย่ มันจะเละแย่ ยิ่งกว่า quartz crisis ที่พวกสวิสเจอในยุค 70s-80s ทั้งหมดเพราะพวกคุณทำตัวเองกันทั้งนั้นคับ

ส่วนรถ bev ลองซื้แมาคันนึงละคับ รอจัดเพิ่ม เล่นพวกคันใหญ่กว่า แรงกว่า ระยะทางมากกว่านี้ เช่น marvel x, e-motion, han

"สำหรับผม รถที่ผลิตบ้านเราประกอบ ดีกว่า จีนเยอะครับ"
มีรถsuv เล็กรุ่นนึงขายดีมาก เป็นแชมป์มานาน จนกระทั่งมีรถแนวเดียวกันของจีนมาตีตลาดกระจุย ปรากฏว่ารถแชมป์เก่า กันชนหน้า พุยึดกันชนทำไม่ดี มีช่องไฟเอียงลงมาเหมือน  เป็นกันทุกคัน แบบนี้ผมไม่ได้เรียกว่าประกอบดี วัสดุดีคับ ชุยมากกก ทำแบบขอไปที มันเป็นการประจานค่ายรถตัวเอง ขณะที่รถจีนแชมป์ปัจจุบัน ยกตัวอย่างตัว EV นำเข้ามา พุยึดกันชนใช้สครูน๊อตยึดอย่างเนียบ งานช่องไฟจึงเรียบร้อยเนียน เสียงปิดประตูหนึบๆเพราะมากเช่นเดียวกัน (อันนี้สื่อนอกก้อชมมา)

"สุดท้ายตัว คุณนั่นละ ที่น่า สงสาร ไม่สามารถ ที่จะอยู่ในประเทศนี้อย่างไม่มีความสุข น่าสงสาร คุณจริงๆ ครับ"
ทุกวันนี้ผม happy ดียิ่งกว่าเดิมเพราะผูบริโภคไทยมีตัวเลือกเพิ่มมากขึ้นด้วยการค้าเสรี ได้ใช้ของเทคโนโลยีใหม่ๆ ในราคาโอเค ส่วนอุตภายในก็ต้องดิ้นรน ขยันมากขึ้น เพราะสกิลมันไม่ได้พัฒนาเผื่อสะสมไว้ เจอการแข่งขันมากขึ้น ผู้บริโภคฟินออก

"คุณยิ่งๆโพสมันก็ บ่งบอก ความเป็น เด็กน้อย ไร้ความคิด คิดได้แคบบบบบ มากๆ"
ผมแค่พูดความจริงแบบแดกดัน ถากถางซึ่งพวกคุณรับกันไม่ได้เอง ช่วยไม่ได้  8)

สุดท้ายไม่มีใครห้ามไม่ให้คุณยืนหยัด ช่วยซื้อรถเทคโนเก่าๆ โละมาขาย โดนกั๊กสเปค แต่จะเหลือพวกชาตินิยมสุดๆแบบคุณอีกกี่คนที่ใจรักยอมโดนเอาเปรียบในยุคที่อีวีนำเข้ามันเป็นที่นิยมมากกว่าของเก่าๆผลิตในประเทศคับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2020, 21:40:50 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ kabokaboh

• Full Member
เทคโนโลยีเก่า เจอ เก่ากว่า

https://voicetv.co.th/read/-8BnD6iwI

ปล ไม่ต้องรีบตัดสินใจ รอดูยอด zs ev อีกสักพัก เด่วก็รู้ว่าทำไม เพื่อนไม่รีบปล่อยของ

ขนาดได้เปรียบอัตราภาษีเพื่อนมากหลายอยู่อ่ะนะ

อีกอย่าง

คุณยิ่งๆโพส

เชิญเก็บข้อความไว้ได้เลยคับ ผมแค่พูดแทงใจดำ แดกดันนิดๆหน่อยๆ พวกอวยอุตสาหกรรมภายในประเทศก้อรับความจริงกันไม่ได้เอง

"ผมว่าคุณเงิบไป ตั้งแต่ที่บอก Toyota จะล่มสลายแบบ Koduc ละครับ"
นี่นั่งตากแอร์ในรถ bev ฟังเพลงไปพลางๆรออยู่คับ ดูจากพฤติกรรมทำตัวช้าๆทั้งในเมืองนอกกับในไทยแล้ว forecast ไว้ล่วงหน้า แผลมันจะเลือดออกเห็นชัดในช่วงปลายยุค 2020s ต้นยุค 2030s ส่วนอุตสาหกรรมภายในของไทยหรอ ระดับความแย่ มันจะเละแย่ ยิ่งกว่า quartz crisis ที่พวกสวิสเจอในยุค 70s-80s ทั้งหมดเพราะพวกคุณทำตัวเองกันทั้งนั้นคับ

ส่วนรถ bev ลองซื้แมาคันนึงละคับ รอจัดเพิ่ม เล่นพวกคันใหญ่กว่า แรงกว่า ระยะทางมากกว่านี้ เช่น marvel x, e-motion, han

"สำหรับผม รถที่ผลิตบ้านเราประกอบ ดีกว่า จีนเยอะครับ"
มีรถsuv เล็กรุ่นนึงขายดีมาก เป็นแชมป์มานาน จนกระทั่งมีรถแนวเดียวกันของจีนมาตีตลาดกระจุย ปรากฏว่ารถแชมป์เก่า กันชนหน้า พุยึดกันชนทำไม่ดี มีช่องไฟเอียงลงมาเหมือน  เป็นกันทุกคัน แบบนี้ผมไม่ได้เรียกว่าประกอบดี วัสดุดีคับ ชุยมากกก ทำแบบขอไปที มันเป็นการประจานค่ายรถตัวเอง ขณะที่รถจีนแชมป์ปัจจุบัน ยกตัวอย่างตัว EV นำเข้ามา พุยึดกันชนใช้สครูน๊อตยึดอย่างเนียบ งานช่องไฟจึงเรียบร้อยเนียน เสียงปิดประตูหนึบๆเพราะมากเช่นเดียวกัน (อันนี้สื่อนอกก้อชมมา)

"สุดท้ายตัว คุณนั่นละ ที่น่า สงสาร ไม่สามารถ ที่จะอยู่ในประเทศนี้อย่างไม่มีความสุข น่าสงสาร คุณจริงๆ ครับ"
ทุกวันนี้ผม happy ดียิ่งกว่าเดิมเพราะผูบริโภคไทยมีตัวเลือกเพิ่มมากขึ้นด้วยการค้าเสรี ได้ใช้ของเทคโนโลยีใหม่ๆ ในราคาโอเค ส่วนอุตภายในก็ต้องดิ้นรน ขยันมากขึ้น เพราะสกิลมันไม่ได้พัฒนาเผื่อสะสมไว้ เจอการแข่งขันมากขึ้น ผู้บริโภคฟินออก

"คุณยิ่งๆโพสมันก็ บ่งบอก ความเป็น เด็กน้อย ไร้ความคิด คิดได้แคบบบบบ มากๆ"
ผมแค่พูดความจริงแบบแดกดัน ถากถางซึ่งพวกคุณรับกันไม่ได้เอง ช่วยไม่ได้  8)

สุดท้ายไม่มีใครห้ามไม่ให้คุณยืนหยัด ช่วยซื้อรถเทคโนเก่าๆ โละมาขาย โดนกั๊กสเปค แต่จะเหลือพวกชาตินิยมสุดๆแบบคุณอีกกี่คนที่ใจรักยอมโดนเอาเปรียบในยุคที่อีวีนำเข้ามันเป็นที่นิยมมากกว่าของเก่าๆผลิตในประเทศคับ?

จ้างผมก็ไม่ซื้อ EV มาใช้ตอนนี้หรอกครับ ผมไม่มีเวลามานั่งชาร์ทแบตเพื่อให้มันวันวิ่งได้ 200 กิโล แล้วออกตจว ไม่ได้
เพระาผมขับรถ ครั้งละ 600 + ต่อวัน บ่อยๆ ครับ ไอ้จะไปซื้อ BEV ที่วิ่งได้ 600 + ต่อวันก็ไม่มีปัญญษครับ
ดูยอดขายก็รู้ครับ  ค่ายรถเค้าทำรถให้คน ทั้งประเทศ ไม่ได้ทำรถให้ คนฉลาด รวย เก่งแบบคุณนี่ครับ
มีการทำนายด้วย 2020s ต้นยุค 2030s
คิดว่าค่ายรถเค้าไม่รู้รึไงครับ ก็บอกเองไม่ใช่เหรอ ปลายยุค 2030s
ถึง ตอนนั้น คิดว่า ค่ายรถเค้าไม่ปรับตัวรึไง
คิดว่าตัวเอง ฉลาดว่า ค่ายรถนยต์ หรือ รัฐบาลรึไง โถๆๆๆ เด็กน้อยเอย

เราก็เป็นแค่ มดตัวน้อยๆ ในประเทศ ที่ มีกลุ่มทุน บงการประเทศชาติแค่นั้นละ อย่าคิดมากมาย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 28, 2020, 22:39:30 โดย mamaman »

MacH1

อีกอย่าง

คุณยิ่งๆโพส

จ้างผมก็ไม่ซื้อ EV มาใช้ตอนนี้หรอกครับ ผมไม่มีเวลามานั่งชาร์ทแบตเพื่อให้มันวันวิ่งได้ 200 กิโล แล้วออกตจว ไม่ได้
เพระาผมขับรถ ครั้งละ 600 + ต่อวัน บ่อยๆ ครับ ไอ้จะไปซื้อ BEV ที่วิ่งได้ 600 + ต่อวันก็ไม่มีปัญญษครับ
ดูยอดขายก็รู้ครับ  ค่ายรถเค้าทำรถให้คน ทั้งประเทศ ไม่ได้ทำรถให้ คนฉลาด รวย เก่งแบบคุณนี่ครับ
มีการทำนายด้วย 2020s ต้นยุค 2030s
คิดว่าค่ายรถเค้าไม่รู้รึไงครับ ก็บอกเองไม่ใช่เหรอ ปลายยุค 2030s
ถึง ตอนนั้น คิดว่า ค่ายรถเค้าไม่ปรับตัวรึไง
คิดว่าตัวเอง ฉลาดว่า ค่ายรถนยต์ หรือ รัฐบาลรึไง โถๆๆๆ เด็กน้อยเอย

ในมุมมองผู้บริโภค ก็คิดวิเคราะห์ไปเรื่อย ยังดีกว่าบางคนอวยหัวทิ่ม เชื่อที่ค่ายรถเค้าพูดหมดทั้งๆที่ค่ายรถมันพยายามตะลอมเพื่อเอาเปรียบงัยคับ LoL

เคสตัวอย่างก็มีเห็นๆกันตรึมในไทย ทั้งเจ้าตลาดจอมกั๊ก และค่ายรองตลาดวายที่อ้างตัวเป็นเซียนอีวีแต่เทคโนโลยีด้อยกว่าชาวบ้านเช่นไร้ cooling และโลภมากอยากได้ margin เป็นล้านบาท

ส่วนรัฐบวมหรอคับ.... ยังมโนหลอกตัวเองไปวันๆอยู่เลยมั้งว่าเป็นฮับ (ของรถพ่นควัน และขยับไปทำของไฮเทคไม่ได้) คุณเชื่อโคสะนาชวนเชื่อ โบว์ชัวร์ส่งเสริมลงทุนด้วยหรอ  ::) ::)

ออฟไลน์ Odd_yim

• Sr. Member
เห็นด้วยนะครับกับการส่งเสริมให้มีการใช้รถ EV ซึ่งมีการจัดการมลพิษได้ดีกว่ารถสันดาปมาก ๆ แต่สิ่งที่รัฐควรทำคือ การควบคุมคุณภาพให้ได้ตามมาตรฐาน และป้องกันการทุ่มตลาด ยกตัวอย่างเช่น อุตสาหกรรมเหล็ก ที่ตอนนี้แทบจะเอาตัวไม่รอดกันหมด ผมเคยเจอโรงงานรีดเหล็กที่ทั้งเดือน เดินเครื่องผลิตอยู่ 1 อาทิตย์ เพราะขายได้แต่เกรดพรีเมี่ยม ลดต้นทุนกันสุด ๆ ขนาดใช้น้ำมันไพโรไลซิสจากยางรถยนต์ ก็ยังแค่พออยู่ได้ ผมเชื่อว่ายังไงอุตสาหกรรมรถยนต์ของไทยก็ต้องปรับตัว แต่ถ้าทั้งอุตสาหกรรมไปไม่รอดจริง ปัญหาเรื่องการว่างงานน่าจะมีตลาดอื่นพอรองรับได้ แต่รายได้จากภาษี VAT ตัังแต่ต้นน้ำยันปลายน้ำ จะหายไปเยอะมาก อันนี้ต้องประเมินให้ดี ๆ อีกอย่างคือ การพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานมารองรับ เช่น สถานีชาร์จ การคิดค่าไฟฟ้าประเภทรถ EV ที่อาจจะมีอัตราพิเศษก็ได้ สุดท้าย ผมก็ยังอยากเห็น รถยนต์ที่เป็นสัญชาติไทยแท้  ๆ สักยี่ห้อ ส่วนผมจะอุดหนุน หรือเปล่าก็ขึ้นอยู่กับตัวเลือกและการใช้งาน ณ ตอนนั้นครับ

ยังไง​  โดยรวมผมก้เห้นด้วยกับ
จขกท  นั่นละครับ​ ถึงจะไม่ชอบวิธีการ

ถ้ารถมันจะขายตัวมันเองได้ก้เสรีไปจริงๆนั่นละ
แล้วก้มาเก้บภาษีการใช้รถ​ ให่โหดๆ
เลิกอุ้ม​ แค่นานทุน

เพราะจริงๆ​ ผมก้ทำงานในกลุ่มผลิตรถยนต์นี้
แต่มองดูจริงที่​ นายจ้างทำกับเรา
เราก้แค่​ ทาสทางการเงินอยู่ดี

แต่อย่าลืมนะ
ทาสกลุ่มนี้ละ​ ที่ก้เป้นส่วนในกำลังซื้อ
และน่าจะเยอะกว่า​ 400000  คน
หากไล่เช้ค​  ความต่อเนื่องตั้งแต่
ระดับโรงงานไปจนระดับแม่บ้านจนถึงคนสวนรวมไปถึงคนขายทิชชู่ให้  ​ น่าจะเกี่ยวข้องหลายล้านเลยละ
ซึ่งสุดท้าย​ รัฐบาลก้ต้องดูแลคนทั่งประเทศ
เหมือนอุ้มการบินไทยนัานละ

แต่ก็อย่าลืมนะ
รัฐบาลไทย เรียก เค้ามาลงทุน เค้าลงทุนกันระดับแสนล้าน นะครับ มาอีกวันจะบอก เอาตัวรอดเองเหรอ ตลกดีนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 09:59:30 โดย mamaman »

ออฟไลน์ O_o"

เหมือนอยู่ในวงวน ดีทรอยต์แห่งเอเชีย

ออฟไลน์ kiwiwi

ในบทความมี 2 ประเด็น ซึ่งไม่เกี่ยวกันเลย

1.เอารถไฟฟ้ามา 0%
2.ทำรถห่วยและทำรถดี

ถ้าเอามาปนกันเมื่อไหร่ มันจะเละครับ
จับประเด็นไม่ถูก ดราม่าก็เกิด

ถ้าเล่นประเด็นที่2 อย่างเดียว สมมติคันนึงประกอบเนี้ยบ แต่ 0บรืการไม่เวิร์ค กับอีกคันประกอบไม่เนี๊ยบ แต่ใช้แลเวสบายใจ ผมขอเลือกคันที่ใช้แล้วสบายใจครับ รถคันนึงมันอยู่กับเราแค่ 5-7 ปีเท่านั้นแหละ

แต่มันก็ไม่เกียวกับประเด็นรถไฟฟ้าตรงไหนเลยนี่ครับ

ออฟไลน์ blitzpao

เป็นกระทู้ที่อ่านสนุกไม่นับเรื่องการเถียงแบบไม่เกี่ยวกับเรื่อง EV

ผมมองว่ายังงี้ครับผู้บริโภคไทยไม่เคยพร้อมเอาจริงทุกสิ่งประดิษฐ์ที่เกิดขึ้นมันไม่เคยพร้อมมันมีคนพร้อมที่จะยึดติดแบบเดิมอยู่แล้ว รถ EV ในไทยก็เช่นกัน ที่บอกว่าสถานีชาร์ทไม่พร้อมอันนี้ผมว่าเค้ามองในแบบสุดโต่งเกินไปคนขับรถในไทยไม่นับรถกระบะ ส่วนใหญ่ขับวันนึงไม่เกิน 100 กิโลหรอกครับ เว้นแต่จะไปเที่ยวซึ่งเป็นส่วนน้อยนะผมว่ารถ EV ปัจจุบันสามารถขับไปกลับเขาใหญ่ได้พัทยาก็ได้  คือถ้าเมกามันขับได้คุณก็ขับได้อ่ะครับเพราะคนที่นู่ใช้รถกันไกล

แล้วอีกอย่างเรื่องจุดชาร์ทที่หลายคนกลัวในไทยวางจุดชาร์ทได้ งง มากแทนที่จะไปวางระหว่างทางไปต่างจังหวัดพี่เล่นไปวางในกรุงเทพชุมชน คืออะไร การไฟฟ้าเนี่ยตัวดีเลย เอาไปวางตรงฝั่งธนใน 7-11 เพื่ออะไรอันนี้มันชาร์ทในบ้านได้อยู่แล้ว แทนที่จะไปวางระหว่างทางเขาใหญ่อะไรก็ว่าไป

เรื่องอุ้มอุตสาหกรรมในประเทศอันนี้ต้องมองภาพใหญ่แล้วครับ ทุกคนรู้แน่ว่ามันกระทบถึงถ้าไม่เปิดให้เข้ามาไทย แต่สุดท้ายแล้วความต้องการรถ ICE ลดลงพวก Supplier ในไทยก็อยู่ไม่ได้กันอยู่แล้วเพราะฉะนั้นคุณต้องเปลี่ยนธุรกิจหรือหาผลิตภัณฑ์ใหม่ๆครับ นี้ยังไม่นับเรื่องสังคมไทยเข้าสู่สูงวัยแล้วแรงงานเราก็น้อยลงเรื่อยๆ พวก Robotic ในการประกอบรถอีก เอาง่ายๆคืออุตสาหกรรมรถไทยมันใกล้ดับไปเองอ่ะครับ รถEV คงใช้เวลาอย่างน้อย 20 ปี ส่วนแบ่งการตลาดถึงจะได้ 50% ทั้วโลก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 11:30:22 โดย blitzpao »

ตอบ หัวข้อ ข้างบน
ก็เพราะ  สาระ ตัว กระทู้ มันไม่ได้เกี่ยวกับ EV โดยตรงนะสิครับ
ถามว่า ทุกวันนี้ EV มีขายไหม ก็เยอะนะ ยอดก็ตามที่เห็น  คงต้องใช้เวลาอีกสักพัก

ตอนนี้ ก็ของเล่นคนรวย จริงๆนั่นละครับ เขาใหญ่ ก็ ที่พักคนรวย กทม
สรุป หลักก็ขาย กทม ให้ได้เยอะไปก่อน

ซึ่ง กลับมาที่ EV ภาพรวมตลาดโลก ก็คงไม่ต้องพูดเยอะ อีกนาน นานมากจริงๆ นั่นละ
เอาจริงๆ การที่ ต้องไปจอดชาร์ท ตามสถานี ก็เป้นไปได้ยากครับ เวลาเดินทางจริงๆ
ตปท แม้ อเมริกาเอง ก็ ไม่ค่อยจะมี ในวงกว้าง

ในเมื่อ ที่นี่คือ ประเทศไทย
ก็ต้องฟังเสียง คนส่วนใหญ่อยู่ดีครับ
เอาแต่ความคิดตนเองมาตัด สิน คนทั้งประเทศก็ไม่ถูกนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 11:31:57 โดย mamaman »

ออฟไลน์ blitzpao

ตอบ หัวข้อ ข้างบน
ก็เพราะ  สาระ ตัว กระทู้ มันไม่ได้เกี่ยวกับ EV โดยตรงนะสิครับ
ถามว่า ทุกวันนี้ EV มีขายไหม ก็เยอะนะ ยอดก็ตามที่เห็น  คงต้องใช้เวลาอีกสักพัก

ตอนนี้ ก็ของเล่นคนรวย จริงๆนั่นละครับ เขาใหญ่ ก็ ที่พักคนรวย กทม
สรุป หลักก็ขาย กทม ให้ได้เยอะไปก่อน

ซึ่ง กลับมาที่ EV ภาพรวมตลาดโลก ก็คงไม่ต้องพูดเยอะ อีกนาน นานมากจริงๆ นั่นละ
เอาจริงๆ การที่ ต้องไปจอดชาร์ท ตามสถานี ก็เป้นไปได้ยากครับ เวลาเดินทางจริงๆ
ตปท แม้ อเมริกาเอง ก็ ไม่ค่อยจะมี ในวงกว้าง

ในเมื่อ ที่นี่คือ ประเทศไทย
ก็ต้องฟังเสียง คนส่วนใหญ่อยู่ดีครับ
เอาแต่ความคิดตนเองมาตัด สิน คนทั้งประเทศก็ไม่ถูกนะ

เทคโนโลยีเกือบทุกอย่างเริ่มจากตลาดบนน่าจะใช้เวลากว่าจะทำให้ถูกและก้าวข้ามข้อจำกัดแบตได้ ผมคิดว่ายังไงก็ต้องเริ่มกับคน กทม และรอบๆก่อน ส่วนภูมิภาคยังไงผมมองว่าพี่น้องเค้าก็ยังรักกระบะอยู่เหมือนเดิมและมันก็เหมาะกับถนน ตจว บางเส้นมากกว่าด้วยครับ

ส่วนเรื่องเสียงส่วนใหญ่ ถ้าให้โครงสร้างทุกอย่างเท่ากันยังไงคนก็เลือก EV ครับ ค่าบำรุงน้อยกว่า น้ำมันก็ไม่ต้องเติม ถ้าเวลาชาร์ทเหลือสัก30 นาทีก็โอเคแล้ว จริงๆแล้วรถพลังงานไฟฟ้าเค้าเน้นการชาร์ทถี่ๆประมาณวิ่งเหลือ 10% ชาร์ทถึง 70% เพราะมันสามารถชาร์ทได้เร็ว ส่วนเรื่องภาพรวมถ้ามองในมุมประเทศลงทุนในพลังงานสะอาดสัก 30% ของโครงสร้างพลังงาน เราจะสามารถลดการนำเข้าน้ำมันเยอะเลยนะครับ 

ออฟไลน์ SM.

รถไฟฟ้าบ้านเรา คงต้องรอนานหน่อย กว่าจะ mass ได้จริงๆ

นโยบายก็สำคับ เครื่องไม้เครื่องมือ ที่จะต้องออกมารองรับอีก ผมว่าเรื่องใหญ่พอสมควรครับ

MacH1

ในบทความมี 2 ประเด็น ซึ่งไม่เกี่ยวกันเลย

1.เอารถไฟฟ้ามา 0%
2.ทำรถห่วยและทำรถดี

ถ้าเอามาปนกันเมื่อไหร่ มันจะเละครับ
จับประเด็นไม่ถูก ดราม่าก็เกิด

ถ้าเล่นประเด็นที่2 อย่างเดียว สมมติคันนึงประกอบเนี้ยบ แต่ 0บรืการไม่เวิร์ค กับอีกคันประกอบไม่เนี๊ยบ แต่ใช้แลเวสบายใจ ผมขอเลือกคันที่ใช้แล้วสบายใจครับ รถคันนึงมันอยู่กับเราแค่ 5-7 ปีเท่านั้นแหละ

แต่มันก็ไม่เกียวกับประเด็นรถไฟฟ้าตรงไหนเลยนี่ครับ

ถ้าเอามาปนกันก็ประมาณ....

ตลาด mass รถอีวีนำเข้าจากจีน เทียบกับรถน้ำมันหรือรถไฮบริดเทคโนโลยีเก่าๆที่ผลิตหรือประกอบในบ้านเรา แต่สมรรถนะและเทคโนโลยีที่ได้เหนือกว่ามาก แถมราคายังเท่าๆกันหรือถูกกว่า ตอนนี้เริ่มใน B-SUV ต่อไปจะเข้าไปกิน C-SUV (Marvel X/R, Tang EV600D, ES6) และ D-segment (Han EV, Xpeng P7) รวมถึงรถสปอร์ตกลุ่มเดียวกับ Miata, 86/BRZ  รถอีวีทนมาก ไม่มีความจุกจิกเลย ขับโคตรสนุก ประหยัดค่าเชื้อเพลิงอีก

ไทยอยากผลิตอีวีบ้าง แต่ขยับไปทำไม่ได้ แข่งต้นทุนไม่ได้ สกิลการผลิตระดับเซลแบตไม่มี แร่ธาตุไม่มี ตอนนี้นั่งประกอบโมดุลแบตนำเข้ามาจากนอกเป็นแพคแบต บวกกับสไตล์อยากได้ margin หนักๆ ลดต้นทุนเยอะๆ ราคาที่ตั้งสำหรับรถอีวี CKD ถ้ายังดื้อด้านจะประกอบในประเทศให้ได้เลยแพงกว่าของนำเข้ามาจากจีน รุ่นต่อรุ่น segment ต่อ segment ยังไม่พอ รถประกอบหรือผลิตในประเทศ ขายในตลาดในประเทศ งานประกอบยังไม่เนียบเนียนเหมือนของนำเข้า มีความความชุย ทำขอไปทีให้เห็นทั่วไป ตั้งแต่ยังไม่มีรถอีวีผลิตหรือประกอบในประเทศ

แล้วคุณคิดว่า ผู้บริโภคจะเลือกอะไรคับ  ถ้าตรรรกะชาตินิยมมันไม่บังตานะ

เพื่อหลายคนงง Ivy Modernist  โพส วกไปวนมา มั่ว สับสนในตัวเอง
สรุปประเด่นให้คือ

1.ประเด็น รถสิทธิพิเศษ ทำลายกำแพงภาษ๊  BEV นำเข้าจากจีน (CBU) แต่ดันเอามาเทียบกับ  Hybrid  ผลิตในไทย หรือ E-Power  ซึ่ง มีราคาแตกต่างกัน

1-1.รถ EV ที่จะผลิตที่ไทย ขายให้คนไทย ในราคาทุนแล้วได้ยกเว้นภาษา สรรพสามิต  ต้อง ลงทุน ประกอบแบตในไทย สร้างงานให้คนไทย  ตอนนี้ยังไม่มีสักคันมั้ง มีแค่ Hybrid และ E-power  ซึ่ง มันก็เทียบกันไม่ได้ แต่ จขกท อยากเอามาเทียบ
1-2 .ยกเว้น รถ EV จาก จีน สามารถ เอามายกคัน ปลอดภาษี ปลอดการลงทุนเพิ่ม ขายราคา เกือบเท่าจีนได้เลย เอาที่เอื้มถึงได้ก็ MG ZS EV

2.ประเด็น รถนำเข้า BEV เทคโนโลยีสูงกว่า รถในประเทศที่มีอยู่ อ้าว เอา  BEV  Hybid และ E-power   ในไทย แล้วบอกว่า BEV จีน เหนือกว่า  Hybid และ E-power ในไทย ทุกอย่าง ทั้ง ราคา และ เทคโนโลยี และ คุณภาพ

3.ประเด็น งานประกอบ ไทย ห่วย ไม่มีคุณภาพ ทำแบบลดต้นทุน กาก
4.ประเด็น ต้นทุนไทย B-EV ยังไงก็แพงกว่าจีน ไม่มีปัญญา ทำราคา สู้จีนได้ เพราะไม่มีเทคโนโลยี
5.ประเด็น ชาตินิยม ใช้รถแต่ในประเทศ แม้มันจะแพงกว่า ( บอกคนที่ซื้อรถ E-power ,  Hybrid ในไทยตอนนี้ ว่าไม่ฉลาดซื้อ ประมาณนั้น )
6.ประเด็น รัฐบวม ที่ คิดแต่จะอุ้ม ค่ายรถ เดิมๆ ในไทย แบบไม่โงหัว

ออฟไลน์ a@s

ช่วยซื้อคันนี้ให้ญาติๆขับ ช่วยบริษัทในไทย ราคาตอนนี้ 5-6 แสน :)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 14:35:29 โดย Aphisit »

ออฟไลน์ Ty ESC

มาบอกว่า เห็นด้วยกับท่าน จขกท ครับ

เราอุตหนุน บิดเบือน กลไกลตลาด โดยคิดว่ามันจะดีต่อประเทศ

แต่กลับกลายเป็นการ อุ้มชู บ ข้ามชาติ และ กลุ่มทุนบางกลุ่ม ได้สิทธิปรธโยชน์

ที่สุดท้ายแล้ว ประเทศ และคนส่วนใหญ่

ได้ไม่คุ้มเสีย และ อ่อนแอ ในระยะยาว จนถึงตอนนี้เรามีปัญหาทางโครงสร้าง

สิ่งเหล่านี้ไม่ได้เกิดขึ้นแค่ ภาคการผลิตอุตสาหกรรมรถยนต์ครับ

มีอีกหลายธุรกิจ หลายหน่วยหลายมิติ ที่มีการอ้าง XYZ  พยายาม A2Z โดยบอกว่าเพื่อประเทศ แต่ ผลประโยชน์ทั้งระยะสั้นระยะยาว มันไม่ใช่

ส่วนเรื่อง แนวทางความคิดการเขียนสำนวน ขออ่านแต่ประเด็นครับ

ฆ่าช้างเอางา มองแต่มุมตัวเอง ก็แค่นั้น

คงลืมไปว่า บ้านเรา ไม่ได้มีแต่รถยนต์นั่ง ice

ถ้าตัดสินใจอุ้ม แต่  ev ที่ มี portion นิดเดียว

ปิคอัพ รถตู้ SUV ppv มอไซส์ ตายทั้งตลาด

เค้าก็คงต้องลุกมาขอ สิทธิภาษีบ้าง เอาไงดี เอา รถ ev ไปบรรทุกปุ๋ย ก็ไม่ได้อีก

มอไซส์ไฟฟ้าจีน ราคาถูกกว่า จักรยาน ทะลักเข้าไทย เต็มเพจ
จดทะเบียนได้ แต่ ไม่มีใครซื้อเท่าไหร่ ทำไมอ่ะ ทำไมนะทำไม

ส่วนคนที่จะซื้อ bev ก็ยังไม่พร้อม คนใช้ก็มีจำกัด คนที่เจ็บ กับ hb แถวแรก ยังมีอีกเยอะ

เอาเข้ามา ตอนนี้ ก็มีแต่จะเหงาอ่ะนะ

ปล เบื่อวาทกรรม เทคโนโลยี เก่าๆ อ่ะนะ

เปลี่ยนเป็นคำว่า ไร้ไอเสียจะดูดีเสียกว่า

เพราะ

รถไฟฟ้า Bev มันก็ไม่ได้ ซับซ้อนอะไร

ที่มันแพง แพงตรงแบต

ที่มันยังไปไหนไม่ไกล ไม่รุ่ง

ทั้งระยะทาง และ ยอดขาย

ก็ติดที่แบต นี่หล่ะ

ส่วนเรื่องรถจีน ก็รอดูอีกสักพัก ค่อยว่ากัน ว่าดีจริงหรือเปล่า

หรือ แค่ได้ในสิ่งที่จ่ายอ่ะนะ

MacH1

ฆ่าช้างเอางา มองแต่มุมตัวเอง ก็แค่นั้น

คงลืมไปว่า บ้านเรา ไม่ได้มีแต่รถยนต์นั่ง ice

ถ้าตัดสินใจอุ้ม แต่  ev ที่ มี portion นิดเดียว

ปิคอัพ รถตู้ SUV ppv มอไซส์ ตายทั้งตลาด

เค้าก็คงต้องลุกมาขอ สิทธิภาษีบ้าง เอาไงดี เอา รถ ev ไปบรรทุกปุ๋ย ก็ไม่ได้อีก

มอไซส์ไฟฟ้าจีน ราคาถูกกว่า จักรยาน ทะลักเข้าไทย เต็มเพจ
จดทะเบียนได้ แต่ ไม่มีใครซื้อเท่าไหร่ ทำไมอ่ะ ทำไมนะทำไม

ส่วนคนที่จะซื้อ bev ก็ยังไม่พร้อม คนใช้ก็มีจำกัด คนที่เจ็บ กับ hb แถวแรก ยังมีอีกเยอะ

เอาเข้ามา ตอนนี้ ก็มีแต่จะเหงาอ่ะนะ

ปล เบื่อวาทกรรม เทคโนโลยี เก่าๆ อ่ะนะ

เปลี่ยนเป็นคำว่า ไร้ไอเสียจะดูดีเสียกว่า

เพราะ

รถไฟฟ้า Bev มันก็ไม่ได้ ซับซ้อนอะไร

ส่วนเรื่องรถจีน ก็รอดูอีกสักพัก ค่อยว่ากัน ว่าดีจริงหรือเปล่า

ผมยังไม่เห็นรัฐบวมมีท่าทีอุ้มอีวีนะ พูดอย่างทำอย่าง

มอไซด์ไฟฟ้าจีนเข้ามาทำตลาดนานแล้ว หน้าใหม่มาอยุ่ไม่นาน ล้มปิดธุรกิจกันไปเพราะไม่ได้ลงเรื่อง aftersale service เน้นขายอย่างเดียว แบตเป็น lead acid เสื่อมเร็ว พอลูกค้าซื้อไปถึงเวลาต้องเปลี่ยนแบตแล้ว ก็ไม่มีอะไหล่ให้เปลี่ยน สุดท้ายต้องทิ่งมอไซด์ไป ตอนนี้แบตเป็น litium กันส่วนใหญ่แล้ว รอดูฝีมือแบรนด์ swag ที่แบตถอดเปลี่ยนไปเหมือน gogoro ว่าเป็นยังไงกันบ้าง

เทคโนเก่าๆ ที่ผมหมายถึงคือพวก ไฮบริด มันเก่าจริง โละมาขายโดยค่ายรถเจ้าตลาดสุดที่เลิฟของพวกชาตินิยมหลายๆคน

มองเผินๆ รถอีวีมันไม่ได้ซับซ้อน แต่อุตในไทยมันไม่มีสกิลผลิตแบตไง วัตถุดิบยังไม่มีเลย นี่ยังกล้าอ้างตัวขายฝันจะเป็นฮับ

ระยะทางในวงการ mass เค้าเล็งกันที่ 500-600 กิโลกันแล้ว ราคาก็ประมาณ B-SUV ทั่วไป

"ส่วนเรื่องรถจีน ก็รอดูอีกสักพัก ค่อยว่ากัน ว่าดีจริงหรือเปล่า" ไม่ต้องห่วงคับ เดี่ยวมีมาให้เลือกทั้งแบรนด์จีนเอง และแบรนด์ฝรั่งที่เมินไทยแลนด์ฮับไปผลิตที่จีน  :P

"หรือ แค่ได้ในสิ่งที่จ่ายอ่ะนะ" ได้ลองขับหรือลองใช้ในชีวิตจิงยังคับ? จากประสบการณ์ใช้ มันก็ value for money จริง แม้แบต CATL อาจยังไม่ได้มีประสิทธิภาพเท่ากับแบตของพวก LG chem, SK, SDI แต่ผมก็มี active cooling ทั้งมอเตอร์ และชุดแบต  แถม obc ยังได้พอโอเคที่ 6.6 kw สำหรับ normal charge และ 75-80kw สำหรับ fast charge ถ้าผมจ่าย 1.5-2.0 ล้านแต่ได้ obc อย่างเต่าที่ 2-3 kw หัวชาร์จหาโคตรยาก fast charge ยังได้แค่ 50kw แถมไม่มีระบบ cooling เรียกว่าอะไรดีคับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2020, 16:14:28 โดย Ivy Modernist »

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
เข้ามาดูเริ่มสนุก แต่เกลียดคำๆนึง ;D ;D

;D ;D ;D
+555  ;D ดันเข้าใจอีกอย่าง

ผมยังไม่เห็นรัฐบวมมีท่าทีอุ้มอีวีนะ พูดอย่างทำอย่าง
มอไซด์ไฟฟ้าจีนเข้ามาทำตลาดนานแล้ว หน้าใหม่มาอยุ่ไม่นาน ล้มปิดธุรกิจกันไปเพราะไม่ได้ลงเรื่อง aftersale service เน้นขายอย่างเดียว แบตเป็น lead acid เสื่อมเร็ว พอลูกค้าซื้อไปถึงเวลาต้องเปลี่ยนแบตแล้ว ก็ไม่มีอะไหล่ให้เปลี่ยน สุดท้ายต้องทิ่งมอไซด์ไป ตอนนี้แบตเป็น litium กันส่วนใหญ่แล้ว รอดูฝีมือแบรนด์ swag ที่แบตถอดเปลี่ยนไปเหมือน gogoro ว่าเป็นยังไงกันบ้าง
เทคโนเก่าๆ ที่ผมหมายถึงคือพวก ไฮบริด มันเก่าจริง โละมาขายโดยค่ายรถเจ้าตลาดสุดที่เลิฟของพวกชาตินิยมหลายๆคน
มองเผินๆ รถอีวีมันไม่ได้ซับซ้อน แต่อุตในไทยมันไม่มีสกิลผลิตแบตไง วัตถุดิบยังไม่มีเลย นี่ยังกล้าอ้างตัวขายฝันจะเป็นฮับ
ระยะทางในวงการ mass เค้าเล็งกันที่ 500-600 กิโลกันแล้ว ราคาก็ประมาณ B-SUV ทั่วไป
"ส่วนเรื่องรถจีน ก็รอดูอีกสักพัก ค่อยว่ากัน ว่าดีจริงหรือเปล่า" ไม่ต้องห่วงคับ เดี่ยวมีมาให้เลือกทั้งแบรนด์จีนเอง และแบรนด์ฝรั่งที่เมินไทยแลนด์ฮับไปผลิตที่จีน  :P
"หรือ แค่ได้ในสิ่งที่จ่ายอ่ะนะ" ได้ลองขับหรือลองใช้ในชีวิตจิงยังคับ? จากประสบการณ์ใช้ มันก็ value for money จริง แม้แบต CATL อาจยังไม่ได้มีประสิทธิภาพเท่ากับแบตของพวก LG chem, SK, SDI แต่ผมก็มี active cooling ทั้งมอเตอร์ และชุดแบต  แถม obc ยังได้พอโอเคที่ 6.6 kw สำหรับ normal charge และ 75-80kw สำหรับ fast charge ถ้าผมจ่าย 1.5-2.0 ล้านแต่ได้ obc อย่างเต่าที่ 2-3 kw หัวชาร์จหาโคตรยาก fast charge ยังได้แค่ 50kw แถมไม่มีระบบ cooling เรียกว่าอะไรดีคับ

ช่วยแนะนำผมที่ BEV จีน  ที่ fast charge 75-80kw  แล้วแท่น fast charge ที่รองรับ 75-80kw  นี่ บ้านเรามีที่ไหนบ้างครับ
ราคารถ นำเข้ามาเท่าไหร่ครับ ที่ fast charge 75-80kw
แล้ว ไอ้รถ BEV จีนที่เอามาขายแล้ว  ที่วิ่งได้ 500-600  ตอนนี้อยู่ไหน ครับ ?

เท่าที่คุณ พูดมา ผมก็ไม่แปลกใจหรอก หาก Spec ขนาดนี้ ยอดขายก็คงไม่เท่าไหร่

ผมอยากใช้อะไรมันก็เรื่องของผมครับ
เงินผม ความพอใจผม 
ไม่มีใครอยมโดนเอาเปรียบหรอกครับ
ต่อให้ ยกมาจากจีนเยอะ
ถ้ามันตอบโจทย์ ในภาพรวม ไม่ได้ ก็เท่านั้น
การซื้อ รถ ที่มันเหมาะ สมกับฐานะ และความพอใจ
มันเกี่ยวกับชาตินิยมตรงไหนเหรอ ?

ให้เดาคุณก็คงเป็น พวก ไม่เติม น้ำมัน  ปั้ม ปตท อีกรึเปล่าเนี่ย

MacH1

ช่วยแนะนำผมที่ BEV จีน  ที่ fast charge 75-80kw  แล้วแท่น fast charge ที่รองรับ 75-80kw  นี่ บ้านเรามีที่ไหนบ้างครับ
ราคารถ นำเข้ามาเท่าไหร่ครับ ที่ fast charge 75-80kw
แล้ว ไอ้รถ BEV จีนที่เอามาขายแล้ว  ที่วิ่งได้ 500-600  ตอนนี้อยู่ไหน ครับ ?

เท่าที่คุณ พูดมา ผมก็ไม่แปลกใจหรอก หาก Spec ขนาดนี้ ยอดขายก็คงไม่เท่าไหร่

พี่เม้ง ZS รองรับ QCสูงสุดที่ 75-80 kw คับ Kona กับ Ioniq ก็ใกล้เคียงกัน

แท่น fast charge ในไทยนี้ capacity จริงๆไปเกิน 80kw แล้วนะ ผมไปมาหลายสถานีชาร์จ อย่างตู้ QC ของ EA ตามที่ชาร์จต่างๆ จิงๆปล่อยได้อย่างน้อย 120 kw แต่ตอนนี้detune ลงมาเหลือ 50kw 

รอดู facelift ของพี่เม้ง ZS EV น้ำหนักรถใกล้เคียงกับก่อน facelift  spec เหมือนกับ VW ID4 ที่เพิ่งเปิดตัวไปที่จีน 204 ม้า ระยะทาง 500 กิโล  ราคาขึ้นอีกหน่อยๆ

ส่วนพวกคันใหญ่กว่าอย่าง marvel X/R, Tang EV600d ระยะทางก็แตะ 600 หรือมากกว่านั่น แต่ความแรงไปไกลกว่าพี่เม้ง ZS อีกอย่างน้อยสองเท่า ราคามาไทยก็ไล่ๆกับ D-segment คุณคิดว่าเซกเมนต์นั่นที่หร่อแรอยู่แล้วจะเหลือหรอ

MacH1

ผมอยากใช้อะไรมันก็เรื่องของผมครับ
เงินผม ความพอใจผม 
ไม่มีใครอยมโดนเอาเปรียบหรอกครับ
ต่อให้ ยกมาจากจีนเยอะ
ถ้ามันตอบโจทย์ ในภาพรวม ไม่ได้ ก็เท่านั้น
การซื้อ รถ ที่มันเหมาะ สมกับฐานะ และความพอใจ
มันเกี่ยวกับชาตินิยมตรงไหนเหรอ ?

ให้เดาคุณก็คงเป็น พวก ไม่เติม น้ำมัน  ปั้ม ปตท อีกรึเปล่าเนี่ย

ผมรอชาร์จ QC ที่ปั้ม PTT คับ

เพราะ

ผมยังไม่เห็นรัฐบวมมีท่าทีอุ้มอีวีนะ พูดอย่างทำอย่าง,.......

เห็นชอบลดภาษีรถไฟฟ้าเหลือ 0% เวลา 3 ปี คาดสูญรายได้ 1.5 พันล้าน

https://voicetv.co.th/read/kwHU-mH12

เค้าก็มีมาตรการ มาเรื่อยๆ ตั้งแต่ต้องการลดฝุ่น

มอไซด์ไฟฟ้าจีนเข้ามาทำตลาดนานแล้ว หน้าใหม่มาอยุ่ไม่นาน ล้มปิดธุรกิจกันไปเพราะไม่ได้ลงเรื่อง aftersale service.......

เพราะ ถ้าใช้ของดีมาก ราคาก็จะโดด ขายไม่ได้

ถ้าบริการดีมาก ก็จะแพง สุดท้าย ตายอยู่ดี

ที่สำคัญคือ มันไม่ตอบโจทย์คนไทย ขาแว้นส่วนมาก รถใช้งาน มามัวชาา์ทแบต มันยังไม่ใช่ อย่างน้อย ก็ชั่งโมงนี้

คงไม่ต่างจาก bev ชั่วโมงนี้ มันไม่ใช่สำหรับ รถคันแรก มันไม่ใช่ รถสำหรับทุกคน มันไม่ใช่ สำหรับ สินค้า ที่ถูกจัดว่าอยู่ในกลุ่มฟุ่มเฟือย

เทคโนเก่าๆ ที่ผมหมายถึงคือพวก ไฮบริด มันเก่าจริง โละมาขายโดยค่ายรถเจ้าตลาดสุดที่เลิฟของพวกชาตินิยมหลายๆคน,........

ถ้าตามวงการรถยนต์มาตั้งแต่ ปี 80-90

Hybrid ทำมาเพื่อ ทดแทนข้อเสีย ของรถไฟฟ้าล้วน ที่ระยะทางไปได้ไม่ไกล ความสะดวกในการ ชาร์ท และ แบตเตอรี่ ราคาแพง  และมีขนาดหนัก โดยการรวบรวมเอาข้อดี ของเครื่องยนต์ทั้งสองแบบ ไว้ด้วยกัน  (ไม่นับเรื่อง Atkinson's cycle)

ซึ่งถ้าจะทำแบบ เนียนๆ ทนๆ สำหรับผม มันทำยากกว่า Bev มากมายนัก ขนาด รถจาก เยอรมัน หลายค่าย ยังอ้วกแตก มาหลายรอบ ทุกวันนี้ยังไม่นิ่งเท่าไหร่ รถค่ายเมกา เริ่มมาพร้อมกัน ตายกลางทาง ซะงั้น

ส่วนจีน ขอเอาดีทาง Bev เพราะ อันตัวข้า ครองแหล่งลิเธียม ไว้เยอะ แถม ยังช่วยเงินแถมให้เวลาซื้อ Bev อีกด้วย พอลดเงิน ยอดก็ตก ลองไปหาดูละกัน

ทำได้ก็ดีครับ อันนี้ สนับสนุน แต่ต้องรับผิดชอบเรื่องกำจัดแบตด้วยนะ เพราะ ใช้แบตเยอะมาก ทิ้งเป็นขยะ ไม่ได้

อย่ามาทำธุรกิจ ตีหัวเข้าบ้าน  ไม่ดีไม่เอา

ย้อนกลับไปเรื่องภาษี ตอนนี้ก็ได้เปรียบ เพื่อนเยอะอยู่

ถ้าเอาของดีมาขาย มีความทนทาน งานบริการดี ในราคาที่ไม่แพง เด๋วมันก็เกิดเองละครับ ผู้บริโภค เป็นตนตัดสิน

รอดู mg อีกสักนิด ยังไม่สาย ราคาพอๆกับรถน้ำมันขนาดเดียวกัน สินค้า ก็ไม่น่าจะไก่กา (ไม่นับสปริงหัก)

ถ้าไปได้ดี เด่วรุ่นอื่น ตามมาเอง

รัฐบาล ก็ควรจะพิจารณา ปรับเปลี่ยนอะไรก็ว่าไป ตามพฤติกรรม ผู้บริโภค

แต่ถ้าไม่รุ่ง เอาไงดีหว่า

เสร็จงานฆ่าโคถึก ไปซะและ

ตามสบายครับ ถ้าผมต้องจอด ชาร์จ QC  ที่ PTT คือผมไม่มีวัน ซื้อรถ BEV ครับ
ยอมขับ Eco car หรือ HB / PHEV ที่ จอดแวะ เยี่ยว กินกาแฟ เติมน้ำมัน ไม่เกิน 10 นาที พอ

ออฟไลน์ deertesla

จะเปิดให้นำเข้า 0%  จะเอื้อประโยชน์ให้เขาเพื่ออะไร      ทุกวันนี้รัฐบาลก็ส่งเสริมอยู่แล้ว แต่จะให้นำเข้าโดยใช้สิทธิ์ 0%  ส่วนใหญ่ไม่มีใครเอาด้วยหรอกมั้ง   มันต้องมีข้อแลกเปลี่ยนที่รัฐบาลเล็งเห็นแล้วได้ประโยชน์สูงสุด 

ส่วน สมอและ สถาบันยานยนต์   มีวิศวกรที่ทรงคุณวุฒิหลายคน  ที่เป็นคนร่างระเบียบ กำหนดเสปก มาตรฐาน รวมถึงขนาดของรถ ความปลอดภัย  เพื่อเอามาสกัดกั้นรถที่ไร้คุณภาพ หรือคุณภาพที่ไม่เป็นไปตามกำหนด   ไม่ให้หลั่งไหลเข้ามาจนขาดมาตรฐาน  รวมถึงความปลอดภัยบนถนนในการใช้ถนนร่วมกัน       ไม่ใช่ให้รัฐบาลไปสร้างถนนเพิ่มเพื่อกำหนดเลนวิ่งให้รถไฟฟ้าจากประเทศใดประเทศนึง     คือมันต้องคิดส่วนรวมมาก่อนไม่ใช่คิดถึงคนกลุ่มนึงที่อยากได้           

ส่วนสถานีชาร์จไฟฟ้า  ผมยังเชื่อ  อ พัฒนเดช  อาสาสรรพกิจ กับคุณวรพล สิงห์เขียวพงษ์ ที่พูดไว้ในรายการ  ถ้าจะใช้รถไฟฟ้าก็ควรดูความพร้อมและพฤติกรรมการใช้รถของตนเอง ว่าสามารถชาร์จที่บ้านได้ไหม      เรื่องที่จะมีสถานีชาร์จไฟฟ้าตามสถานที่ต่าง  ๆ เลิกคิดได้  ทุกประเทศไม่มีใครลงทุนเรื่องแบบนี้  ทุกวันนี้ก็ไม่มีใครทำแบบนั้นต่อให้ปริมาณรถไฟฟ้ามันจะเพิ่มขึ้นก็ตาม     

ในด้านภาคประชาชน  การไฟฟ้าให้ใช้ไฟฟ้าห  หน่วยล่ะ .... บาท   ถ้าเกิดปริมาณการใช้ไฟฟ้าเพิ่มขึ้นค่าไฟฟ้าอนาคตจะมีการเพิ่มขึ้นอย่างแน่นอนคนที่ไม่มีส่วนเกี่ยวข้องกับการใช้รถไฟฟ้าไปทำงาน   ต้องรับภาระในส่วนนี้ด้วยหรือเปล่า     รัฐบาลจะช่วยเหลือคนที่ไม่ได้ซื้อรถไฟฟ้าใช้งานได้อย่างไร ให้จ่ายค่าไฟเท่าเดิมและเก็บภาษีเพิ่มเฉพาะคนที่ชาร์จรถไฟฟ้าที่บ้าน
ใช่ครับ จะให้เหลือ 0%เพื่อให้คนบางกลุ่มซื้อรถราคาถูกและรุฐต้องมาเสียรายได้ในการนำมาบริหารประเทศมันก็ไม่ใช่เรื่อง แล้วรถยนต์ไฟฟ้าใช่ว่าจะไม่ทิ้งมลพิษ แต่มลพิษไปอยู่ที่โรงไฟฟ้าและการจัดารแบตเตอรรี่ที่หมดอายุซึ่งเป้นอันตราย รวมไปถึงค่าไฟที่แพงอยู่แล้วต้องมาแพงขึ้นอีก คนอะไรเห็นแก่ตัวชะมัด

ตามสบายครับ ถ้าผมต้องจอด ชาร์จ QC  ที่ PTT คือผมไม่มีวัน ซื้อรถ BEV ครับ
ยอมขับ Eco car หรือ HB / PHEV ที่ จอดแวะ เยี่ยว กินกาแฟ เติมน้ำมัน ไม่เกิน 10 นาที พอ
ถึงแม้ผมมีเรื่องไม่เห็นด้วยกับพี่ในคราวก่อน แต่ครั้งนี้ผมสนับสนุนพี่เเรื่องที่พี่ตอบโต้นะ ในกรณีที่ตอบคนอะไรมองโลกแคบ มองอะไรเป็นเรื่องง่ายไปเสียหมด  แล่วอย่างพวกรถไฟฟ้าฟ้ามาเวลวิ่งได้500กมต่อการชาร์จ1ครั้งก็จริง แต่การใช้งานจริงหละเหลือเท่าไหร่รวมไปถึงการชาร์จแต่ละครั้งที่ใช้เวลานานแม้จะเป็น quick charge แต่ผู้ผลิตรถหลายค่ายก็ไม่แนะนำให้ชาร์จบ่อยๆ แล้วใครจะมามัวเสียเวลารอชาร์จได้บ่อยทุก00-300กม.กันหละครับ แถมที่ชาร์จตามทางหลวงยังไม่เยอะเท่าไรด้วย